Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

bsphongnb

Xe container
Tiếc là em chỉ mang theo cái đt bb đểu ko chụp đc hình, đành tả bằng mồm là em chỉ mang theo cái đt bb đểu ko chụp đc hình, đành tả bằng mồm vậy

trivien

Đi bộ
Cụ hướng dẫn chi tiết quá ạ. Em đội ơn cụ lắm lắm.
Lọc gió động cơ

Hiện tượng xe tốn xăng hơn bình thường, nóng máy, máy yếu khi tăng ga hoặc lên dốc, có khói đen là dấu hiệu cho thấy lọc gió cần kiểm tra vệ sinh hoặc thay mới.

Lọc gió là một bộ phận quan trọng, ví như lá phổi của xe, có nhiệm vụ lọc và ngăn bụi bẩn trong không khí vào động cơ. Nếu tiếp xúc với khí bẩn có dính bụi, động cơ dễ bị trục trặc và xe chạy mất ổn định.
Khi lọc gió bị tắc, không khí khó xuyên qua, lượng khí lưu thông giảm và nhiên liệu không cháy đủ lượng cần thiết. Đây chính là nguyên nhân gây ra sự cố xe không thể tăng tốc hoặc khó kéo lên dốc.
Nếu lọc gió bị bẩn, tạp chất lẫn với khí lưu thông làm cho hỗn hợp cháy đậm, nhiên liệu không được đốt cháy hết và thoát qua ống xả ở dạng khói đen. Đây cũng là nguyên nhân tăng mức tiêu hao nhiên liệu.

Nên bảo dưỡng, vệ sinh thường xuyên để tăng tuổi thọ của lọc gió, động cơ và tiết kiêm nhiên liệu. Các kụ bỏ ra vài phút DIY vừa sướng vừa đỡ mất xiền không cần thiết nhé :D

Bước 1: Xác định vị trí lọc gió, tháo con ốc này ra

Bước 2: Bầu lọc của Wagon có 3 cái nẹp xung quanh, tháo nốt nó ra

Bước 3: Bỏ cái nắp sang 1 bên sẽ thấy lọc gió - Nhấc nó ra để vệ sinh làm sạch

Bước 4: Dùng hơi để vệ sinh - lưu ý xịt từ phía bên trong ra các kụ nhé

Bước 5: Trước khi lắp trả về vị trí ban đầu, các kụ vệ sinh luôn bầu lọc cho sạch sẽ nhé

Bước chốt: Trả lọc gió vào vị trí cũ - Vặn chặt lại vít và các nẫy nẹp, kiểm tra xem có quên cờ lê ốc vít hay khăn lau trong khoang máy không. Đóng nắp ca pô - Khởi động máy >>> phi ra quán bia gần nhất tự thưởng vài quại cho ló mát :)) Chúc các kụ thành công :D

trivien

Đi bộ
Cái vụ xxx đến vịn xe em thấy ưng lắm cụ ạ. Cảm ơn cụ nhé.
Đối với SWg thì: Cái mà ta vẫn gọi là "le gió" thực chất nó là 2 trong 1, Vừa là "le gió"-Vừa là "ga tay".
-Tính năng "Le gió" thì mọi người đều đã biết...
- Còn Tính năng "Ga tay": Xe SWg là xe có công suất nhỏ.(970Cm3) Vì vậy khi thực hiện " Bài thi số 3 ĐỀ PA LÊN DỐC" xe sẽ rất hay chết máy (khi ga răng ty ở 800 vòng phút. Lúc này ta kéo "ga tay" cho vòng tua máy lên 1.500 vòng phút rồi nhả côn, nhả phanh xe sẽ ko bao giờ chết máy hay bị trôi xuôi
Thường áp dụng nhất trong trường hợp TẮC ĐƯỜNG GIỮA DỐC...xe sau bám sát mít ...Ga tay sẽ đem lại "tự tin" rất nhiều ( Sẽ ko lo Cho xe sau ngửi mít xe mình :D )...KHI LÊN ĐÈO, VÀO CUA TAY ÁO cũng vô cùng hữu hiệu, Xe sẽ ko lo bị mất đà ...
Và ...V.V và V.V...
Và nữa: Nếu có phải ĐỖ XE ở nơi CẤM DỪNG ĐỖ thì các cụ có thể mở nắp ca pô và kéo hết " Ga tay" ... XXX có đến vịn thì nói xe tôi bị "Kẹt ga" đang chờ thợ đến sửa...Nếu XXX ko tin thì đề cho nó xem 1 phát: Máy gầm lên là XXX chán hẳn =))
Trên đây là kinh nghiệm "còi" của nhà cháu thui ợ.!!!

trivien

Đi bộ
Cụ cho e xin cái địa chỉ cụ nhé. Nhà cháu cũng mua wagon 2003 chưa được một tuần ợ.
Nhà cháu hum nay đưa V2 đi làm chống nóng trần:
Công và vật liệu dán lớp xốp chống nóng là 200K.
Khi tháo ốp trần mới thấy trần Wg chỉ có mỗi lớp tôn gia cường lực bằng gân tôn và lớp trần nỉ...Hèn chi nóng vãi.
Sau đấy thợ tư vấn cho nhà cháu là bọc da toàn bộ tấm nỉ trần để cho đẹp và sạch hơn...Ko bị hôi và nếu bẩn thì lau rửa thoải mái...
Ban đầu thợ bảo hết 400K. Sau vài phút đắn đo...Nhà cháu OK...Lúc này thợ đo lại tấm nỉ thì nó lại quá khổ so với dự đoán của họ...
Họ nói các xe 4C khác thì chỉ có 1.8m...Thế mà Wg lại dài 2.2m...và họ ko làm nữa...Vì cuộn của họ là 18m để làm vừa 10 xe...Bây giờ mà lấy 2.2m làm cho mình thì nhỡ khổ...
Đến lượt nhà cháu lại tán ngược...Trả thêm 150k nữa là 550k làm đi . Nếu đẹp thì AE WGC đến làm ko hết việc ấy chứ...( Chủ cửa hàng cũng dân OF ).
Thế là OK...

Phải công nhận là trần bọc da thì xe sáng hẳn lên các cụ ợ. Không lo bị bẩn lem nhem nữa...
Tổng thiệt hại là 750k các cụ ợ.
Hôm tới phải mời cụ CT và cụ TL nghiệm thu "Giai Đoạn" cho nhà cháu nhoé...
Bây giờ thì phải kiếm 2.250K nữa để sang Lâm Gia Trang dán toàn bộ Fim chống nóng nữa thì có lẽ V2 gần bằng "ron roi" ấy nhỉ ...
Và phải công nhận sau "Hạng mục" này V2 nhà cháu "Trận tự" hơn ( Đỡ ồn hẳn )

trivien

Đi bộ
Cụ cho cháu xin cái địa chỉ cụ nhé.
Em dự là dây cu roa xe cụ cũng kém rồi. Thôi hôm nào rảnh cụ xuống em, em " vật " nó ra 15 phút là xong ;)) . Dây trơn thì em thấy bán 70k/c , còn dây răng thì 35k/c . Đối diện bên nhà em bán đầy. Các cụ tha hồ mà lựa chọn :D.

choixongxu

Xe tăng
Sáng thứ bảy đem con xe đi bảo trì:

Thay nhún trước

Ống nhún cũ

Vẫn còn khá tốt

Ty nhún còn khá tốt, chưa bị xì nhớt, kéo và nhấn còn rất nặng

Thước lái cũ được tháo ra

Lắp cái mới vào

Nguyên trục lái cũ

Bơm nước cũ, bác thợ kiểm tra xác định là vẫn còn OK, chỉ có bạc đạn tăng curoa cam là hơi kêu, nhưng vẫn cho thay luôn, cái này để dành đó sau này nghèo thì lấy vào lắp lại

Kết quả sau khi thay mấy món này vào thì phải nói là đáng đồng tiền bát gạo, cảm giác lái sau khi thay thước lái mới thì tuyệt vời, tay lái cực nhẹ, cực chuẩn.

choixongxu

Xe tăng
Sáng chủ nhật pa thợ hàn gần nhà nghỉ, không làm strut bar được, phen này chắc phải tuyển cái mày hàn về để không phụ thuộc vào ai
Thế là lôi con xe mới lụm ve chai được ra dọn

Sân nhà chật chội quá, đem qua đây cho rộng và mát

Lột sàn vệ sinh

Hàn nhựa, sơn lại mấy cái cảng bị bể

Bị bể

Hàn xong

Mất hết 1 miếng

Tạo dáng

Cho nó vào nhà

Đi làm kiếm cơm đã, chiều tiếp tục

kenbon.net

Xe tải
Website
www.kenbon.net
Nhìn bác thay mấy món mà thèm quá!
Chắc em cũng kiếm thêm thóc gạo rồi thay luôn đi cho nó đã.

Sáng thứ bảy đem con xe đi bảo trì:

Thay nhún trước

Ống nhún cũ

Vẫn còn khá tốt

Ty nhún còn khá tốt, chưa bị xì nhớt, kéo và nhấn còn rất nặng

Thước lái cũ được tháo ra

Lắp cái mới vào

Nguyên trục lái cũ

Bơm nước cũ, bác thợ kiểm tra xác định là vẫn còn OK, chỉ có bạc đạn tăng curoa cam là hơi kêu, nhưng vẫn cho thay luôn, cái này để dành đó sau này nghèo thì lấy vào lắp lại

Kết quả sau khi thay mấy món này vào thì phải nói là đáng đồng tiền bát gạo, cảm giác lái sau khi thay thước lái mới thì tuyệt vời, tay lái cực nhẹ, cực chuẩn.

login

Xe tải
Bác choixongxu cho tí thông tin giá rổ đi, thí dụ đợt trc e thay đôi giảm sóc trước là 750k/chiếc (hàng như ga-ra bảo là liên doanh, bị cụ CT chê quá đắt!).

Linh

Xe điện
Em hôm nay đi bảo dưỡng cái phanh sau mất 1,6 tr, trong đó thay đôi má phanh sau hơn 4 trăm, 4 vòng bi may ơ, 1 cúp ben phanh sau... Công 300k, ko biết có đắt ko các bác nhể ?

wagon2004

Xe buýt
Em hôm nay đi bảo dưỡng cái phanh sau mất 1,6 tr, trong đó thay đôi má phanh sau hơn 4 trăm, 4 vòng bi may ơ, 1 cúp ben phanh sau... Công 300k, ko biết có đắt ko các bác nhể ?
Đắt hay rẻ không quan trọng vì những hàng như má phanh giảm xóc nên thay hàng chính hãng của Cty đi tốt hơn nhiều và đảm bảo chất lượng cụ nhé

Má phanh sau thay chính hãng đi phanh ăn không vì trượt như má phanh chợ đang bán kinh nghiệm đã đi 3 đời Wagon rồi

Xe của cụ Linh ngày trước cũng đã thay đôi má phanh chính hãng cụ ý đi 2 năm nay rồi vẫn còn ngon lắm

Linh

Xe điện
Đắt hay rẻ không quan trọng vì những hàng như má phanh giảm xóc nên thay hàng chính hãng của Cty đi tốt hơn nhiều và đảm bảo chất lượng cụ nhé

Má phanh sau thay chính hãng đi phanh ăn không vì trượt như má phanh chợ đang bán kinh nghiệm đã đi 3 đời Wagon rồi

Xe của cụ Linh ngày trước cũng đã thay đôi má phanh chính hãng cụ ý đi 2 năm nay rồi vẫn còn ngon lắm
Em không biết đôi má phanh này đi được bao lâu chức xe em chạy hơn 12 vạn rồi bây giờ em mới động đến phanh đấy ...

GIA DINH NHO

Xe điện
Em không biết đôi má phanh này đi được bao lâu chức xe em chạy hơn 12 vạn rồi bây giờ em mới động đến phanh đấy ...
30/4 đi đăng kiểm khả năng cháu cũng phải kiểm tra lại phanh mới được .

Hassler

Xe tải
30/4 đi đăng kiểm khả năng cháu cũng phải kiểm tra lại phanh mới được .
trước khi đi đăng kiểm cụ kiểm tra những j thì liệt kê lên cho em hóng với nhé :). Vợ 2 em cũng đến tháng 5 này là phải đi đăng kiểm rồi

kenbon.net

Xe tải
Website
www.kenbon.net
Cho cháu khoe hàng tí !!!
Nhà cháu mới nhận mấy món hàng từ kụ HieuNam xong. Khong biết DIY được khong, nhưng cảm thấy dzui dzui trong người.
1. Đuôi gió
2. Ba đờ sóc (đèn vuông)
3. Bộ chắn bùn + Vè che mưa.
Cảm ơn kụ CT.

TL_Vietnam

Xe lăn
Lâu lắm mới có cơ hội chọc choạch :D

TL_Vietnam

Xe lăn
Mong muốn nhỏ nhoi cửa mở thì đèn trong xe sáng :P

GIA DINH NHO

Xe điện
trước khi đi đăng kiểm cụ kiểm tra những j thì liệt kê lên cho em hóng với nhé :). Vợ 2 em cũng đến tháng 5 này là phải đi đăng kiểm rồi
đăng kiểm chỗ cháu kiểm tra mỗi phanh thôi . đợt trước đăng kiểm phanh ko ăn , nó bắt đi làm lại tốn 200k .

vẫn ko ăn lắm nhưng tạm cho qua . và ko tốn nghìn nào . ;))

TL_Vietnam

Xe lăn
Tiện con bà thể thì kiểm tra luôn nguồn điện của đèn gầm và đèn lùi độ thêm

Trạng thái
Thớt đang đóng