Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 4)

Trạng thái
Thớt đang đóng

minck

Xe container
Bản nhà cháu đây ợ...Buổi đêm thì trắng như Kiều Trinh...Nhưng chạy ban ngày ngược nắng thì lại đên như Phi Thanh Vân :D

hoanggialinh

Xe tải
Xe em lại ốm vặt các cụ ạ. Hôm nay đi bật điều hoà thấy đèn EPS nó nhấp nháy. Các cụ bắt mạch em với ạ. Hơn nữa mỗi lần ga thốc lên lại thấy có mùi khói ở trong xe ạ.

n62

Xe tải
Các cụ cho em hỏi với ah, hôm qua em lần cái bảng cầu chì thấy có ghi Cigar 20A, có cầu chì đàng hoàng, vị trí bảng cầu chì wagon mãi bên trong quả thật là khó nhìn, em chưa nhìn ra nó có dây kéo ra ngoài không và kéo đến chỗ nào, cụ nào biết chỉ cho em với ah.

n62

Xe tải
Cụ có nhớ cái chai dưỡng cao su cụ mua không ? Ngoài Bắc này em tìm mua mà không có.
Vô tình mà xe em cũng có tiếng kêu tương tự xe của cụ,em thì lên hãng nói bệnh nhờ phước84 sài gòn khám và trị bệnh thay láp,bát bèo,chỉnh thước lái,vớt phanh phủng,thay mấy con heo thắng,.....tổng thiệt hại hơn 6 triệu.Thật buồn là vẫn còn tiếng kêu đó,nói thật thay mấy thứ kia xe cũng ngon hơn tý nhưng lòng nặng như đeo đá vì ko như ý.Gần đây em mua một chai dưỡng cao su xịt bánh xe xong,cúi xuống xịt tất cả chỗ nào có cao su dưới gầm xe,vô tình thế lại hết kêu,xe đi êm ái với 60 ngàn một chai dưỡng cao su,em cũng mong xe của cụ nhẹ nhàng như thế

hoanggialinh

Xe tải
Xe em thì càng đi nhanh càng im và càng em mới chết chứ. Ở chân máy gần thanh giằng cần số (chả biết em gọi có đúng không) có con bulong bắt chân mấy. Cụ xem đầu bulong đó có bị tỳ vào thanh giằng không nhé. Xe em hôm bị bulong chân máy tì vào thanh giằng cần số nên ù không chịu nỏi. Tìm mãi mới ra nguyên nhân. Đổi đầu bulong bắt chân máy phát lại ngon choét. Nhiều khi nguyên nhân rất đơn giản nhưng hậu quả để lại thì ...... vợ cả cứ kêu đau. :-o
Tình hình là em chưa được ngồi lên bất kì xe wagon nào ngoài xe em, nên em cg k biết tiếng ồn nó ở mức độ nào để so sánh với vk2 của em để sử lý triệt để.
Hôm em xuống công ti được bác [@Hieunam;43896] chinh lại cao su chân máy em cảm nhận là có giảm và đõ đi trông thấy. Về nhà test thử cho vk cả đi ngồi sau kết đi chậm thì k bị ồn nhức đầu, nhung đi nhanh khoảng 60km thì kêu ồn dội vào tai nhức đầu, em đang loai hoay k biết tìm cách giải quyết thế nào cho ổn để phục vụ vk cả cho chu đáo :(
Các cujxem sét tư vân giúp em vụ này với ah. Vấn đề thay cao su chân máy có hết được k? Và kinh phí thay cao su chân máy là bao nhiêu?

quocchuan

Xe điện
Đẹp vãi lái :))
Mỗi tội cái số MPH to quá dễ nhầm thành KMH thì bủ mợ :)
dưng mà các cái chỉ số là "Analog" chứ hổng phải Digital :))

(hai hàng số đấy, trên là MHP dưới là KMH)

lenguyen457

Xe điện
Hệ thống âm thanh, hình ảnh
Có cụ nào tinh thông về hệ thống âm thanh giúp em đi lại toàn bộ hệ thống dây tín hiệu từ đầu DVD ra các loa với ạ, hôm rồi em tháo ra nhưng thấy một mớ như mạng nhện, chịu không biết đi từ đâu và như thế nào.
Em xin hậu tạ ......hai món linh đan làm ngất ngây lòng người là HÀN BĂNG TRÀ (trà đá) và VÍ NÀ SỞ MỘC (vinataba smoke) :)

kenbon.net

Xe tải
Website
www.kenbon.net
Có cụ nào tinh thông về hệ thống âm thanh giúp em đi lại toàn bộ hệ thống dây tín hiệu từ đầu DVD ra các loa với ạ, hôm rồi em tháo ra nhưng thấy một mớ như mạng nhện, chịu không biết đi từ đâu và như thế nào.
Em xin hậu tạ ......hai món linh đan làm ngất ngây lòng người là HÀN BĂNG TRÀ (trà đá) và VÍ NÀ SỞ MỘC (vinataba smoke) :)
Em cũng giống cụ. Tháo ra thấy tùm lum dây, potay không hiểu gì, nên đàng bó lại và ráp vô.
Theo bài viết của cụ CXX cụ ấy nói: "Và đây là đầu dây ra 2 loa sau nằm tại chỗ này (dành cho bác nào có ý định lắp loa sau)". http://www.otosaigon.com/threads/diy-cac-phan-trong-va-ngoai-xe-suzuki-wagon-r.8616854/page-9. Đọc xong em không biết cụ thể là dây nào? Có phải sợi dây chỗ em khoanh tròn không?

Cụ nào có cao kiến cho em biết. cảm ơn.

KMS

Xe container
Sao không sử dụng quyền trợ giúp "Gọi điện cho...Cụ Chánh" =))

choixongxu

Xe tăng
Em cũng giống cụ. Tháo ra thấy tùm lum dây, potay không hiểu gì, nên đàng bó lại và ráp vô.
Theo bài viết của cụ CXX cụ ấy nói: "Và đây là đầu dây ra 2 loa sau nằm tại chỗ này (dành cho bác nào có ý định lắp loa sau)". http://www.otosaigon.com/threads/diy-cac-phan-trong-va-ngoai-xe-suzuki-wagon-r.8616854/page-9. Đọc xong em không biết cụ thể là dây nào? Có phải sợi dây chỗ em khoanh tròn không?

Cụ nào có cao kiến cho em biết. cảm ơn.
Em xin giành phần hàn băng trà của cụ đây:

Hệ thống âm thanh khi tháo Head Unit ra nó rất đơn giản:
1. Nguồn
- Dây màu vàng cấp B+

- Dây màu đen cấp mass
- Dây màu đỏ cấp ACC
2. Dây Antena: Quá rõ
3. Dây loa:
Dĩ nhiên là núi dây còn lại: Nó sẽ đi từng cặp rất rõ ràng

- Tím và tím đen đi 1 cặp (Loa trước bên phải)
- Xanh và xanh đen (Loa sau bên trái)
- Trắng và trắng đen (Loa sau bên phải)
- Xám và xám đen (Loa trước bên trái)

Qua đến hình này bác sẽ thấy cặp dây trắng và trắng đen nó chạy từ chỗ Head Unit đến hộc phía sau là đây

Cặp dây trắng và trắng đen nhá
Chi tiết bác tham khảo tại đây: http://www.otosaigon.com/threads/diy-cac-phan-trong-va-ngoai-xe-suzuki-wagon-r.8616854/page-7#post-9290263
Sau đó ta phải nối thêm 1 đoạn dây chạy từ đây qua cái loa sau bên trái là OK. Dĩ nhiên là đi vòng qua chỗ bánh sơ cua đến đến loa sau

Đến đây uống Hàn Băng trà dễ dàng :))

Chỉnh sửa cuối:

choixongxu

Xe tăng
Em xin thêm 1 bài nữa là để xác định cặp dây loa nào là loa trước, loa sau, bên phải hoặc bên trái thì phần kinh nghiệm này phải là Hàn băng bọt nhé, alo mới được :))

Trạng thái
Thớt đang đóng