[Funland] Sống bên Châu Âu có sướng ko các cụ?

windy1

Xe điện
Em cũng lớn lên ở VN và có làm ở VN 5 năm con còn bé cụ ạ. Em tự thấy mình không ngu lắm nhưng bị lừa ở VN nhiều phết rồi đấy, không cẩn thận sơ sểnh tí là thành con gà cho người ta thịt ngay. Còn ở nn cái gì đắt là đắt thôi, hầu như chưa bị lừa bao giờ. Chắc lối sống em hợp Tây hơn. Cảnh giác hoài mệt đầu lắm.

P.S. cụ chưa bị lừa ở VN thì chắc thuộc dạng đầu óc hơn người. Bác sĩ có trò kê đơn thuốc theo nhãn hàng ăn hoa hồng vặt lông bệnh nhân. Thuốc cùng thành phần 20k nhưng kê nhãn chỉ có nhà thuốc đó có, tính 200k. Đơn bs kê trung bình 1tr, gần như viện nào cũng vậy :) Cụ đã dính bao giờ chưa?

Trò taxi đi vòng ở đâu chẳng có nhỉ, riêng gì em đâu. Lâu em không đi bọn nó nói láo cấm đường chỗ này chỗ kia em biết đâu mà lần.
Bị người lạ lừa, không đau bằng, bị người thân làm thịt mình. Đau hơn nhiều lắm

windy1

Xe điện
Nếu mợ có dự định đi du lịch tự túc tại Séc và Áo, nếu mợ có vướng mắc gì cần em từ vấn thì mợ cứ mở lời, không phải ngại gì đâu ạ. Em rất vui nếu giúp được điều gì đó để chuyến đi của mợ được hoàn hảo hơn.
Em giữ chổ và cám ơn cụ rất nhiều nhé. Sẽ liên lạc thêm với cụ sau.

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện hơn chục năm trước cụ ơi. Theo em biết, 4k EUR bằng cả tháng lương sau thuế của nó rồi. Mà là 4k EUR cho một tiểu phẫu lấy răng khôn, so với giá nhà mình, chục năm trước đứa em em cũng mổ 1 cái hết đâu 2M.
Cụ nghe hóng chuyện bên mẽo đan vào eu à? :D eu mấy năm gần đây bs răng mới thu thêm tiền chứ trước đây miễn phí hoàn toàn ( bảo hiểm trả), chỉ thay răng giả chọn mầu đẹp mí đắt thôi.
Hẹn bs răng công nhận lâu cơ mà khẩn cấp chỉ ới vào viện hoặc cứu thương đến tận nơi đưa vào viện mổ răng khôn chả mất xu nào.
Chê y tế ở eu trả nhiều tiền là sai ngay từ đầu roài, mẽo còn chả bằng được chính sách bh sức khỏe như eu. :D

Loitran

Xe tăng
Em thắc mắc là tại sao lại mặc cả ở Hải quan hả mợ? Phải chỗ này là chỗ soát passport không? Em có bị rắc rối 1 lần là bị bắt đứng chờ khá lâu vì lỗi đánh máy của người cấp thị thực (dù có thư đính kèm đính chính thông tin). Họ xách passport em đi vòng vèo một hồi lâu rồi trả lại, báo hại người nhà đi cùng cứ thấp thỏm. Các lần khác thì vài anh em nấn ná nhưng em thấy mình có đầy đủ giấy tờ nên cứ đứng chờ khi nào hỏi xong thì cho qua. Không bao giờ em kèm tiền trừ tip cho các anh em lấy hành lý
Chỗ scanning gate cụ, chắc mợ ấy tha Cherry hay Bò Mỹ :D
chỗ an ninh ngày xưa thì hỏi xin, bây giờ thì không thấy nữa

starsn

Xe điện
Mợ nhập cảnh bằng hộ chiếu nào? Mà bị hải quan hỏi thăm vậy?
Vì mang tpcn về làm quà, chứ hộ chiếu gì đâu mợ. Em vào bằng hộ chiếu VN nhưng chắc trông mặt dễ bắt nạt. Trông chợ búa tí chúng nó cho qua đấy.

starsn

Xe điện
Em thắc mắc là tại sao lại mặc cả ở Hải quan hả mợ? Phải chỗ này là chỗ soát passport không? Em có bị rắc rối 1 lần là bị bắt đứng chờ khá lâu vì lỗi đánh máy của người cấp thị thực (dù có thư đính kèm đính chính thông tin). Họ xách passport em đi vòng vèo một hồi lâu rồi trả lại, báo hại người nhà đi cùng cứ thấp thỏm. Các lần khác thì vài anh em nấn ná nhưng em thấy mình có đầy đủ giấy tờ nên cứ đứng chờ khi nào hỏi xong thì cho qua. Không bao giờ em kèm tiền trừ tip cho các anh em lấy hành lý
Cụ Loitran trả lời trúng phóc rồi ấy cụ :)

starsn

Xe điện
Bị người lạ lừa, không đau bằng, bị người thân làm thịt mình. Đau hơn nhiều lắm
Chia buồn với mợ :) Gd thì là vđ riêng của mình chả nói, nói chuyện xh chung thôi. Mợ có rắc rối với gd ntn rồi ạ?

A98

Xe container
Cụ nghe hóng chuyện bên mẽo đan vào eu à? :D eu mấy năm gần đây bs răng mới thu thêm tiền chứ trước đây miễn phí hoàn toàn ( bảo hiểm trả), chỉ thay răng giả chọn mầu đẹp mí đắt thôi.
Hẹn bs răng công nhận lâu cơ mà khẩn cấp chỉ ới vào viện hoặc cứu thương đến tận nơi đưa vào viện mổ răng khôn chả mất xu nào.
Chê y tế ở eu trả nhiều tiền là sai ngay từ đầu roài, mẽo còn chả bằng được chính sách bh sức khỏe như eu. :D
Cụ không đọc à? Bạn em nhát gan, nghe lấy răng khôn bảo hiểm chỉ có thuốc tê, không mê, nên sợ. Chứ đau quá người ta sẽ ưu tiên làm trước.

starsn

Xe điện
(Em xin phép lạc đề chút)
Mợ bị tẩy não rồi, hoặc là do nóng trong người nên mợ muốn bốc hoả thôi. Chứ mợ có trình độ, có kiến thức mà lại để bị vấp phải ba cái chuyện này (bị lừa/bị ăn chặn) thì em e là thật khó tin.
Mợ biết xài google hay Google map không? Mợ có nói năng một cách nhẹ nhàng, lịch sự không? Tiếp theo, mợ có biết lắng nghe và kết nối logic vấn đề không? Mợ tiêu tiền theo cách "sử dụng tiền" chứ (hay là theo cách "kiểm soát tiền")? Nếu câu trả lời là có/đúng, thì là mợ đã phóng đại câu chuyện thôi.
Người đã nghĩ thế nào thì cứ tiếp tục nghĩ như thế thôi mợ, nói cũng vô ích.

windy1

Xe điện
Chia buồn với mợ :) Gd thì là vđ riêng của mình chả nói, nói chuyện xh chung thôi. Mợ có rắc rối với gd ntn rồi ạ?
Những chuyện không vui, em cho nó đi qua, cũng không than thở hay chỉ trích ai.

Nghe mợ nói, việc dễ bị lừa ở vn, nên em nhắc lại thôi.

botom

Xe tăng
Bạn em ở bên Tây, cần nhổ cái răng khôn, được BHYT trả, nhưng phải hẹn mấy tuần, mà mổ BH chỉ có thuốc tê thôi, không gây mê. Hẹn được mấy hôm nó đau quá không chịu nổi, đi mổ có gây mê không bảo hiểm, hết 4k EUR. Kể cũng chát thật!
Oh, nhổ răng khôn ở VN cũng thường chỉ gây tê thôi cụ, em ít thấy nhổ răng khôn cần phải gây mê đâu (vì gây mê cũng nhiều rủi ro, nên gây tê mà làm được thì nên chỉ gây tê). Em nhổ 4 cái răng khôn cũng khó phết (nhổ làm mấy lần không phải 1 lần 4 cái ạ), thấy họ cưa đục cả tiếng 1 cái, mà cũng chỉ tiêm thuốc tê thôi :). . Nhưng đúng là nhổ răng khôn ở tây đắt hơn ở ta nhiều lần thật. Bác sỹ nha khoa ở Tây kiếm tiền rất khá. Nên đầu vào học ngành bác sỹ nha khoa bên kia cũng cạnh tranh lắm. Thế nên nhiều người (Việt Kiều) thường về VN du lịch kết hợp làm răng, mà tổng chi phí đi lại, ăn chơi và làm răng vẫn còn rẻ hơn làm răng bên kia. Nhưng quả mất 4K Eu để nhổ răng khôn thì khiếp quá. Thường thì bên kia cũng chỉ tầm dưới 1K. Chắc bạn cụ là ca khó quá, phải gây mê phẫu thuật, nên mới đắt vậy.

Dương Billy

Xe tải
em hiện tại 27, cũng chưa vợ, đã có nhà (đang cắm ngân hàng), thu nhập tháng cũng tầm 25, có lên có xuống
nhưng e thấy ở vn sướng hơn

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Sang châu Âu, hay ra nước ngoài sống là 1 quyết định quan trọng.
Sau thời gian sống ở nước ngoài, từ kinh nghiệm bản thân, rồi tiếp xúc với người Việt từ sinh viên, đến cụ già sắp chết, tôi thấy có một số điểm, một số cột mốc trong cuộc đời.
Mới sang, căng thẳng vất vả, nhưng lại háo hức vì mới lạ, cái gì cũng phải tìm hiểu. Chi tiêu tiết kiệm, nhưng rất lạc quan.
Sau 1 thời gian thì là lúc thích nghi. Các bạn đi làm phải thể hiện chứng tỏ bản thân khi đi làm chung với bọn tây. Trụ lại được, cạnh tranh ngang ngửa với bọn bản xứ, những bạn nào trụ lại được, cũng có chút tự hào.
Làm khoảng 5-10 năm, bắt đầu cho cuộc sống gia đình, sinh con đẻ cái, mua nhà... Lúc này thì thực sự là sống như tây, hoà nhập, chi tiêu không thể tiết kiệm. Rồi sẽ sống giống chúng nó. Cả năm đi làm, mùa hè đi tắm biển, mùa đông đi trượt tuyết...
Con cái lớn lên, có bạn bè, cuộc sống cứ thế cuốn đi, lúc này khoảng 40-50 tuổi.. còn bản thân lúc đó ở chỗ làm bắt đầu thấy nhàm chán.
Trên 50 tuổi, con cái vào đại học, không ở với bố mẹ nữa. Lúc đó bắt đầu thấy trống trải, ai trụ lại được ở chỗ làm thì trở thành senior. Nhiều người bắt đầu mất việc vì không cạnh tranh được với bọn trẻ. Lúc đó nhiều lúc thấy buồn, và nhớ về VN. Thế nhưng vẫn phải cố, đặt ra mục tiêu về VN khi về hưu.
Về hưu rồi, ai còn khỏe thì về VN chơi, coi như là thoả mãn nhất. Nhưng cũng không về hẳn được vẫn phải đi đi về về để giữ lương hưu. Con cái lớn, bận túi bụi, năm về với bố mẹ 2 lần.
Già hơn chút nữa, bệnh tật đổ đến, phải tự xoay sở 1 mình, về VN ở hẳn thì coi như không gặp được con nữa, mà ở lại thì buồn rầu đợi chết. Người già bên đó sống cô đơn, mình cũng vậy. Nhiều người chuẩn bị để chết đem tro về VN.
Thế là các mốc trong cuộc đời 1 người Việt xa xứ. Mà cũng là người tương đối có năng lực, và thuận lợi.
Tùy từng thời điểm mà các bác có cách nhìn nhận khác nhau. Bạn sinh viên 20 tuổi không có góc nhìn của 1 người 50 tuổi, càng khác xa 1 cụ già 80 tuổi.
Cụ chắc cũng có tuổi nên cách nhìn khác, em hiện tại ko thấy gì cả cơ mà tuơng lai viễn cảnh như cụ nói cũng có khi thấy buồn thật ý. :D
Cơ mà nghe kể nhiều cụ lớn tuổi về vn cảm thấy cuộc sống bon chen quá lại phải quay sang bển, cũng chả biết thế nào cụ nhể, mỗi nguời 1 cách sống, 1 cách cảm nhận, nhìn nhận vấn đề.

Em đôi khi nghĩ hơi "tiêu cực " chút, eu nó phê chuẩn cái quyền đuợc hy sinh thì ok, già mà bệnh tật 1 mình xin vào viện ký đơn rồi ra đi nhẹ nhàng khéo lại hay, cá nhân em vào hoàn cảnh đó xin đi đầu tiên. :D

starsn

Xe điện
Ah đó, nguyên do là đây chứ đâu mợ. Vậy đó không phải do họ, mà một phần bắt nguồn do mợ, khi mợ mang nhiều hơn nhu cầu thì họ hỏi thôi. Em cũng có lần bị hỏi thế mà, em cũng nói là em mang về làm quà, em thấy họ vui vẻ. Khi lắng nghe câu chuyện và phân tích logic một chút thì chúng ta đón nhận sự việc đó đã khác rồi mợ. Không có gì mà bực.

Cũng cùng là một vấn đề, em thấy nhiều người họ xử lý khéo lắm, vừa vui vẻ, vừa được việc, lại chẳng mất gì. Em thì không khéo lắm nên cũng có lúc bị mang ấm ức trong bụng (nhưng không phải do bị lừa, em ít bị ai lừa lắm). Nghĩ lại, chuyện gì chẳng có lý do.
Thôi em xin phép trả lại thớt về chủ đề của nó.
Bó tay, bị lừa cũng có lý do.

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Bó tay, bị lừa cũng có lý do.
Lý do mợ gà chẳng hạn. :))

Trải nghiệm lừa đảo nọ kia em ở vn ít gặp, kể cả với công an giao thông cũng ko ác cảm như các cụ ở nhà, thứ nhất đi sang bển từ hồi trẻ, nữa sau về chả khi nào bị vẫy lại cả, còn va cấp xã hội hồi ý còn ít.
Công bằng mà nói nếu đã đen kể cả ở bển (nhất là những khu du lịch) bị lừa hay mắc bẫy cũng rất nhiều nếu ko có kinh nghiệm. Còn giao dịch mua bán với nguời dân trên mạng đa số ít phải cảnh giác hơn ở ta.
Có lẽ phổ biến nhất hiện nay về lừa đảo ở bển (eu) có lẽ là mảng xe ô tô cũ thôi, luật pháp đủ cả cơ mà vẫn có chỗ cho bọn buôn bán xe lũ lách.

Trên cũng có cụ nói về bị phân biệt ngay cả ở vn, em cũng thấy đúng. Hồi em về vn chơi, thấy cái cửa nhà khoá hỏng, do cửa cũng cũ nên phải mua các kiểu đồ về khoét lại lỗ rồi đi mua khoá, mà kiểu thấy thiếu cái gì lại chạy đi mua đâm quần áo lao động đang mặc trên nguời là để nguyên thế đi, cơ mà ra cửa hàng nó trông mình như thằng ăn trộm. :))
Bên đây em quần đùi áo khoét nách vào hẳn hãng xe hỏi check số linh kiện thôi ( ko mua :D) mà cũng đuợc phục vụ tận tình mà ko 1 ánh mắt nào luôn, càng dịch vụ cao cấp lại càng chuẩn chỉ. :D Vào cửa hàng đồng hồ hay hi end càng suớng , chả khác gì vua luôn, thích mặc gì thì mặc. :))

Cho nên mấy cụ cảm thấy mình công nhân hạng 2 ở bển xem lại cách mặc đồ đê, đi đâu cũng com lê cà vạt khéo lại bị soi nhiều hơn ý, nó tuởng bên kiểm tra cho gài nguời vào bẫy. :)) :))

hoviba

Xe container
Đúng là nghe qua các thông tin thì có vẻ về một số lĩnh vực như y tế, an ninh trật tự thì US không được như ở EU. Nhưng có thể do US quá rộng với hơn 50 tiểu bang, thành ra ngay nội tại US cũng đã có sự khác biệt. Cũng như trong toàn khối EU, giữa Pháp, Ý, hay Đức, hay các nước Bắc Âu thì cũng có sự chênh lệch thấy rõ.

Ngay như những nước có GDP chỉ ngang ngửa Việt Nam như Séc thôi, nếu cần khám răng lợi thì kể cả sau giờ hành chính, thì cũng có thể tới các trung tâm Răng lợi khẩn cấp (Zubní pohotovost) làm mà cũng chẳng cần phải đặt lịch và gần như bảo hiểm trả cho hết, ngoại trừ các lĩnh vực liên quan tới thẩm mỹ.

Ở Séc, mỗi thành phố lớn trên 50 ngàn dân đều có các phòng khám cấp cứu về răng lợi như hình em gửi ở dưới, ngày thường làm từ 18h tới 24h, cuối tuần từ 6h tới 18h.

Nên em thấy mọi người nói ở Châu Âu mà đau răng phải chịu đựng chờ đợi vài ngày, để tới lượt điều trị, thì có lẽ không phải ở chỗ em đang ở :)

P/S: thông báo màu hồng của phòng khám răng ghi rõ là phòng chờ của họ chỉ được phép tiếp đón 8 bệnh nhân 1 lúc, những người tới sau phải chờ ở ngoài. Bệnh nhân tới tầm gần tới giờ đóng cửa thì phòng khám có thể từ chối điều trị. Các bệnh nhân không cần phải đăng ký trước.

Chỉnh sửa cuối:

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là nghe qua các thông tin thì có vẻ về một số lĩnh vực như y tế, an ninh trật tự thì US không được như ở EU. Nhưng có thể do US quá rộng với hơn 50 tiểu bang, thành ra ngay nội tại US cũng đã có sự khác biệt. Cũng như trong toàn khối EU, giữa Pháp, Ý, hay Đức, hay các nước Bắc Âu thì cũng có sự chênh lệch thấy rõ.

Ngay như những nước có GDP chỉ ngang ngửa Việt Nam như Séc thôi, nếu cần khám răng lợi thì kể cả sau giờ hành chính, thì cũng có thể tới các trung tâm Răng lợi khẩn cấp (Zubní pohotovost) làm mà cũng chẳng cần phải đặt lịch và gần như bảo hiểm trả cho hết, ngoại trừ các lĩnh vực liên quan tới thẩm mỹ.

Ở Séc, mỗi thành phố lớn trên 50 ngàn dân đều có các phòng khám cấp cứu về răng lợi như hình em gửi ở dưới, ngày thường làm từ 18h tới 24h, cuối tuần từ 6h tới 18h.

View attachment 7213803
View attachment 7213804

Nên em thấy mọi người nói ở Châu Âu mà đau răng phải chịu đựng chờ đợi vài ngày, để tới lượt điều trị, thì có lẽ không phải ở chỗ em đang ở :)

P/S: thông báo màu hồng của phòng khám răng ghi rõ là phòng chờ của họ chỉ được phép tiếp đón 8 bệnh nhân 1 lúc, những người tới sau phải chờ ở ngoài. Bệnh nhân tới tầm gần tới giờ đóng cửa thì phòng khám có thể từ chối điều trị. Các bệnh nhân không cần phải đăng ký trước.
Vụ bên mẽo trả nhiều tiền cho dịch vụ sức khoẻ em cũng nghe hóng mấy cụ đang bên mẽo trên này nói + thỉnh thoảng mấy bà khách hàng kể có nguời nhà bên mẽo về chơi, tranh thủ làm luôn răng vì bên ý đắt, y như mấy cụ nhà ta bên mẽo về vn chơi rồi làm răng luôn. :D

Hiểu logic ra bên đó chắc đội ăn bám cũng đông mà chế độ bảo hiểm như eu thì mấy mà tan, họ chia là nhiều cấp độ thôi, ai trả cao đuợc huởng dịch vụ "free" nhiều hơn những nguời trả gói thấp.

hoviba

Xe container
Vụ bên mẽo trả nhiều tiền cho dịch vụ sức khoẻ em cũng nghe hóng mấy cụ đang bên mẽo trên này nói + thỉnh thoảng mấy bà khách hàng kể có nguời nhà bên mẽo về chơi, tranh thủ làm luôn răng vì bên ý đắt, y như mấy cụ nhà ta bên mẽo về vn chơi rồi làm răng luôn. :D

Hiểu logic ra bên đó chắc đội ăn bám cũng đông mà chế độ bảo hiểm như eu thì mấy mà tan, họ chia là nhiều cấp độ thôi, ai trả cao đuợc huởng dịch vụ "free" nhiều hơn những nguời trả gói thấp.
Em nhớ cách đây tầm hơn chục năm thì phải, Canada cho phép dân Séc sang tự do và được ở lại hợp pháp. Thế là dân Séc gốc thì không thấy sang mấy, nhưng dân Séc gốc Digan thì đi ào ạt, khiến chính phủ Canada sau một thời gian phải chấm dứt ngay cái chương trình đó. Đúng là để những đội quân như này qua ăn bám, thì đất nước nào cũng mệt, kể cả là Canada :)

hưvô

Xe lăn
Em nhớ cách đây tầm hơn chục năm thì phải, Canada cho phép dân Séc sang tự do và được ở lại hợp pháp. Thế là dân Séc gốc thì không thấy sang mấy, nhưng dân Séc gốc Digan thì đi ào ạt, khiến chính phủ Canada sau một thời gian phải chấm dứt ngay cái chương trình đó. Đúng là để những đội quân như này qua ăn bám, thì đất nước nào cũng mệt, kể cả là Canada :)
Có mấy cty chào mời bỏ tiền đầu tư ở Hy Lạp để lấy thẻ xanh và schengen, việc này theo ý kiến cá nhân cụ có khả quan ko ạ

hanpham158

Xe buýt
Vì mang tpcn về làm quà, chứ hộ chiếu gì đâu mợ. Em vào bằng hộ chiếu VN nhưng chắc trông mặt dễ bắt nạt. Trông chợ búa tí chúng nó cho qua đấy.
Mợ mang nhiều quá hay sao mà bị bắt phải cho tiền? Em cũng toàn mang tpcn về làm quà khoảng loanh quanh chục chai nhưng chưa bao giờ bị vấn đề gì.