Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 4)

Trạng thái
Thớt đang đóng

hoanggialinh

Xe tải
Cụ cứ thông báo chương trình trước khi mổ xe thì khối trợ lý cắt tuốt dây cho cụ.
Mấy hôm nay cứ cắt với gọt dây điện mà em đau hết cả mấy ngón tay :(( . Tối về ko tài nào gõ đc bàn phím nữa các cụ ợ :D.

choixongxu

Xe tăng
Theo em thì quan trọng nhất là nó giảm tải cho cái công tắc vô lăng và hạn chế tối đa mô ve giữa các tiếp điểm. Còn tăng độ sáng thì em chưa cảm nhận được trên xe em. Hay xe em dùng osram nên biểu hiện o rõ nhỉ? E khoe tý ạ :-?
Em đã thử đo điện áp đây: http://www.otosaigon.com/threads/diy-cac-phan-trong-va-ngoai-xe-suzuki-wagon-r.8616854/page-12#post-9377449
Làm thử đo điện áp ở chế độ xe nổ ralenti và tiến hành đo ở 2 cái đầu dây zin và dây tăng sáng, tất cả thang đo DCV 50
- Đầu dây Zin:

- Đầu dây tăng sáng:

Chế độ tắt máy, đầu dây zin

Đầu dây tăng sáng đã cải tạo

Như vậy điện áp sau khi cải tạo lại hệ thống có điện áp cao hơn, tải dòng lớn hơn sẽ cho ánh sáng đèn sáng hơn. Đạt được 100% công suất đèn.

Cụ nào biết tiếng người ta dịch cho em tí: http://www.ebay.com/itm/2-HEADLIGHT-H4-HEADLAMP-LIGHT-BULB-CERAMIC-SOCKET-PLUGS-RELAY-WIRING-HARNESS-KIT-/251468061874

KHN998

Đi bộ
Mấy cái rờ le các cụ đến cửa hàng tam anh bên nguyễn công trứ hỏi xem ở đấy chuyên đồ hàn quốc chất lương ok lắm

longnguyenhvn

Xe buýt
Đo đạc như cụ CXX vẫn chưa rõ là sáng thêm bao nhiêu đơn vị đo ánh sáng (lux). Để hôm tới em xuống cụ Chủ tịch đo trước và sau khi triển khai rơ le xem thay đổi tăng giảm bao nhiêu lux. Em đùng phương tiện kỹ thuật nghiệp vụ này, đo trước đèn 20cm, các cụ thấy có OK?
https://itunes.apple.com/us/app/light-meter-lux-measurement/id642285909?mt=8

Còn kiểm tra độ ồn trong xe trong trường hợp làm chống ồn thì dùng cái này

Chỉnh sửa cuối:

laitau

Xe tăng
Chả là em đang dự định lắp Camera hành trình cho v2, cơ mà nhìn xuống thì cái tẩu thuốc nhà em lủng lẳng, không thể khôi phục được. Em đang loay hoay không biết lắp cái mới dư lào? Các cụ tư véo cho em phát (b)
@ cụ CT: Trong tổng kho còn cái tẩu nào ko ợ?

nongdan2014

Xe điện
Theo em thì quan trọng nhất là nó giảm tải cho cái công tắc vô lăng và hạn chế tối đa mô ve giữa các tiếp điểm. Còn tăng độ sáng thì em chưa cảm nhận được trên xe em. Hay xe em dùng osram nên biểu hiện o rõ nhỉ? E khoe tý ạ :-?
Vụ này em làm từ khi mới mua xe rồi, xe cụ em không biết thế nào chứ xe em lắp bóng OSRAM, sau khi làm bộ tăng sáng em thấy sáng hơn cỡ 200%. Vì xe em đi điwờng quê không có cao áp nên em cảm nhận rõ luôn.

hoanggialinh

Xe tải
Vậy hả cụ. Hay em đi dây chưa đạt chuẩn nhỉ? Thôi của e thấy ánh sáng vậy là ổn. Vấn đề của em bây giờ là cái relay bơm xăng. Hài. Bơm xăng cứ bật chìa khoá là bơm xăng chạy mệt nghỉ luôn.
Vụ này em làm từ khi mới mua xe rồi, xe cụ em không biết thế nào chứ xe em lắp bóng OSRAM, sau khi làm bộ tăng sáng em thấy sáng hơn cỡ 200%. Vì xe em đi điwờng quê không có cao áp nên em cảm nhận rõ luôn.

kenbon.net

Xe tải
Website
www.kenbon.net
Các cụ cho em hỏi cái cầu chì để trống trong hình nó dùng làm gì vậy? (chỗ em khoanh tròn đó cụ)
PS: Cho em hỏi thêm thứ tự từ trái sang phải mỗi cầu chì là bao nhiêu Ampe?

Thanks cu,

Chỉnh sửa cuối:

n62

Xe tải
Chủ tịch không có đâu cụ ah, cụ lên chợ mua ý, hôm nọ em cũng mua ở đó, 30 nghìn 1 cái, em bận chưa lắp được, của cụ đã có tẩu thuốc rồi thì chắc lắp cũng đơn giản chỉ cần đấu vào dây của tẩu thuốc "lủng lẳng" là xong, khi lắp cụ chụp cho em xem cái dây chờ của nó có không nhé, em thấy trên bảng cầu chì có ghi rõ Cigar 20A nhưng chưa rõ dây chờ nó chạy đến tận chỗ nào.
Cọc giữa là đấu nguồn cực +, cạnh của tẩu thuốc là dây mát, của cụ có sẵn nguồn tẩu cũ rồi em nghĩ là dễ đấu.
Chả là em đang dự định lắp Camera hành trình cho v2, cơ mà nhìn xuống thì cái tẩu thuốc nhà em lủng lẳng, không thể khôi phục được. Em đang loay hoay không biết lắp cái mới dư lào? Các cụ tư véo cho em phát (b)
@ cụ CT: Trong tổng kho còn cái tẩu nào ko ợ?

Chỉnh sửa cuối:

n62

Xe tải
Cụ tham khảo file ảnh trích dẫn từ manual của wagon nhé, hộp có ít cầu chì là hộp bên ngoài khoang máy cụ cần tìm hiểu đấy ah

Các cụ cho em hỏi cái cầu chì để trống trong hình nó dùng làm gì vậy? (chỗ em khoanh tròn đó cụ)

Thanks cu,

daihung

Xe buýt
Xe em tự dưng bị mất trợ lực lái , báo đèn check EPS chả hiểu tạo sao . Xem lâi cầu chì thì k thấy bị đứt

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Xe em tự dưng bị mất trợ lực lái , báo đèn check EPS chả hiểu tạo sao . Xem lâi cầu chì thì k thấy bị đứt

Kiểm tra lại các mối nối dây và giắc cắm xem có gì bất thường ko? Kiểm tra lại ( chân ) cầu chì nữa nhé. Bác kiểm tra nếu cần hỗ trợ thì gọi cho em nhé :D.

kenbon.net

Xe tải
Website
www.kenbon.net
Em cảm ơn cụ nhiều nhé!

Cụ tham khảo file ảnh trích dẫn từ manual của wagon nhé, hộp có ít cầu chì là hộp bên ngoài khoang máy cụ cần tìm hiểu đấy ah

laitau

Xe tăng
Chủ tịch không có đâu cụ ah, cụ lên chợ mua ý, hôm nọ em cũng mua ở đó, 30 nghìn 1 cái, em bận chưa lắp được, của cụ đã có tẩu thuốc rồi thì chắc lắp cũng đơn giản chỉ cần đấu vào dây của tẩu thuốc "lủng lẳng" là xong, khi lắp cụ chụp cho em xem cái dây chờ của nó có không nhé, em thấy trên bảng cầu chì có ghi rõ Cigar 20A nhưng chưa rõ dây chờ nó chạy đến tận chỗ nào.
Cọc giữa là đấu nguồn cực +, cạnh của tẩu thuốc là dây mát, của cụ có sẵn nguồn tẩu cũ rồi em nghĩ là dễ đấu.
Tks cụ, cơ mà xe em bị cắt cái dây tẩu thuốc từ trước, nên em cũng ko biết nó bắt nguồn từ đâu :(

hoanggialinh

Xe tải
Các cụ cho nhà cháu hỏi là trong cái thước lái của wagon có dầu hay mỡ không ạ. Nếu có muốn bổ sung dầu hoặc mơc thì làm thế nào ạ.

daihatsuvn

Xe điện
Thanks cu,
Nó bỏ không cụ ah , model ở VN ta bị cắt nhiều thứ lắm . bố khỉ

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Các cụ cho nhà cháu hỏi là trong cái thước lái của wagon có dầu hay mỡ không ạ. Nếu có muốn bổ sung dầu hoặc mơc thì làm thế nào ạ.
E lấy làm thắc mắc với chuyên môn như cụ mà lại hỏi những câu hơi lạ! Cũng như điều hòa hay máy giặt... Các thiết bị cơ khí luôn có mỡ hoặc dầu bôi trơn . :D

hoanggialinh

Xe tải
Hì. Hàng của em thằng nhật bủn nó làm thì không phải thay dầu hay thêm mỡ gì cả. Có cái e thêm mỡ của mềnh vào thế là tèo luôn. Cụ cho em hỏi không cần tháo ra thì có cách nào kiểm tra và thay dầu mỡ cho thước lái không ạ?
E lấy làm thắc mắc với chuyên môn như cụ mà lại hỏi những câu hơi lạ! Cũng như điều hòa hay máy giặt... Các thiết bị cơ khí luôn có mỡ hoặc dầu bôi trơn . :D

n62

Xe tải
cụ choixongxu có dạy em cách làm theo bài viết của cụ ý
https://www.otosaigon.com/threads/diy-cac-phan-trong-va-ngoai-xe-suzuki-wagon-r.8616854/page-11#post-9367305
lấy nguồn từ nguồn chính acquy, đấu rơle qua công tắc AC, nếu cụ dùng nguồn tẩu thuốc với nhiều mục đích khác nhau thì cách này an toàn.
Tks cụ, cơ mà xe em bị cắt cái dây tẩu thuốc từ trước, nên em cũng ko biết nó bắt nguồn từ đâu :(

Trạng thái
Thớt đang đóng