[Funland] Sống tại Vinhome Ocean park

xoai2019

Xe buýt
Mua đất tự xây ngon hơn nhiều. Rẻ hơn, thiết kế thoải mái, chia nhỏ thành mảnh 30 m2, xây 4-5 tầng cũng được, thích thang máy có thang máy. Tại sao cứ đâm đầu vào biệt thự OCP làm gì nhỉ. Bao người can các cụ không được.

Còn đúng ra chỉ cần một chung cư nhỏ, xung quanh có nhiều tiện ích. Con cháu cho ra ở riêng đỡ nhức đầu, đỡ phải lên xuống quét dọn. Thời bán hàng online, quét mã QR thay tiền mặt mà các cụ vẫn mơ tưởng shop house, biệt thự đơn lập và song lập thì thật sự là hoài cổ.
nhà 30m2 mà cũng đi so à.

nvh_hn

Xe container
nhà 30m2 mà cũng đi so à.
Nhiều cụ chỉ đọc 1 còm rồi chém ẩu vãi.

Còn em không có tỷ lệ nhưng chắc ít phải 50-70% dân sống ở phố còn chẳng đủ tỷ lệ 30m2, có ai dám bảo dân phố là công dân hạng 2.

shenlong66

Xe hơi
OCP1,2,3 dân đầu cơ liền kề, biệt thự nhiều, dân ở thực vô cùng ít nên chưa thấy bức xúc vụ đỗ xe. Thực tế em qua thì thấy đa số nhà ở OCP2,3 là liền kề mặt tiền 4 mét ko thể đỗ trước nhà vừa con xe dài tầm 4.5m được, thiết kế 1 tầng chia 2 và cửa chính bé nên ko cũng cho xe vào nhà được khu đỗ xe công cộng ít và xa (chưa biết lúc nào xây). Tóm lại là kiểu gì hàng xóm cũng cãi nhau vụ đỗ xe này thôi! Nhà nào 2 xe ô tô thì ối giời ơi 😄
Theo em thì cụ phải so sánh với nhà cùng tầm tiền, chứ nói như cụ thì nhà trong nội thành đầy nhà mặt tiền 4m nhưng có ai kêu như cụ đâu. Ví dụ căn mặt tiền 4m cụ nói là căn liền kề, diện tích 48m2 5 tầng giá khoảng 5 tỷ tức là 100tr/m2. Với số tiền 100tr/m2 trong nội thành cụ mua chỉ mua được nhà trong ngõ 2 xe máy tránh nhau, ô tô k vào được. Với nhà trong ngõ thì cụ còn quan tâm gì đến con xe dài bao nhiêu hay cửa chính thế nào, chỉ cần chỗ chui ra chui vào là đủ rồi.

shenlong66

Xe hơi
Ocp1 thì em chưa qua xem căn liền kề nào, ocp2 thì tuần trước anh bạn quê ở Hưng Yên có nhờ em đi xem cùng để mua 1 căn lk 65 hay 68m2 để đưa 2 ông bà ở quê lên. Em với ông bạn được mấy bạn MG đưa đi xem gần hết các phân khu, trừ mấy cái bt ở đảo vì em nghĩ chắc đắt.
Có 1 vấn đề rất lớn đó là: hầu hết các căn liền kề của ocp2 đều xây 4-4,5 tầng, từ tầng 2 trở lên 2 phòng ngủ phải chung vệ sinh giống nhà phố thời trước năm 2000. Để lắp được cái thang máy vào các căn nhà đó là bất khả thi, trừ trường hợp chơi kiểu đập bỏ thang bộ, lắp cái thang máy vào đó, thừa bao nhiêu thì làm cái thang xoắn trôn ốc.
Ông bạn em xem xong không chốt được căn nào, tan giấc mơ đưa 2 cụ ở quê lên sống cạnh biển.
Tạt qua Grandworld đang gấp rút hoàn thiện nhằm lôi kéo các thương hiệu về khai trương vào t12 giống ở grandworld phú quốc. Toàn bộ 2 phân khu vernice, K town cũng tình trạng tương tự, 5 tầng không lắp được thang máy. Anh Vượng cố đấm ăn xôi cho hoàn thiện tầng 1 để cho thuê trong 3 năm, từ tầng 2 đến tầng 5 để không, không có nhà vệ sinh. Hơn 800 căn shophouse 50 năm nhưng mới kéo được 30 thương hiệu kiểu bình dân như bún chả, bún mọc, mexui hay gì gì khó nhớ quá.
Sau t12 mà ko nấp đầy các thương hiệu thì vụ này toang.
Em tính dòng tiền với 1 căn mặt mương vernice với giá 15 tỷ thì điểm hoà vốn là ở năm thứ 77, sau 50 vẫn âm=))
- Các căn liền kề ocp2 đa số là xây thô, bên trong bạn thích bố trí 3 4 nhà vệ sinh là tùy sở thích của bạn, nhà diện tích thấp nhất là 48m2 đặt thang máy vô tư nhé bạn, miễn là có tiền.
- Căn 50 năm view mương 15 tỷ, cụ tính 77 năm hòa vốn thì em đánh giá cách tính của cụ bất công quá. Vấn đề là sau 10 năm nữa cụ có mua lại được với giá 15 tỷ ko. Theo e, cụ tính chắc như vậy thì cụ chọn ngân hàng nào lãi suất cao nhất, gửi 15 tỷ vào, gửi liền 20 năm ko rút lãi, trung bình LS 8%/năm, ăn lãi kép, sau 10 năm cụ có 30 tỷ, 20 năm sau cụ có 60 tỷ. 20 năm sau cụ rút tiền ra mua liền 4 căn view mương cho em. Kiếm tiền quá dễ

khanhhuy.hn

Xe máy
Ocp1 thì em chưa qua xem căn liền kề nào, ocp2 thì tuần trước anh bạn quê ở Hưng Yên có nhờ em ...
Muốn nhét vừa thang máy cụ mua căn 90m2 đổ lên , căn 65m2 muốn vừa thì đập bỏ thang bộ , mở rộng ô thang ra làm. Mấy căn liền kề em đi xem , bàn giao thô chả có căn liền kề nào có hố pít thang máy cả , kể cả trong nội đô chứ đừng nói của Vin. Cái nhà 65m2 cụ đòi 2 vệ sinh , 2 ngủ , cầu thang bộ to rộng , có hố pít nữa thì đúng là tiêu chuẩn kép. Đầu tư thêm tiền mà mua căn to thôi cụ.

elegant

Xe tải
- Các căn liền kề ocp2 đa số là xây thô, bên trong bạn thích bố trí 3 4 nhà vệ sinh là tùy sở thích của bạn, nhà diện tích thấp nhất là 48m2 đặt thang máy vô tư nhé bạn, miễn là có tiền.
- Căn 50 năm view mương 15 tỷ, cụ tính 77 năm hòa vốn thì em đánh giá cách tính của cụ bất công quá. Vấn đề là sau 10 năm nữa cụ có mua lại được với giá 15 tỷ ko. Theo e, cụ tính chắc như vậy thì cụ chọn ngân hàng nào lãi suất cao nhất, gửi 15 tỷ vào, gửi liền 20 năm ko rút lãi, trung bình LS 8%/năm, ăn lãi kép, sau 10 năm cụ có 30 tỷ, 20 năm sau cụ có 60 tỷ. 20 năm sau cụ rút tiền ra mua liền 4 căn view mương cho em. Kiếm tiền quá dễ
Vưng nhét nhiều nhà vệ sinh thế thì ngủ trong vệ sinh cũng tiện cụ nhỉ :)) .
Nếu 10 năm nữa theo cụ không mua được 15 tỷ thì có thể mua được 20, hay 22 tỷ. Vẫn theo cụ 10 năm nữa vứt 15 tỷ vào ngân hàng ls bình quân 6.5%/năm thì rút ra được 28 tỷ, mua lại vẫn dư ra 6-8 tỷ.
Còn cho chủ đầu tư thuê lại mỗi năm nó trả cho cụ 4% của 15 tỷ sau khi trừ thuế đi, mỗi năm cụ nhận được khoảng 540tr. 10 năm sau nếu bán được + cả vốn và lãi có thể hơn, có thể kém so với với gửi tiết kiệm.
Đó là tính vo theo cách của cụ đấy.

TungThoc

Xe điện
Muốn nhét vừa thang máy cụ mua căn 90m2 đổ lên , căn 65m2 muốn vừa thì đập bỏ thang bộ , mở rộng ô thang ra làm. Mấy căn liền kề em đi xem , bàn giao thô chả có căn liền kề nào có hố pít thang máy cả , kể cả trong nội đô chứ đừng nói của Vin. Cái nhà 65m2 cụ đòi 2 vệ sinh , 2 ngủ , cầu thang bộ to rộng , có hố pít nữa thì đúng là tiêu chuẩn kép. Đầu tư thêm tiền mà mua căn to thôi cụ.
Em ghét nhất là nhà ống, quá tiết kiệm diện tích công cộng như đường đi và vỉa hè nên mới sinh ra cái nhà ống chết tiệt, mặt tiền bé chiều dài thườn thượt, thiết kế kiểu gì cũng bị xấu và lãng phí diện tích bên trong.
Với em kích thước tiêu chuẩn của nhà liền kề là 8 x 8m, chỉ cần xây 2 tầng 1 tum để thờ cúng còn lại khu sân thượng vẽ vời đủ thứ cây cảnh, rau cỏ, giàn phơi, chỗ chơi... tùy ý gia chủ.

elegant

Xe tải
Nếu đặt vấn đề từ đầu thì giải quyết được cụ ơi, em có cái nhà xây cho thuê diện tích đất 60m2 em xây 56m2/tầng đây.
Screenshot 2023-10-25 104603.jpg

shenlong66

Xe hơi
Vưng nhét nhiều nhà vệ sinh thế thì ngủ trong vệ sinh cũng tiện cụ nhỉ :)) .
Nếu 10 năm nữa theo cụ không mua được 15 tỷ thì có thể mua được 20, hay 22 tỷ. Vẫn theo cụ 10 năm nữa vứt 15 tỷ vào ngân hàng ls bình quân 6.5%/năm thì rút ra được 28 tỷ, mua lại vẫn dư ra 6-8 tỷ.
Còn cho chủ đầu tư thuê lại mỗi năm nó trả cho cụ 4% của 15 tỷ sau khi trừ thuế đi, mỗi năm cụ nhận được khoảng 540tr. 10 năm sau nếu bán được + cả vốn và lãi có thể hơn, có thể kém so với với gửi tiết kiệm.
Đó là tính vo theo cách của cụ đấy.
Em đang trả lời cụ trên kia theo ý của cụ ấy mà. Cụ tham gia vào làm gì cụ ơi

elegant

Xe tải
Em ghét nhất là nhà ống, quá tiết kiệm diện tích công cộng như đường đi và vỉa hè nên mới sinh ra cái nhà ống chết tiệt, mặt tiền bé chiều dài thườn thượt, thiết kế kiểu gì cũng bị xấu và lãng phí diện tích bên trong.
Với em kích thước tiêu chuẩn của nhà liền kề là 8 x 8m, chỉ cần xây 2 tầng 1 tum để thờ cúng còn lại khu sân thượng vẽ vời đủ thứ cây cảnh, rau cỏ, giàn phơi, chỗ chơi... tùy ý gia chủ.
Đấy ra tận Hưng Yên, chia lô từ đầu mà không giải quyết được cái đặc sản của nhà phố phân lô trong nội thành

khanhhuy.hn

Xe máy
Nếu đặt vấn đề từ đầu thì giải quyết được cụ ơi, em có cái nhà xây cho thuê diện tích đất 60m2 em xây 56m2/tầng đây.
Cái cụ gửi mặt tiền 3m8 , sâu hơn 15m2 . Phân chia nó dễ . Căn 65m2 của Vin tính ra xây có 52m2 , mặt tiền 5m , sâu 10m , sao chia giống căn cụ gửi được.

Chưa kể Vin nó để ô tháng vào giữa nhà thành ra khó phân chia hơn ,chỉ có cách là nhét thang máy vào giữa thang bộ , thu hẹp phòng ngủ 2 bên , thu hẹp thang bộ lại 1 chút là hợp lý nhất.

nvh_hn

Xe container
Các cụ trao đổi ok, còn tranh luận vô bổ. Để em gọi anh V chỉ đạo đập hết đi làm lại cho đúng ý dân nhé?

Người ta bảo có mấy tầng bọ nên người ta không cần máy, giờ các cụ cứ đòi nhét máy vào nó không phù hợp là quá đúng, cãi gì:D

elegant

Xe tải
Cái cụ gửi mặt tiền 3m8 , sâu hơn 15m2 . Phân chia nó dễ . Căn 65m2 của Vin tính ra xây có 52m2 , mặt tiền 5m , sâu 10m , sao chia giống căn cụ gửi được.

Chưa kể Vin nó để ô tháng vào giữa nhà thành ra khó phân chia hơn ,chỉ có cách là nhét thang máy vào giữa thang bộ , thu hẹp phòng ngủ 2 bên , thu hẹp thang bộ lại 1 chút là hợp lý nhất.
Đây mặt tiền 5m, diện tích 52m2 đây. Thích chung wc hay riêng đều ok
Screenshot 2023-10-25 125013.jpg

khanhhuy.hn

Xe máy
Đây mặt tiền 5m, diện tích 52m2 đây. Thích chung wc hay riêng đều ok
Mặt bằng này cụ thấy đẹp ấy hả , vừa mở cửa ra mà cầu thang thẳng tuột đã phạm phong thủy rồi. Cầu thang sau lưng phòng khách rất không sang, 2 cái nhà vệ sinh nằng ngang cạnh nhau ở tầng 2,3,4 cũng không thẩm mỹ.

Thứ nữa không ai để 18 bậc cầu thang cả , 17 hoặc 21 , 17 thì bậc cao khó bước thường là 21 , không phải tự nhiên cái ô thang của Vin làm dài dẫn đến không đủ diện tích làm cái WC nằm ngang như cụ vẽ.

Cái thang máy chiều ngang rất hẹp , em không thấy rõ cụ vẽ bao nhiêu nhưng chắc 1m2 , 1m2 làm hố pít dựng tường xây thang lên thì thông thủy lòng hố khoảng 700, như thế là quá bé. chưa kể mất thêm một khoảng hành lang rất phí diện tích. Em không nói là không làm được thang máy , em chỉ nói là cho vào giữa ô thang bộ sẽ ổn hơn nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

elegant

Xe tải
Mặt bằng này cụ thấy đẹp ấy hả , vừa mở cửa ra mà cầu thang thẳng tuột đã phạm phong thủy rồi. Cầu thang sau lưng phòng khách rất không sang, 2 cái nhà vệ sinh nằng ngang cạnh nhau ở tầng 2,3,4 cũng không thẩm mỹ.

Thứ nữa không nữa không ai để 18 bậc cầu thang cả , 17 hoặc 21 , 17 thì bậc cao khó bước thường là 21 , không phải tự nhiên cái ô thang của Vin làm dài dẫn đến không đủ diện tích làm cái WC nằm ngang như cụ vẽ.

Cái thang máy chiều ngang rất hẹp , em không thấy rõ cụ vẽ bao nhiêu nhưng chắc 1m2 , 1m2 làm hố pít dựng tường xây thang lên thì thông thủy lòng hố khoảng 700, như thế là quá bé. chưa kể mất thêm một khoảng hành lang rất phí diện tích. Em không nói là không làm được thang máy , em chỉ nói là cho vào giữa ô thang bộ sẽ ổn hơn nhiều.
Ở trên cụ nói khổ đất 3,8m x15m dễ bố trí hơn 10,5mx5m nên em bảo cu nhân viên nó đi vài đường cơ bản thôi để thấy được có rất nhiều PA để có thể nhét cái thang máy từ đầu vào dự án với diện tích xây dựng 52m2.
Thang máy cu em nó đang để kích thước hố pit là 1,3x1,3m cho loại 250kg đối với cái dạng nhà này.
Nếu để thang máy như cụ nói là ở giữa, thang bộ chạy xunh quanh thì với cái diện tích này tầng 1 sẽ bị cả cái cầu thang nằm chềnh ềnh giữa nhà ngăn đôi căn nhà luôn.
Về phong thủy thì bỏ cái cửa đi và hơi xoay mặt bậc đầu tiên là sẽ ổn (thực tế là Vin nó làm cửa 4 cánh), Sau lưng sofa làm lam gỗ chắn trang trí cũng giải quyết được phần nhìn.
Nhà vệ sinh chính là nơi sang nhất cho 1 căn nhà đấy cụ
Số lượng bậc nó chia theo chiều cao tầng, nếu chia thành 21 bậc cũng không vấn đề gì, chỉ là Fun trên bản vẽ thôi chứ em với cụ có được Vin trả công đâu mà phải đau đầu. Thực tế từ tầng 1 lên tầng 2, Vin nó chia 23 bậc =))
Em không có nhu cầu mua ở OCP2, 3 mà do ông bạn rủ đi nên có vài đánh giá về 1 căn liền kề 62,5m2 xây 4,5 tầng lúc cao điểm phải mua với giá 8-10 tỷ tùy vị trí :)) :)) :))

Chỉnh sửa cuối:

xe đạp mini62

Xe buýt
Mua đất tự xây ngon hơn nhiều. Rẻ hơn, thiết kế thoải mái, chia nhỏ thành mảnh 30 m2, xây 4-5 tầng cũng được, thích thang máy có thang máy. Tại sao cứ đâm đầu vào biệt thự OCP làm gì nhỉ. Bao người can các cụ không được.

Còn đúng ra chỉ cần một chung cư nhỏ, xung quanh có nhiều tiện ích. Con cháu cho ra ở riêng đỡ nhức đầu, đỡ phải lên xuống quét dọn. Thời bán hàng online, quét mã QR thay tiền mặt mà các cụ vẫn mơ tưởng shop house, biệt thự đơn lập và song lập thì thật sự là hoài cổ.
Ở trong khu ĐT khép kín đồng bộ nó khác với ở ngoài. An ninh, riêng tư và hàng xóm văn minh hơn, tuỳ giá từng khu mà nó tuyển chọn cư dân rồi, ở tầm ngang nhau dễ sống hơn và vui hơn.
CĐT nó ko chỉ bán nhà, nó bán không gian sống và những người bỏ tiền ra mua nhà ở những khu khép kín cũng ko chỉ mua mỗi cái nhà, họ mua không gian, hàng xóm và tiện ích cho cs theo style của họ.
Đấy là nói phần Lk, BT để ở, còn shop shouse thì ở ở đâu đông dân và ít cạnh tranh thì ngon. Shop là để KD, mua shop để ở thì giá trị mang lại ko cao.

freakingprime

Xe buýt
Ở trong khu ĐT khép kín đồng bộ nó khác với ở ngoài. An ninh, riêng tư và hàng xóm văn minh hơn, tuỳ giá từng khu mà nó tuyển chọn cư dân rồi, ở tầm ngang nhau dễ sống hơn và vui hơn.
CĐT nó ko chỉ bán nhà, nó bán không gian sống và những người bỏ tiền ra mua nhà ở những khu khép kín cũng ko chỉ mua mỗi cái nhà, họ mua không gian, hàng xóm và tiện ích cho cs theo style của họ.
Đấy là nói phần Lk, BT để ở, còn shop shouse thì ở ở đâu đông dân và ít cạnh tranh thì ngon. Shop là để KD, mua shop để ở thì giá trị mang lại ko cao.
shophouse không đập đi xây lại được nhỉ?

lanhpham

Xe điện
Các cụ bàn về sân chơi, hồ nước, cây cối, cảnh vật, trường học, các tiện ích thể thao, kinh doanh, nhà hàng, cuộc sống ở Ocean Park đi.

Tôi nghĩ sẽ vui hơn là cứ tranh luận biệt đơn lập, song lập, shop house. Nơi nào có nhiều cư dân về ở, nơi đó có sức sống.

Tôi xem group các cụ sống ở Ecopark khá vui vẻ, tích cực mặc dù cũng có nhiều vụ tranh cãi với ban quản lý. Thực ra bên Eco là họ dân chủ. Chứ với Ocean ban quản lý là VinGroup thì cũng khó tranh luận đấy.
Chuẩn cụ Bên Ecopark được cái cư dần Đồng lòng, có vụ gì tập chung kêu là chủ đầu tư tự khắc phục, Được cái cư dân ở đây hiền, mặc dù các tiện ích ko nhiều như Oceanpark , đủ Dùng thích nhất cảnh quan Oceanpark mà Đủ chỗ đỗ oto, và cây xanh nhiều tý là e cũng mua, dù sao Hộ Khẩu Hà Nội vẫn hơn Hy, nhưng xl a V quá tham xây chi chít

xe đạp mini62

Xe buýt
Các cụ bàn về sân chơi, hồ nước, cây cối, cảnh vật, trường học, các tiện ích thể thao, kinh doanh, nhà hàng, cuộc sống ở Ocean Park đi.

Tôi nghĩ sẽ vui hơn là cứ tranh luận biệt đơn lập, song lập, shop house. Nơi nào có nhiều cư dân về ở, nơi đó có sức sống.

Tôi xem group các cụ sống ở Ecopark khá vui vẻ, tích cực mặc dù cũng có nhiều vụ tranh cãi với ban quản lý. Thực ra bên Eco là họ dân chủ. Chứ với Ocean ban quản lý là VinGroup thì cũng khó tranh luận đấy.
Đầu tư bđs dòng tiền, logic muốn tỉ suất LN cao thì giá thuê phải cao hoặc/và giá vốn phải thấp. CC Vin cho thuê theo mình sẽ ko hiệu quả khi giá cho thuê cũng ko cao vs TT và giá vốn bỏ ra cao vs các CC khác cũng khu vực, vị trí.
Còn nếu lấy dòng tiền ngắn, đợi tăng giá TS thì cũng khó khi giá đã neo cao rồi, các tiện ích hạ tầng rõ ràng rồi thì kì vọng ko nhiều.
NC phù hợp cụ nào chỉ kì vọng dài hạn hơn GTK va thích an toàn, nhàn hạ, có dòng tiền đều.

nhatld

Xe tăng
Kinh hoàng thế tôi mua chung cư nội đô cho khoẻ. Yêu bằng trái tim nhưng cũng cần cả lý trí nữa các cụ
Hôm qua, em dẫn cả đại gia đình qua xem. Thú thực là em xem xong thấy cảm giác bình thường ạ. Chưa có điểm nhấn để thuyết phục xuống tiền. Căn 3 ngủ diện tích bé, thiết kế đủ ở nên ko có cảm giác ở sướng. Mua căn 1+1 như Cụ chính lại hay.