[Funland] Sử dụng ô tô có quá cần tiết kiệm xăng.

xetaudoidau

Xe tăng
Tiền nào của nấy thì xe chấm nào thì thế nấy.
- Xe chấm to, đi tốn xăng hơn: an toàn hơn hẳn khi đi đường trường.
- Xe vỏ dầy, tốn xăng hơn: thì an toàn hơn

Chọn xe phù hợp với mục đích sử dụng. Nhưng với em thì an toàn vẫn là trên hết trừ khi không có tiền, chỉ có ít lựa chọn. 2 xe cùng hạng em sẽ chọn xe nào chắc chắn, an toàn hơn thay vì tiết kiệm 2 lít xăng/100km.
Cụ lại nhầm, con suzuki celerio có 835kg nhưng đạt asean ncap 4 sao đó. Còn con morning hay i10 nặng hơn, tiêu hao nhiên liệu cao hơn mà lại chả có sao nào :)

Húp sụp sụp

Xe điện
Đi xe ăn ít xăng tâm lý thấy sướng vì đã giảm chi phí đến mức cực hạn ngoài ra còn tốt cho môi trường
Những lúc đi lòng vòng trong phố cả ngày hoặc nổ máy bật điều hòa chờ ai đó sẽ đỡ sốt ruột
Ngoài ra cái xe tiết kiệm xăng thì thường kèm theo chi phí bảo dưỡng cũng thấp, hãng nó làm để phục vụ những người có nhu cầu như vậy

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Ở VN, an toàn không phải do xe chấm bé chấm lớn, 98/100 do người lái quyết định. Cụ xem chạy trên 100km/h được bao nhiêu thời gian, đường đâu mà chạy tốc độ cao.
Em qn nên cứ ra tỉnh ngoài là lại phải đi CT đấy ạ. Thế nên xe lớn xe bé cũng khá quan trọng. 5a mà đi xe hạng a trước cont, phải cont sau cũng cont thì cũng kinh phết đấy cụ ạ.

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Thế cụ đang đi xe gì? 100 cây hết mấy lít, trong phố tốn không để em tham khảo :))

Thế cụ đang đi xe gì? 100 cây hết mấy lít, trong phố tốn không để em tham khảo :))
Em đọc mấy thớt do ông chủ thớt lập thì thấy thế này.
- Lấy bằng cách đây 2 năm
- Chạy tới 2 đời Matiz số sàn (2020 mà tìm ra con xe ma tịt cũng khó đấy) …. hơi có mùi điêu điêu vãi :))
- Thấy khoe là dùng điện thoại với ô tô đã đểu thì đểu hẳn, ngon là ngon hẳn chứ không dùng loại làng nhàng. Vậy đểu là Ma tịt 2020, còn sang thì em …. méo biết vì chưa thấy chủ thớt khoe. Hiện giờ đi đâu thì …. thuê :))

Chỉnh sửa cuối:

toyennha

Xe lăn
1. Tùy xe, quảng cáo thì đi được khá xa nhưng thực tế thì ít hơn, sạc full thì bèo ra cũng được 250km đường trường.
2. Hết điện thì như hết xăng, đổ xăng vào hoặc sạc pin, xăng có thể mua bằng can, điện thì gọi cứu hộ kéo về chỗ sạc được.
3. Rẻ hơn xăng qui ra km nếu chỉ tính mỗi tiền điện.
4. Tùy bộ sạc, nahnh thì 1 tiếng, chậm thì tầm nửa ngày.
5. Đọc hai lần mà không hiểu câu này có nghĩa như thế nào.
lỡ đi ngoài điện hết điện thì sao em thường trả lời vào cây xăng đổ xăng + thêm cái bật lửa .

vì chỗ in đậm em cũng ko biết trả lời sao nên trả lời ngang.
Cìn gọi cứu hộ em vào nhóm xe điện họ bảo gọi cứu hộ thì nghe câu giờ đang nghĩ trưa gửi xe đâu đó. Mai tính tiếp nếu là xe trở trứng giữa đường.
Vào trạm đổi pin thì có pin cho đổi nhưng pin đã sạc hay chưa. Hay sạc đầy hay ko thì hên xui :D .
Và nếu làm pin chạy được 250km như cụ nói thì tiền pin chác gấp 2 tiền xe đó là xe 2b , xe 4b em chưa nghĩ sẽ làm người tiên phong . nên em không dám nói

trinhhunghb

Xe lăn
tháng đi có 1000k, cùng lắm 1500k, chả tội gì nghĩ đến xăng, riêng em thích được đi xe chấm to, đạp cho sướng
Em ngày 50km trừ ngày nghỉ . Tháng 22 ngày thì cũng 1.100km . Đổ 2 lần tổng khoảng 60 l chạy tẹt cụ ạ

Taihoatu

Xe lăn
Đi xe trong nội thành mà tính 100 cây chuối mấy lít xăng nó thế nào ấy,
E thì tuần đổ 500k xăng, tính ra con xe cỏ nó cũng ăn 15-16 lít gì đó, nhưng e chả quan tâm cứ xuống gần nửa lại bơm đầy. Đưa gấu đi chợ, mua bán linh tinh thì cứ bật điều hoà nổ máy ngồi chờ cho sướng cái thằng người

vua_luoi

Xe điện
Em chưa thấy xe nào sang, xe nào đắt tiền mà tiết kiệm xăng cả

skype0211

Xe tăng
Mấy cụ bảo xăng cộ quan trọng gì chia làm 3 loại:
1 - Tiền nhiều nên xăng thế nào cũng được.
2 - Không đi làm bằng oto hàng ngày quãng 1500km/tháng nên chả quan tâm mấy, nhu cầu đi ít.
3 - Trót mua con xe bốc nhưng tốn xăng hơn xe khác cùng phân khúc, nên cứ nhắc đến tiết kiệm xăng là xù lên.
À còn số 4 là mấy cụ mới lên xe điện, chả quan tâm xăng.😅
Trong đám giỗ mấy tuần trước 3 mâm anh em họ bàn đến chuyện xăng cộ cũng cãi nhau ra trò phết, ông đi attrage hạng b-a+ bảo ông đi cruze ltz hạng c là xe mày ăn xăng gấp đôi xe tao còn gì, chuẩn quá, xăng cộ vẫn quan trọng đấy, tháng 2 triệu với tháng 4 triệu tiền xăng cũng thấm chứ ko đơn giản đâu.

CarlVinson

Xe tải
Đi xe mà tk xăng dầu tốt chứ , sao nhiều ông bỉ bôi thế nhỉ . Nó chứng minh ít nhất 2 điều :
1. Lái chuẩn .
2 . Xe ngon .
Lắm tiền thì mua quách xe to xe sang mà đi , để ý làm gì chi phí nhiên liệu , còn lấn cấn để ý chuyện 1 2 lít xăng thì cũng thường thôi . Nói không để ý xăng dầu cho nó sang mồm .
Cá nhân tôi cứ bớt được đồng xăng dầu nào tốt đồng đó . càng tiết kiệm càng tốt .

tunglam2806

Xe tăng
Xe phải trên 10l/100km thì đi mới thích. Xe mà 6-7 lít đi chán lắm.
Thích hay ko còn do sở thích nữa cụ. Chạy trong phố e chỉ thích chạy xe hb pk A hay B. Dễ luồn lách, đỗ xe cũng nhẹ nhàng. À mà đi tỉnh quốc lộ e lại chạy xe to.

6 Tháng Địa Ngục

[Tịch thu bằng lái]
Em thuê chỗ họ ko có mazda thì phải, hoặc giá cao hơn Vios họ ko báo. Đi cũng ko nhiều lần. Do vậy ko đánh giá được về độ chắc hay ọp ẹp. Em đi thử Vin vs Vios thì thấy cùng 1.4 mà xác Vios nặng hơn, cùng 1 quãng đg rõ là Vios tiết kiệm hơn. Cho nên nó được dùng làm taxi là đúng rồi. Chứ Mazda mấy ai mang ra chạy taxi đâu. Mua dùng thì chắc ổn. Bà cô em chạy Ma3 đời những năm 2008-09 giờ vẫn mới cóng, nhìn mê, chứ Vios chắc vỏ cũ rích rồi.
Mazda với Civic nó đắt nên ít dùng taxi, giờ taxi cũng chơi toàn số tự động, em thì thích lái số sàn. Thuê xe chỗ em không đâu có số sàn cả. Fadil 1.4 mà nó hốc 8 9 lít đấy cụ, con Morning AT cũng thế, trông nó bé thế thôi, công nhận Vios nó tiết kiệm thật, em đi đa phần đồi núi lên dốc xuống dốc liên tục mà vẫn tiết kiệm không ngờ, 240 km đổ 350k tiền xăng

blackpaint

Xe container
Cụ lại nhầm, con suzuki celerio có 835kg nhưng đạt asean ncap 4 sao đó. Còn con morning hay i10 nặng hơn, tiêu hao nhiên liệu cao hơn mà lại chả có sao nào :)
Ý cụ là con Celerio nó nhẹ cân nhưng vỏ dầy phải không ạ??? Cụ lấy cái ngón tay ấn vào vỏ nếu lõm mà cụ bảo an toàn thì em ạ cụ.

xetaudoidau

Xe tăng
Ý cụ là con Celerio nó nhẹ cân nhưng vỏ dầy phải không ạ??? Cụ lấy cái ngón tay ấn vào vỏ nếu lõm mà cụ bảo an toàn thì em ạ cụ.
Vỏ dày với mỏng không liên quan đến độ an toàn cụ nhé. Lúc trc cụ nói cùng phân khúc cụ sẽ chọn cái nào nặng hơn vì nó an toàn hơn :) em phản biện chỗ đó thôi.

N.M.H.09

Xe hơi
Vào các hội nhóm ô tô em hay thấy họ so sánh tiết kiệm xăng 1 - 2 lít xăng trên 100 km, nghĩ cũng khổ CC ạ, chạy 100 km cũng chỉ mất thêm chai nước ngọt mà đến khổ cân đo đong đếm.

Trừ những xe chấm to trở lên hoặc các dòng xe có tiếng ăn uống chứ cá nhân em nghĩ từ các dòng xe hạng A đến B, C chắc cũng xêm xêm nhau thôi từ 5 đến 8 lít.

Ngày xưa thì suốt ngày cãi nhau xe máy Yâmaha tốn xăng hơn xe máy Honda, giờ có thấy ai nói gì đâu, cứ hết là đổ. Ô tô chắc dần dần cũng thế thôi nhưng chắc phải chục năm nữa.
em thì xe cỏ thôi, chạy cũng chẳng để ý nhưng cứ gần hết là em đổ, trước khi mua xe thì cũng ngồi tính này tính nọ, chi phí nuôi bao nhiêu, những khoản gì, nhưng mua xe về rồi thì lại thấy xăng cứ hết là phải đổ thôi nó như chuyện đương nhiên ấy mà. nên quan tâm gì hết bao nhiêu đâu.