Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 4)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
xe của em từ hôm sapa về , lên đến 40 km/h là ù kinh khủng , rú nhưng ko phải tiếng máy .

mong là tuần này cụ có time tiếp em để cuối tháng em đăng kiểm cho nó trọn vẹn ạ
Xe cụ trong lúc tháo lắp láp có thể tác động vào bi moay ơ trước ( xiết ốc đầu láp quá căng , đóng láp ra ko may chạm vào cạnh bi...) Hiện tượng đó khả năng do bi là....cao :D.
Cách kiểm tra chạy đến 50km/h thì đạp côn ra N rồi tắt máy mà vẫn bị như vậy là biết ngay. ( chú ý thử đường vắng và an toàn, tắt máy hệ thống phanh sẽ ko ăn như nổ máy :P )

Chỉnh sửa cuối:

GIA DINH NHO

Xe điện
Xe cụ trong lúc tháo lắp láp có thể tác động vào bi moay ơ trước ( xiết ốc đầu láp quá căng , đóng láp ra ko may chạm vào cạnh bi...) Hiện tượng đó khả năng do bi là....cao :D.
Cách kiểm tra chạy đến 50km/h thì đạp côn ra N rồi tắt máy mà vẫn bị như vậy là biết ngay. ( chú ý thử đường vắng và an toàn, tắt máy hệ thống phanh sẽ ko ăn như nổ máy :P )
vậy khả năng cao là em bị bi may ơ rồi . em đã thử như cụ hướng dẫn vì đi thử xem xe có tiếng kêu gì em đi kiểu này nhiều rồi vẫn ù .
nên em mới biết là ko phải do tiếng máy mà ko biết do bi hay do lap . thôi chủ nhật cụ kiểm tra cho em cả thể nhé .

yte_24h

Xe tải
Website
bob.vn
Vấn đề này e ko nghi do côn, vì xe cụ chết máy khi đạp côn , đã đc cắt toàn bộ hệ thống hộp số và ko còn chịu tải. Nếu xe cụ chỉ bị hiện tượng đó khi máy nóng ( đi 1 lúc rồi ) thì bệnh xe cụ phải là nguyên nhân khác! E đã gặp hiện tượng này rồi :D.
Như cụ minck phán đoán thì tầm côn sai thì sẽ sảy ra hiện tượng giật và ko mượt...quá tầm thì cũng chết máy.
Em đội ơn cụ Chánh . Cuối tuần cụ rảnh em Phi xuống nhờ cụ Chánh xem cho em nhé :(. !!

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Em đội ơn cụ Chánh . Cuối tuần cụ rảnh em Phi xuống nhờ cụ Chánh xem cho em nhé :(. !!
Cuối tuần này em bận giúp làm điện cho 1 cụ wagon nhà mình rồi. Vậy cụ muốn làm ngay thì nhớ đến sớm , xếp hàng lấy số, rồi ra quán cafe ngồi chém gió chờ.....đến lượt nhé :P. Cụ dạo này bận cày cuốc quá đấy, chả qua cty ...trực nhật gì cả =))

lenguyen457

Xe điện
Báo cáo các cụ, 2 ngày qua em " oánh vật " với 1 em wagon. để xử lý hiện tượng " tiếng gằn và ù trong xe " đứng ngoài tiếng máy rõ là êm , nhưng cứ ngồi trong là ko thể chịu đc , mặc dù đã thay hết chân máy mới :(. đến 11h30 hôm nay em mới phát hiện ra trên xe wagon nhà mình có 1 chi tiết bị thiếu, dẫn đến rất nhiều xe có hiện tượng trên. Rất đơn giản và ko tốn kém, giờ đây gấu nhà em có thể ngủ trên wagon êm ru như...trong NN =)). Xe cụ nào có hiện tượng trên thì qua em có thể khắc phục hết ngay. Giờ em giở catalo ra xem chi tiết rồi up ảnh sau :D.
Em đăng ký cụ choánh vụ này nhé.

tuantintuc

Xe điện
Lần cuối đc 1 năm nhóe , ko phải vì mấy lít của cụ đâu , 202 - 214 là ngưỡng của từ 7-12 tuổi , trong tuổi thứ 12 vươn đc 1 năm
Chuận, em cũng 2002, được 1 năm lần chót. Định tháng 12 làm phát nữa cho đc 1 năm phát nữa, nhưng tính ra thì cũng thiệt =)) vì cũng vừa làm tháng 6 xong nên thôi kệ :D

lenguyen457

Xe điện
Chuận, em cũng 2002, được 1 năm lần chót. Định tháng 12 làm phát nữa cho đc 1 năm phát nữa, nhưng tính ra thì cũng thiệt =)) vì cũng vừa làm tháng 6 xong nên thôi kệ :D
Đến mẹc rồi cũng về 6 tháng các cụ ạ, cam phận thôi

meoxinh

Xe tăng
Lần cuối đc 1 năm nhóe , ko phải vì mấy lít của cụ đâu , 202 - 214 là ngưỡng của từ 7-12 tuổi , trong tuổi thứ 12 vươn đc 1 năm
2002-2014 là 13 năm rồi ạ, bước sang năm 2014 là 13 tuổi ạ

tuantintuc

Xe điện
Từ 2002 sang đến 2003 mới được "tròn" 1 tuổi.
Từ 2002 đến 2014 mới được "tròn" 12 tuổi chứ :D

meoxinh

Xe tăng
Em thì hiểu: Niên hạn xe tính từ năm sản xuất, đầu năm vs cuối năm cũng như nhau. Thời hạn 12 năm được tính từ năm 2002. Vậy là sang tuổi 13 chứ ạ. Có khi đấy cũng là 1 cách ăn xiền ạ:))

alibaba1514

Xe buýt
Bệnh tình vợ 2 em cụ chánh biết rồi nhưng em cũng đưa ra để các cụ rút kinh nhiệm cho những chuyến đi xa .

hôm qua em bị hỏng khớp láp bên phụ chỗ bọc cao su . nó bị trượt và đẩy bi tam giác ra ( em chụp ảnh nhưng quên dt nên đành diễn tả )

Hiện tượng . láp của em là láp mới . đi chưa dc vạn . trước đó chạy dưới đường mình ko có hiện tượng gì . ko kêu hay gì cả .

SÁng qua em có xuống bản ( dốc hơi cao . đổ dốc, cua tay áo . )

Em về số và thả côn thì bỗng dưng thấy kêu kịch phát . ( giật như kiểu xe đang đi chết máy ) . 2 phát liền như vậy .

E xuống bản chơi và vẫn leo dốc bình thường .

từ sapa đổ dốc về lào cai . trên đường về bị 2 - 3 phát như thế . hỏi cụ chánh các kiểu và cuối cùng tìm ra nguyên nhân là vỡ khớp láp .) khi vào số leo lên hoặc xuống . có tải nặng là trục láp đẩy bánh xe tra ngoài và trượt . rơi bi )

Đường bằng có thể vẫn bò đi được bình thường .

Nguyên nhân Tạm thời theo suy nghĩ của em :

Do láp và trục láp của em có thể ko phải chính hãng của suzuki wagon ( cụ chánh biết láp xe gì lắp vừa nữa ko ạ )

Em đoán thế vì tháo ra sửa thợ có nói là láp thật ko có 2 con long đèn ( dày khoảng 3 ly ) đệm thêm ở bên trong của bánh cho căng láp

nhưng nó vẫn có độ zơ vài li nên khi cua tay áo với dốc và trọng tải lớn nó đã bị kéo ra và trượt khớp láp vỡ vòng bi .

mong các cụ cao kiến vào đánh giá rút kinh nghiệm cho những hành trình dài .
Kinh nghiệm của cụ quả thật là quí báu. Lớ ngớ thợ cứ bảo chế cháo là đc, không biết gì đến lúc lâm nguy thì toi. Tốt nhất về phần cơ khí cứ đúng chủng loại mà dùng cho enen tâm các cụ nhỉ

tuantintuc

Xe điện

nongdan2014

Xe điện
Các cụ cho em hỏi là đăng kiểm họ tính năm theo năm sản xuất hay năm đăng ký lần đầu ạ? Nếu theo năm sản xuất thì lưu kho vài năm cũng bị tính ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng