Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 4)

Trạng thái
Thớt đang đóng

choixongxu

Xe tăng
Ga ra 68 Tam trinh đem tính mạng *5 người* Nhà cháu đến nộp tử thần:
Khi viết những dòng này lên nhà cháu ko khỏi đau lòng (Vì từ trước đến nay WGC chúng ta có quan hệ với ga ra này như là chỗ người nhà...Anh em thân thiết và quá tin tưởng...).
Cách đây hơn chục ngày nhà cháu đem xế yêu đến đây để thay vòng bi hộp số và bảo dưỡng 1 vài việc...Thợ tháo giằng càng Y và láp để hạ hộp số xuống làm việc...Sau đó lắp lại...Vì tin tưởng chỗ thân quen nên nhà cháu ko kiểm tra...
Ngày 24/10 Gia đình nhà cháu có chuyến *Ký sự Hà Giang mùa Tam giác mạch* Vòng quanh cao nguyên đá Đồng văn...
Và kết quả Ga Ra 68 đem gia đình nhà cháu nộp cho tử thần là đây: Cũng rất may là thần chết đi vắng nên nhà cháu mới còn để viết những dòng này...
-Trên đường từ Yên Minh về đến Đèo Lao Va Chải...Bắt đầu đổ đèo được gần 1km thì xe giật lên như ngựa dẵm vào đống lửa, đồng thời xe *Cướp lái* kèm theo tiếng kêu ghê sợ.
-Nhà cháu ghì lái, đạp phanh xuống kiểm tra thì nó đây:

Thanh giằng Hãm càng chữ Y bị rơi Bu lông, long đen và cao su giảm chấn. Càng Y không dc hãm dẫn đến lốp xe bị trôi lệch về phía sau cọ sát vào khung xe nên giật đùng đùng...

Nguyên nhân là khi lắp càng Y vào thanh giằng xong Thợ Ga ra 68 ko lắp chốt chẻ để hãm bu bông tự xoay...Khi chạy đèo dốc quanh co liên tục: mỗi khi bẻ lái sang trái là lực quán ép cao su giảm chấn phía trước làm lỏng bu lông hãm phía sau nên bu lông và long đen ko có chốt chẻ nên tự trôi và rơi mất.
Nơi xảy ra gần giữa đèo cao, vức sâu: Cách Yên Minh 20km Và cách Quảng bạ 30km. Trong xe chỉ có bộ thay lốp+1 cờ lê 10/12+1 tròng 10+1 kìm đa năng nhỏ. Đón 1 số xe lại cầu cứu nhưng vô vọng.
Vận dụng kinh ngiệm hơn 20 năm *ăn buồng lái Đ*ái bánh xe*, kết hợp Gọi điện cho cụ Chánh...Gọi đến mấy nơi *cứu trợ*.
Kết quả ân nhân của nhà cháu là đây:

(Cái này là do nhà cháu trước đây lắp cản sau-Sau khi tháo ra thì nhà cháu vẫn gá nó vào đấy để bịt cái lỗ.)
Bây giờ đến con bu lông hãm thì nó lại là bu lông ren mịn...*Vãi mồ hôi tập 2*... Lấy con bu lông tắc kê gá thử ...*Cô thương* vừa khít.
Chiến thôi:

Sau khi có phương án Cấp cứu...Gọi điện đến 1 số chuyên gia xin ý kiến thì nhận dc khuyến cáo: Chạy dc nhưng với tốc độ ko quá 50km/h Đường bằng và ko quá 30km/h đường dốc với 2 lý do: Càng Y ko bị tụt khỏi thanh giằng nhưng ko có cao su giảm chấn nên dễ mất lái-Lốp sau bên phụ chỉ còn 3 tắc kê (1 con đã hiến thân cứu chúa)
Chấp nhận: ko có cao su giảm chấn nên lục cục và chấp nhận Tay lái ko thật...
Kết quả là nhà cháu phải rón rén 150km mới tìm dc ga ra để sửa chữa đủ điều kiện an toàn chạy về Hà nội.
Về đến Mai động mời ngay cụ Chánh mục sở thị đồng thời vào kho Cướp 1 số vật tư thay thế, đánh xe ra ga ra để hay thế thì Giảm sóc bị ra dầu (Do rơi ốc hãm nên bánh xe tụt về phía sau tỳ vào khung xe nên bẻ giảm xóc hỏng phớt và ra dầu

Bẩm các cụ: Nếu sự việc này xảy ra khi nhà cháu đổ đèo nhanh và ko bình tĩnh thì có lẽ Vực sâu đã...Khi đó báo chí lại *rằng, thì, mà, là...
Vậy các cụ khẩn trương kiểm tra hệ thống lái của xe mình có thiếu chốt chẻ hay ko...Và ko bao giờ tin tưởng tuyệt đối vào thợ mà ko kiểm tra khi động vào hệ thống lái
Một vài ngày nữa nhà cháu sẽ có bài *Wa gon kí sự mùa tam giác mạch* để cho các cụ GATO :))
Em đọc mà thấy rụng rời. Chúc mừng cụ tai qua nạn khỏi

laitau

Xe tăng
Hic, nguy hiểm quá, vẫn còn là may cụ Minck ạ, Em đề nghị lần off tới nhà mình kiểm tra lại phần gầm cho yên tâm ợ.

tierone

Xe tăng
Em cần hỏi 1 số vấn đề sau:
- em cần chỗ sửa đèn gầm wagon. xe em 1 bên được 1 bên tịt. hi hi! và em hỏi thêm thay bóng gầm loại nào tốt ạ ?
- đèn pha của e cũng tối nên e muốn kiếm bóng nào sáng hơn. osram h4 được không ạ?
- em cũng cần thay nước làm mát. loại nào tốt ạ! xe e thấy dùng mỗi nước ( không biết có được nước cất không ? )
Các cụ giúp em nhé!

laitau

Xe tăng
Xe em cả 2 đèn gầm đều tịt, chưa rõ nguyên nhân. Khóa cửa cũng mở được mà ko khóa được (2 món này em dự định ăn vạ dưới cty, cơ mà dạo này em bận quá =)) ), ngoài ra em đang muốn thay cái máy phát. Các cụ cho em hỏi thay ở đâu đựoc ợ :-/

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Xe em cả 2 đèn gầm đều tịt, chưa rõ nguyên nhân. Khóa cửa cũng mở được mà ko khóa được (2 món này em dự định ăn vạ dưới cty, cơ mà dạo này em bận quá =)) ), ngoài ra em đang muốn thay cái máy phát. Các cụ cho em hỏi thay ở đâu đựoc ợ :-/
Dạo này dưới cty bệnh gì cũng cho lên....bổ máy đấy :))

TL_Vietnam

Xe lăn
Cả năm nay nhà cháu chưa bổ máy em nào cả - may quá gặp kụ đây rồi - đến nuôn nhá :D

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Cụ Chánh ơi! Nhà cháu thấy vụ này là kinh nghiệm xương máu khi nó liên quan đến Tính mạng của 5 mạng người trên xe nên nhà cháu nhờ cụ mở 1 thớt riêng để anh em có thể chia sẻ và lấy đó làm bài học cho riêng mình.
Vâng, em cũng rất hiểu tâm trạng cụ khi đưa cả gia đình đi chơi mà lại gặp sự cố thật là nguy hiểm. Với kinh nghiệm lái lâu năm như cụ còn có thể xử lý đc, chứ em đoan chắc rằng với các bác mới lấy bằng thì ....em ko dám nghĩ nữa. Đúng là 1 bài học xương máu cho các cụ nhà WGC, qua đây cũng mong các cụ xem xét lại vợ 2 của mình trước khi lăn bánh trên mỗi nẻo đường .

nongdan2014

Xe điện
Khi viết những dòng này lên nhà cháu ko khỏi đau lòng (Vì từ trước đến nay WGC chúng ta có quan hệ với ga ra này như là chỗ người nhà...Anh em thân thiết và quá tin tưởng...).
Cách đây hơn chục ngày nhà cháu đem xế yêu đến đây để thay vòng bi hộp số và bảo dưỡng 1 vài việc...Thợ tháo giằng càng Y và láp để hạ hộp số xuống làm việc...Sau đó lắp lại...Vì tin tưởng chỗ thân quen nên nhà cháu ko kiểm tra...
Ngày 24/10 Gia đình nhà cháu có chuyến *Ký sự Hà Giang mùa Tam giác mạch* Vòng quanh cao nguyên đá Đồng văn...
Và kết quả Ga Ra 68 đem gia đình nhà cháu nộp cho tử thần là đây: Cũng rất may là thần chết đi vắng nên nhà cháu mới còn để viết những dòng này...
Mừng cụ tai qua nạn khỏi. Phải nói, kinh nghiệm lâu năm đã cứu gia đình cụ, nhưng có điều em thắc mắc là cụ đã nói chuyện với cụ chủ gara 68 chưa ạ? Em nghĩ cách khắc phục hậu quả của cụ ấy có vấn đề khiến cụ không hài lòng phải không ạ? Dẫu sao thì anh em cũng đã quen biết nhau, sai lầm đã gây ra không thể sửa chữa dc, nhất là nó liên quan đến tính mạng, nhưng nếu thiện chí ngồi lại với nhau để khắc phục hậu quả và đúc rút bài học thì em nghĩ sẽ tốt hơn ạ.

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Hót quá hót quá......:))

Danh sách các tài xế đang lượn xe trong khu vực này

Đang có 16 bác tài lái xe trong khu vực này. (6 lái chính & 10 lái phụ)

Hieunam
nongdan2014
TAICOI
TL_Vietnam
minck
Linh

xuan Minh

Xe máy
-Trên đường từ Yên Minh về đến Đèo Lao Va Chải...Bắt đầu đổ đèo được gần 1km thì xe giật lên như ngựa dẵm vào đống lửa, đồng thời xe *Cướp lái* kèm theo tiếng kêu ghê sợ.
-Nhà cháu ghì lái, đạp phanh xuống kiểm tra thì nó đây:

Thanh giằng Hãm càng chữ Y bị rơi Bu lông, long đen và cao su giảm chấn. Càng Y không dc hãm dẫn đến lốp xe bị trôi lệch về phía sau cọ sát vào khung xe nên giật đùng đùng...

Nguyên nhân là khi lắp càng Y vào thanh giằng xong Thợ Ga ra 68 ko lắp chốt chẻ để hãm bu bông tự xoay...Khi chạy đèo dốc quanh co liên tục: mỗi khi bẻ lái sang trái là lực quán ép cao su giảm chấn phía trước làm lỏng bu lông hãm phía sau nên bu lông và long đen ko có chốt chẻ nên tự trôi và rơi mất.
Nơi xảy ra gần giữa đèo cao, vức sâu: Cách Yên Minh 20km Và cách Quảng bạ 30km. Trong xe chỉ có bộ thay lốp+1 cờ lê 10/12+1 tròng 10+1 kìm đa năng nhỏ. Đón 1 số xe lại cầu cứu nhưng vô vọng.
Vận dụng kinh ngiệm hơn 20 năm *ăn buồng lái Đ*ái bánh xe*, kết hợp Gọi điện cho cụ Chánh...Gọi đến mấy nơi *cứu trợ*.
Kết quả ân nhân của nhà cháu là đây:

(Cái này là do nhà cháu trước đây lắp cản sau-Sau khi tháo ra thì nhà cháu vẫn gá nó vào đấy để bịt cái lỗ.)
Bây giờ đến con bu lông hãm thì nó lại là bu lông ren mịn...*Vãi mồ hôi tập 2*... Lấy con bu lông tắc kê gá thử ...*Cô thương* vừa khít.
Chiến thôi:

Sau khi có phương án Cấp cứu...Gọi điện đến 1 số chuyên gia xin ý kiến thì nhận dc khuyến cáo: Chạy dc nhưng với tốc độ ko quá 50km/h Đường bằng và ko quá 30km/h đường dốc với 2 lý do: Càng Y ko bị tụt khỏi thanh giằng nhưng ko có cao su giảm chấn nên dễ mất lái-Lốp sau bên phụ chỉ còn 3 tắc kê (1 con đã hiến thân cứu chúa)
Chấp nhận: ko có cao su giảm chấn nên lục cục và chấp nhận Tay lái ko thật...
Kết quả là nhà cháu phải rón rén 150km mới tìm dc ga ra để sửa chữa đủ điều kiện an toàn chạy về Hà nội.
Về đến Mai động mời ngay cụ Chánh mục sở thị đồng thời vào kho Cướp 1 số vật tư thay thế, đánh xe ra ga ra để hay thế thì Giảm sóc bị ra dầu (Do rơi ốc hãm nên bánh xe tụt về phía sau tỳ vào khung xe nên bẻ giảm xóc hỏng phớt và ra dầu

Bẩm các cụ: Nếu sự việc này xảy ra khi nhà cháu đổ đèo nhanh và ko bình tĩnh thì có lẽ Vực sâu đã...Khi đó báo chí lại *rằng, thì, mà, là...
Vậy các cụ khẩn trương kiểm tra hệ thống lái của xe mình có thiếu chốt chẻ hay ko...Và ko bao giờ tin tưởng tuyệt đối vào thợ mà ko kiểm tra khi động vào hệ thống lái
Một vài ngày nữa nhà cháu sẽ có bài *Wa gon kí sự mùa tam giác mạch* để cho các cụ GATO :))
Đọc mà hãi quá, chúc mừng cụ tai qua nạn khỏi

TAICOI

Xe tải
Đọc bài cụ minck mà em vãi linh hồn, may mà cụ vaf mọi người không sao, nếu là e chắc chả làm được như cụ, giả sử lúc đó buổi đêm mà trên xe toàn phụ nữ trẻ em thì đúng là... E gà nên cứ chắc ăn là chỉnh xe trước khi đi 1 tuần, trong tuần đó nếu làm sao thì còn chỉnh kịp, xe vừa ra xưởng đi xa luôn cũng hơi hãi

KMS

Xe container
Quả thật chúc mừng cụ vì rất may mắn. Qua đây mới thấy nhiều khi chỉ là vật rất nhỏ như cái chốt chẻ thôi, nhưng lại vô cùng quan trọng phải không ạ.
Hôm nào phải Ọp để chúc mừng cụ Minck và rút kinh nghiệm các cụ nhể :))

wagon2004

Xe buýt
Cảm ơn cụ CT hôm qua không quản ngại mưa gió lắp cho cái cam lùi ảnh ngon vãi 8h tối o Cty về lùi vẫn nhìn thấy đường

Chỉnh sửa cuối:

TL_Vietnam

Xe lăn
Mừng kụ có đồ chơi mới :D

Hassler

Xe tải
đọc bài cụ Minck mà em toát mồ hôi, đợt trc e tập đổ đèo theo kiểu ko phanh với giữ nguyên tốc độ 70-80km/h thì giờ có khi em cũng ngắm gà khỏa thân thật :D

TL_Vietnam

Xe lăn
Chuẩn bị tinh thần tập lên đèo xuống đèo lần nữa nhá :D

Hassler

Xe tải
Trạng thái
Thớt đang đóng