[Funland] Sự cố hy hữu: Siêu tàu chở hàng nằm chắn ngang kênh đào Suez - mời các cụ hiến kế

Audi fan

Xe tải
Theo bài báo thì: Theo cơ quan quản lý kênh Suez, tàu hàng khổng lồ Ever Given, do công ty Đài Loan Evergreen Marine vận hành và treo cờ Panama, sáng 23/3 gặp một cơn bão bụi khi đang trên hành trình chở hàng nghìn tấn hàng đến Rotterdam, Hà Lan, khiến tầm nhìn bị hạn chế giữa gió mạnh và sập nguồn điện trên tàu.

Do thiên tai chứ nó có cố tình vượt tốc độ hay gì đâu mà bị phạt nhỉ, cái này là lỗi xảy ra out of control mà

Giờ muốn nhanh thì chỉ có mời các làng nghề sắt vụn Việt Nam sang mổ tàu, phút mốt nhá!

cdcn

Xe điện
mất lái rồi. e nhìn thì đít tầu còn khá xa bờ sao không kéo lùi lại nhỉ. tất nhiên là có nhiều chuyên gia giỏi ở đấy rồi nhưng e nghĩ họ không nghĩ ra nên cứ nói bừa thế :))
Tàu chứ có phải cái xe ô tô của cụ đâu! Cụ tưởng tượng con tàu 200.000T thì quán tính của nó lớn như thế nào? Giờ chắc cả phần mũi đang nằm trên cát rồi (chính xác là mắc cạn). Đã kéo rồi nhưng không được cụ nhé!

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em xem thì tên tầu là Ever Green, ko hiểu sao bài báo lại viết là Ever Given? Câu từ trong bài báo cứ như dùng google dịch vậy
Ever Green là tên hãng tàu, bác ạ.
Hãng này có nhiều tàu, 1 cái là Ever Given.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Tàu chứ có phải cái xe ô tô của cụ đâu! Cụ tưởng tượng con tàu 200.000T thì quán tính của nó lớn như thế nào? Giờ chắc cả phần mũi đang nằm trên cát rồi (chính xác là mắc cạn). Đã kéo rồi nhưng không được cụ nhé!
Nó gọi thêm tug boats rồi bác.
Nếu có triều cường thì dễ hơn nhiều.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Em xem thì tên tầu là Ever Green, ko hiểu sao bài báo lại viết là Ever Given? Câu từ trong bài báo cứ như dùng google dịch vậy
Tên tàu là Ever Given, hãng vận tải là Evergreen của Đài Loan.

cdcn

Xe điện
Nó gọi thêm tug boats rồi bác.
Nếu có triều cường thì dễ hơn nhiều.
Không đơn giản đâu cụ ơi! Nhìn lượng container chất trên nó như thế kia, nếu không hạ tải em e là rất khó đấy!

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Không đơn giản đâu cụ ơi! Nhìn lượng container chất trên nó như thế kia, nếu không hạ tải em e là rất khó đấy!
Đơn giản sao được bác, vì mình không biết tàu mất lái cỡ nào, va đâm cỡ nào.
Nếu có Siêu triều cường, thì tàu tự lùi lại được, về lý thuyết.
Không thì quả là đen đủi.

Chú Hoa tiêu quả này cũng rách việc.

cuongdiv

Xe container
Đọc thớt này mới hiểu tại sao Vn thuộc top hạnh phúc của thế giới, e cười ko nhặt đc răng =))

Leanh65

Xe container
Tàu thì luôn mặc định là giống cái.
Vậy mở cuộc thi cho mấy anh Phi rồi Địa Trung Hải quanh đấy, thể hiện khả năng hấp dẫn giới tính. Thấy vẫn tự hào là hàng khủng lắm cơ mà :)
Giống cái cụ lại làm em nhớ xưa cứ mỗi đận hạ thủy là nm em lại chọn 1 em gái xinh nhứt chưa chồng zin làm mẹ đỡ đầu, leo lên giáo đu cây sâmbank to tướng đập vào mạn trái mũi tàu.
Sui cho em nào mà lăng không vỡ thì chỉ có bán sới đi chỗ khác làm mới yên thân.

hailuatn

Xe container
Giống cái cụ lại làm em nhớ xưa cứ mỗi đận hạ thủy là nm em lại chọn 1 em gái xinh nhứt chưa chồng zin làm mẹ đỡ đầu, leo lên giáo đu cây sâmbank to tướng đập vào mạn trái mũi tàu.
Sui cho em nào mà lăng không vỡ thì chỉ có bán sới đi chỗ khác làm mới yên thân.
Sao biết zin cụ nhỉ X_X.

Pufin_2020

Đi bộ
Hút cát! Mở rộng quay đầu tàu 🤪

Leanh65

Xe container
Em không chuyên mảng BH tàu. Nhưng theo kinh nghiệm thì những thiệt hại trực tiếp do lỗi con người sẽ được bảo hiểm chi trả: sửa chữa, tàu lai, thiệt hại vật chất bên thứ 3, ....Những thiệt hại gián tiếp sẽ không được thanh toán: ngày tàu, doanh thu kênh,...Cty vận hành kênh Suez có thể chơi bài bắt giữ tàu để đòi bồi thường, chiêu này thì còn phụ thuộc chính trị.
Theo em hiểu là chủ kênh mua bh tài sản và vận hành kênh. Chủ tàu mua bh tài sản tàu. Chủ hàng mua bh hàng hóa vận chuyển ( tùy mua fob hay ship mà bên bán hay bên mua chịu phí ) . Thế nên trường hợp này bh bên kênh chi trả thiệt hại kênh. Bh tàu chi chả thiệt hại tàu. Tất nhiêm cần có bbgđ của csgt, chứng nhận thổi cồn của thuyền trưởng hay hoa tiêu vv mm😁

STElectrics

Xe lăn
Tắc thì đào cái kênh khác mà đi, đợi các cụ OFer hiến được kế thì mút mùa.

cdcn

Xe điện
Đơn giản sao được bác, vì mình không biết tàu mất lái cỡ nào, va đâm cỡ nào.
Nếu có Siêu triều cường, thì tàu tự lùi lại được, về lý thuyết.
Không thì quả là đen đủi.

Chú Hoa tiêu quả này cũng rách việc.
Theo như hình ảnh em thấy thì việc tự lùi là “nhiệm vụ bất khả thi”, vì chiều rộng kênh đào không đủ, để lùi được thì đuôi tàu chắc chắn sẽ lại phi sang bờ kênh phía đối diện (vì tàu không có “phanh” đâu cụ). Khi thoát được phần mũi thì theo quán tính lại mắc cạn phía đuôi thôi!

ok.

Xe tăng
Tầu qua kênh này được lai dắt chứ không phải tự chạy, chắc lỗi hoa tiêu. Hoa tiêu lai dắt tầu qua kênh này cũng phải có thần kinh thép vì có những đoạn thành kênh chỉ cách sườn tầu có tý tẹo.

Nhìn chung thấy bảo đi làm căng thẳng không kém gì bị chủ hãng xe Tầu trừ lương mua xe, không thì đuổi việc. ;))

Không biết em nhớ có nhầm tên kênh không chứ chuyện hoa tiêu căng thẳng dư làm với hãng xe Tầu thì chính cmn xác. :))

Nha Trang@

Xe điện
Xem video giải cứu thấy có ông móc cáp vô kéo! Tàu 200 ngàn tấn mà kéo cáp nó đứt cái mấy ông thuyền trưởng mất mũ đội nón luôn.