[Funland] Sung sướng quá, một thế hệ tài năng của nước ta sắp ra đời.

vndem

[Tịch thu bằng lái]
Thì Toán ở VN học nặng mà cụ.

Tuy nhiên, đúng là học nặng thế cũng chả để làm gì thật. :))
Thì để...học thôi
Sân chơi ít, chỗ bơi lội không có, thì không bắt bọn trẻ cắm.mặt vào học thì biết làm gì

Son23

Xe buýt
Phải chăng mấy chú "zombie" đó hết động lực? Chương trình đào tạo đại học của ta không tạo cho người học động lực?
Chương trình đại học của ta, lãng phí nhất là GDTC, Quốc phòng, các môn Mác Lê, thêm nhiều môn đưa vào vì trường đó có giảng viên môn đó, ko dạy anh em lại không đủ giờ. Ví dụ: Tiếng Việt thực hành trong khi 12 năm phổ thông đã học Ngữ văn, Lịch sử văn minh thế giới rồi Xã hội học đại cương...Đại loại vô thưởng vô phạt. Rồi tin học, ngoại ngữ, không cần thiết dạy trong ĐH.
Đối với các môn chuyên ngành, dù còn nhiều bất cập nhưng vẫn còn đỡ. Các bạn zombie kia đa phần do mất phương hướng. 12 năm ở đỉnh cao thi cử. Lên ĐH làm gì còn thi HSG. Năng lượng đã cạn cho mấy năm phổ thông. Cách học cày cuốc giải đề HSG đã quen. Em từng như thế này nên hơi hơi hiểu. Kết thúc phổ thông với các loại HSG nhất tỉnh, nhì tỉnh, giải Quốc gia, vào ĐH em bị chới với. Không phải không theo được, vẫn học bổng đều đều nhưng không hề có mục đích, dự định gì, bị hoang mang. Ra đi làm càng hoang mang dữ. Mãi sau ngẫm lại mới biết mình đã thiếu những gì. Đời con em, không tuyển gì hết.

Axeco

Xe buýt
Giáo dục vẫn mang nặng lý thuyết

vihali

Xe container
Cái món SGK mới nhiều sạn kinh cụ ạ. Sách cũ ngày xưa thấy còn có liên quan với nhau chứ sách mới va nhau đôm đốp, thằng cu em bảo lý 10 vào cái học véc tơ trong khi ông toán cuối kì mới dạy véc tơ và sách 11 lý đưa hết đạo hàm lượng giác vào đầu kỳ và đến cuối kỳ toán mới dạy đạo hàm.
Vector phải học từ cấp 2 rồi cụ ạ. Nhiều trường vì chỉ chăm chú học thi lên 10 nên bỏ qua cái đó. Ở cấp 2 đã có khái niệm lực, được biểu diễn bởi mũi tên có điểm đặt, có độ lớn, hướng. Chỉ ko gọi nó là vector mà thôi.

Lớp 11, hs học Dao động điều hoà mô ta bởi hàm sin, cos. Để tính vận tốc v từ x, ở lớp 10, hs được dạy tính bằng độ dốc của đồ thị, không gọi là đạo hàm. Lên lớp 11, có nói sau này học về đạo hàm thì vận tốc chính là đạo hàm, rồi đưa ra công thức áp dụng chứ ko chứng minh vì sao đạo hàm của cosx ra -sinx. Yêu cầu của chương trình chỉ có thể, ko quá sa đà vào tính toán nhưng GV vẫn theo kiểu cũ, rất thích dùng toán để mô tả vật lí cũng như ra bài tập. GV tốt vẫn có thể dùng cách khác để minh hoạ ý nghĩa của vận tốc, chứ ko phải để phục vụ biến đổi toán học.

Cách tiếp cận này giống bên Cambridge. Lớp 9, 10 học lấy vận tốc, quãng đường từ đồ thị mà ko có 1 lời nói là đạo hàm, tích phân. Ngôn ngữ là độ dốc, diện tích. Sau này toán học mô tả bằng hàm số thì khớp 2 cái với nhau, hs khi đã hiểu ý nghĩa thì rất dễ chấp nhận khái niệm mới vì kết nối được với cái đã biết rồi. Nó khác với cách tiếp cận cũ là học mô tả bằng toán học đã đời rồi mới áp dụng sang Lý. Bên Lý có nhiều cái phải biết ý nghĩa, tổng thể đã, sau này toán dạy chi tiết thì lại áp dụng ở mức cao hơn.

Vì vậy, nhiều khi nhìn cứ tưởng lệch chương trình nhưng không hẳn như vậy.

Lah

[Tịch thu bằng lái]

Nhìn bài hình tắt đài :D thuở bé tới giờ dù học chuyên chưa nhìn thấy bài hình nào lắm nét thế kkk

Chỉnh sửa cuối:

Thành Thị 1

Xe điện
Con em gặp bài dạng này em cho bỏ luôn ko cần làm vì biết làm chả có ích gì:)
lợi ích nhiều lắm cụ, nó tập trung tìm cách giải, dựa trên những kiến thức nó được học, việc vận dụng, test và fail rồi cứ tiếp tục như thế, tạo 1 tư duy khá logic, sau này trong cuộc sống cũng vậy thôi.

vndem

[Tịch thu bằng lái]
Chương trình đại học của ta, lãng phí nhất là GDTC, Quốc phòng, các môn Mác Lê, thêm nhiều môn đưa vào vì trường đó có giảng viên môn đó, ko dạy anh em lại không đủ giờ. Ví dụ: Tiếng Việt thực hành trong khi 12 năm phổ thông đã học Ngữ văn, Lịch sử văn minh thế giới rồi Xã hội học đại cương...Đại loại vô thưởng vô phạt. Rồi tin học, ngoại ngữ, không cần thiết dạy trong ĐH.
Đối với các môn chuyên ngành, dù còn nhiều bất cập nhưng vẫn còn đỡ. Các bạn zombie kia đa phần do mất phương hướng. 12 năm ở đỉnh cao thi cử. Lên ĐH làm gì còn thi HSG. Năng lượng đã cạn cho mấy năm phổ thông. Cách học cày cuốc giải đề HSG đã quen. Em từng như thế này nên hơi hơi hiểu. Kết thúc phổ thông với các loại HSG nhất tỉnh, nhì tỉnh, giải Quốc gia, vào ĐH em bị chới với. Không phải không theo được, vẫn học bổng đều đều nhưng không hề có mục đích, dự định gì, bị hoang mang. Ra đi làm càng hoang mang dữ. Mãi sau ngẫm lại mới biết mình đã thiếu những gì. Đời con em, không tuyển gì hết.
Em cũng đồng ý với cụ, đời con em không tuyển tiếc, hsg gì hết. Cao to, khỏe mạnh, kỹ năng sống tốt, trung thực- tử tế - tư duy phản biện ôn hòa - đấy là mục tiêu rõ ràng nhất.
7 năm chiến đấu với các đội tuyển (từ lớp 6 đến lớp 12), nó bào mòn trí não và nguồn năng lượng của em cụ ạ. Suốt ngày đi giải những bài toán của người khác giao, đến khi không còn ai giao cho mục tiêu để giải quyết, em thực sự chênh vênh mất mấy năm trời. Giống như dnnn trong thời bao cấp bị ném ra thị trường ý
Cái thiếu của giáo dục, em thấy rõ nhất là không tạo ra tư duy độc lập để tìm ra vấn đề rồi sau đó giải quyết vấn đề. Cái đó ta thua tây tuyệt đối
Khi trung thực nhìn vào hạn chế của bản thân, ta sẽ có hướng khắc phục rồi mới vượt qua những khó khăn rồi tiếp theo mới là phát triển được
Kiên trì từng bước

Vâng cụ.
Em hay chat chit với 1 cụ chủ biên sách KHTN. Cụ ấy cũng đau khổ lắm. Nếu đc tự do thì đã bê béng UK, Mỹ vào rồi, đây viết phải theo hướng kế thừa, phát triển kiểu lai lai. Xong đưa lên hội đồng thì mấy tay ủy viên hoạnh hoẹ sao viết thế này, đưa cả sách tây ra đối chứng, họ cũng bảo ko đc, các cây đa cây đề xưa viết tốt rồi, chỗ này chỗ kia phải sửa cho giống cũ. Thế nên sgk mới như xôi đỗ. Biết em hay lên fb nói móc nên vừa ra bản thảo là cụ ấy đã gửi em đọc, bảo mấy chỗ này chỗ kia mà mày định chửi thì bảo tao giải thích cho, nhiều khi đ' phải ý tao viết mà bị ép phải thế. Thậm chí trong Hội đồng có GV cấp 2 còn chưa vào lab bao giờ, sách tiếng Anh thì mù tịt, chê cách viết tiếp cận thực hành như đúng rồi, phán như thánh, bắt lỗi tủn mủn. Họp xong, bên viết sách lại mang về chỉnh lại cho đúng ý Hội đồng, ko thì treo đấy. À mà có khi cũng do đội khác cài người vào ngáng chân, làm đội này chậm. Em nghe mới biết món này béo bở, choảng nhau cũng kinh. May em ko tham gia khâu nào chứ ko cũng nhục, nếu nhận thì cũng chửi nhau ở Hội đồng xong giả dép bố về thôi.

Em nghe tâm sự thì cũng thông cảm. Cụ chủ biên bảo đời bọn tớ chỉ viết đc thế thôi, đợi thế hệ sau viết lại cho tốt hơn, mong XH thông cảm chứ nhiều thế lực chi phối lắm, từ số 0 viết cố cũng chỉ đc trên trung bình, sau phấn đấu lên 8, 9 như tây chứ một phát đc luôn như tụi nó là khó.

À mà có bọn Vin đó, mua hẳn sách Cam về dịch, dạy cho hệ CLC, chả cần qua Hội đồng nào sất, nhìn sách cũng khác hẳn.
Sách của bon V bô mẹ kêu tròi đấy, không hiểu thế nào mà nó được duyệt làm thay luôn của SGK quốc dân,Đẻ ra bộ sach lai căng dịch loạn xạ.

Em cũng đồng ý với cụ, đời con em không tuyển tiếc, hsg gì hết. Cao to, khỏe mạnh, kỹ năng sống tốt, trung thực- tử tế - tư duy phản biện ôn hòa - đấy là mục tiêu rõ ràng nhất.
7 năm chiến đấu với các đội tuyển (từ lớp 6 đến lớp 12), nó bào mòn trí não và nguồn năng lượng của em cụ ạ. Suốt ngày đi giải những bài toán của người khác giao, đến khi không còn ai giao cho mục tiêu để giải quyết, em thực sự chênh vênh mất mấy năm trời. Giống như dnnn trong thời bao cấp bị ném ra thị trường ý
Cái thiếu của giáo dục, em thấy rõ nhất là không tạo ra tư duy độc lập để tìm ra vấn đề rồi sau đó giải quyết vấn đề. Cái đó ta thua tây tuyệt đối
Khi trung thực nhìn vào hạn chế của bản thân, ta sẽ có hướng khắc phục rồi mới vượt qua những khó khăn rồi tiếp theo mới là phát triển được
Kiên trì từng bước
Cụ có lẽ không cập nhật chương trình các lớp chuyên PTTH nhỉ.Bọn nó bây giờ năng động tư duy khoáng đạt,ăn chơi tung trời.Mởi cụ tham dự nhưng clb của các trường chuyên,hoặc chí ít tham dự prom của các trường đó.Tư duy của cụ là hàng chục năm về trước rồi

vndem

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có lẽ không cập nhật chương trình các lớp chuyên PTTH nhỉ.Bọn nó bây giờ năng động tư duy khoáng đạt,ăn chơi tung trời.Mởi cụ tham dự nhưng clb của các trường chuyên,hoặc chí ít tham dự prom của các trường đó.Tư duy của cụ là hàng chục năm về trước rồi
Hy vọng là em sai cụ ạ
Nhưng trường chuyên cấp huyện em vẫn thấy áp lực quá, mấy nhà hàng xóm cứ rủ nhưng em kệ

aitymo

Xe điện
Xin lỗi các cụ em giật tít hơi sốc tý, nhưng em cũng hơi sốc thật đấy.
Chả là bà chị nhắn tin hỏi bài cho ông cháu học lớp 6, nghe nói năm nay có chương trình cải cách, học khó hơn, nhưng em cũng không nghĩ nó cần ngoắt nghéo đến mức này. Thú thật là em đọc xong thì chịu, hỏi nhờ anh gúc gồ mà phải đọc mãi mới hiểu lời giải, xong đến đoạn gọi điện truyền đạt cho ông cháu, mất gần 30' mà hình như vẫn chưa hiểu lắm. Tóm lại là các cháu lớp 6 mà làm ngon lành mấy bài này thì em rất tin tưởng ở thế hệ tương lai, tầm bác Ngô Bảo Châu chắc đầy rẫy, chả mấy mà vượt lên đầu thế giới.
Loanh quanh mãi rồi, em xin giới thiệu toán lớp 6 để các cụ thưởng lãm.
Tóm lại Cụ là ai, bao nhiêu tuổi học trường nào trước đây và hiện nay công việc có liên quan đến giáo dục không?
Cháu hỏi để đánh giá bài viết chứ ko theo phong trào được...

emphailamsao

Xe tăng
Đây ko phải đề cho chương trình chung. Nếu có thì là để lấy điểm 10 thôi

ExclMan

Xe điện
Đây là toán dạng,
Toán dạng, thì các thiên tài đã làm rồi, các cháu tư duy một chút theo từng bài là làm được thôi.
Thàt ra, rất dễ! nhưng phải đi học thêm.

PhongFood

Xe điện
Cụ chuẩn
1000 người học toán cấp 3 thì ra đời, chỉ may ra 1 người ứng dụng- mấy cái tích phân và toán tổ hợp nhóm- xác xuất thông kê gì đấy
Và 999 người kia học chỉ để....thi

Bản chất của giáo dục là gì??? Đầu tiên, trước hết là người biết ưa lành tránh giữ, yêu thương gia đình - đồng loại
2 là có khả năng tự nuôi sống bản thân- gia đình sau này và qua đó dán tiếp đóng góp cho xã hội
3: cao cấp hơn, là sự tự phản biện và biết phân biệt đúng sai dù sự thật bị che dấu, ngụy biện
Giáo dục mà bắt ghi nhớ và chỉ biết nghe lời, đấy là nền giáo dục rô bốt mà thoai
Thực tế có ai bắt phải học đâu cụ (đi thi chỉ cần 5 điểm là qua). Mình không có năng khiếu những môn KHTN thì đi tìm lớp về KHXH mà học. Có năng khiếu môn nào thì tìm môi trường phù hợp mà phát huy. Minh không dùng KHTN thì không có nghĩa người khác không cần dùng, nói đi cũng phải nói lại. Bán hàng online, buôn bán nhỏ lẻ.....cần quái gì phải học toán tích phân nhỉ cụ. :D
Khổ nỗi hiện GD người ta đang muốn phân luồng (phân loại) học nghề từ cấp 3, hướng người không có nhu cầu học KHTN và KHXH đi học nghề thì không chịu đi, cứ phải ngoi lên học ĐH mấy chịu. Cố bằng được đi học ĐH rồi sau ra trường đi làm nghề sale, bán hàng, grap.... mắng học KHTN là cái quái gì. PH đua nhau chửi GV, nhà trường ép con cái họ học nghề :))

Chỉnh sửa cuối:
Hy vọng là em sai cụ ạ
Nhưng trường chuyên cấp huyện em vẫn thấy áp lực quá, mấy nhà hàng xóm cứ rủ nhưng em kệ
Huyện tỉnh thì em không rõ,chứ Hà nội các cháu trường Chuyên học giỏi chơi cũng ác mà iêu cũng tài luôn.

vndem

[Tịch thu bằng lái]
Thực tế có ai bắt phải học đâu cụ (đi thi chỉ cần 5 điểm là qua). Mình không có năng khiếu những môn KHTN thì đi tìm lớp về KHXH mà học. Có năng khiếu môn nào thì tìm môi trường phù hợp mà phát huy. Minh không dùng KHTN thì không có nghĩa người khác không cần dùng, nói đi cũng phải nói lại. Bán hàng online, buôn bán nhỏ lẻ.....cần quái gì phải học toán tích phân nhỉ cụ. :D
Khổ nỗi hiện GD người ta đang muốn phân luồng (phân loại) học nghề từ cấp 3, hướng người không có nhu cầu học KHTN và KHXH đi học nghề thì không chịu đi, cứ phải ngoi lên học ĐH mấy chịu. Cố bằng được đi học ĐH rồi sau ra trường đi làm nghề sale, bán hàng, grap.... mắng học KHTN là cái quái gì. PH đua nhau chửi GV, nhà trường ép con cái họ học nghề :))
Phải nói là đang đi đúng hướng - hướng nghiệp cho hs cấp 3

PhongFood

Xe điện
Vâng cụ.
Em hay chat chit với 1 cụ chủ biên sách KHTN. Cụ ấy cũng đau khổ lắm. Nếu đc tự do thì đã bê béng UK, Mỹ vào rồi, đây viết phải theo hướng kế thừa, phát triển kiểu lai lai. Xong đưa lên hội đồng thì mấy tay ủy viên hoạnh hoẹ sao viết thế này, đưa cả sách tây ra đối chứng, họ cũng bảo ko đc, các cây đa cây đề xưa viết tốt rồi, chỗ này chỗ kia phải sửa cho giống cũ. Thế nên sgk mới như xôi đỗ. Biết em hay lên fb nói móc nên vừa ra bản thảo là cụ ấy đã gửi em đọc, bảo mấy chỗ này chỗ kia mà mày định chửi thì bảo tao giải thích cho, nhiều khi đ' phải ý tao viết mà bị ép phải thế. Thậm chí trong Hội đồng có GV cấp 2 còn chưa vào lab bao giờ, sách tiếng Anh thì mù tịt, chê cách viết tiếp cận thực hành như đúng rồi, phán như thánh, bắt lỗi tủn mủn. Họp xong, bên viết sách lại mang về chỉnh lại cho đúng ý Hội đồng, ko thì treo đấy. À mà có khi cũng do đội khác cài người vào ngáng chân, làm đội này chậm. Em nghe mới biết món này béo bở, choảng nhau cũng kinh. May em ko tham gia khâu nào chứ ko cũng nhục, nếu nhận thì cũng chửi nhau ở Hội đồng xong giả dép bố về thôi.

Em nghe tâm sự thì cũng thông cảm. Cụ chủ biên bảo đời bọn tớ chỉ viết đc thế thôi, đợi thế hệ sau viết lại cho tốt hơn, mong XH thông cảm chứ nhiều thế lực chi phối lắm, từ số 0 viết cố cũng chỉ đc trên trung bình, sau phấn đấu lên 8, 9 như tây chứ một phát đc luôn như tụi nó là khó.

À mà có bọn Vin đó, mua hẳn sách Cam về dịch, dạy cho hệ CLC, chả cần qua Hội đồng nào sất, nhìn sách cũng khác hẳn.
Các cụ bê nguyên chương trình sách KHTN chuẩn EU, Mỹ thì năm sau em in sách mới kiểu gì. ;)) :D

BMW X10

Xe điện

Nhìn bài hình tắt đài :D thuở bé tới giờ dù học chuyên chưa nhìn thấy bài hình nào lắm nét thế kkk

View attachment 7882075
Tại bác mắt kém, đi mua kính đê.
Êm nhìn phát là ra.

moly

Xe điện
Xin lỗi các cụ em giật tít hơi sốc tý, nhưng em cũng hơi sốc thật đấy.
Chả là bà chị nhắn tin hỏi bài cho ông cháu học lớp 6, nghe nói năm nay có chương trình cải cách, học khó hơn, nhưng em cũng không nghĩ nó cần ngoắt nghéo đến mức này. Thú thật là em đọc xong thì chịu, hỏi nhờ anh gúc gồ mà phải đọc mãi mới hiểu lời giải, xong đến đoạn gọi điện truyền đạt cho ông cháu, mất gần 30' mà hình như vẫn chưa hiểu lắm. Tóm lại là các cháu lớp 6 mà làm ngon lành mấy bài này thì em rất tin tưởng ở thế hệ tương lai, tầm bác Ngô Bảo Châu chắc đầy rẫy, chả mấy mà vượt lên đầu thế giới.
Loanh quanh mãi rồi, em xin giới thiệu toán lớp 6 để các cụ thưởng lãm.
bài này ko có gìa laf quá khó đối với các cháu có tư duy khá chút và được dạy dạng này rồi ạ. Nắm đc quy tuật là giải đc. Con em học lớp 6 cái r cách cũng giải đc một só b ài này , nó học cũng khá tý thôi chứ em ko đánh giá là giỏi toán. Vi có những bài nó đc học cách nhận dạng quy luật. Nhận ra rồi biến đổi tý là ra. Nếu cụ theo sát con cụ học thì sẽ thấy có những bài nhìn rất khó nhưng thực ra chỉ ra cho nó quy luật lần sau nso nhìn ra là làm vèo vèo