[Funland] Starbuck kiếm nổi 1000$/ngày để trả tiền thuê nhà ở HN?

Mr. Bảnh

Xe Cứu Trợ
Ở nước ngoài thì nó có chiến lược là gần quanh các ga metro đều sẽ nhìn thấy 1 quán SB, để dân công sở trên đường đi làm đều có thể làm 1 cốc (take away là chính).

Sang 1 nước mà giao thông công cộng kém như VN thì đủ hiểu nó sẽ tự giải tán hoặc cần có 1 chiến lược mới hoàn toàn.

Ở cái VN này giá nó đắt nhất. Nó xuất hiện ở những cái chỗ trung tâm nhất, mặt bằng thuê cao nhất. Vậy thì theo cụ nó ở phân khúc nào :))

tamtu34

Xe tải
Phân khúc sắp đóng cửa ạ!
Đốt tiền thuê mặt bằng quá đắt rồi bán đắt hơn hẳn đối thủ mà chất lượng hàng hoá và dịch vụ kém hơn hẳn thì chỉ tồn tại thời gian ngắn. Hết lượt khách tò mò vào 1 lần cho biết là tháo biển thôi.
Mình vài lần uống starbuck, ở mấy nơi như aeon long biên, royal nguyễn trãi, chất lượng cafe thì cũng chỉ arabica capuchino pha máy, bình thường, nhưng dịch vụ thấy chán.

Wifi 15 phút tắt ngóm phải đăng nhập lại, chắc muốn đuổi khách nào muốn ngồi lâu lướt web =(( , giấy ăn tiết kiệm phải xin ở quầy chứ không để tự do như các quán khác, nên dùng thêm giấy ngại ơi là ngại, cứ phải xin thêm. Cốc giấy kém sang trọng, chỗ ngồi ít và san sát nhau kém riêng tư. Trả tiền xong, phải khai tên là gì rồi ra ngồi chờ, em bán hàng ghi tên mình vào cái cốc giấy, một lúc sau em bán hàng gọi to tên mình ra lấy đồ, khá là nông dân :((

Bỏ 100k vào uống cốc cafe mà trải nghiệm không thoải mái.

duongtver

Xe tăng
Kinh khủng thật, gia chủ ấm no cả đời, chỉ ăn và du lịch cũng ko hết tiền. Chỉ bán cà phê mà giá thuê vậy em ko hiểu bán kiểu gì để có lãi. Ngoài tiền thuê còn đủ thứ tiền từ thuế, nhân viên v.v....

tamtu34

Xe tải
Kinh khủng thật, gia chủ ấm no cả đời, chỉ ăn và du lịch cũng ko hết tiền. Chỉ bán cà phê mà giá thuê vậy em ko hiểu bán kiểu gì để có lãi. Ngoài tiền thuê còn đủ thứ tiền từ thuế, nhân viên v.v....
Chắc bđs đang sốt nên chủ nhà càng kiêu.

Politeboy

Xe tăng
Vì xuất phát SB là quán cà phê bình dân giá rẻ bên Mỹ, giống như KFC chuyên bán cho công nhân và dân nghèo ý.
Sang đến VN giữ nguyên giá bán bên Mỹ, tự nhiên sánh ngang giá bán phân phúc cao cấp.
Đúng ra phải tăng dịch vụ và chất lượng hoặc giảm giá bán cho tương xứng với chất lượng bình dân đó, thì lại đổ tiền thuê mặt bằng để phông bạt.
Mình vài lần uống starbuck, ở mấy nơi như aeon long biên, royal nguyễn trãi, chất lượng cafe thì cũng chỉ arabica capuchino pha máy, bình thường, nhưng dịch vụ thấy chán.

Wifi 15 phút tắt ngóm phải đăng nhập lại, chắc muốn đuổi khách nào muốn ngồi lâu lướt web =(( , giấy ăn tiết kiệm phải xin ở quầy chứ không để tự do như các quán khác, nên dùng thêm giấy ngại ơi là ngại, cứ phải xin thêm. Cốc giấy kém sang trọng, chỗ ngồi ít và san sát nhau kém riêng tư. Trả tiền xong, phải khai tên là gì rồi ra ngồi chờ, em bán hàng ghi tên mình vào cái cốc giấy, một lúc sau em bán hàng gọi to tên mình ra lấy đồ, khá là nông dân :((

Bỏ 100k vào uống cốc cafe mà trải nghiệm không thoải mái.

td lines

Xe điện
Cụ nào ở nước ngoài đủ lâu để ý thấy nhiều thương hiêu bình dân nhưng thuê mặt bằng chỗ đất vàng , sau 1-2 năm nó dọn đi rồi thương hiệu vào thay thế . Chủ yếu để quảng bá thương hiệu thay vì thuê quảng cáo thì tự kinh doanh luôn , khi mở chi nhánh mới chỗ rẻ hơn nhưng giá bán vẫn giữ nguyên

haduongle

Xe hơi
Vì xuất phát SB là quán cà phê bình dân giá rẻ bên Mỹ, giống như KFC chuyên bán cho công nhân và dân nghèo ý.
Sang đến VN giữ nguyên giá bán bên Mỹ, tự nhiên sánh ngang giá bán phân phúc cao cấp.
Đúng ra phải tăng dịch vụ và chất lượng hoặc giảm giá bán cho tương xứng với chất lượng bình dân đó, thì lại đổ tiền thuê mặt bằng để phông bạt.
Nói vậy ko thỏa đáng lắm ạ, vì nhu cầu của từng đối tượng khách hàng khác nhau.
Ở Mỹ ng ta đi oto, đi tàu và ng ta cần mua cf uống buổi sáng trên đường đi làm, cần nhanh, gọn, tiện, 1 cái kios ở trạm tàu cũng làm được việc này rồi. Thì các chuỗi cà phê, bao gồm SB, sinh ra để phục vụ cái nhu cầu đó, bất kể tầng lớp nào. Cũng như đổ xăng ấy, nghèo cũng vào cây xăng đổ mà giàu cũng vào, vì chỉ có chỗ đấy nó bán xăng.

Còn ở VN thì ng ta ề à hơn, ra cf ngồi chán chê, tiếp khách. Thì cái chuỗi cà phê nó cũng cần bàn ghế sang xịn mịn hơn, diện tích quán rộng, vị trí thuận lợi đắc địa hơn v.v.

Cho dù là ở Mỹ hay VN hay bất cứ cái xó xỉnh nào, SB cũng đắt hơn đối thủ cạnh tranh của nó. Vì nó luôn định vị nó cao hơn.

Thành Thị 1

Xe điện
Starbuck kiểu hẹn hò đưa gái vào đó cho nó sang, cho cảm giác nâng tầm em ý lên ý bảo là a trân trọng e, phải tầm cỡ này mới hợp vs e... Chứ e uống thấy ko đc ngon lắm mà view chả đẹp.

Đối với e quán coffee có view hàng top ở hn là highland hàm cá mập và highland du thuyền trúc bạch. Riêng a nào mà đang tán tỉnh chị nào cứ theo combo của e: phở cuốn ngũ xã, highland du thuyền ngay đó có đạp vịt, rủ chị ý đạp ra giữa hồ rồi nói : yêu anh thì e ngồi yên tận hưởng cảnh đẹp, ko yêu a đạp e xuống hồ. 100% các chị ý đổ cái rụp.

Mày đíu iu ông đạp xuống hồ thì bố con nào dám nói ko??

haduongle

Xe hơi
Ở nước ngoài thì nó có chiến lược là gần quanh các ga metro đều sẽ nhìn thấy 1 quán SB, để dân công sở trên đường đi làm đều có thể làm 1 cốc (take away là chính).

Sang 1 nước mà giao thông công cộng kém như VN thì đủ hiểu nó sẽ tự giải tán hoặc cần có 1 chiến lược mới hoàn toàn.
Phân khúc sắp đóng cửa ạ!
Đốt tiền thuê mặt bằng quá đắt rồi bán đắt hơn hẳn đối thủ mà chất lượng hàng hoá và dịch vụ kém hơn hẳn thì chỉ tồn tại thời gian ngắn. Hết lượt khách tò mò vào 1 lần cho biết là tháo biển thôi.
Các cụ mong hay nghĩ nó chết thì sẽ phải thất vọng thôi. Năm ngoái nó mới kỷ niệm mốc 100 cửa hàng tại VN. Những thằng nước ngoài vào VN cùng thời với nó, hoặc là đã cút xéo, hoặc là đang giãy chết.
Đóng cái cửa hàng premium này thì nó cũng đang mở 1 chỗ khác thôi, vì vốn dĩ cũng đâu phải để kinh doanh lấy doanh số gì ở cái cửa hàng này. Nó cũng ở đây tới 7 năm, cũng hết khấu hao ts đến nơi rồi.

Có thể SB ko thành công ở VN như kỳ vọng, nhưng cũng ko phải sắp cút đâu ạ.

Haiau69

Xe buýt
Mấy cụ cứ chê chứ Starbuck ở gần chỗ nhà cháu làm việc lúc nào cũng gần kín khách. Thế là thành công chứ còn gì. Nhà cháu không uống cà phê quen vì hay bị say. Sáng nào trời mưa nhà cháu vào đó làm cái bánh sừng bò và cốc trà chống đói thấy chỗ ngồi rất ổn, nhạc hay, cảm giác dễ chịu.

haduongle

Xe hơi
Mấy cụ cứ chê chứ Starbuck ở gần chỗ nhà cháu làm việc lúc nào cũng gần kín khách. Thế là thành công chứ còn gì. Nhà cháu không uống cà phê quen vì hay bị say. Sáng nào trời mưa nhà cháu vào đó làm cái bánh sừng bò và cốc trà chống đói thấy chỗ ngồi rất ổn, nhạc hay, cảm giác dễ chịu.
Nó là brand premium, nó bán cái trải nghiệm, cái life style hơn là chỉ đơn thuần cái món hàng ạ. Nó bán 1 cái tumbler có khi đến cả triệu bạc, chỉ để cho các em gái hằng sáng xách đến order rồi mang vào văn phòng, rồi up ảnh lên MXH thể hiện sang chảnh cool ngầu, mua SB nó giống như đeo cái túi hàng hiệu. Chứ các cụ có thấy em nào khoe sáng mới tạt vào quán cóc mua cf 10k ko :))

Patriots

Xe lăn
Thằng starbucks này nó là hàng bình dân, ở nước ngoài dân họ mua take away trên đường đi làm, 1 ly cà phê nó tầm 5-7 đô mỹ. Sang VN thì nhiều người thổi lên thành thương hiệu sang chảnh vì giá bán so với mặt bằng chung ở VN là cao. Những người chấp nhận 1 ly cà phê giá 100k tự phục vụ cũng nhiều đấy cụ. Còn cụ thích uống cafe có người phục vụ tận răng thì cũng có nhiều quán cà phê truyền thống đấy.
Mãi mới thấy cụ này đọc đúng vấn đề, SB chỉ ở phân khúc bình dân khá, hình tượng dễ thấy nhất là dân vp cầm một cốc giấy và tờ Financial times trên tay đi vội vã. Về chất lượng cafe thì bình thường nếu không nói là tệ, nhưng giờ lớp trẻ nó thích. Cafe nhạt nên uống tối không mất ngủ

Diep1979

Xe container
Họ có nguyên tắc làm ăn của họ, sao lại là tham cụ nhỉ?
Cụ có nhà cho thuê mà khách lâu năm thuê gắn bó không?

Cháu nói thật, khách thuê lâu năm thì chủ nhà cũng đừng cố ép tăng giá làm gì.
50 triệu nó quá bé so với 700 triệu, và 50 triệu cố ép mà nó hủy hđ thì mất bao tháng, bao năm mới tìm được người thuê giá đó?

Vậy, 50 triệu chia cho số tháng đi tìm khách thuê nó có bõ hay không?

Vẫn biêt không dậy người giầu tiêu tiền, nhưng người giầu họ sẽ bóp, nhả đúng lúc cụ ạ

Go on

Xe điện
Nhân viên partime chỗ em. 25k/h còn thấy chụp ảnh ở starbuck ầm ầm mà. Tháng nào chả có mấy ảnh 😀

DurexXL

Xe lăn
Đố cụ mợ tìm thấy còm nào của e ko có ảnh đới ? E là chủ tịch hội ko ảnh đừng đú ko ảnh cờ hó nó tin mà. Ảnh e đưa ngay đó thây, cơ mà ko đưa ảnh đứa đối diện lên đc, mụ xề nhà e mà biết nó xẻo tờ rym. 🤣🤣 cụ/mợ nghĩ e ngồi đó 1 mình uống 2 cốc nước ah ?
Starbuck kiểu hẹn hò đưa gái vào đó cho nó sang, cho cảm giác nâng tầm em ý lên ý bảo là a trân trọng e, phải tầm cỡ này mới hợp vs e... Chứ e uống thấy ko đc ngon lắm mà view chả đẹp.

Đối với e quán coffee có view hàng top ở hn là highland hàm cá mập và highland du thuyền trúc bạch. Riêng a nào mà đang tán tỉnh chị nào cứ theo combo của e: phở cuốn ngũ xã, highland du thuyền ngay đó có đạp vịt, rủ chị ý đạp ra giữa hồ rồi nói : yêu anh thì e ngồi yên tận hưởng cảnh đẹp, ko yêu a đạp e xuống hồ. 100% các chị ý đổ cái rụp.

Ngộ nhỡ cụ ngồi với 1 cụ nữa theo đúng công thức trên thì sao?

Có ảnh mới tin

Khụ

tunglam2806

Xe tăng
Nó là brand premium, nó bán cái trải nghiệm, cái life style hơn là chỉ đơn thuần cái món hàng ạ. Nó bán 1 cái tumbler có khi đến cả triệu bạc, chỉ để cho các em gái hằng sáng xách đến order rồi mang vào văn phòng, rồi up ảnh lên MXH thể hiện sang chảnh cool ngầu, mua SB nó giống như đeo cái túi hàng hiệu. Chứ các cụ có thấy em nào khoe sáng mới tạt vào quán cóc mua cf 10k ko :))
Em không hiểu trải nghiệm hay sang chảnh gì cái quán cafe sb này vậy? Cụ nào biết khai sáng giúp em. Với em thì nó cũng chỉ là 1 chuỗi cafe như bao quán khác. Thậm chí với em dịch vụ của nó còn không hài lòng. Còn sang chảnh ư! 100k cốc cafe có khó tới mức không mua nổi không ạ?

Yaris_2009

Xe tăng
Ngộ nhỡ cụ ngồi với 1 cụ nữa theo đúng công thức trên thì sao?

Có ảnh mới tin

Khụ
Đưa ảnh lên đây cụ lấy tống tiền em bảo đem cho vợ em xem để vk e đốt nhà à e chả dại.

2 cốc nước e uống coffee, 1 cốc đối diện là sinh tố, 2 ông đực rựa ngồi với nhau thì trà đá thuôc lào cho nhanh kéo nhau vào coffee làm gì cho nó màu mè, mà ông kia uống sinh tố thì khả năng lớn là buê đuê, cụ phải logic 1 tí chứ nhỉ, chỉ có phụ nữ mới thèm sinh tố thoai, đi coffee với chị em mà người ta gọi Sinh tố là mình biết người ta muốn gì rùi đó >:) :o)

DurexXL

Xe lăn
Đưa ảnh lên đây cụ lấy tống tiền em bảo đem cho vợ em xem để vk e đốt nhà à e chả dại.

2 cốc nước e uống coffee, 1 cốc đối diện là sinh tố, 2 ông đực rựa ngồi với nhau thì trà đá thuôc lào cho nhanh kéo nhau vào coffee làm gì cho nó màu mè, mà ông kia uống sinh tố thì khả năng lớn là buê đuê, cụ phải logic 1 tí chứ nhỉ, chỉ có phụ nữ mới thèm sinh tố thoai, đi coffee với chị em mà người ta gọi Sinh tố là mình biết người ta muốn gì rùi đó >:) :o)
Thì em đang logic mà
Hai cụ cùng đạp vịt thì khó mà bắn thuốc lá với nhao lám

Khụ

QAZ

Xe container
Nếu thế thì ko nên tham 50 triệu bọ cụ ạ
Nguồn thu ổn định nó vẫn hơn, giầu càng tham kiếm

Bạn đã bao giờ sở hữu bđs trăm tỷ chưa ?
Bạn có mặt bằng cho thuê >trăm triệu/ tháng không ?

Nếu chưa hoặc không có những cái bên trên, thì khó có thể dạy địa chủ cách kiếm tiền.

Có 1 tỷ lý do để chủ nhà ko kéo dài hợp đồng, một lý do quan trọng là người ta đang có ý định bán. Căn nhà đó hiện trị giá ~300 tỷ, nếu cho thuê tiếp thì rất khó bán, phải đền bù hợp đồng khá nhiều (theo kinh nghiệm của tôi thì đền bù tầm 10 tỷ là bình thường).

Một lý do khác, là bên thuê muốn rút nhưng nói lý do tăng giá cho đỡ ngượng, vì thông thường hợp đồng cho thuê ký lại đều có điều khoản tăng 5-10%.

Giá thuê bđs loại này nó ẩn chứa nhiều điều kỳ bí, chứ ko như các bạn đi thuê phòng trọ 3 triệu. Thậm chí có những mặt bằng, chủ nhà chỉ nhận 1/2 số tiền hợp đồng, hoặc có những căn nhà chủ là con đẻ, khách thuê là bố đẻ.