[Funland] Starbuck kiếm nổi 1000$/ngày để trả tiền thuê nhà ở HN?

quy la tien

Xe điện
Cụ so sánh hơi bị dốt.

Cụ vào starbucks gọi 1 cốc cafe 100k ngồi cả ngày chả ai nói.

Cụ vào nhà hàng gọi mỗi 1 đĩa rau 100k ngồi ăn ở đó cả ngày xem nào.
Caffe 25 k vẫn ngồi thoải mái cụ ạ!

alceste

Xe điện
Hóa ra trước đây em với Giáo sư là hàng xóm.
Nhà em thỉnh thoảng lại dắt nhau ra Nguyễn Văn Lộc ăn, nhiều món đến nỗi con em gái tuần gọi đây là siêu thị ẩm thực, thậm chí còn không nhớ nổi có những món gì, các hàng gì, bởi vì cứ lần sau ra khéo đúng cái vị trí đấy đã là một quán khác, mà cũng đúng là không thể nhớ nổi trước đây ở đây nó bán gì vì nhanh và nhiều quá nhưng được cái là không bao giờ trống mặt bằng.
Ngoài Hanoi e chưa tìm dc trường hợp tương đương nhưng nếu xét độ phủ mặt bằng thì gần nhà e có phố Nguyễn Văn Lộc chuyên đồ ăn, quán A đang dỡ biển thì quán B chuẩn bị set up luôn. Nhiều quán nó vào ra nhanh đến nỗi k kịp nhớ thằng đã phá sản nó bán món gì

phuongmit

Xe cút kít
Hóa ra trước đây em với Giáo sư là hàng xóm.
Nhà em thỉnh thoảng lại dắt nhau ra Nguyễn Văn Lộc ăn, nhiều món đến nỗi con em gái tuần gọi đây là siêu thị ẩm thực, thậm chí còn không nhớ nổi có những món gì, các hàng gì, bởi vì cứ lần sau ra khéo đúng cái vị trí đấy đã là một quán khác, mà cũng đúng là không thể nhớ nổi trước đây ở đây nó bán gì vì nhanh và nhiều quá nhưng được cái là không bao giờ trống mặt bằng.
E ví NVL nó như Tống Duy Tân của HĐ, mấy ông anh còn bảo tao thấy dưới này còn thay máu nhanh hơn TDT :)) e lượn nhiều, hay để ý mà còn k đọc kịp luôn. Phố này e nằm vùng từ hồi 2010, chưa có đèn đường, chưa đặt tên, còn bụi tre giữa đường luôn mợ ạ

alceste

Xe điện
E ví NVL nó như Tống Duy Tân của HĐ, mấy ông anh còn bảo tao thấy dưới này còn thay máu nhanh hơn TDT :)) e lượn nhiều, hay để ý mà còn k đọc kịp luôn. Phố này e nằm vùng từ hồi 2010, chưa có đèn đường, chưa đặt tên, còn bụi tre giữa đường luôn mợ ạ
Hầy vẫn kém em, nhà em chuyển về từ 2001 cơ.

vkthang

Xe container
Nếu 1 cửa hàng đơn độc, thì không thể lấy doanh thu bù tiền thuê mặt bằng

Tuy nhiên nếu là 1 chuỗi cửa hàng, thì học sẽ chấp nhận thuê đắt tại trung tâm Họ sẽ lấy doanh thu của cả 1 chuỗi cửa hàng để bù đắp chi phí việc thuê 1 mặt bằng siêu đắt tại trung tâm.

Xem như là tiền quảng cáo thương hiệu.
Nói như sách dễ lắm cụ ạ. Lãi được họ đã không trả mặt bằng. Hay lấy lãi cả nước nuôi 1 thằng nghiện :D

phuongmit

Xe cút kít
Hầy vẫn kém em, nhà em chuyển về từ 2001 cơ.
Úi thế thì ngang với người làng rồi mợ :)) may thớt giá Mul e k dám ho he. Nhà honey e về khu này tầm 2009, sau khi HĐ lên quận. Hồi đó điện câu, nước mua téc, internet dùng usb d-com đã thấy choáng lắm rồi 🥴

haduongle

Xe hơi
Nói như sách dễ lắm cụ ạ. Lãi được họ đã không trả mặt bằng. Hay lấy lãi cả nước nuôi 1 thằng nghiện :D
,
Nói như cụ thì sao ko hỏi là sao lỗ thế mà nó vẫn ở lại đấy tới 7 năm :)).
Thật ra thì em thấy cả 2 điểm chính trong câu chuyện này, từ chuyện SB nó chuyển cửa hàng, tới giá thuê của cái mb trung tâm HCM, đều bình thường :D

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Không liên quan Star nhưng hôm qua em ghé quán Aha chỗ đầu ngõ 96 Đại Từ gọi ly cf uống như đấm vào mồm, ngay hớp đầu tiên đã phải bỏ luôn.
Đm thằng Aha đến giờ này vẫn bán cf đểu, cf hoá chất trộn đỗ tương rang cháy.
Mong nó phá sản cmn đi.

fanmu1234

Xe container
Nuôi 1 thằng nghiện giữa trung tâm là chuyện bình thường.

Trả mặt bằng có thể do đã đạt được kế hoạch quảng cáo, cũng có thể tìm được mặt bằng hợp lý hơn.

cadan

Xe container

vkthang

Xe container
,
Nói như cụ thì sao ko hỏi là sao lỗ thế mà nó vẫn ở lại đấy tới 7 năm :)).
Thật ra thì em thấy cả 2 điểm chính trong câu chuyện này, từ chuyện SB nó chuyển cửa hàng, tới giá thuê của cái mb trung tâm HCM, đều bình thường :D
Tự hiểu sao phải hỏi hả cụ!?

Diep1979

Xe container

my.eb

Xe điện
Mấy cụ cứ chê chứ Starbuck ở gần chỗ nhà cháu làm việc lúc nào cũng gần kín khách. Thế là thành công chứ còn gì. Nhà cháu không uống cà phê quen vì hay bị say. Sáng nào trời mưa nhà cháu vào đó làm cái bánh sừng bò và cốc trà chống đói thấy chỗ ngồi rất ổn, nhạc hay, cảm giác dễ chịu.
Cho em xin địa chỉ nhé, ở đó có chỗ đỗ xe/ gửi xe ko cụ?

dpl

Xe lăn
Giá thuê 9 tỷ/năm tính ra mỗi ngày phải trả 25 triệu, liệu có bán đc tối thiểu 250 cốc (100k/cốc).

Cafe starbuck cũng chỉ là mấy hạt arabica xay máy, bán 100k là đắt, các quán khác chỉ 40-50k.

Wifi tậm tịt, 15 phút phải đăng nhập lại, chắc không khuyến khích khách ngồi lâu. Cốc giấy kém sang, nói chung chất lượng đồ uống không hơn mà dịch vụ kém xa các quán khác giá bằng một nửa.

E hay vào để bàn việc vì yên tĩnh ạ

lx125_black

Xe container
Có vẻ suy luận sai sai nhỉ. Bỏ tiền mua cốc cafe giá cao để được đứng xếp hàng, cốc giấy, wifi tậm tịt, không phục vụ thêm nước lọc, tự phục vụ,... Chả hiểu đc tại sao?
Chứ bỏ tiền 100k đĩa rau muống trong khách sạn còn đc phục vụ, bát đĩa sứ cao cấp, thìa nĩa i nox sáng loáng, khăn ăn sạch sẽ thơm phức, nhân viên phục vụ tại bàn.
Bác ý đã nói cụ ko phải tệp khách của người ta rồi, cụ có muốn hiểu cũng chẳng được thì bắt bẻ làm gì nữa ạ. Starbucks họ có kề dao vào cổ cụ bắt mua cafe đâu.

Xưa nghèo, em chỉ dùng đt cục gạch đôi ba triệu, không thể hiểu tại sao người ta có thể mua cái iphone 25tr-30tr được. Sau đỡ nghèo đi 1 tý, đủ tiền mua iphone thì em lại không thể hiểu bọn mua đồng hồ 2 tỉ hay 20 tỉ chúng nó bị điên hay gì. Cuối cùng em hiểu em ko phải chúng nó ở thời điểm hiện tại nên muốn cũng không hiểu được :D

lx125_black

Xe container
Bạn đã bao giờ sở hữu bđs trăm tỷ chưa ?
Bạn có mặt bằng cho thuê >trăm triệu/ tháng không ?

Nếu chưa hoặc không có những cái bên trên, thì khó có thể dạy địa chủ cách kiếm tiền.

Có 1 tỷ lý do để chủ nhà ko kéo dài hợp đồng, một lý do quan trọng là người ta đang có ý định bán. Căn nhà đó hiện trị giá ~300 tỷ, nếu cho thuê tiếp thì rất khó bán, phải đền bù hợp đồng khá nhiều (theo kinh nghiệm của tôi thì đền bù tầm 10 tỷ là bình thường).

Một lý do khác, là bên thuê muốn rút nhưng nói lý do tăng giá cho đỡ ngượng, vì thông thường hợp đồng cho thuê ký lại đều có điều khoản tăng 5-10%.

Giá thuê bđs loại này nó ẩn chứa nhiều điều kỳ bí, chứ ko như các bạn đi thuê phòng trọ 3 triệu. Thậm chí có những mặt bằng, chủ nhà chỉ nhận 1/2 số tiền hợp đồng, hoặc có những căn nhà chủ là con đẻ, khách thuê là bố đẻ.
Mãi em mới thấy bác còm đúng thực tế bds nhiều trăm tỉ :D
Và có cả những bds nếu cho thuê đúng giá thì độ 300tr nhưng lại để làm bãi trông xe cho thuê 10tr/tháng :D

Các còm khen chê cafe Việt - cafe tây thì nhàm quá rồi, tranh luận kiểu ấy muôn đời không hết chuyện.

lx125_black

Xe container
Không có đâu!
Nâng giá là do chủ nhà đưa ra! Chứ có phải do Starbuck đâu mà đổ cho nó? :))
Cuộc chơi lúc nào cũng chủ nhà nắm đằng cán hết.
Báo chí kền kền ăn hôi thông tin lấy tương tác thôi, chưa biết ai là thằng truyền tin và truyền đi với mục đích gì đâu ạ :)