[Funland] Sung sướng quá, một thế hệ tài năng của nước ta sắp ra đời.

MinhHai3010

Xe hơi
em nhìn toán lớp 4 của con em còn choáng nói chi nhìn bài của lớp 6. thấy bảo nămnay lại chuyển về học kiến thức cũ 8-}8-}8-}

moly

Xe điện
Hy vọng là em sai cụ ạ
Nhưng trường chuyên cấp huyện em vẫn thấy áp lực quá, mấy nhà hàng xóm cứ rủ nhưng em kệ
cụi nhìn bọn chuyên ams, chuyên ngữ, chuyên sư phạm, chuyên nguyễn huệ... xem các con chúng nó khoogn những giioir mà còn rất năng động. Một thế hệ khác rồi cụ ạ

moly

Xe điện
em nhìn toán lớp 4 của con em còn choáng nói chi nhìn bài của lớp 6. thấy bảo nămnay lại chuyển về học kiến thức cũ 8-}8-}8-}
cụ xem các bài tiếng v iệt và v ăn của bọn nó xem. Em nhìn cũng choáng vì bằng tuổi bọn nso có học khó đến thế đâu. Nhung còn nhà em nso vẫn học đc và các bạn nso cũng thế. Có phải chỉ có học đâu, chúng nó sểnh ra là ticktok, game ròi cũng các hoạt đọng khác. EM tin rằng sẽ có một thế hệ khác nên các cụ đừng bê thời các cụ ra làm chuẩn

sắt con

Xe điện
Sợ nhỉ, giờ con cái học hành nghĩ mà thương, bản thân mình nhìn vào sợ phát khiếp

vndem

[Tịch thu bằng lái]
cụi nhìn bọn chuyên ams, chuyên ngữ, chuyên sư phạm, chuyên nguyễn huệ... xem các con chúng nó khoogn những giioir mà còn rất năng động. Một thế hệ khác rồi cụ ạ
Tầm am, chuyên sư phạm nó là 1 đẳng cấp khác rồi anh
Tầm em trước đây chỉ là chuyên cấp huyện thôi, và đang nói chung cấp huyện, tỉnh lẻ

MinhHai3010

Xe hơi
cụ xem các bài tiếng v iệt và v ăn của bọn nó xem. Em nhìn cũng choáng vì bằng tuổi bọn nso có học khó đến thế đâu. Nhung còn nhà em nso vẫn học đc và các bạn nso cũng thế. Có phải chỉ có học đâu, chúng nó sểnh ra là ticktok, game ròi cũng các hoạt đọng khác. EM tin rằng sẽ có một thế hệ khác nên các cụ đừng bê thời các cụ ra làm chuẩn
e nói về hiện tai chứ cụ, bon trẻ con giờ học theo chương trình nhà nước, mình có can thiệp được đâu. nhưng do cải cách , thì nhiệm của mỗi nhiệm kì mà chưa được đánh giá kĩ nên các con vất vả thôi

kduc

Xe Cứu Trợ
Thực tế có ai bắt phải học đâu cụ (đi thi chỉ cần 5 điểm là qua). Mình không có năng khiếu những môn KHTN thì đi tìm lớp về KHXH mà học. Có năng khiếu môn nào thì tìm môi trường phù hợp mà phát huy. Minh không dùng KHTN thì không có nghĩa người khác không cần dùng, nói đi cũng phải nói lại. Bán hàng online, buôn bán nhỏ lẻ.....cần quái gì phải học toán tích phân nhỉ cụ. :D
Khổ nỗi hiện GD người ta đang muốn phân luồng (phân loại) học nghề từ cấp 3, hướng người không có nhu cầu học KHTN và KHXH đi học nghề thì không chịu đi, cứ phải ngoi lên học ĐH mấy chịu. Cố bằng được đi học ĐH rồi sau ra trường đi làm nghề sale, bán hàng, grap.... mắng học KHTN là cái quái gì. PH đua nhau chửi GV, nhà trường ép con cái họ học nghề :))
Sang xã hội thì lại có các cái trừu tượng của XH, việc bắt số lượng lớn học cái có nhu cầu ít là lãng phí nguồn lực.

onlinefisher

Xe điện
Ai cũng thấy giáo dục là cực kỳ quan trọng, nó ảnh hưởng hàng chục hàng trăm năm về sau. Nhưng những vị có trách nhiệm ở bộ giục còn phải giữ ghế, thu hồi ... và tư duy nhiệm kỳ thì chẳng bao giờ thay đổi được cả!

--Lamborghini--

Xe cút kít
Có như thế thì các thầy mới dậy thêm được chứ.
Đề mà bố mẹ anh em cô chú giải được thì các thầy các cô biết dậy ai được :)
E vẫn thấy cái từ toán đố nghe nó khắm vãi đái, học chứ có phải đánh đố nhau nhau đâu.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Sang xã hội thì lại có các cái trừu tượng của XH, việc bắt số lượng lớn học cái có nhu cầu ít là lãng phí nguồn lực.
Vừa rộn lên vụ cô giáo dậy nhạc cho các cháu điểm kém để học thêm đấy cụ.
Chỗ nhà em có hơn chục giáo viên các cấp mà tối đến tấp lập hơn ban ngày, giờ bắt đầu và gần giờ tan, xe cộ cứ lườm lượp.

Diep1979

Xe container
Em chịu, tài năng đâu em chả biết. Nhưng với cá nhân em thì F1 sau này đến tuổi lấy vk mà không chơi bời, nghiện ngập là thành công lắm rồi :))

KeanuR

Xe tăng
Giỏi theo chuẩn gì cụ giải thích cho e dc k?
Bằng cấp mấy trg này được nước G7 nào công nhận vậy? Hay là công cụ tự sướng của đám quan chức gd?
Giới trẻ giờ dc biết những cái thế hệ trc ko có, chứ giỏi hơn thì chưa chắc, thời 197x-200x đi học vn vẫn ôm hcv olympic ầm ầm mà
Khách quan, e đánh giá gd phổ thông vn khá ok, chỉ nát ở gd đh và sau đh, rất tiếc ng ta lại đi cả cách gd phổ thông một cách không đúng
Và đúng như cụ vihali nói, chúng ta vắt kiệt sức của trẻ ở cấp phổ thông, rồi lên đh thả cho chơi không động lực, cuối cùng tụt hậu.

moly

Xe điện
Phụ huynh ko yêu cầu con nhiều thì chỉ cần 6-7 đ là đạt mức trung bình. Và với mức đấy các con không khó đâu ạ, rất đơn giản. Vào cấp 3 phâln luồng có thể cho con học trường tư, đi học nghề vẫn học thêm văn hóa. Học nhàn nhã, có tg chơi bời. Kỹ năng sống thi gia đình dạy con là chính chứ.

Smile1102

Xe container
Bằng cấp mấy trg này được nước G7 nào công nhận vậy? Hay là công cụ tự sướng của đám quan chức gd?
Giới trẻ giờ dc biết những cái thế hệ trc ko có, chứ giỏi hơn thì chưa chắc, thời 197x-200x đi học vn vẫn ôm hcv olympic ầm ầm mà
Khách quan, e đánh giá gd phổ thông vn khá ok, chỉ nát ở gd đh và sau đh, rất tiếc ng ta lại đi cả cách gd phổ thông một cách không đúng
Và đúng như cụ vihali nói, chúng ta vắt kiệt sức của trẻ ở cấp phổ thông, rồi lên đh thả cho chơi không động lực, cuối cùng tụt hậu.
Em thấy bảo mấy trường Top cùa Úc có danh sách các trường đc vào học đại học luôn, ngoài các trường này thì phải học dự bị. Thế có đc coi là công nhận ko cụ? Ví dụ như thế này
Screenshot_20230605-105704_Samsung Notes.jpg

moly

Xe điện
vâng, em theo tháy con cái bạn em học xong tự kiếm học bổng du học , kiếm việc làm ở laij cho các công ty nước ngoài. Nhiều bạn làm cho các công ty lớn ở mỸ, Canada. tự lo cuộc sống của mình. Các b ạn trong nước cũng học các trường đại hoc jtop đầu. các bạn tham gia hoạt động ngoại khóa rất tốt. Buôn bán làm thêm. ĐI tàm thêm đủ sống và chi trả cho nhu cầu bản thân từ sinh viên. Con bạn em cấp 3 tham gia các hoạt động thiện nguyện rất tích cực. Tự bắt xe buyết đi. Lấy thêm hàng chô mẹ về mấy bạn buôn bán thêm. Và một điều là các bạn ấy học nhau và đua nhau rất tốt. Các b ạn không học chuyên,, học các trường dễ vào học nhàn , nhưng em thấy cũng nhiều bạn chơi bời nhiều, ký năng sống có vẻ nhanh nhẹn hơn kiểu láu cá ạ. Nhà em gần một trường học ít đó, cơ quan gần một trường chuyên nên thấy rõ sự khác biệt đấy.

Chỉnh sửa cuối:

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Ờ. Nền giáo dục của chúng ta toàn giáo sư,tiến sĩ nên đề bài nó phải ...loằng ngoằng,lắt léo,cao siêu mới xứng tầm học vị.
Mà em xin lỗi...có ném việc cho các ngài thì cũng khác mẹ gì các cháu học sinh giải đề các giáo sư nghĩ ra đâu.
Nói thẳng,thật,thô thì là sự lưu manh được bọc bởi cái vỏ học vị.

tuyenmthn

Xe buýt
Đầu năm, em theo chân con lớn nhà em vào trường xem cuộc thi Ngày hội anh tài (đi theo để quản nó là chính). Không thể nghĩ được, lứa học sinh lớp 11-12 mà chúng nó lại có thể diễn một cách rất chuyên nghiệp trên sân khấu, cộng thêm thành tích các giải Quốc tế và Quốc gia nữa. Mà cuộc thi này, chủ yếu do bọn trẻ chủ động tổ chức với sự hỗ trợ từ Phụ huynh và nhà trường.

moly

Xe điện
Đầu năm, em theo chân con lớn nhà em vào trường xem cuộc thi Ngày hội anh tài (đi theo để quản nó là chính). Không thể nghĩ được, lứa học sinh lớp 11-12 mà chúng nó lại có thể diễn một cách rất chuyên nghiệp trên sân khấu, cộng thêm thành tích các giải Quốc tế và Quốc gia nữa. Mà cuộc thi này, chủ yếu do bọn trẻ chủ động tổ chức với sự hỗ trợ từ Phụ huynh và nhà trường.
vâng, em rất sợ tư duy của mộ số cụ là các bạn giỏi về mảng học thì ko biết gì ạ. con nhà em học làng nhàng mà nình mấy đứa giỏi nó ko chỉ học giỏi mà giỏi hơn con mình đủ thứ ạ. năng động, tự tin, biets rất nhiều thứ. Có thể nhiều khoản láu cá thì kém hơn, cái mà một số cụ cho rằng là khôn và kỹ năng sống tốt đó ạ

omerta77

Xe điện
F1 nhà e năm nay 10 lên 11 mà thầy bảo chương trình Toán có 1 phần đưa từ lớp 12 xuống.
Chưa kể từ khi nó học lớp 1 e ko cho học thêm trước nên HK1 phải quay cuồng học cùng với nó. Lớp 1 mà đã bắt đọc, viết ít nhất phải bằng lớp 2 ngày xưa. Toán cũng nặng. Trong khi đáng lẽ lớp 1 mới tập viết, tập đọc từ từ như hồi e đi học.
công nhận chương trình học giờ nặng và áp lực hơn ngày xưa quá nhiều. Riêng món tiếng Anh thì e thấy có tác dụng thực tế thật

Nam việt nam

Xe buýt
Sợ nhỉ, giờ con cái học hành nghĩ mà thương, bản thân mình nhìn vào sợ phát khiếp
Ờ. Nền giáo dục của chúng ta toàn giáo sư,tiến sĩ nên đề bài nó phải ...loằng ngoằng,lắt léo,cao siêu mới xứng tầm học vị.
Mà em xin lỗi...có ném việc cho các ngài thì cũng khác mẹ gì các cháu học sinh giải đề các giáo sư nghĩ ra đâu.
Nói thẳng,thật,thô thì là sự lưu manh được bọc bởi cái vỏ học vị.
Tôi noái thật cụ nhé, cái lũ lưu manh như cụ nói nó ko ra được đề đâu.