[Funland] Sống tại Vinhome Ocean park

search

Xe điện
À, đúng như cụ nói thật, nhưng ý e chỉ là phản biện lại việc ko phải là dân Việt mình lười đi bộ, mà chỉ là thấy ko thuận tiện cho việc đi bộ những lúc đó - khi chỗ để xe xa với nhà ở - thôi.
Hơn nữa, e cho là, ở NN họ đi bộ lấy xe như vậy chỉ đơn giản vì họ ko có lựa chọn khác (cho việc đỗ xe hay đi ra bến metro, bus). Nếu họ mua nhà có chỗ đỗ xe ngay hầm thì chắc họ cũng chẳng yêu cầu cho tôi chỗ đỗ xe xa hơn vì tôi thích đi bộ cả :P
Thực sự là dân Việt mình lười đi bộ, đây là thực tế. Cái đấy ko phải tự nhiên lười, mà vh xe máy ăn sâu rồi, thêm việc thiếu ptcc làm con người lười đi bộ. Đa phần xh ta pt từ chiếc xe máy, dùng nó đi từ vài chục m một nên chưa quen đi bộ. Xe máy quá cơ động để đi quãng ngắn nên việc gì phải đi bộ, đúng thôi mà. Nhưng xu thế ô tô pt sẽ thay đổi hết, sẽ quen với việc đi bộ thôi. Sau rồi ptcc sẽ pt nữa thì càng quen đi bộ. Chỉ cần vỉa hè sạch đẹp, cây cối xanh tươi là sẽ thấy ổn khi đi bộ thôi.

LFC

Xe hơi
Thực sự là dân Việt mình lười đi bộ, đây là thực tế. Cái đấy ko phải tự nhiên lười, mà vh xe máy ăn sâu rồi, thêm việc thiếu ptcc làm con người lười đi bộ. Đa phần xh ta pt từ chiếc xe máy, dùng nó đi từ vài chục m một nên chưa quen đi bộ. Xe máy quá cơ động để đi quãng ngắn nên việc gì phải đi bộ, đúng thôi mà. Nhưng xu thế ô tô pt sẽ thay đổi hết, sẽ quen với việc đi bộ thôi. Sau rồi ptcc sẽ pt nữa thì càng quen đi bộ. Chỉ cần vỉa hè sạch đẹp, cây cối xanh tươi là sẽ thấy ổn khi đi bộ thôi.
Cá nhân e thì bỏ đi xe máy phải trên 5-7 năm rồi. E chỉ đi bộ hoặc ô tô (bus, taxi, tự lái) thôi. E hay đi bus lên Bờ Hồ chơi rồi đi bộ về...

Chỉnh sửa cuối:

search

Xe điện
1, Em vừa search thử vài tòa nhà ở Singapore, tòa nào cũng có hầm, chỗ để xe dưới chân hoặc trên sân thượng. Không thấy như cụ nói.
2, Tại sao họ đi bộ nhiều? Vì họ đi phương tiện công cộng.
3, Cụ đang nói ngược. Urban càng chật, thì càng phải làm bãi gửi xe ở hầm, trên sân thượng. Đã chật còn làm nhà để xe cách đấy cả cây số???

Sing đa phần ng giàu mới sở hữu đc ô tô. Họ hạn chế ô tô, bán đấu giá quyền sở hữu ô tô, do vậy 1 tòa cc số lot rất hữu hạn chứ ko bao h đủ cho toàn bộ dân của các c.hộ. Rất nhiều ng ko cover đc chi phí sử dụng ô tô trong đó có chi phí đỗ xe. Rất nhiều ng họ ko dùng ô tô luôn mà dùng ptcc :)
Mà thôi e ko tranh luận nữa, tùy quan điểm cụ thôi, cụ đòi đc chỗ đỗ ngay chân nhà thì tốt chứ sao đâu :)

LFC

Xe hơi
Sing đa phần ng giàu mới sở hữu đc ô tô. Họ hạn chế ô tô, bán đấu giá quyền sở hữu ô tô, do vậy 1 tòa cc số lot rất hữu hạn chứ ko bao h đủ cho toàn bộ dân của các c.hộ. Rất nhiều ng ko cover đc chi phí sử dụng ô tô trong đó có chi phí đỗ xe. Rất nhiều ng họ ko dùng ô tô luôn mà dùng ptcc :)
Mà thôi e ko tranh luận nữa, tùy quan điểm cụ thôi, cụ đòi đc chỗ đỗ ngay chân nhà thì tốt chứ sao đâu :)
À đúng, e nhớ là ở Sing, tiền mua cái quyền sở hữu ô tô đắt lắm luôn, cách đây chục năm e đã nghe nói có khi lên đến 4-5 chục k $...
Vì lý thuyết của họ là đất ko nở thêm ra được, ko có chỗ để cứ nhồi thêm ô tô vào được...

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cụ ngụy biện bỏ mợ. Bên Sing đi bộ vì họ xài pt công cộng chứ chả liên quan gì chỗ đỗ xe oto. Diện tích Càng chật lại càng phải làm hầm để xe.
Đã làm chung cư ở ngoại ô, đất thừa mứa ra mà còn bắt dân gửi xe xa tít mù, đi bộ rõ xa.
Sao chung cư nội đô có đủ chỗ làm hầm mà ngoại ô lại không? Ngụy biện, tất cả vì vì đỡ tốn chi phí, lợi nhuận cao hơn.

search

Xe điện
Em thấy cụ ngụy biện bỏ mợ. Bên Sing đi bộ vì họ xài pt công cộng chứ chả liên quan gì chỗ đỗ xe oto. Diện tích Càng chật lại càng phải làm hầm để xe.
Đã làm chung cư ở ngoại ô, đất thừa mứa ra mà còn bắt dân gửi xe xa tít mù, đi bộ rõ xa.
Sao chung cư nội đô có đủ chỗ làm hầm mà ngoại ô lại không? Ngụy biện, tất cả vì vì đỡ tốn chi phí, lợi nhuận cao hơn.
Nội đô giá cao hơn mà cũng còn lâu mới đủ, đa phần bon chen mới có chỗ đỗ, càng ngày càng thiếu. Khu đủ thì giá siêu cao :)
Bên Sing mà đi ô tô chi phí thấp, lại đầy đủ chỗ để ko cần phải đi bộ , xịch phát nghếch xe vào thì xin lỗi cụ, đek ai nó đi ptcc :D
Rồi cụ sẽ thấy, mấy cái nhà để xe kiểu Ocp rồi sẽ nhanh đc lấp đầy thôi :)

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
Nội đô giá cao hơn mà cũng còn lâu mới đủ, đa phần bon chen mới có chỗ đỗ, càng ngày càng thiếu. Khu đủ thì giá siêu cao :)
Bên Sing mà đi ô tô chi phí thấp, lại đầy đủ chỗ để ko cần phải đi bộ , xịch phát nghếch xe vào thì xin lỗi cụ, đek ai nó đi ptcc :D
Cụ chưa đi mua nhà chung cư bao giờ à??? Tôi từng ở Home City, Hanoi Centerpoint, có 35-40tr ngang tiền Vin của cụ, gửi xe thoải mái. Cụ đừng bảo Trung Kính không phải nội đô? Mà còn vô vàn các chung cư khác, tầm giá 35-40tr có mà 1 list dài cho cụ lựa.

Chienbinhbaoden

Xe buýt
Em có tg vài năm ở London, nhà cc ở tầm zone 2-3 tầm trên 10T xe loanh quanh chân nhà đc vài chiếc, còn lại đê xa, họ ko có hầm mấy đâu. Ngoài ra đi các nc châu Âu cũng tương đối cụ à. Châu Á như Sing, Tokyo, HK, đa phần ở cc thì đi bộ ra ga tàu hay bus. Lấy đâu ra nhà cc nào cũng có chỗ ô tô để ngay chân nhà. Nước nào cũng thế thôi, ko khu cc cấp trung bình nào làm đc chỗ để xe ô tô cho tất cả bằng cách đào hầm đc. Đặc biệt cc ko nhiều tiền, chi phí cho làm hầm ko cho phép. Cơ bản nước nào cũng thế thôi. Nhà liền kề cũng vậy luôn, đa phần họ ko để xe trong nhà mà để cách nhà 1 đoạn khá xa. Chuyện đi bộ 1 vài trăm m là việc cực kỳ bt ở các khu đô thị, rồi xh sẽ quen thôi. Như cách đây tầm 17 năm, e đi ô tô ở Hn thích đỗ đâu thì đỗ, xx chẳng bh hỏi, mà chỗ thì đầy, ngỗi cafe xe đỗ cửa quán vì ít ô tô. Còn bây h nếu ko có lx thì tìm chỗ đỗ nhiều lúc cực vất, để lung tung cũng chẳng có chỗ luôn, và cũng phải thích nghi thôi kêu ca gì. Khi xh phát triển lên thì việc đi bộ phổ biến lắm cụ ạ.
Hơn 40 củ mà ko làm được ít nhất 2 hầm à cụ? Vậy các chung cư nội đô giá 30 chắc ko có cái nào làm được hầm

HAMATA

Xe tải
Đúng rồi cụ ah, đi làm nội thành thì nếu có xe ô tô thì ok, chứ đi xe máy thì oải, mà mệt mỏi...
Giờ khu em, ecopark, cắt xe bus cư dân khóc ko nổi luôn, hixx.
Ecopark bỏ xe bus à c

Mr Bonsai

[Tịch thu bằng lái]
Em có tg vài năm ở London, nhà cc ở tầm zone 2-3 tầm trên 10T xe loanh quanh chân nhà đc vài chiếc, còn lại đê xa, họ ko có hầm mấy đâu. Ngoài ra đi các nc châu Âu cũng tương đối cụ à. Châu Á như Sing, Tokyo, HK, đa phần ở cc thì đi bộ ra ga tàu hay bus. Lấy đâu ra nhà cc nào cũng có chỗ ô tô để ngay chân nhà. Nước nào cũng thế thôi, ko khu cc cấp trung bình nào làm đc chỗ để xe ô tô cho tất cả bằng cách đào hầm đc. Đặc biệt cc ko nhiều tiền, chi phí cho làm hầm ko cho phép. Cơ bản nước nào cũng thế thôi. Nhà liền kề cũng vậy luôn, đa phần họ ko để xe trong nhà mà để cách nhà 1 đoạn khá xa. Chuyện đi bộ 1 vài trăm m là việc cực kỳ bt ở các khu đô thị, rồi xh sẽ quen thôi. Như cách đây tầm 17 năm, e đi ô tô ở Hn thích đỗ đâu thì đỗ, xx chẳng bh hỏi, mà chỗ thì đầy, ngỗi cafe xe đỗ cửa quán vì ít ô tô. Còn bây h nếu ko có lx thì tìm chỗ đỗ nhiều lúc cực vất, để lung tung cũng chẳng có chỗ luôn, và cũng phải thích nghi thôi kêu ca gì. Khi xh phát triển lên thì việc đi bộ phổ biến lắm cụ ạ.
Thứ nhất châu Âu xd đã lâu, tk cũ nên ko có hầm.
Thứ 2 tk họ thoáng nên đi xa tí cũng có chỗ đỗ. Ở vn xây sin sít thế lấy đâu ra chỗ đỗ dù là đi bộ xa.
Thứ 3 công nghệ xd tiên tiến bg thì xây 3 tầng hầm có gì mà khó, đặc biệt là khu xd mới. Nếu ko có hầm thì giá phải thấp thôi, giá cao như VHOP mà ko có hầm thì một số ng không khoái.
Thứ 4 cụ nào thích đi bộ thì cứ việc, riêng quan điểm của em đỗ cái xe xong đi thang máy vút phát lên nhà là nhất.
Thứ 5 Âu Mỹ bg đâu phải hình mẫu mà họ cứ thế nào ta phải học theo hoặc chỉ được thấp hơn chứ không cao hơn, văn minh hơn họ.

ydhhvn

Xe tải
Ecopark bỏ xe bus à c
Ko bỏ, mà tạm dừng, dừng tới khi nào ko biết... Vừa rồi dừng cả tháng, mãi mới có lại được mấy ngày thì lại dừng. Dân đi bus nhiều, khóc ko được, hihii.
Nên phải có phương tiện cá nhân mới nên ở eco và vin xa xôi ...

search

Xe điện
Thứ 2 tk họ thoáng nên đi xa tí cũng có chỗ đỗ. Ở vn xây sin sít thế lấy đâu ra chỗ đỗ dù là đi bộ xa.
Thứ 3 công nghệ xd tiên tiến bg thì xây 3 tầng hầm có gì mà khó, đặc biệt là khu xd mới. Nếu ko có hầm thì giá phải thấp thôi, giá cao như VHOP mà ko có hầm thì một số ng không khoái.
Thứ 4 cụ nào thích đi bộ thì cứ việc, riêng quan điểm của em đỗ cái xe xong đi thang máy vút phát lên nhà là nhất.
Thứ 5 Âu Mỹ bg đâu phải hình mẫu mà họ cứ thế nào ta phải học theo hoặc chỉ được thấp hơn chứ không cao hơn, văn minh hơn họ.
Cái nào e ko biết, chứ cái 5 thì cũng hơi đầu lâu. Mình h cũng gọi là pt cực nhanh sau 30 năm nhưng nếu để cao hơn và văn minh hơn châu Âu. Chẹp, e cũng thèm lắm :D

sopeace

Xe tải
\/in theo em chỉ có mấy khu nội thành là giá trị: Như Royal, Time, Vincom. Vì:
1. Các khu này nằm ở vị trí khá trung tâm, giao thông thuận tiện
2. Tiện ích khép kín và an ninh tốt. Chỗ để xe cũng thoải mái.
Tiếc là để có miếng đất to xây ở nội thành như Greenbay thì giá lại quá cao mà khó kiếm.
Vin đâu có chỗ nào đỗ xe thoải mái đâu cụ, kể cả ở trong nội thành hay gần trung tâm. Greenbay, Skylake, Metropolit, Park - Park Hill ở Time... đều thiếu chỗ để xe, thậm chí còn thiếu trầm trọng ý chứ

cadan

Xe container
Cụ chưa đi mua nhà chung cư bao giờ à??? Tôi từng ở Home City, Hanoi Centerpoint, có 35-40tr ngang tiền Vin của cụ, gửi xe thoải mái. Cụ đừng bảo Trung Kính không phải nội đô? Mà còn vô vàn các chung cư khác, tầm giá 35-40tr có mà 1 list dài cho cụ lựa.
Hơn 40 củ mà ko làm được ít nhất 2 hầm à cụ? Vậy các chung cư nội đô giá 30 chắc ko có cái nào làm được hầm
cáchBờ Hồtầm 20km mà ko có hầm đỗ xe, lại ở nơi đât rộng như vùng giâp Hung Yen mà thiếu chỗ để xe dưới hầm nhà thì đúng là chán thật ạ

Như cụ nào đã nói, nội đô giá 35-40tr mà còn để được xe dưới nhànữa là

còn nói như cụ search thì hoá ra chủ đầu tư có tâm có tầm cực lớn vì tham gia giáo dục thói quen đỡ-lười-đi-bộ cho ngViet ạ?

đùa thế thôi, đồ rằng ban đầu các Cc này vốn thiet kế cho dân thu nhập thấp theo quảng cáo là Vincity 700tr
ạ:
https://vincitygialam.com.vn/2017/01/mua-can-ho-vincity-gia-lam-chi-voi-700tr.html

https://tapchitaichinh.vn/thi-truong-tai-chinh/sap-co-can-ho-700-trieu-dong-tu-vingroup-115380.html

sau thấy có cơ bán tăng vọt lên thì họ bán, cơ mà phần xd cơ sở vẫn ko thay đổi, để kệ thế cho dân sau này buộc phải “thich nghi”

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi ở châu Âu chung cư hầu hết đều có chỗ để ô tô cho cư dân ngay chân tòa nhà cụ ơi.
Tùy từng tòa nhà cụ ơi .. nhà mới xây mới có thể có, còn các tòa ở trung tâm xây cách đây 50-100 năm thì ko có chỗ để xe gì hết .. đỗ ngoài đường, tiện đâu đỗ đó, có thể phải đi 500m là bình thường.

tung1311 .

Xe container
Đi bộ thể dục hàng ngày vài km một cách chủ động thì là bình thường cụ ạ. Nhưng trời nắng gắt như đợt vừa rồi hay bão bùng, rồi chị em đi giầy cao ngất ngư hay đi chợ về túi to túi bé mà lại phải đi bộ từ khu đỗ xe về đến nhà mình thì quá ư là bất tiện.
E sang Vin smartcity ở Tây Mỗ xem, các khu nhà ko đủ lot đỗ xe dưới hầm, nói có khu đỗ xe riêng - là e thôi luôn.
E đang nói nước ngoài họ cũng đi bộ lấy xe, ko nói đi bộ tập TD. Cụ sang châu Âu, Hàn, Sing, kể cả ở cc ven, ko có chỗ để xe ngay chân nhà đâu, đi bộ 1 vài trăm m là bt, đặc biệt nếu đi pt công cộng bộ hơi xa luôn, làm gì có bus hay metro ngay chân nhà hết :D Nắng mưa dân họ dùng ô bt thôi, chỉ cần vỉa hè sạch sẽ, ko hàng quán bẩn thỉu là đi rất ok. Dân mình sử dụng ô tô nhưng muốn sát sạt nhà như xm. Thế mới thấy đi ô tô dừng lề đường mua đồ ở mình rất phổ biến :) văn hóa đi ô tô nó cũng mất thời gian dần dần :)
1, Em vừa search thử vài tòa nhà ở Singapore, tòa nào cũng có hầm, chỗ để xe dưới chân hoặc trên sân thượng. Không thấy như cụ nói.
2, Tại sao họ đi bộ nhiều? Vì họ đi phương tiện công cộng.
3, Cụ đang nói ngược. Urban càng chật, thì càng phải làm bãi gửi xe ở hầm, trên sân thượng. Đã chật còn làm nhà để xe cách đấy cả cây số???

Tranh luận thừa vãi đái, éo cần quan tâm nước nào ra sao, chỉ cần biết có chỗ đỗ oto trước cửa là sướng hơn nhiều để xe xa, éo cần biết lười hay ko.
Vậy vẫn còn các khu giá hợp lý, đỗ xe thoải mái thì việc gì phải mua giá cao, không có chỗ xe gần.

kvboto

Xe container
Ở đây thì đi làm ở đâu ?

ntvinh1602

Xe buýt
London nhà cụ tưởng first world mà thế thì thua cả thế giới thứ ba. Em ở Malaysia 3 năm chung cư nào cũng có 1-2 tầng chìm và 3 tầng nổi làm parking nhé cụ, 1 nhà 2 slot đậu xe mà lại còn free! Chung cư ở Kuala Lumpur mà không có tầng đậu xe thì chỉ có nhà ở xã hội cho người thu nhập thấp thôi. Hệ thống giao thông công cộng không liên quan gì tới việc có parking hay không, vì gtcc chỉ để phục vụ di chuyển nội đô. Có ô tô thì vẫn đi metro bình thường chứ có sao, nhưng lúc cần đi chõ nào xa chút thì họ xách xe nhà đi. Hoặc lúc nào đi mua gì nhiều như đi costco, ikea thì có xe ô tô để tầng đế mới thấy nó phê :))

cattrang130390

Xe tăng
London nhà cụ tưởng first world mà thế thì thua cả thế giới thứ ba. Em ở Malaysia 3 năm chung cư nào cũng có 1-2 tầng chìm và 3 tầng nổi làm parking nhé cụ, 1 nhà 2 slot đậu xe mà lại còn free! Chung cư ở Kuala Lumpur mà không có tầng đậu xe thì chỉ có nhà ở xã hội cho người thu nhập thấp thôi. Hệ thống giao thông công cộng không liên quan gì tới việc có parking hay không, vì gtcc chỉ để phục vụ di chuyển nội đô. Có ô tô thì vẫn đi metro bình thường chứ có sao, nhưng lúc cần đi chõ nào xa chút thì họ xách xe nhà đi. Hoặc lúc nào đi mua gì nhiều như đi costco, ikea thì có xe ô tô để tầng đế mới thấy nó phê :))
Từ điểm trừ mà các cụ chuyển thành điểm cộng (giúp cư dân vận động nhiều, rồi dùng phương tiện công cộng tốt ..) thì e cũng chịu.
Đã đi xa mà phải ở nhà nhỏ, phòng nhỏ, chỗ để xe không có thì khó chịu thật.

LFC

Xe hơi
Tranh luận thừa vãi đái, éo cần quan tâm nước nào ra sao, chỉ cần biết có chỗ đỗ oto trước cửa là sướng hơn nhiều để xe xa, éo cần biết lười hay ko.
Vậy vẫn còn các khu giá hợp lý, đỗ xe thoải mái thì việc gì phải mua giá cao, không có chỗ xe gần.
Cụ thô lỗ thật ý...