Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 4)

Trạng thái
Thớt đang đóng

quangthang911

Xe đạp
Gần nhà cụ chánh có bán đấy,trong siêu thị Metro thì phảiQUOTE=n62;21300220]Cụ có nhớ cái chai dưỡng cao su cụ mua không ? Ngoài Bắc này em tìm mua mà không có.[/QUOTE]

lenguyen457

Xe điện
Em xin giành phần hàn băng trà của cụ đây:

Hệ thống âm thanh khi tháo Head Unit ra nó rất đơn giản:
1. Nguồn
- Dây màu vàng cấp B+

- Dây màu đen cấp mass
- Dây màu đỏ cấp ACC
2. Dây Antena: Quá rõ
3. Dây loa:
Dĩ nhiên là núi dây còn lại: Nó sẽ đi từng cặp rất rõ ràng

- Tím và tím đen đi 1 cặp (Loa trước bên phải)
- Xanh và xanh đen (Loa sau bên trái)
- Trắng và trắng đen (Loa sau bên phải)
- Xám và xám đen (Loa trước bên trái)

Qua đến hình này bác sẽ thấy cặp dây trắng và trắng đen nó chạy từ chỗ Head Unit đến hộc phía sau là đây

Cặp dây trắng và trắng đen nhá
Chi tiết bác tham khảo tại đây: http://www.otosaigon.com/threads/diy-cac-phan-trong-va-ngoai-xe-suzuki-wagon-r.8616854/page-7#post-9290263
Sau đó ta phải nối thêm 1 đoạn dây chạy từ đây qua cái loa sau bên trái là OK. Dĩ nhiên là đi vòng qua chỗ bánh sơ cua đến đến loa sau

Đến đây uống Hàn Băng trà dễ dàng :))
Cám ơn cụ CXX, cơ bản em đã nhận diện được các dây chính như cụ chỉ dẫn.
Hiện xe em bố trí 4 loa: 2 loa để 2 cửa trước + Treble, 2 loa để cửa sau, Sub để gầm ghế trước. Hiện xe bố trí loa đúng như bác mô tả: bên trái 1 đường âm thanh, bên phải một đường âm thanh.

Em đang định bố trí lại như sau, các cụ xem hợp lý không? (theo cách bố trí 5.1). Thực tế bố trí âm thanh 5.1 chỉ phù hợp cho việc xem phim, nghe nhạc thì không phù hợp, trong khi đó trên xe chủ yếu nghe nhạc. Nhưng em không phải là tín đồ nhạc sàn, nên không có nhu cầu nhiều loa, không có nhu cầu quá nhiều siêu trầm, chỉ cần vừa đủ, lúc cần thiết.

Em định bố trí như sau:
2 loa trước + treble : cùng 1 đường âm thanh (theo bố trí 5.1 - tạm gọi là FRONT)+ lắp thêm 1 loa phụ để cốp sau (tạm gọi là CENTRE)
2 loa sau : 1 đường âm thanh - Tạm gọi là REAL
Sub: riêng 1 đường. Sở dĩ em muốn sub đi riêng 1 đường (như kiểu 5.1) là vì 4 loa bình thường cơ bản đã đủ âm trầm. Em chỉ muốn sub hỗ trợ siêu trầm những lúc cần thiết, nếu đấu chung một đường âm thanh với các loa còn lại, lúc nào cũng có siêu trầm, rất dễ bị ù.

Các cụ có cao kiến không

lenguyen457

Xe điện
Sao không sử dụng quyền trợ giúp "Gọi điện cho...Cụ Chánh" =))
Kiểu gì thì cũng phải đến ăn vạ chủ tịt, nhưng tự làm đc cái gì cứ cố làm đã, sợ chủ tịt quở trách : giết gà sao lại dùng dao mổ trâu.

quocchuan

Xe điện
Cám ơn cụ CXX, cơ bản em đã nhận diện được các dây chính như cụ chỉ dẫn.
Hiện xe em bố trí 4 loa: 2 loa để 2 cửa trước + Treble, 2 loa để cửa sau, Sub để gầm ghế trước. Hiện xe bố trí loa đúng như bác mô tả: bên trái 1 đường âm thanh, bên phải một đường âm thanh.

Em đang định bố trí lại như sau, các cụ xem hợp lý không? (theo cách bố trí 5.1). Thực tế bố trí âm thanh 5.1 chỉ phù hợp cho việc xem phim, nghe nhạc thì không phù hợp, trong khi đó trên xe chủ yếu nghe nhạc. Nhưng em không phải là tín đồ nhạc sàn, nên không có nhu cầu nhiều loa, không có nhu cầu quá nhiều siêu trầm, chỉ cần vừa đủ, lúc cần thiết.

Em định bố trí như sau:
2 loa trước + treble : cùng 1 đường âm thanh (theo bố trí 5.1 - tạm gọi là FRONT)+ lắp thêm 1 loa phụ để cốp sau (tạm gọi là CENTRE)
2 loa sau : 1 đường âm thanh - Tạm gọi là REAL
Sub: riêng 1 đường. Sở dĩ em muốn sub đi riêng 1 đường (như kiểu 5.1) là vì 4 loa bình thường cơ bản đã đủ âm trầm. Em chỉ muốn sub hỗ trợ siêu trầm những lúc cần thiết, nếu đấu chung một đường âm thanh với các loa còn lại, lúc nào cũng có siêu trầm, rất dễ bị ù.

Các cụ có cao kiến không
Hè hè, của nhà cháu đang như này:
1. Trước: 2 treble + 2 cái 2 cánh trước
2. Sau: 2 cái ở 2 cánh sau
3. Hậu: 2 cái ở trên cửa hậu.
Mới như thế thì oánh nghe cũng phê nhưng hơi thiếu Bass, do vây nhà cháu đang để dành lúa để lắp thêm cái Sub gầm và cho nó ở gầm ghế phụ trước.
Nhà cháu cũng chỉ thích nghe nhạc classic, nhạc vàng và nhạc trẻ là chủ yếu, nhưng nó thiếu bass nghe chưa thấy hay lắm.

quocchuan

Xe điện
Kiểu gì thì cũng phải đến ăn vạ chủ tịt, nhưng tự làm đc cái gì cứ cố làm đã, sợ chủ tịt quở trách : giết gà sao lại dùng dao mổ trâu.
Không đúng rồi, Cụ đến đấy sẽ có đầy đủ: Thiết kế, giám sát và đốc công đứng chỉ đạo, còn cụ cứ tự mổ thôi (đến Kông ty cụ còn tận dụng được: đồ nghề, băng dính điện và đặt biệt là "dây điện" vì cụ làm lại kiểu gì cũng thiếu "dây điện" cho nên ở đấy nó sẵn có hết. =)) )

minh211

Xe hơi
Hay quá, mình mới nên học hỏi kinh nghiệm của mọi người

lenguyen457

Xe điện
Em xin thêm 1 bài nữa là để xác định cặp dây loa nào là loa trước, loa sau, bên phải hoặc bên trái thì phần kinh nghiệm này phải là Hàn băng bọt nhé, alo mới được :))
em tham khảo cụ dần dần, linh đan lúc nào cũng sẵn ;)

kenbon.net

Xe tải
Website
www.kenbon.net
Cụ Xù lúc nào cũng cẩn thận & tỉ mỉ. cảm ơn cụ.
Cuối tuần này em thử "châm cứu" theo hướng dẫn của cụ xem sao. Em vốn là người không rành về điên lắm, nên hơi chuyệch choạng mấy dzụ này.

Em xin giành phần hàn băng trà của cụ đây:

Hệ thống âm thanh khi tháo Head Unit ra nó rất đơn giản:
1. Nguồn
- Dây màu vàng cấp B+
- Dây màu đen cấp mass
- Dây màu đỏ cấp ACC
2. Dây Antena: Quá rõ
3. Dây loa:
Dĩ nhiên là núi dây còn lại: Nó sẽ đi từng cặp rất rõ ràng
- Tím và tím đen đi 1 cặp (Loa trước bên phải)
- Xanh và xanh đen (Loa sau bên trái)
- Trắng và trắng đen (Loa sau bên phải)
- Xám và xám đen (Loa trước bên trái)

Qua đến hình này bác sẽ thấy cặp dây trắng và trắng đen nó chạy từ chỗ Head Unit đến hộc phía sau là đây
Cặp dây trắng và trắng đen nhá
Chi tiết bác tham khảo tại đây: http://www.otosaigon.com/threads/diy-cac-phan-trong-va-ngoai-xe-suzuki-wagon-r.8616854/page-7#post-9290263
Sau đó ta phải nối thêm 1 đoạn dây chạy từ đây qua cái loa sau bên trái là OK. Dĩ nhiên là đi vòng qua chỗ bánh sơ cua đến đến loa sau

Đến đây uống Hàn Băng trà dễ dàng :))

lenguyen457

Xe điện
Hè hè, của nhà cháu đang như này:
1. Trước: 2 treble + 2 cái 2 cánh trước
2. Sau: 2 cái ở 2 cánh sau
3. Hậu: 2 cái ở trên cửa hậu.
Mới như thế thì oánh nghe cũng phê nhưng hơi thiếu Bass, do vây nhà cháu đang để dành lúa để lắp thêm cái Sub gầm và cho nó ở gầm ghế phụ trước.
Nhà cháu cũng chỉ thích nghe nhạc classic, nhạc vàng và nhạc trẻ là chủ yếu, nhưng nó thiếu bass nghe chưa thấy hay lắm.
Cháo không hiểu lắm về nhạc và về loa, nhưng nếu lấy đường âm thanh của loa thường lắp cho loa siêu trâm e rằng bị ù và âm thanh bị rối. vì cháu thấy bộ dàn 5.1 có đường cho sub riêng, và không phải lúc nào loa sub cũng phát tiếng, chỉ những lúc có âm siêu trầm mới có tiếng. Theo nhà cháu, như thế hợp lý hơn, loa nào đi với âm đó, và chỉ lúc nào có âm đó thì loa đó mới phát tiếng đúng âm đó.

laitau

Xe tăng
Cháo không hiểu lắm về nhạc và về loa, nhưng nếu lấy đường âm thanh của loa thường lắp cho loa siêu trâm e rằng bị ù và âm thanh bị rối. vì cháu thấy bộ dàn 5.1 có đường cho sub riêng, và không phải lúc nào loa sub cũng phát tiếng, chỉ những lúc có âm siêu trầm mới có tiếng. Theo nhà cháu, như thế hợp lý hơn, loa nào đi với âm đó, và chỉ lúc nào có âm đó thì loa đó mới phát tiếng đúng âm đó.
Thông thường loa SUBWOOFER có 2 cách đấu cụ ạ, cách phổ thông nhất là kéo đường sub-out từ HU qua loa SUB. Một số HU không có đường Sub-out thì phải trích tín hiệu từ loa đấu đến high-power input của loa SUB. Cả 2 cách đấu trên thì đều không ảnh hưởng gì đến việc loa sub lúc nào cũng làm việc hay không, vì loa sub làm việc phụ thuộc vào tần số CUT được thiết lập trên loa SUB của cụ. Bởi thế sau khi hoàn thiện đấu nối, cụ nên bật bài hát cụ hay nghe hiệu chỉnh tần số cut, volume, phase của loa sub cho phù hợp với không gian của xe và tai cụ. Hì, đây là chút kiến thức của em, có giề ko phải các cụ chỉ giáo ợ (b)

choixongxu

Xe tăng
Bố trí Sub dưới gầm ghế phụ, mỗi lần nghe nhạc sàn thằng F1 la lên: "Ba ơi tức d ái quá không chịu nỗi"
Nên ghế phụ chỉ thích hợp với cho phụ nữ ngồi - kế hoạch hóa .........

quocchuan

Xe điện
Bố trí Sub dưới gầm ghế phụ, mỗi lần nghe nhạc sàn thằng F1 la lên: "Ba ơi tức d ái quá không chịu nỗi"
:)) :)) ; nhà cháu đang chuẩn bị cần "kế hoạch hóa" nên muốn đầu tư Cụ ạ :))

nguyen_son2508

Xe buýt
các bác cho em hỏi ngang chút xíu , có gì lượng thứ , em đang định mua cái Wagon 2003 , tầm 150 triệu có được không ạ

lenguyen457

Xe điện
Theo em, cái sub tốt nhất để cốp sau, không bị ù và không bị dội âm siêu trầm, lan tỏa âm toàn xe không bị lệch. nhưng hơi vướng khi để đồ

quocchuan

Xe điện
Theo em, cái sub tốt nhất để cốp sau, không bị ù và không bị dội âm siêu trầm, lan tỏa âm toàn xe không bị lệch. nhưng hơi vướng khi để đồ
Cụ mà chán cái Sub muốn thanh lý thì bẩu nhà cháu nhá :))

vanness88

Xe hơi
Xe em thì càng đi nhanh càng im và càng em mới chết chứ. Ở chân máy gần thanh giằng cần số (chả biết em gọi có đúng không) có con bulong bắt chân mấy. Cụ xem đầu bulong đó có bị tỳ vào thanh giằng không nhé. Xe em hôm bị bulong chân máy tì vào thanh giằng cần số nên ù không chịu nỏi. Tìm mãi mới ra nguyên nhân. Đổi đầu bulong bắt chân máy phát lại ngon choét. Nhiều khi nguyên nhân rất đơn giản nhưng hậu quả để lại thì ...... vợ cả cứ kêu đau. :-o
Cụ có ảnh cụ thể chỗ đấy không ah, hôm em cg được cụ CT chỉnh cho chỗ đấy thì phải có đõ nhiều nhưng vẫn bị ah. Em đang đau đầu vụ này với vụ hú hộp số

vanness88

Xe hơi
Cụ cho em số dây chuối để em nhờ cụ tư vấn vụ tự cách âm với ah

minck

Xe container
^:)^ cụ mà bố trí thía Lày thì chít cả Lút ... Gấu mà ngồi vào chỗ đó rồi cụ bật nhạc sàn thì *Về nhà chết với bà* :))

laitau

Xe tăng
Hộ soosem cũng bị hú số 4 và 5 rõ cụ có hướng khắc phục được chưa ah,đi 50km >> 60km hú rõ quá, nhanh hơn lại hết. Thay dầu hộp số có đõ k ah?
Các cụ cho em hỏi tại sao lại chỉ bị hú ở số 4 và 5? lần trước có cụ giải thích rồi mà em quên mất :-/

Trạng thái
Thớt đang đóng