Chi hội Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa ##

Trạng thái
Thớt đang đóng

tqppmpc

Xe buýt
dạo này e dùng gạt mưa Boss loại ko xương thấy hao quá, vài tháng đã thấy gạt để lại vết trên kính rồi, e nghĩ hàng xuống cấp quá, mà e toàn mua tại Đại lý, có cào đoàng hoàng, kiểu này chắc quay về Denso có xương quá

duongtm

Xe tăng
Xe em đời 2008. Dạo này thấy lúc nổ máy có nhiều mùi xăng quá các bác ợ. Mà Carens trời này không thấy có nhiều hơi nước ở ống xả như Toy nhỉ, có lẽ Kia đốt kém hơn Toy phỏng ah

Không biết có chỉnh chọt gì được không ah

Beck

Xe điện
Xe em đời 2008. Dạo này thấy lúc nổ máy có nhiều mùi xăng quá các bác ợ. Mà Carens trời này không thấy có nhiều hơi nước ở ống xả như Toy nhỉ, có lẽ Kia đốt kém hơn Toy phỏng ah

Không biết có chỉnh chọt gì được không ah
Xe cụ chạy bao nhiêu km rồi?? :-?, chỉ mới nổ mới mùi xăg hay cứ dừng lại là cụ thấy mùi xăng? Có thấy tốn xăng hơn ko? :-?

Cloudless

Xe tải
Em mới đi bảo dưỡng 2v ở KIA GP về và thay dầu trong hãng luôn. Nhưng về mấy hôm thấy có hiện tượng là sáng ra đề nổ, vòng tua máy lên tận trên 2000 rồi xuống từ từ, trước kia thay dầu trong phuy thì không thấy bị.

Loại mới thay đây ợ:

Hay là do thời tiết mấy hôm nay nó vậy các cụ nhẻy!

HAICON

Xe điện
Dầu trong phi nó là 15w40. Cụ thay loại 5w40 nó loãng hơn thì máy nó phải nhẹ hơn chứ. Hay tại nó trơn quá nên vòng tua của cụ nó trượt lên cao :))

chip&moon

Xe tăng
Em mới đi bảo dưỡng 2v ở KIA GP về và thay dầu trong hãng luôn. Nhưng về mấy hôm thấy có hiện tượng là sáng ra đề nổ, vòng tua máy lên tận trên 2000 rồi xuống từ từ, trước kia thay dầu trong phuy thì không thấy bị.

Hay là do thời tiết mấy hôm nay nó vậy các cụ nhẻy!
Do trời lạnh cụ ạ, em chả thay dầu mà vòng tua cũng tăng đây này :)
Cụ chờ khoảng 20s là vào số đi đc òi. Vào số D vòng tua nó tự giảm ngay

tomo

Xe tải
Khú... khú...
Hôm trước đi thay cùng hôm với Cụ Mây, thấy Anh KTV bẩu là loại này mới nhập về, ngon hơn, đảm bảo xe đi êm hơn, điều hòa mát hơn, tiết kiệm xăng hơn.
Trường hợp như Cụ tả xe nhà iem cũng bị i chang. Để nhà iem chậy một thời gian rồi BC các cụ xem thế nào.

Quạt

Xe điện
Chả có nhẽ lại quái thế :( cụ kiểm tra luôn và ngay cầu chì nhá, xem nó có đứt ko - nhìn cái nắp đậy để biết vị trí cầu trì cần kiểm tra, trên CR có tổng cộng 3 lỗ cắm nguồn 12V cụ nhá: 1 ở dưới cần số, 1 trong hộp tỳ tay, và 1 ở hốc đuôi xe bên phụ. cụ vác các đầu cắm của cụ qua các lỗ khác check thử xem. Em vẫn dự là tèo cái cầu chì thôi.
Tư vẫn kiểu này thì vãi Na thật :))

Beck

Xe điện
Dầu trong phi nó là 15w40. Cụ thay loại 5w40 nó loãng hơn thì máy nó phải nhẹ hơn chứ. Hay tại nó trơn quá nên vòng tua của cụ nó trượt lên cao :))
Em thấy cụ nhầm quá :D. 15w40 và 5w40 thì độ đặc, loãng nó đang cùng 40 ạ, còn 15w và 5w là nhiệt độ môi trường khởi động(15w thì khởi động được từ -15 độ, lấy 15 - 30; còn 5w thì khởi động được từ -25 độ). Do vậy ở VN mình thì 15w là thoải con gà mái.

Beck

Xe điện
Do trời lạnh cụ ạ, em chả thay dầu mà vòng tua cũng tăng đây này :)
Cụ chờ khoảng 20s là vào số đi đc òi. Vào số D vòng tua nó tự giảm ngay
Cụ mây bị bệnh cảm giác, vừa thay dầu xong là cái gì cũng để ý xem có bất thường không :D

duongtm

Xe tăng
Xe cụ chạy bao nhiêu km rồi?? :-?, chỉ mới nổ mới mùi xăg hay cứ dừng lại là cụ thấy mùi xăng? Có thấy tốn xăng hơn ko? :-?
Em đi được 53k km rồi ợ, lúc mới nổ thì đương nhiên mùi em không nói, lúc dừng cũng thấy nồng hơn nhiều. Tốn hơn thì em dự khoảng 20% ah

nothinghd

Xe điện
Em đi được 53k km rồi ợ, lúc mới nổ thì đương nhiên mùi em không nói, lúc dừng cũng thấy nồng hơn nhiều. Tốn hơn thì em dự khoảng 20% ah
Làm bảo dưỡng 4 vạn chưa cụ? Mùi nồng hơn là xăng còn dư chưa đốt hết; Cụ làm cái bảo dưỡng hệ thống nhiên liệu chưa? Nó gồm: thay bu gi, rửa bím, vệ sinh đầu kim phun, thay lọc xăng.

Làm xong cái nì rồi thì cụ lại cho anh em cảm nhận nhá. Mùa đông ngồi xe mà điều hòa ko mát lạnh thì ko lấy tiền :D

Beck

Xe điện
Triệu chứng là xe chạy cũng không được ngọt đúng không ạ? :-?
Ngoài các chi tiết bảo dưỡng như cụ Na, cụ vào hãng cắm máy Scan, vì hiện tượng này là đang bị thừa xăng, liên quan đến cảm biến lưu lượng gió + cảm biến nhiệt độ gió, ngoài ra còn cảm biến Oxy nữa ạ. :-?, cắm máy sẽ biết các lỗi ngay.

Linhthuynd

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi: Bảo dữong 4 vạn phải làm những gì ạ? càng chi tiết càng tốt vì em định làm tại quê nhà, muốn biết trước để còn kiểm tra thợ ạ.

HAICON

Xe điện
Các cụ cho em hỏi: Bảo dữong 4 vạn phải làm những gì ạ? càng chi tiết càng tốt vì em định làm tại quê nhà, muốn biết trước để còn kiểm tra thợ ạ.
nâng gầm: xiết lại ốc gầm, kiểm tra rô tuyn, các loại bi, lọc xăng, bảo dưỡng phanh, lọc gió đh-động cơ, dây cu roa,.... e nhớ chỉ có vậy thôi cụ.

kiamorning2007

Xe tăng
Em đã bảo dưỡng 4 vạn em xin phép bổ sung thêm hơi bị nhiều phần cụ Haicon đã commen
Thay lọc gió điều hòa, thay lọc gió động cơ, thay dầu hộp số, thay nước làm mát,..., còn thay nhiều phết em ứ nhớ ạ.

nothinghd

Xe điện
Các thứ phải thay đây cụ nhá:
- Thay toàn bộ lọc, kể cả lọc xăng
- Thay bugi
- Thay toàn bộ dầu: máy, hộp số, phanh, lái
- Thay nước làm mát
- Thay dây curoa

Các thứ phải kiểm tra, vệ sinh đây cụ nhá:
- Vệ sinh đường nhiên liệu: bướm, kim phun
- Vệ sinh hệ thống phanh (thậm chí phải thay má phanh nếu đã mòn đến ngưỡng cho phép)
- Kiểm tra và siết các thể loại ốc nhái ở gầm

Các hạng mục có thể phát sinh khi kiểm tra:
- Cao su cân bằng, rô tuyn lái, giảm xóc trước (rơ, chảy dầu)

Các thứ nên ra ngoài hãng làm (làm ở những chỗ chuyên về lốp, có máy đo chiên dụng :)):
- Cân bằng động, chỉnh độ chụm, đảo lốp

Chi phí toàn bộ rơi vào 5-7 củ cụ nhá :D

Em nghĩ cụ bố trí 1 ngày lên HN làm cho ngon (lý do phụ), a e lại có cớ để tụ tập hỏi thăm tình hình sức khỏe cụ :P (đây mới là lý do chính :D)

Chỉnh sửa cuối:

ButHocGioi.com

Xe buýt
40 Tạ Quang Bửu - Bút Chấm Đọc Thông Minh
Website
ducthanh.edu.vn
Xe em mới thay cái quạt gió bên phụ xong - thi thoảng nghe nó kêu tích tích tích - hôm bảo dưỡng 2.5 vạn được các cụ chăm sóc, xác định lỗi - hôm qua em mới mang qua thay, tiếng kêu ko có, nhưng không thấy nó êm và đều như các cái cái bên tài.

Hỏi thợ họ nói, quạt mới nó vậy, chạy mấy bữa là nó giống nhau thôi. em thấy ghi báo giá 1.4 triệu/ quạt - may mà vẫn còn bảo hành :P đã cụ nào thay giống em chưa nhỉ?

Xe em đến 28/4/2014 là hết bảo hành 3 năm mới đi được 2.5 vạn - Nên làm gì để phát hiện các vấn đề trước khi nó hết hạn vậy các cụ :D

Trạng thái
Thớt đang đóng