Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Quynhkun

Xe tăng
Cảm ơn kụ ạ, cái này mua ở đâu, giá rổ bao nhiêu hả kụ?mà có lắp đc cho Oa gông nhà mình ko ạ :D
Đây là phiên bản copy ý tưởng của xế BMW... Bim có cái này cho cả ghế lái và ghế phụ...Nâng lên; hạ xuống dc...Nhưng nếu bọc lại ghế cho xe thì làm luôn mới đồng bộ.

minck

Xe container
Cảm ơn kụ ạ, cái này mua ở đâu, giá rổ bao nhiêu hả kụ?mà có lắp đc cho Oa gông nhà mình ko ạ :D
Cái này là mình "Độ" cho xế yêu thôi chứ có ai bán đâu mà mua.?

Mr.OneK

Xe hơi
Lịch nhà cụ thì hôm nào đúng ca trực quán ( thứ 7 hay CN ) để ae nắm đc và chủ động đến nhận.....vú chờ :))
tuần này nhà cháu bận hết t7 CN rồi, chắc để tuần sau các cụ nhé. em sẽ thông báo mời các cụ trong tuần sau ạ.

Tinhlagi238

Xe hơi
lại nói về lá côn

nhà cháu thỉnh thoảng đề nổ máy ko tải , có hôm để một lúc cho nóng máy thì có tiếng kêu xè xè , khu vực côn . ấn côn xuống thì hết kêu ( chưa vào số )

còn khi đã chạy rồi thì ko có tiếng kêu gì là làm sao ạ
Bác kiểm tra bi tê hộ e ngay ko la nằm đường đấy

login

Xe tải
E đang muốn mua 1 cái bộ dẫn đường để đi thăm thú cho dễ, có bác nào nhà mình xài cái này k? Loại nào ngon bổ rẻ? E đang xem cái Vietmap 304.

bsphongnb

Xe container

bsphongnb

Xe container
Hôm nào đi off cụ Quynhkun cho em thử cái vô lăng 3 chấu nhá, thấy cụ chánh khen lắm, em cũng định làm 1 cái
thanks cụ trước~o)

superwagon

Xe buýt
lại nói về lá côn

nhà cháu thỉnh thoảng đề nổ máy ko tải , có hôm để một lúc cho nóng máy thì có tiếng kêu xè xè , khu vực côn . ấn côn xuống thì hết kêu ( chưa vào số )

còn khi đã chạy rồi thì ko có tiếng kêu gì là làm sao ạ
tiếng kêu xè xè là do bi T cũ rồi,nó hết mỡ nên kêu thôi, cụ cứ mặc kệ nó không ảnh hưởng gì đến hoạt động của xe đâu chỉ hơi khó chịu 1 tý thôi, bi T chỉ hoạt động khi cụ đạp côn thôi, nếu không đạp côn thì nó đứng im không quay tý nào do đó tuổi thọ của nó khá cao, tuy nhiên nếu chỉnh dây côn căng quá sẽ làm bi T tỳ nhẹ vào bàn ép và quay theo bàn ép >>> nó văng hết mỡ bôi tơn ra ngoài >>> kêu xè xè
@ cụ nên kiểm tra lại đọ căng của dây côn

GIA DINH NHO

Xe điện
tiếng kêu xè xè là do bi T cũ rồi,nó hết mỡ nên kêu thôi, cụ cứ mặc kệ nó không ảnh hưởng gì đến hoạt động của xe đâu chỉ hơi khó chịu 1 tý thôi, bi T chỉ hoạt động khi cụ đạp côn thôi, nếu không đạp côn thì nó đứng im không quay tý nào do đó tuổi thọ của nó khá cao, tuy nhiên nếu chỉnh dây côn căng quá sẽ làm bi T tỳ nhẹ vào bàn ép và quay theo bàn ép >>> nó văng hết mỡ bôi tơn ra ngoài >>> kêu xè xè
@ cụ nên kiểm tra lại đọ căng của dây côn

VÂNG đội ơn cụ , khi nó chuyển động thì ko kêu gì . chỉ buổi sáng em đề nổ ko tải , nổ cho nóng máy thì tầm độ 1 phút bắt đầu kêu . đạp côn thì nó ko kêu nữa .
thỉnh thoảng mới bị . còn đạp côn vào số xong nhả côn để đi thì ko có tiếng kêu đó nữa .

kenbon.net

Xe tải
Website
www.kenbon.net
VÂNG đội ơn cụ , khi nó chuyển động thì ko kêu gì . chỉ buổi sáng em đề nổ ko tải , nổ cho nóng máy thì tầm độ 1 phút bắt đầu kêu . đạp côn thì nó ko kêu nữa .
thỉnh thoảng mới bị . còn đạp côn vào số xong nhả côn để đi thì ko có tiếng kêu đó nữa .
Xe em cũng bị kêu xè xe y chang như xe cụ luôn. Có một hôm thức dậy đề máy nổ được 1 tí là bị tắt. Em dự là côn bị ép nên nặng máy làm cho máy tắt. Em đề lại và lần này đạp côn thì máy nổ bình thường.

Hassler

Xe tải
vợ 2 e cũng bị kiểu đó, các chú thợ bảo chả vấn đề j, thấy bực mình thì thay thôi :D

Hassler

Xe tải
các cụ cho em hỏi bộ ốp lazăng cho lốp wagon nhà mình giờ tầm bao nhiêu 1 bộ ấy nhỉ?

GIA DINH NHO

Xe điện
vợ 2 e cũng bị kiểu đó, các chú thợ bảo chả vấn đề j, thấy bực mình thì thay thôi :D
thật ra thì em cũng chả biết tại sao :)) . nhưng ko bị tắt máy như cụ kenbon.net .

mà lúc đi làm máy đợt trước yêu cầu thay côn ( dù côn cũng ko mòn lắm , bảo thay cho nó sướng . hôm đó thấy nó bỏ côn cũ ra và đã bỏ cả côn mới ra cho xem .

bỏ côn cũ vào sọt . xong đến lúc lấy xe lại ko thấy thanh toán cái côn đó )

:-o nó quên ko ghi . hay nó ko thay . đếch dám hỏi . :)) .

chỉ lo côn mòn nó kêu tiếng đó . nên mới sợ . chứ 3 đến 4 cụ bị như em thì em ko sợ nữa .

he he

superwagon

Xe buýt
Xe em cũng bị kêu xè xe y chang như xe cụ luôn. Có một hôm thức dậy đề máy nổ được 1 tí là bị tắt. Em dự là côn bị ép nên nặng máy làm cho máy tắt. Em đề lại và lần này đạp côn thì máy nổ bình thường.
cụ hiểu hơi sai vấn đề 1 tý, khi ta đề máy mà không đạp côn thì mô tơ đề phải kéo quay trục cơ + bánh đà, bộ côn + trục sơ cấp và các bánh răng của hộp số. khi hộp số còn nguội thì dầu trong hộp số nó đặc quánh như nước súp và gây ra lực cản rất lớn cho sự quay của các bánh răng và các trục trong hộp số, chính lực cản này nó làm cho động cơ khó khởi động và khi khởi động xong mà garanty nhỏ thì dễ chết máy. khi động cơ chạy được 1 lúc thì hộp số sẽ nóng lên làm cho dầu số loãng ra và lực cản của nó giảm đi rất nhiều.
@ xe cụ nào ắc quy yếu rồi và nhất là lại phải khởi động khi trời lạnh thì nên đạp côn khi khởi động để loại bỏ lực cản của hộp số trong quá trình khởi động >>> mô tơ đề được nhẹ tải và quay nhanh hơn >>> động cơ dễ nổ hơn

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

TAICOI

Xe tải
cụ hiểu hơi sai vấn đề 1 tý, khi ta đề máy mà không đạp côn thì mô tơ đề phải kéo quay trục cơ + bánh đà, bộ côn + trục sơ cấp và các bánh răng của hộp số. khi hộp số còn nguội thì dầu trong hộp số nó đặc quánh như nước súp và gây ra lực cản rất lớn cho sự quay của các bánh răng và các trục trong hộp số, chính lực cản này nó làm cho động cơ khó khởi động và khi khởi động xong mà garanty nhỏ thì dễ chết máy. khi động cơ chạy được 1 lúc thì hộp số sẽ nóng lên làm cho dầu số loãng ra và lực cản của nó giảm đi rất nhiều.
@ xe cụ nào ắc quy yếu rồi và nhất là lại phải khởi động khi trời lạnh thì nên đạp côn khi khởi động để loại bỏ lực cản của hộp số trong quá trình khởi động >>> mô tơ đề được nhẹ tải và quay nhanh hơn >>> động cơ dễ nổ hơn
Lâu lắm mới thấy cụ ngọc lên sàn, và luôn cho cả nhà những kiến thức bổ ích :)

kenbon.net

Xe tải
Website
www.kenbon.net
Cảm ơn cụ với những kiến thức rất bổ ích cho em.

GIA DINH NHO

Xe điện
đội ơn cụ . nhà cháu luôn đạp côn khi đề nổ , nó là một thói quen . nhưng giờ mới biết thói quen của mình lại rất có ích .

honque

Xe đạp
đội ơn cụ . nhà cháu luôn đạp côn khi đề nổ , nó là một thói quen . nhưng giờ mới biết thói quen của mình lại rất có ích .
Em củng có thói quen như cụ hi hi! Rất biết ơn cụ superwagon về những kiến thức thật bổ ích!

Trạng thái
Thớt đang đóng