Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

choixongxu

Xe tăng
Tháo ốp

Tháo dây đèn sau

Và không ngờ xe này bác chủ trước đã dán chống nóng, nhưng sao nó vẫn nóng

Và những hàng keo 2 mặt làm rất khổ em cho việc vệ sinh nó

choixongxu

Xe tăng
Vệ sinh cái trần bằng Tide trắng sáng

Tấm này mà là chống nóng sao???

Tháo tấm lót cốp sau

Tấm các tông

Và miếng cao su đệm

choixongxu

Xe tăng
Đã vệ sinh xong

Xử lý mấy con vít dư do lắp giá nóc

Tấm chống nóng 35K/mét vuông, em mua 3 mét

choixongxu

Xe tăng
Đã xử lý xong

Dán bi tum

Có nhiều bài nói về vật liệu này khi nóng sẽ thoát ra hơi độc, nhưng theo dõi tiếp tục xem có tí hơi độc nào không nhé

Tấm chống nóng

choixongxu

Xe tăng
Keo dog

Xong

Kín mít
......
Lắp vào

Chỉ cần gắn mấy nút nhựa là xong..... quá đơn giản. Vật liệu 2 mét bitum giá 200K và 2 mét tấm chống nóng giá 70K, 1 mình thi công khoảng 1 buổi, quá dễ, kiểu này mấy em thợ ế thất nghiệp chết luôn.​

wagon865.46

Xe tăng
Bác CXX mới đến phần tháo và cởi làm nhà cháu nghe đã thấy hóng lên rồi, dưng mà trần xe bác còn đẹp thật đấy. Sau 30/4 này em cũng học bác.

Chỉnh sửa cuối:

GIA DINH NHO

Xe điện
bác chơi xong trả tiền . bác đúng là ........ nên mở gara đi :-bd

Linh

Xe điện
Đúng Là Trần vợ 2 của Bác CXX còn mới thật ...

wagon2004

Xe buýt
Cụ CT độ này bận hay sao mà chả thấy vào với anh em gì cả , không giao lưu off với nhau nhiều có khi lại tan đàn xẻ nghé mất thôi=))

gunxxl

Xe máy
em cũng mau máu em này đang định xúc

choixongxu

Xe tăng
Có nhiều bác có thể thắc mắc vật liệu chống nóng này tìm mua đâu ra và có những câu hỏi rất hay về hậu cách âm sẽ bị ù, em xin phép không trả lời bằng PM riêng mà trả lời trên diễn đàn này như sau:
1. Thứ nhất: Vật liệu tấm bitum

Đây là vậy liệu chống thấm trong công trình xây dựng, các bác có thể tìm mua ở các cửa hàng bán vật liệu chống thấm như KOVA, SIKA,.... hoặc các cửa hàng vật liệu xây dựng
Bên ngành Ô tô được nhiều bác gọi là vật liệu cách âm đáp ứng tiêu chí MGON - BỔ - RẼ nhưng có thể gây độc hại.... (Cái này em phân tích sau)
Nếu có xiền nhiều thì các bác có thể dùng vật liệu này: http://www.forchvietnam.com.vn/?id_pproductv=245&lg=vn&start=84
Sản phẩm của Đức, tuy nhiên giá tiền cũng theo tiêu chuẩn của Đứt ( đứt bóng, đứt ví tiền vì quá mắc)
Hiện nay có rất nhiều nơi thi công dán loại này dùng cho chống nóng trần ô tô , các bác có thể nghiên cứu với anh Gồ. VD như http://phuongdongauto.net/quy-trinh-dan-chong-nong-tran-o-to
Vật liệu này có nhiều loại các bác nên mua loại không dầy lắm có mặt nhôm.
Về âm thanh, đây là vật liệu phản âm có nghĩa là âm thanh đi đến sẽ phản ngược lại do bề mặt nhôm phẳng. Âm thanh bên trong xe đi đến gặp nó sẽ phản ngược lại vào trong ca bin và cũng là lý do chính gây nên tiếng ù ù oang oang khó chịu sau khi dán cách âm này.

2. Tấm Cát Tường có tác dụng cách nhiệt

Có bán rất nhiều tại các cửa hàng vật liệu xây dựng, độ chơi ô tô
Khi dán trần không nên dùng loại dầy 1 cm, nên dùng loại mỏng hơn
Về âm thanh thì đây là vật liệu hút âm hay còn gọi là tiêu âm, khi âm thanh bên trong xe đi đến nó chui vào và nằm trong đó luôn do có cấu tại màng xốp, hầu như không phản lại. Một phần nhỏ sẽ đi đến màng nhôm tấm bi tum và phản ngược lại gặp tiếp màng xốp tấm Cát Tường rồi bị triệt tiêu tại đây, cũng 1 phần nhỏ xuyên qua thì nó gặp tấm trần la phông.....
Do đó, khi dán bi tum kết hợp Cát Tường dán ngược như thế này thì sẽ hầu như không có tiếng ù ù oang oang hay bùm bùm khó chịu so với xe dán bi tum không.
Hôm qua em thử để xe ngoài nắng, sờ tay bên ngoài nóng rát tay nhưng bên trong chỉ hơi âm ấm, trời mưa nhỏ hoặc vừa thì nhìn bên ngoài mới biết có mưa còn không thì chẳng biết....
Quá OK, quá dài dòng phân tích, tuy nhiên em sẽ lắng nghe và tiếp thu tất cả ý kiến góp ý của các bác để em mở mang thêm kiến thức.

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Cụ CT độ này bận hay sao mà chả thấy vào với anh em gì cả , không giao lưu off với nhau nhiều có khi lại tan đàn xẻ nghé mất thôi=))
Có em đây, em thấy cụ dạo này bận hay sao ấy chứ, em với mấy cụ LT, luongkt ....chiều nào chả ra gốc Cấy Đa ngồi xem tắc đường đấy ạ :P.

SangoCoban

Xe tải
Website
cobanjsc.com
Các cụ cho em hỏi: Sau khi rửa chế, chỉnh chế xong, em thấy bây giờ khói từ ống xả ra đen hơn, nhiều khói hơn, nếu đứng tại chỗ nổ máy một lúc là có nhiều hạt muội đen dưới đất. Vậy là nguyên nhân ở đâu ạ? Các cụ chỉ em với.

sparkvan

Xì hơi lốp
các cụ nhớ ới cả em nhá. em bán nốt con su 125 của em để lên đời oto cho nó hoành. \m/
cụ đổi su 125 lấy simson ko ạ, em lại rất thích ông su đấy ngồi vừa người hihi

Prettyboy839

Xe tải
Các cụ cho em hỏi: Sau khi rửa chế, chỉnh chế xong, em thấy bây giờ khói từ ống xả ra đen hơn, nhiều khói hơn, nếu đứng tại chỗ nổ máy một lúc là có nhiều hạt muội đen dưới đất. Vậy là nguyên nhân ở đâu ạ? Các cụ chỉ em với.
Rửa chế xong bao giờ chẳng thế cụ. Đi vài ngày là hết

KMS

Xe container
Cụ xù cho em hỏi, thay vì lớp bitum, em dán lớp cao su dày 0,8mm được không? Loại cao su em dùng trong các sản phẩm liên qua đến thực phẩm an toàn, không độc hại ạ. Hay em dán thêm vào nhỉ? Cách âm rất tốt ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng