[Funland] Starbuck kiếm nổi 1000$/ngày để trả tiền thuê nhà ở HN?

haduongle

Xe hơi
Em không hiểu trải nghiệm hay sang chảnh gì cái quán cafe sb này vậy? Cụ nào biết khai sáng giúp em. Với em thì nó cũng chỉ là 1 chuỗi cafe như bao quán khác. Thậm chí với em dịch vụ của nó còn không hài lòng. Còn sang chảnh ư! 100k cốc cafe có khó tới mức không mua nổi không ạ?
Cụ già rồi, nó ko target vào tầng lớp của cụ đâu.
Mà cũng ko phải chỉ ở VN SB mới định vị là sang chảnh, đại đa số các nước á đông cũng vậy.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Cụ có nhà cho thuê mà khách lâu năm thuê gắn bó không?

Cháu nói thật, khách thuê lâu năm thì chủ nhà cũng đừng cố ép tăng giá làm gì.
50 triệu nó quá bé so với 700 triệu, và 50 triệu cố ép mà nó hủy hđ thì mất bao tháng, bao năm mới tìm được người thuê giá đó?

Vậy, 50 triệu chia cho số tháng đi tìm khách thuê nó có bõ hay không?

Vẫn biêt không dậy người giầu tiêu tiền, nhưng người giầu họ sẽ bóp, nhả đúng lúc cụ ạ
Lạm phát 5-7%/năm, tiền mất giá liên tục. 700tr năm nay so với 700tr năm trước nó khác hoàn toàn. Thông thường những hợp đồng cho thuê đến hạn ký lại là chủ nhà họ tăng giá mới chứ ít khi để giá cũ.50tr trên 700tr nó chỉ là 7% tương đối ít. Đấy là tư duy kinh doanh hết sức thông thường.

Diep1979

Xe container
Bạn đã bao giờ sở hữu bđs trăm tỷ chưa ?
Bạn có mặt bằng cho thuê >trăm triệu/ tháng không ?

Nếu chưa hoặc không có những cái bên trên, thì khó có thể dạy địa chủ cách kiếm tiền.

Có 1 tỷ lý do để chủ nhà ko kéo dài hợp đồng, một lý do quan trọng là người ta đang có ý định bán. Căn nhà đó hiện trị giá ~300 tỷ, nếu cho thuê tiếp thì rất khó bán, phải đền bù hợp đồng khá nhiều (theo kinh nghiệm của tôi thì đền bù tầm 10 tỷ là bình thường).

Một lý do khác, là bên thuê muốn rút nhưng nói lý do tăng giá cho đỡ ngượng, vì thông thường hợp đồng cho thuê ký lại đều có điều khoản tăng 5-10%.

Giá thuê bđs loại này nó ẩn chứa nhiều điều kỳ bí, chứ ko như các bạn đi thuê phòng trọ 3 triệu. Thậm chí có những mặt bằng, chủ nhà chỉ nhận 1/2 số tiền hợp đồng, hoặc có những căn nhà chủ là con đẻ, khách thuê là bố đẻ.
Cháu đang nói vấn đề 50 triệu thì cũng ko cần căng đến mức đó để già néo đứt dây.
Chuyện người giầu thì khó dậy họ được, nhưng với con số 50 để mất đi một khách thuê trung thành thì thật không đáng.

Cháu có cái nhà cho khách thuê 8 năm nay, gia đình họ gắn bó đến nỗi 4 năm cháu chả buồn tăng giá nữa.

Giờ tìm người thuê cũng khó

Diep1979

Xe container
Lạm phát 5-7%/năm, tiền mất giá liên tục. 700tr năm nay so với 700tr năm trước nó khác hoàn toàn. Thông thường những hợp đồng cho thuê đến hạn ký lại là chủ nhà họ tăng giá mới chứ ít khi để giá cũ.50tr trên 700tr nó chỉ là 7% tương đối ít. Đấy là tư duy kinh doanh hết sức thông thường.
Thì cháu cũng đang nói sau covid, lạm phát... Lượng khách thuê giá cao cũng ít so với trước kia.

Nếu để đàm phán, cháu sẽ chọn đàm phán khi kinh tế đã ổn định.

QAZ

Xe container
Cháu đang nói vấn đề 50 triệu thì cũng ko cần căng đến mức đó để già néo đứt dây.
Chuyện người giầu thì khó dậy họ được, nhưng với con số 50 để mất đi một khách thuê trung thành thì thật không đáng.

Cháu có cái nhà cho khách thuê 8 năm nay, gia đình họ gắn bó đến nỗi 4 năm cháu chả buồn tăng giá nữa.

Thế bạn vẫn tưởng là chỉ vì 50tr à ?

phuongmit

Xe cút kít

E bỏ còm trc mới reply còm này của cụ. Việc tăng giá mình đọc dc nó là vô vàn lý do dẫn đến cụ ạ. Và người ngoài luôn có xu hướng là tại sao bỏ 50 để lỡ 700, nhưng trong cuộc họ thấm gấp nhiều lần và có lý do để quyết định, chứ k đơn giản là tham bát bỏ mâm như mình nhìn thấy. Và cuối cùng là mức độ hiệu quả đầu tư chứ k ai xét quá trình đâu cụ ơi

cadan

Xe container
Giá thuê 9 tỷ/năm tính ra mỗi ngày phải trả 25 triệu, liệu có bán đc tối thiểu 250 cốc (100k/cốc).

Cafe starbuck cũng chỉ là mấy hạt arabica xay máy, bán 100k là đắt, các quán khác chỉ 40-50k.

Wifi tậm tịt, 15 phút phải đăng nhập lại, chắc không khuyến khích khách ngồi lâu. Cốc giấy kém sang, nói chung chất lượng đồ uống không hơn mà dịch vụ kém xa các quán khác giá bằng một nửa.

Hôm qua em đọc tin này em cũng thấy choáng và gia chủ có căn cho thuê thế này thì cuộc đời quá ổn. Nhưng khách hàng vào quán này chắc phải kiểu sang chảnh, đi tiếp khách, ... chứ bình thường thì chắc vào một lần cho biết thôi!
haizzz
Em từng vào đúng quán này vì ăn nhà hàng Âu gần đó, lại tiện ra phố sách
đồ uống chán (ngoài cafe phổ thông thì toàn nước xay, ko có nuóc ép hay nuoc pha hoa quả)
Nội thất ghế gỗ sồi tầm thường
Decor minimalism nhạt nhoà
Ko hiểu lý do bán đuọc hàng của STb thế nào mà thành một nơi sang chảnh.
Giá bán thượng lên thì thành thượng lưu?

Diep1979

Xe container
E bỏ còm trc mới reply còm này của cụ. Việc tăng giá mình đọc dc nó là vô vàn lý do dẫn đến cụ ạ. Và người ngoài luôn có xu hướng là tại sao bỏ 50 để lỡ 700, nhưng trong cuộc họ thấm gấp nhiều lần và có lý do để quyết định, chứ k đơn giản là tham bát bỏ mâm như mình nhìn thấy. Và cuối cùng là mức độ hiệu quả đầu tư chứ k ai xét quá trình đâu cụ ơi
Vâng,
Đúng là tùy người mà họ tính toán. Mình không phải là họ nên khó nói họ đúng hay sai trong việc tăng 50 triệu.

Nhưng, cháu vài xì gòn thấy các khu phố lớn mặt bằng trả lại nhiều.

Vậy cháu và cụ Phương hóng xem tay to nào vào ôm giá thuê 750 nhỉ ^^

bau67

Xe container
Starbuck là thức uống bình dân.
Starbuck có nhiều loại thức uống không chỉ cà phê.
Starbuck có loại cốc theo bộ sưu tập, cốc nhựa cứng, to giá quanh 30 đồng khoảng 600.000vnd/ cốc.

Diep1979

Xe container
Thế bạn vẫn tưởng là chỉ vì 50tr à ?
Cháu vẫn đang nghĩ thế thật

Nếu vì ký do khác thì họ đã không đăng cho thuê 750 triệu.

Hay ông sờ ta bấc mượn sóng đánh chìm thuyền?

thanhphuong06

Xe tải

Với mức giá đang rao 600 tỏi, thì chủ thèm vào quan tâm 700 hay 800tr.

Khác gì cụ có cái chung cư 5 tỷ cho thuê 5tr hay 5tr5/tháng.

Đơn giản là đang cần bán nên nâng giá thuê 1 là để đuổi khách thuê, 2 là để tự tin bán. Vậy thôi :)

phuongmit

Xe cút kít
Vâng,
Đúng là tùy người mà họ tính toán. Mình không phải là họ nên khó nói họ đúng hay sai trong việc tăng 50 triệu.

Nhưng, cháu vài xì gòn thấy các khu phố lớn mặt bằng trả lại nhiều.

Vậy cháu và cụ Phương hóng xem tay to nào vào ôm giá thuê 750 nhỉ ^^
E k tò mò ai thuê giá 750, vì k thể xác minh dc. Và những thứ sau đó nó tính toán của chủ nhà thôi. Còn người có tài sản, e tin là họ tính nhanh và chuẩn hơn cụ e mình nhiều

Diep1979

Xe container
Với mức giá đang rao 600 tỏi, thì chủ thèm vào quan tâm 700 hay 800tr.

Khác gì cụ có cái chung cư 5 tỷ cho thuê 5tr hay 5tr5/tháng.

Đơn giản là đang cần bán nên nâng giá thuê 1 là để đuổi khách thuê, 2 là để tự tin bán. Vậy thôi :)
Cũng có khả năng sờ ta bấc mượn sóng lật thuyền. Nhân cơ hội để rút

Chuyện người giầu đúng là không thể biết họ tính toán gì. Thương trường luôn có sự tính toán của những cái đầu lắm sỏi

thanhphuong06

Xe tải
Cũng có khả năng sờ ta bấc mượn sóng lật thuyền. Nhân cơ hội để rút

Chuyện người giầu đúng là không thể biết họ tính toán gì. Thương trường luôn có sự tính toán của những cái đầu lắm sỏi
Không có đâu!
Nâng giá là do chủ nhà đưa ra! Chứ có phải do Starbuck đâu mà đổ cho nó? :))
Cuộc chơi lúc nào cũng chủ nhà nắm đằng cán hết.

haduongle

Xe hơi

Cụ nào ở HCM thì sẽ biết câu chuyện cái mặt bằng ở ngã 6 Phù Đổng. Mb 126m2 mà giá thuê lúc nào cũng 25-30k 1 tháng. Các thể loại kinh doanh chuỗi, từ chuỗi cafe, chuỗi thời trangv.v. thay nhau vào. Cứ 6 tháng 1 năm lại đổi khách thuê 1 lần, mỗi lần 1 brand bỏ lại mb đấy lúc nào cũng đưa lý do là giá cả. Thực sự vì sao thì chỉ có người trong cuộc mới biết. Nhưng cũng chưa bh thấy cái mb đấy bỏ trống quá 1 tháng cả

Diep1979

Xe container
Không có đâu!
Nâng giá là do chủ nhà đưa ra! Chứ có phải do Starbuck đâu mà đổ cho nó? :))
Cuộc chơi lúc nào cũng chủ nhà nắm đằng cán hết.
Cháu lại thấy nó rao cho thuê 750 triệu.
Chờ xem tay to nào vào thuê nhà đó vậy.
Hay họ bán nhỉ?

thanhphuong06

Xe tải
Cháu lại thấy nó rao cho thuê 750 triệu.
Chờ xem tay to nào vào thuê nhà đó vậy.
Hay họ bán nhỉ?
Thì Mục đích là bán mà cụ. Đăng bán rồi.
Nâng giá vừa đuổi khách, vừa có tiếng nhà tôi thuê được giá, 600 tỷ là quá hời :))

phuongmit

Xe cút kít
Cụ nào ở HCM thì sẽ biết câu chuyện cái mặt bằng ở ngã 6 Phù Đổng. Mb 126m2 mà giá thuê lúc nào cũng 25-30k 1 tháng. Các thể loại kinh doanh chuỗi, từ chuỗi cafe, chuỗi thời trangv.v. thay nhau vào. Cứ 6 tháng 1 năm lại đổi khách thuê 1 lần, mỗi lần 1 brand bỏ lại mb đấy lúc nào cũng đưa lý do là giá cả. Thực sự vì sao thì chỉ có người trong cuộc mới biết. Nhưng cũng chưa bh thấy cái mb đấy bỏ trống quá 1 tháng cả

Ngoài Hanoi e chưa tìm dc trường hợp tương đương nhưng nếu xét độ phủ mặt bằng thì gần nhà e có phố Nguyễn Văn Lộc chuyên đồ ăn, quán A đang dỡ biển thì quán B chuẩn bị set up luôn. Nhiều quán nó vào ra nhanh đến nỗi k kịp nhớ thằng đã phá sản nó bán món gì

Bemagauvn

Xe điện
Mình vài lần uống starbuck, ở mấy nơi như aeon long biên, royal nguyễn trãi, chất lượng cafe thì cũng chỉ arabica capuchino pha máy, bình thường, nhưng dịch vụ thấy chán.

Wifi 15 phút tắt ngóm phải đăng nhập lại, chắc muốn đuổi khách nào muốn ngồi lâu lướt web =(( , giấy ăn tiết kiệm phải xin ở quầy chứ không để tự do như các quán khác, nên dùng thêm giấy ngại ơi là ngại, cứ phải xin thêm. Cốc giấy kém sang trọng, chỗ ngồi ít và san sát nhau kém riêng tư. Trả tiền xong, phải khai tên là gì rồi ra ngồi chờ, em bán hàng ghi tên mình vào cái cốc giấy, một lúc sau em bán hàng gọi to tên mình ra lấy đồ, khá là nông dân :((

Bỏ 100k vào uống cốc cafe mà trải nghiệm không thoải mái.
Như nhau thôi cụ ơi, mấy cái Name này là nó setup theo chuẩn chứ nó không sáng tạo gì đâu. Cụ sang KFC hay Mc Đô Paris nhếch nhách không kém đâu.
Có cái này khác này, em không quan tâm nó dành cho đối tượng nào nhưng cứ về VN là đều kém ngon đi phải 80%.
Vd ở nước ngoài em nghiện Coca nặng, ngày phải chai lít rưỡi, về mình cái xin lỗi bỏ luôn, uống như c ..
Thế nên bên cạnh khác biệt về văn hoá ẩm thực còn chắc chắn là chất lượng nữa.
Ps : Có cụ bảo nó không sang chảnh chứ đẳng cấp đấy, vào ngồi thì coi như ta là Mĩ, kiểu kiểu thế 😃, mặc dù đồ như là đấm vào mồm còn đắt ( ở VN ).
Thêm nữa tụi KFC hay Mc Đô nó hay ở chỗ này cứ nơi nào phát triển gần như chúng nó mò tới. Bạn em khoan dầu ở Siberi ở cái ville bé tý mấy mống dân nhưng phát triển cũng có ngay một Mc Đô.
Chết em quất nhầm cụ. Xin lỗi cụ. Em định quất cụ tamtu34 a, vì đang nói về Mc Đô, Cũng tiện với SB luôn.

Chỉnh sửa cuối: