Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 1)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Bác HieuNam cho Audiophile em hỏi tí: Trong WG-Group có bác nào hay để vợ II đứng ở bờ tường khu Nhà máy nước Tân Mai(gần hồ Đền Lừ), biển 29A-xxx.xx , khoác áo ghi sáng không bác?
Ngày nào em cũng đưa cháu sang bên Ngoại, đi qua ngắm em WG thấy sướng con mắc !
Cái bác đấy chắc là mới ở đó thì phải , chứ trước đây quanh hồ Đền Lừ thì chỉ có 1 bác màu cam, 1 bác màu xanh và 1 bác màu trắng thôi ợ! Hơn nữa cái nhà máy nước đấy là Tương Mai thì đúng hơn ( nằm trên đường Nguyễn Đức Cảnh - góc hồ đền Lừ ). Nếu có dịp mời bác lượn qua chỗ chợ Mai Động ( nhà em ) thì lại đc ....ngắm thêm 2 em nữa da trắng nữa cơ ạ :D.

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn

tung132th

Xe hơi
Lap them cai duoi gio nhin xe em no cung dep hon 1 ty cu CT a ,
Tinh hinh em thay anh # anh ay nhat quyet thu $ phi duong. O , co khi phai ban ce di anh cu a ^^

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Tinh hinh em thay anh # anh ay nhat quyet thu $ phi duong. O , co khi phai ban ce di anh cu a ^^
Chuyện cả 1 đống $ chứ có phải là ít đâu mà ....ko đẹp :D
Nếu anh # để cụ phải bán xe cụ nhở bán lại cho em cái ...đuôi gió nhá ;)) .

BuiDucCong1552

Xe hơi
Từ hôm gắn xong cái trợ lực đã thấy ăn ít cơm chưa ợ? chỉ thấy ít.....comment hẳn :P
Oan e quá cụ CT, sáng thứ 7 trước khi về quê là e lên post bài ngay. Giờ vừa từ quê về đến nhà là e lượn ầm ầm ngay. Mấy cậu trông xe gần nhà e thấy e hnay lùi lụa quá ra hỏi ngay anh mới lắp trợ lực à. Công nhận là sướng thật cụ ạ, giá trị của xe như tăng lên gấp đôi. Mấy hôm trước e chẳng giám cho ai đi thử xe vì sợ bị so sánh với U oát, nhưng hôm nay về quê, ai biết lái xe e cho đi thử hết. Ai cũng mắt tròn, mắt dẹt khen lên khen xuống.:P

BuiDucCong1552

Xe hơi
E kết cái đuôi gió của bác lắm đấy. cả bộ cản trước, cản sau nữa. Dựng 2 xe gần nhau mới thấy lắp cái đuôi gió vào nhìn xe thon, gọn, xinh xắn hẳn.

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Oan e quá cụ CT, sáng thứ 7 trước khi về quê là e lên post bài ngay. Giờ vừa từ quê về đến nhà là e lượn ầm ầm ngay. Mấy cậu trông xe gần nhà e thấy e hnay lùi lụa quá ra hỏi ngay anh mới lắp trợ lực à. Công nhận là sướng thật cụ ạ, giá trị của xe như tăng lên gấp đôi. Mấy hôm trước e chẳng giám cho ai đi thử xe vì sợ bị so sánh với U oát, nhưng hôm nay về quê, ai biết lái xe e cho đi thử hết. Ai cũng mắt tròn, mắt dẹt khen lên khen xuống.:P
Em biết ngay mà, lắp xong trợ lực điện bác nào cũng thích đi vào phố nhỏ hoặc đường tắc để quay đầu ;)) . Dưng bác có nhớ lời em dặn là khi lái nhớ....thò 1 tay ra ngoài ko đấy ợ =))

bluestar2006

Xe container
Em biết ngay mà, lắp xong trợ lực điện bác nào cũng thích đi vào phố nhỏ hoặc đường tắc để quay đầu ;)) . Dưng bác có nhớ lời em dặn là khi lái nhớ....thò 1 tay ra ngoài ko đấy ợ =))
Em đổi lại là thò một tay sang bên ghế phụ ạ :D

BuiDucCong1552

Xe hơi
E vote 1 (b) cho ý kiến của cụ bluestar ạ.

thangnp

Xe máy
Bác HieuNam cho Audiophile em hỏi tí: Trong WG-Group có bác nào hay để vợ II đứng ở bờ tường khu Nhà máy nước Tân Mai(gần hồ Đền Lừ), biển 29A-xxx.xx , khoác áo ghi sáng không bác?
Ngày nào em cũng đưa cháu sang bên Ngoại, đi qua ngắm em WG thấy sướng con mắc !
Của em đấy cụ ạ, em cũng giống cụ, lúc nào đưa cháu sang ngoại là để xe ở đấy. Nếu cụ mê e ấy thực sự thì em cho xem kỹ hơn :P

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Của em đấy cụ ạ, em cũng giống cụ, lúc nào đưa cháu sang ngoại là để xe ở đấy. Nếu cụ mê e ấy thực sự thì em cho xem kỹ hơn :P
em tưởng cụ ở Trần Khát Chân cơ mà :-?

sugon

Đi bộ
- Em mới mua con Su-Wagon đời 2004,có hiện tượng dầu đọng trên nắp của lọc gió,em nghe thợ bảo là hiện tượng hở xec-mang,em lo quá không biết làm thế nào,khói ống xả thì ko có hiện tượng gì,máy vẫn êm như thường,xin hỏi các bác xem hiện tượng như vậy ảnh hưởng thế nào đến xe và cách khắc phục với,em là bạn học của bác Hòa Khỉ-Thành viên của hội Wagon.Help!
Từ nay có xe đi nên sướng quá làm bài thơ gửi các Bác có Wagon và tương lai sẽ có ..
Hôm qua em mới tậu Wagon

Hết thời đau *** với ê mông
Thôi thì còn chút tiền dành dụm
Vét sạch lên đời, với mấy ông.
Cũng chỉ vì nghe miệng thằng Hòa
Sướng cái lỗ tai suốt tháng qua
Cho nên em mới về thủ thỉ
Bảo Gấu ,thằng này nói không ngoa
Wagon-Hà Nội chẳng có nhiều
Chắc được trăm con ,chứ bao nhiêu
Trông dáng đã thô lại còn xấu
Tập tạ ba năm mới nên theo
Em cũng vi vu thử xem sao
Cứ tưởng wagon nó thía lào
Đề dăm sáu phát,không thèm nổ
Kéo le,ga đạp phóng ào ào...
Tay lái Wagon,tay lái cơ
Cũng may tập tạ đến bây giờ
Đánh sang bên trái gồng cơ bụng
Quẹo phải,nhấc mông để đánh đu
Wagon cũng chẳng có củ gương
Nhìn sang con Mẹc,nghĩ mà thương
Vô chuồng, mở kính ra quan sát
Vừa thụt,vừa xoay mới đúng đường.
Taplo nguyên bản đếch có gì
Mỗi cái đài băng Cổ La Hy
Tiếng rè như tiếng gà thiến sót
Tức mình,em lẳng mẹ nó đi
Hòa khẩy bảo em,thế là xong
Chọn ngày kết nạp hội Wagon
Mang theo đôi củ,rồi ra mắt
Uống bia,chém gió..lại long nhong
Em thấy ,giờ đây oách lắm rồi
Cũng là đẳng cấp,cũng ăn chơi
Nắng mưa ,gió bão không còn sợ
Thằng Tích,thằng Thông chỉ thế thôi .(Hai thằng này cũng học cùng Hòa Khỉ)
Gấu bảo em rằng,cưới vợ hai
Đừng nên khoe cái lũ chân dài
Bọn nó bám vô,là xôi hỏng
Em cười....cười tận đến sáng mai..

Chỉnh sửa cuối:

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
- Em mới mua con Su-Wagon đời 2004,có hiện tượng dầu đọng trên nắp của lọc gió,em nghe thợ bảo là hiện tượng hở xec-mang,em lo quá không biết làm thế nào,khói ống xả thì ko có hiện tượng gì,máy vẫn êm như thường,xin hỏi các bác xem hiện tượng như vậy ảnh hưởng thế nào đến xe và cách khắc phục với,em là bạn học của bác Hòa Khỉ-Thành viên của hội Wagon.Help!
Từ nay có xe đi nên sướng quá làm bài thơ gửi các Bác có Wagon và tương lai sẽ có ..
Hôm qua em mới tậu Wagon

Hết thời đau *** với ê mông
Thôi thì còn chút tiền dành dụm
Vét sạch lên đời, với mấy ông.
Cũng chỉ vì nghe miệng thằng Hòa
Sướng cái lỗ tai suốt tháng qua
Cho nên em mới về thủ thỉ
Bảo Gấu ,thằng này nói không ngoa
Wagon-Hà Nội chẳng có nhiều
Chắc được trăm con ,chứ bao nhiêu
Trông dáng đã thô lại còn xấu
Tập tạ ba năm mới nên theo
Em cũng vi vu thử xem sao
Cứ tưởng wagon nó thía lào
Đề dăm sáu phát,không thèm nổ
Kéo le,ga đạp phóng ào ào...
Tay lái Wagon,tay lái cơ
Cũng may tập tạ đến bây giờ
Đánh sang bên trái gồng cơ bụng
Quẹo phải,nhấc mông để đánh đu
Wagon cũng chẳng có củ gương
Nhìn sang con Mẹc,nghĩ mà thương
Vô chuồng, mở kính ra quan sát
Vừa thụt,vừa xoay mới đúng đường.
Taplo nguyên bản đếch có gì
Mỗi cái đài băng Cổ La Hy
Tiếng rè như tiếng gà thiến sót
Tức mình,em lẳng mẹ nó đi
Hòa khẩy bảo em,thế là xong
Chọn ngày kết nạp hội Wagon
Mang theo đôi củ,rồi ra mắt
Uống bia,chém gió..lại long nhong
Em thấy ,giờ đây oách lắm rồi
Cũng là đẳng cấp,cũng ăn chơi
Nắng mưa ,gió bão không còn sợ
Thằng Tích,thằng Thông chỉ thế thôi .(Hai thằng này cũng học cùng Hòa Khỉ)
Gấu bảo em rằng,cưới vợ hai
Đừng nên khoe cái lũ chân dài
Bọn nó bám vô,là xôi hỏng
Em cười....cười tận đến sáng mai..
Em chuyển bài của bác sang thớt chém gió rồi nhá! Mời bác sang bên đó giao lưu cùng các cụ các mợ nhà WGC cho rôm rả.
Còn hiện tượng như cụ nói thì em dự là zoang mặt máy của cụ ko kín nên mới có hiện tượng đó ( thay zoang là hết ). Các cụ cáo kiến xin bổ xung giúp cụ Sugon với nhá :D

bluestar2006

Xe container
Em chuyển bài của bác sang thớt chém gió rồi nhá! Mời bác sang bên đó giao lưu cùng các cụ các mợ nhà WGC cho rôm rả.
Còn hiện tượng như cụ nói thì em dự là zoang mặt máy của cụ ko kín nên mới có hiện tượng đó ( thay zoang là hết ). Các cụ cáo kiến xin bổ xung giúp cụ Sugon với nhá :D
Theo em cũng không nên bỏ qua cái van thông hơi động cơ bác ạ. Nếu cái van này bị tắc cũng làm hơi dầu phì ra lung tung, ngược lên cả lọc gió.
Còn nếu van này thông tốt vẫn có hiện tượng vậy thì có khả năng lọt hơi xuống các te. Lúc này dầu máy cũng nhanh bị đen hơn.

sugon

Đi bộ
-Cám ơn các bác đã tư vấn,tuy nhiên theo em đây là hiện tượng thừa hơi (do hở xec-mang,kỳ nổ sinh công không hiệu quả dẫn đến lượng hơi thừa đẩy mạnh ra phía ngoài lọc gió kéo theo cả hơi dầu )không biết suy luận của em có đúng không nữa,nhờ các bác cao tay chỉ bảo dùm em.

bluestar2006

Xe container
-Cám ơn các bác đã tư vấn,tuy nhiên theo em đây là hiện tượng thừa hơi (do hở xec-mang,kỳ nổ sinh công không hiệu quả dẫn đến lượng hơi thừa đẩy mạnh ra phía ngoài lọc gió kéo theo cả hơi dầu )không biết suy luận của em có đúng không nữa,nhờ các bác cao tay chỉ bảo dùm em.
Gần như bác nói đấy ạ. Khi sec măng hở hoặc bộ hơi kém do xi lanh, thì ở kỳ nổ có một lượng hơi lọt từ buồng đốt xuống các te, nó đồng thời làm dầu máy bị cháy và nhanh đen hơn, đồng thời áp suất hơi này dồn lên phía trên nắp máy, theo đường ống thông từ nắp máy tới bầu lọc. Đó là lý do bác nhìn thấy dầu ở nắp bầu lọc.

Còn cái van PCV bị tắc, theo lý thuyết cũng sẽ gây hiện tượng hơi trong cac te xì ra những chỗ không mong muốn.

Chỉnh sửa cuối:

Audiophile9002

Đi bộ
Hề hế, em dò mìn thế đâm ra trúng!
Bà xã em bữa nọ đi ngang qua chỗ bác đậu xe, về tả: Em thấy có cái xe anh thích, màu ghi sáng trông đẹp phết. Em bảo bả: Biết đâu có duyên, sau này nó là của mình!
Ặc..ặc, em đùa tí cho vui bác nhá, nhưng biết đâu lại thành thật đấy bác nhể?? :D
To HieuNam: Em đang nín thở kéo dài bác ạ!
Chả là đầu ngõ nhà em có nhà đang đập đi xây lại, nếu hắn thay đổi thiết kế so với cũ thì em hết đường về nhà nếu có cưới V2. Trước đây, góc vát của họ là trên 3m để làm cửa hàng , nay nếu họ xây nhà mới vuông góc thì ngã 3 ngõ nhà em hẹp quá !~X(

Chỉnh sửa cuối:

BuiDucCong1552

Xe hơi
Đúng là cái gì lần đầu cũng bỡ ngỡ các cụ ạ. Hôm nay đang trên đường về quê, tự nhiên thấy kim báo nhiệt độ máy tăng vọt đến HOT .:(( e sợ quá táp vào lề đường ngay (Lúc đấy chỉ nhớ mọi người bảo là phải dừng xe ngay).:( May quá, gọi điện cụ CT hướng dẫn kiểm tra quạt gió và nước làm mát, lúc mới dừng quạt gió vẫn chạy nên làm theo hướng dẫn cụ chủ tịch e cho thêm nước làm mát. Xong xuôi đâu đấy, e bật máy kiểm tra, bật cả gió và điều hòa thì quạt gió cứ im lìm lìm. E sợ quá, gọi lại cho cụ CT, rồi kiểm tra các giắc điện, thấy nó bẩn bẩn, e đoán quạt gió bị chập chờn do cái giắc này bẩn rồi, lôi RP7 hôm qua cụ CT bảo mua vất lên xe khi cần thiết dùng, hôm nay dùng đến ngay, sịt cho vài phát,[-O< cấm vào,kiểm tra, quạt gió lại đâu vào đấy.:D Một lần nữa e cám ơn cụ CT nhiều ạ. Ko có kinh nghiệm và hiểu biết về xe đi đường xa thật không yên tâm tí nào ạ. Đợt này e phải chịu khó học hỏi kinh nghiệm hơn nữa ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng