[Funland] Sống tại Vinhome Ocean park

xe đạp mini62

Xe buýt
Nhưng cái vụ nhà đất giữ giá tốt hơn chung cư thì cụ ko nói.
Giả định căn nhà cụ bán năm xưa nay tăng gấp 4 thì chung cư cụ mua tăng chỉ gấp 2, và càng về sau càng chênh lệch nhiều hơn do chỉ số tăng khác nhau.
Sẽ thay đổi dần thôi cụ. Nhà đất khu đt quy hoạch đẹp, gần các tiện ích, đg xá hạ tầng đẹp sẽ rất giá trị và rất rất khó mua sau này vì độ quý hiếm.
Nhà ngõ ngách (kể cả oto đi qua nhưng ko dừng đỗ đc) sẽ giảm dần giá trị trong tương lai.
Cứ cái nào văn minh, hiện đại, đẹp đẽ thì sẽ có giá, ng lại cái nào đi ngược lại xu thế thì sẽ phải giảm dần thôi.

anphudong

Xe tăng
Lựa chọn nhà ngõ ngách với C/C thì theo sở thích thói quen, ai thích ở đâu thì mua ở đó thôi. Sau này khá lên thì đổi biệt thự ở cho sướng :D

Micar

Xe tải
Nhưng cái vụ nhà đất giữ giá tốt hơn chung cư thì cụ ko nói.
Giả định căn nhà cụ bán năm xưa nay tăng gấp 4 thì chung cư cụ mua tăng chỉ gấp 2, và càng về sau càng chênh lệch nhiều hơn do chỉ số tăng khác nhau.
Đó là cụ đang xét dữ liệu quá khứ và hiện tại chứ đâu chắc về tương lai.
Nếu giả định do sự gia tăng đột biến của oto và thay đổi quan điểm sống Gen Z là đúng thì dư địa tăng giá của chcc vẫn tiếp tục và nhà ngõ nghách sẽ đi ngang hoặc thậm chí giảm. Khi đó chỉ số tăng giá sẽ tiệm cận. Đó cũng là xu hướng chung của các đô thị hiện đại.
Nghĩ đến cc người ta thường liên tưởng đến sự xuống cấp nhanh chóng sau tg sử dụng, và hệ quả là mất giá nhanh. Đó là quan điểm lỗi thời. Với công nghệ vật liệu hiện đại sử dụng nhiều kính, bê tông và chất lượng xây dựng cc nâng cao, nhà ngõ sẽ nhanh chóng xuống cấp hơn cc. Thực tế giờ ở cc 10 năm vẫn ngon lành, chứ nhà đất ẩm thấp sau 10n là sơn sửa lại tứ tung rồi.
Nên khẳng định nhà đất, cụ thể là nhà ngõ nghách giữ giá tốt hơn chcc chưa chắc đã đúng trong tương lai.

Một căn CC cùng giá với một căn nhà đất thì chắc chắn giá trị sử dụng của căn CC đó sẽ hơn căn nhà rất nhiều. Điều đó cũng phản ánh bằng giá cho thuê giữa căn hộ thường gấp đôi so với căn nhà cùng giá trị.
Nên nếu không quá tính toán đến khả năng sinh lời trong tương lai thì CHCC sẽ là lựa chọn đem lại giá trị sống tốt hơn.
Cách đây 15 năm, em bán căn nhà ngõ oto to chạy qua, lên CC ở mà phải vượt qua rất nhiều hoài nghi của mọi người trong gia đình. Từ anh chị đến vợ đều bảo mình dở hơi :D .
Nhưng sau đó 1 năm, khi hỏi lại thì mn đều thừa nhận đây là một quyết định sáng suốt. Và đến giờ vẫn happy với quyết định đó.
Rất khó để thay đổi ác cảm với CHCC của một người từ bé chỉ ở nhà ngõ, trừ khi cho họ sự trải nghiệm đủ lâu để nhận ra.
Nhưng giới trẻ giờ thì không như thế. Nên GenZ với xu hướng hiện đại, thích ở CHCC với nhiều tiện ích là điều tất yếu.
Và vì thế giá CC lên cũng nằm trong xu hướng này.
Giá nhà đất tăng đều, liên tục suốt nhiều năm. Nhưng CHCC thì chỉ tăng trong thời gian gần đây.
Vì vậy, cccm thấy sốc với nhịp tăng đột ngột của CHCC. Chứ nhìn cả một giai đoạn dài thì thấy giá trị tăng đó không có gì bất thường cả.
Mua nhà của Vin là vừa mua nhà vừa mua chất lượng sống.

Chỉnh sửa cuối:

Whoamidear

Xe tải
Nếu giả định do sự gia tăng đột biến của oto và thay đổi quan điểm sống Gen Z là đúng thì dư địa tăng giá của chcc vẫn tiếp tục và nhà ngõ nghách sẽ đi ngang hoặc thậm chí giảm. Khi đó chỉ số tăng giá sẽ tiệm cận. Đó cũng là xu hướng chung của các đô thị hiện đại.
Nghĩ đến cc người ta thường liên tưởng đến sự xuống cấp nhanh chóng sau tg sử dụng, và hệ quả là mất giá nhanh. Đó là quan điểm lỗi thời. Với công nghệ vật liệu hiện đại sử dụng nhiều kính, bê tông và chất lượng xây dựng cc nâng cao, nhà ngõ sẽ nhanh chóng xuống cấp hơn cc. Thực tế giờ ở cc 10 năm vẫn ngon lành, chứ nhà đất ẩm thấp sau 10n là sơn sửa lại tứ tung rồi.
Nên khẳng định nhà đất, cụ thể là nhà ngõ nghách giữ giá tốt hơn chcc chưa chắc đã đúng trong tương lai.
Cụ ko hiểu bản chất vấn đề và còn thiếu kinh nghiệm lắm.
Nhưng thôi, tôi ko rảnh để mở mang cho cụ, cứ để thế đi, rồi cụ sẽ học từ cuộc sống.

MrChildren

Xe buýt
Nhưng thôi, tôi ko rảnh để mở mang cho cụ, cứ để thế đi, rồi cụ sẽ học từ cuộc sống.
Không biêt cụ này trải nghiệm cuộc đời và kiến thức đến đâu mà giọng điệu trịch thượng thế.
Tranh luận kiểu ông kém lắm nhưng thôi tôi ko có thời gian giải thích cho ông là cái kiểu tranh luận gì vậy?
Tôi thấy cụ Micar phân tích rõ ràng mạch lạc và đầy trải nghiệm hơn cụ.

Khongdanhvong

Xe điện
Nếu là giả định thì chưa biết được. Mỗi nước mỗi khác, VN bây giờ chưa chắc bằng nước khác nào đó 50 năm trước.
Nước ngoài ở cc nhiều vì ở TP cc nhiều hơn nhà đất, do quy hoạch, còn sót lại một số ít nhà đất để ở thì giá trên trời chỉ dành cho giới siêu giàu.

Micar

Xe tải
Vâng cụ. Cụ không rảnh là may mắn cho em rồi :D :D :D

Micar

Xe tải
View attachment 8675328 View attachment 8675329 View attachment 8675330
View attachment 8675331

Mỹ Đình đây, mới vài năm sử dụng thôi nhé, ngáo giá lên tận 7 tỷ, xem chất lượng nhà thế nào mà kêu 10 năm vẫn như mới ??
Em xin phép không bình luận chi tiết về chất lượng IRIS. Nhưng việc cụ cắt ảnh chỗ khác, ghép vào một tin nhắn rao bán khác là em thấy nó thiếu nhất quán và tính logic của vấn đề rồi.
CHCC theo em cơ bản chia làm 3 giai đoạn:
Giai đoạn 1: Nhà tập thể do nhà nước xây dựng từ thời bao cấp (Kim Liên, Trung Tự, Nghĩa Tân,...) chất lượng rất thấp do điều kiện ngày ấy nó chỉ có vậy.
Giai đoạn 2: Phần lớn do HUD hoặc Vinaconex xây dựng như Linh Đàm, Việt Hưng, Mỹ Đình 1, TH-NC... chất lượng khá hơn chút, nhưng vẫn kém và thiết kế xấu.
Giai đoạn 3: Vin; Sun; KeangNam; IPH; Masterise; THM... chất lượng khá tốt và dịch vụ bảo trì rất ổn. Với những cc này thì ở 10 năm chả có vấn đề gì sất.
Hiện nay, chuẩn mới của cc toàn khung bê tông với full kính thì mong nó xuống cấp nhanh cũng khó đấy. Còn so với nhà đất ẩm thấp, tường liền tường thì miễn bàn luôn.

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Cá nhân e nghĩ cụ sai. Chung cư và nhà đất còn tùy thuộc vào người xây. Nhà đất nếu tự xây thì chung cư ko có cửa đú đâu cụ ạ. Còn mua lại của dân đầu tư thì chất lượng bt hoặc kém. Chung cư cũng vậy thôi. Nhưng đa phần chung cư ở 10 năm là xuống cấp rất nhiều, rất ít CDT có tâm, xây chất lượng tốt.
Có những chung cư mùi hố ga, mùi thang rác....cư dân ý kiến nhiều nhưng gặp phải BQL BQT dỏm thì đợi đấy cụ ạ. Còn có nhiều trường hợp thấm nhà vệ sinh từ tầng trên xuống, ẩm mốc tầng dưới. Ô tầng dưới lên XIN ông tầng trên khắc phục, nhưng ông tầng trên ko cho. Kiểu đây nhà tao, tao ko cho đứa nào vào sửa cả, dưới tầng mày tao ko qtam.
Chung cư nó là xu hướng của GenZ, chuẩn. Cái này e thừa nhận, nhưng đến 1 giai đoạn nào đó thôi, khi mà chung cư xuống cấp, BQL ko có tâm thì vào nhìn cái chung cư nó cũng chán đời rồi cụ ạ.
Mua nhà thổ cư là nhà của mình. Còn mua chung cư phải phụ thuộc va theo thằng khác. Note lại là e đang ở chung cư, thích sống ở chung cư nhưng nhận định khách quan của e là vậy. :)

Thuantrung

Xe tăng
Nói gì thì nói đã là dùng chung thì vẫn ko bằng của riêng mình rồi, nhất là ai ưa thich sự riêng tư.

Micar

Xe tải
Cá nhân e nghĩ cụ sai. Chung cư và nhà đất còn tùy thuộc vào người xây. Nhà đất nếu tự xây thì chung cư ko có cửa đú đâu cụ ạ. Còn mua lại của dân đầu tư thì chất lượng bt hoặc kém. Chung cư cũng vậy thôi. Nhưng đa phần chung cư ở 10 năm là xuống cấp rất nhiều, rất ít CDT có tâm, xây chất lượng tốt.
Có những chung cư mùi hố ga, mùi thang rác....cư dân ý kiến nhiều nhưng gặp phải BQL BQT dỏm thì đợi đấy cụ ạ. Còn có nhiều trường hợp thấm nhà vệ sinh từ tầng trên xuống, ẩm mốc tầng dưới. Ô tầng dưới lên XIN ông tầng trên khắc phục, nhưng ông tầng trên ko cho. Kiểu đây nhà tao, tao ko cho đứa nào vào sửa cả, dưới tầng mày tao ko qtam.
Chung cư nó là xu hướng của GenZ, chuẩn. Cái này e thừa nhận, nhưng đến 1 giai đoạn nào đó thôi, khi mà chung cư xuống cấp, BQL ko có tâm thì vào nhìn cái chung cư nó cũng chán đời rồi cụ ạ.
Mua nhà thổ cư là nhà của mình. Còn mua chung cư phải phụ thuộc va theo thằng khác. Note lại là e đang ở chung cư, thích sống ở chung cư nhưng nhận định khách quan của e là vậy. :)
Đúng. Có thể em sai trong một số trường hợp cụ thể. Nhưng xét về tổng thể, kiểu xác suất % thì em quan điểm là vậy.
Thực ra với cùng 1 chất lượng xây dựng, điều kiện, nguyên nhân nhà ngõ nghách xuống cấp nhanh hơn chcc là đương nhiên rồi. Từ độ ẩm, thông gió, tường dính tường giữa 2 loại hình khác nhau rõ mà.
Còn ông nào chọn khu CC kém (loại 1 và 2), rồi chê CHCC thì cũng đâu có sai.
Từ kinh nghiệm chuyển 5 cái nhà của em, em thấy thổ cư phụ thuộc thằng khác nhiều nhất. Vớ phải thằng hàng xóm chày bửa, hoặc nhà bên cạnh nó làm hàng là bán xới ngay.
Tranh luận cái này thì muôn thủa không có hồi kết. Tùy quan điểm thôi:D;)

muabenem123

Xe lăn
Đúng. Có thể em sai trong một số trường hợp cụ thể. Nhưng xét về tổng thể, kiểu xác suất % thì em quan điểm là vậy.
Thực ra với cùng 1 chất lượng xây dựng, điều kiện, nguyên nhân nhà ngõ nghách xuống cấp nhanh hơn chcc là đương nhiên rồi. Từ độ ẩm, thông gió, tường dính tường giữa 2 loại hình khác nhau rõ mà.
Còn ông nào chọn khu CC kém (loại 1 và 2), rồi chê CHCC thì cũng đâu có sai.
Từ kinh nghiệm chuyển 5 cái nhà của em, em thấy thổ cư phụ thuộc thằng khác nhiều nhất. Vớ phải thằng hàng xóm chày bửa, hoặc nhà bên cạnh nó làm hàng là bán xới ngay.
Tranh luận cái này thì muôn thủa không có hồi kết. Tùy quan điểm thôi:D;)
Chung cư Vin mà cụ bảo tiện ích hàng đầu nhưng chất lượng loại 2 cụ nhé. E thấy cụ là 1 trong ít người mà e gặp khen CHẤT LƯỢNG XÂY DỰNG chung cư Vin. Cái này cụ nên tìm hiểu lại. Cùng chất lượng xây dưng, nhà ngõ ngách xuống cấp nhanh hơn chung cư là sai lè cụ nhé. Cụ ví độ ẩm thông gió này nọ thì cụ có nghĩ những căn chung cư view thoáng thì phải hứng toàn bộ mưa nắng ko, xong rồi tường nhanh nứt nẻ. Trong khi nhà ngõ nhiều cái nắng còn ko đến lượt.
Kể cả chung cư cao cấp, dám khẳng định vs cụ 1 câu đa phần là làm dịch vụ và hình ảnh cảnh quan tốt, sạch sẽ, còn chất lượng thì xin lỗi cụ khéo cụ cầm búa tạ đập cái tường trong nhà là nó rụng cmn cả bức luôn ấy chứ. ;)). Cụ chuyển nhà 5 cái nhưng e cũng xem rất nhiều chung cư cao cấp như cụ bảo từ khi nó còn làm thô cụ nhé. Các bố mà làm đàng hoàng chất lượng thì chung cư chưa chắc đã nhiều như bây h đâu :)

Micar

Xe tải
Chung cư Vin mà cụ bảo tiện ích hàng đầu nhưng chất lượng loại 2 cụ nhé. E thấy cụ là 1 trong ít người mà e gặp khen CHẤT LƯỢNG XÂY DỰNG chung cư Vin. Cái này cụ nên tìm hiểu lại. Cùng chất lượng xây dưng, nhà ngõ ngách xuống cấp nhanh hơn chung cư là sai lè cụ nhé. Cụ ví độ ẩm thông gió này nọ thì cụ có nghĩ những căn chung cư view thoáng thì phải hứng toàn bộ mưa nắng ko, xong rồi tường nhanh nứt nẻ. Trong khi nhà ngõ nhiều cái nắng còn ko đến lượt.
Kể cả chung cư cao cấp, dám khẳng định vs cụ 1 câu đa phần là làm dịch vụ và hình ảnh cảnh quan tốt, sạch sẽ, còn chất lượng thì xin lỗi cụ khéo cụ cầm búa tạ đập cái tường trong nhà là nó rụng cmn cả bức luôn ấy chứ. ;)). Cụ chuyển nhà 5 cái nhưng e cũng xem rất nhiều chung cư cao cấp như cụ bảo từ khi nó còn làm thô cụ nhé. Các bố mà làm đàng hoàng chất lượng thì chung cư chưa chắc đã nhiều như bây h đâu :)
Vâng em sai😀

damhieu

Xe tải
Em xin phép không bình luận chi tiết về chất lượng IRIS. Nhưng việc cụ cắt ảnh chỗ khác, ghép vào một tin nhắn rao bán khác là em thấy nó thiếu nhất quán và tính logic của vấn đề rồi.
CHCC theo em cơ bản chia làm 3 giai đoạn:
Giai đoạn 1: Nhà tập thể do nhà nước xây dựng từ thời bao cấp (Kim Liên, Trung Tự, Nghĩa Tân,...) chất lượng rất thấp do điều kiện ngày ấy nó chỉ có vậy.
Giai đoạn 2: Phần lớn do HUD hoặc Vinaconex xây dựng như Linh Đàm, Việt Hưng, Mỹ Đình 1, TH-NC... chất lượng khá hơn chút, nhưng vẫn kém và thiết kế xấu.
Giai đoạn 3: Vin; Sun; KeangNam; IPH; Masterise; THM... chất lượng khá tốt và dịch vụ bảo trì rất ổn. Với những cc này thì ở 10 năm chả có vấn đề gì sất.
Hiện nay, chuẩn mới của cc toàn khung bê tông với full kính thì mong nó xuống cấp nhanh cũng khó đấy. Còn so với nhà đất ẩm thấp, tường liền tường thì miễn bàn luôn.
Nhiều góc nhìn của cụ hay và không bị đi theo lối mòn (không chỉ có bài này!) 👍

Tên cuộc chơi là thay đổi :)

Nếu có thể em đề xuất: mua đất thổ cư, hay nhà LK (vị trí đẹp, vỉa hè, đảm bảo ô tô tránh, ô tô đỗ cửa...) để dành, còn mua CC cao cấp để ở, tận hưởng cuộc sống (5 hoặc 10 năm đổi nhà một lần, tối đa 20 năm) với tầng lớp trung lưu (còn tầm có BT cao cấp em không bàn ở đây!)

Các cụ thấy thế nào :D

Chỉnh sửa cuối:
Em vẫn máu mua ocean park quá mà vào đây các cụ bàn lùi cũng có, bàn tiến cũng có. Nên càng mông lung. Thực ra cứ gom ít tiền thì mua căn chung cư để giữ tiền. Chứ tình hình lạm phát thế này,tiền mặt dễ teo lại lắm.

muabenem123

Xe lăn
Em vẫn máu mua ocean park quá mà vào đây các cụ bàn lùi cũng có, bàn tiến cũng có. Nên càng mông lung. Thực ra cứ gom ít tiền thì mua căn chung cư để giữ tiền. Chứ tình hình lạm phát thế này,tiền mặt dễ teo lại lắm.
OCP cụ thừa tiền mua lâu dài cũng đc mà. Nhưng xác định phải khá dài đấy. Vì bây h cụ mua là giá nó đã tăng khoảng 70-100% trong vòng chưa đến 1 năm. Còn dòng tiền thì thua ls bank toàn tập. Tâm lý nhiều người rất thích mua vì vào KDT nó nhìn cũng đẹp thật, cái này phải thừa nhận :)). Tổng thể cả KDT OCean 1 Gia Lâm, e đánh giá về cảnh quan các thứ, bố trí rất hợp lý và có chủ đề, hơn hẳn Smart. Nhưng có giai đoạn gần đây ngoài giá tăng thì bên OCP cũng đang đc CDT nhét thêm các tòa mới vào xây dựng để bán. Nó trở nên bí bách hơn lúc ban đầu khá nhiều.
Tầm này đầu tư thực sự khó và phải cân nhắc đấy cụ. ;))

muabenem123

Xe lăn
Ghép đâu mà ghép, nhìn ban công là biết, cứ hỏi ai ở đấy xem có đúng là IRIS k ?
chuẩn ảnh trên là của khu chung cư đc gọi là cao cấp IRIS Garden, trước lúc bàn giao cũng có 1 số cụ lên này bóc phốt CDT. IRIS bị 2 phốt: 1 là chất lượng kém, và 2 là đo thiếu diện tích.
Ko bằng thằng Lò rèn bên cạnh :D

Fanta20

Xe tải
Nhiều góc nhìn của cụ hay và không bị đi theo lối mòn (không chỉ có bài này!) 👍

Tên cuộc chơi là thay đổi :)

Nếu có thể em đề xuất: mua đất thổ cư, hay nhà LK (vị trí đẹp, vỉa hè, đảm bảo ô tô tránh, ô tô đỗ cửa...) để dành, còn mua CC cao cấp để ở, tận hưởng cuộc sống (5 hoặc 10 năm đổi nhà một lần, tối đa 20 năm) với tầng lớp trung lưu (còn tầm có BT cao cấp em không bàn ở đây!)

Các cụ thấy thế nào :D
Em thích câu của cụ "tên cuộc chơi là thay đổi". Trước giờ thì mọi thứ vẫn luôn thay đổi, chỉ là chúng ta có nhận ra và thích ứng theo hay không mà thôi. Cá nhân em thì ở thì phải sướng, cái nhà phục vụ mình chứ không phải mình phục vụ nó, em không ở lụp xụp được. Cứ sạch đẹp, rộng rãi, thoáng, tiện nghi thì em ở. Chục năm chuyển đổi 1 lần cũng ok mà, kiếm tiền là để nâng cao đời sống hehe. Đi lại giờ tiện nhiều rồi.

Amigo

Xe buýt
Thế mợ nên mua hàng cđt, có chính sách vay HTLS dài hạn, chẳng phải tự nhiên mà Zurich và Be nó bán được nhanh như thế, vì dòng tiền của nó nhẹ nhàng, phù hợp với KH mua nhà theo kiểu bỏ lợn tích sản. Chứ giờ giá Sapphire đang cao, mua ở thì chả vấn đề nhưng đầu tư thì nên cân nhắc.