[Funland] Sống bên Châu Âu có sướng ko các cụ?

hanpham158

Xe buýt
Ôi, ai mà chả biết đút lót là phải quá luật, sao phải nói cụ êy. Mà luật có 400$ thì được 4kg bò wagyu à cụ? Em chả thấy chỗ nào hạn chế thấp như VN, là cửa cho hải quan làm tiền thôi :D
Tại lúc đầu mợ nói chỉ đem làm quà em thấy lạ tưởng oan ức gì. Nếu tự sai luật thì em là em im cho rồi :))

Mợ nói thế nào ấy mà chưa chỗ nào hạn chế thấp như VN. Mỹ hay UK hạn mức cũng thấp lắm (so với mức sống). UK cho có £390 còn Mỹ thì $800. Còn mang thịt thì hoàn toàn cấm. Nếu em mà mang thịt vào thì không những em trả tiền phạt (up to £5k ở UK và up to $10k ở US) mà họ còn huỷ. Em nói đó hối lộ em không thích nhưng giữa trả $400 xong vẫn được đem vào và trả $400 nhưng thịt bị huỷ thì chắc em chọn hối lộ. Còn nếu em ngay thẳng và có option bỏ luôn không đóng phạt thì em sẽ chấp nhận bỏ nhưng cả hai trường hợp em không thấy oan. Sống ở nước ngoài theo luật được sao về VN thì không?

UFA

Xe điện
Đúng là nghe qua các thông tin thì có vẻ về một số lĩnh vực như y tế, an ninh trật tự thì US không được như ở EU. Nhưng có thể do US quá rộng với hơn 50 tiểu bang, thành ra ngay nội tại US cũng đã có sự khác biệt. Cũng như trong toàn khối EU, giữa Pháp, Ý, hay Đức, hay các nước Bắc Âu thì cũng có sự chênh lệch thấy rõ.

Ngay như những nước có GDP chỉ ngang ngửa Việt Nam như Séc thôi, nếu cần khám răng lợi thì kể cả sau giờ hành chính, thì cũng có thể tới các trung tâm Răng lợi khẩn cấp (Zubní pohotovost) làm mà cũng chẳng cần phải đặt lịch và gần như bảo hiểm trả cho hết, ngoại trừ các lĩnh vực liên quan tới thẩm mỹ.

Ở Séc, mỗi thành phố lớn trên 50 ngàn dân đều có các phòng khám cấp cứu về răng lợi như hình em gửi ở dưới, ngày thường làm từ 18h tới 24h, cuối tuần từ 6h tới 18h.

View attachment 7213803
View attachment 7213804

Nên em thấy mọi người nói ở Châu Âu mà đau răng phải chịu đựng chờ đợi vài ngày, để tới lượt điều trị, thì có lẽ không phải ở chỗ em đang ở :)

P/S: thông báo màu hồng của phòng khám răng ghi rõ là phòng chờ của họ chỉ được phép tiếp đón 8 bệnh nhân 1 lúc, những người tới sau phải chờ ở ngoài. Bệnh nhân tới tầm gần tới giờ đóng cửa thì phòng khám có thể từ chối điều trị. Các bệnh nhân không cần phải đăng ký trước.
Vụ đi khám bệnh ( ko phải răng miệng) này e cũng có 1 kỉ niệm khó quên phết, đợt đó e qua chăm vợ đẻ he he, chiều hôm đó vợ e nó kêu đau bụng quá, chịu ko nổi, e kêu gọi cấp cứu đi mà nó ko chịu, mãi tới hồi gần 6h chiều nó kêu đau quá, a chở e vào BV đi, làm em cũng xoắn hết cả quẩy, nhờ ô cọc chèo trông dùm con bé ( lúc đó mới mấy tuần tuổi, chưa đc 1 tháng), lấy xe chở vợ phi vào BV cách nhà cỡ chục, hơn chục km mà đường thì e ko biết, ra cao tốc cũng xào chẻ các kiểu, cũng dính kẹt xe, vợ bên cạnh thì kêu rên làm e cũng hoảng. Rồi cũng mò tới đc BV, đưa vợ vào thì.... xếp hàng đăng kí, đâu cũng phải 30p nó mới gọi vào khám. sau đó vợ e gọi ra kêu có BS tới khám sơ bộ rồi, giờ ngồi chờ. Báo hại e loanh quanh gần 3 h trong Bv, đốt hết gần bao thuốc thì thấy vợ lù lù đi ra, bảo thôi về, ko chờ nữa, e hỏi sao, vợ nó bảo hết đau rồi mà chưa tới lượt he he. Vợ e nó bảo nếu khám sơ mà cần cấp cứu ngay thì nó làm ngay, khám sơ mà nó thấy chưa cần gấp thì cứ .... ngồi chờ thôi, lâu lắm

minhhai985

Xe lăn
E thấy bạn ở Đức về cứ khen VN sướng, chả thấy làm gì mà ai cũng nhà cũng xe, Đức bn năm vẫn thuê nhà.

botom

Xe tăng
Tất nhiên có mang nhiều hơn chục lọ cụ ơi, VN quy định quá 10tr là lôi ra oánh thuế rồi. Quá là quy ra tiền thôi, luật tính 28% còn đút lót thì thôi em không nói đâu ạ.
VN hay nước nào thì cũng có quy định về hạng mức giá trị hàng mang vào (không phụ thuộc vào mục đích là quà tặng hay là kinh doanh mợ ơi). Trên hạng mức là họ đánh thuế. VN hay đâu cũng thế mà mợ. Mợ mang nhiều thì họ đánh thuế mợ thôi. Nếu so tương quan độ lớn nền kinh tế, thì em thấy hạn mức của VN cũng không quá ít so với các nước đã phát triển như UK, US đâu mợ. Nếu là em, em sẽ đóng thuế đàng hoàng. Cho nó nhẹ đầu, nhà nước có tiền thuế thì mới có hạ tầng phát triển cho dân chứ mợ. Nếu nộp tiêu cực phí để đi qua, thì chắc em im đi thôi. Chứ quay lại kêu ca thì cũng không hay lắm. Vì chính chúng ta làm hư hỏng họ. Nếu ở bên kia, mợ có dám đút lót cho hải quan để qua không mợ?.

Sống ở nước ngoài theo luật được sao về VN thì không?
Em rất đồng ý với cụ!.

starsn

Xe điện
VN hay nước nào thì cũng có quy định về hạng mức giá trị hàng mang vào (không phụ thuộc vào mục đích là quà tặng hay là kinh doanh mợ ơi). Trên hạng mức là họ đánh thuế. VN hay đâu cũng thế mà mợ. Mợ mang nhiều thì họ đánh thuế mợ thôi. Nếu so tương quan độ lớn nền kinh tế, thì em thấy hạn mức của VN cũng không quá ít so với các nước đã phát triển như UK, US đâu mợ. Nếu là em, em sẽ đóng thuế đàng hoàng. Cho nó nhẹ đầu, nhà nước có tiền thuế thì mới có hạ tầng phát triển cho dân chứ mợ. Nếu nộp tiêu cực phí để đi qua, thì chắc em im đi thôi. Chứ quay lại kêu ca thì cũng không hay lắm. Vì chính chúng ta làm hư hỏng họ. Nếu ở bên kia, mợ có dám đút lót cho hải quan để qua không mợ?.

Em rất đồng ý với cụ!.
Người ta chả nhận chứ nơi nào nhận thì mình theo văn hoá nơi đó thôi cụ. Giống như VN, tất cả đều trốn thuế bđs mà một mình mình đóng thì buôn bán gì được. À nếu cụ đóng thuế bđs VN đủ thì cụ trưng lên đây cái hoá đơn cho cả làng ngưỡng mộ nhé.

Còn cụ oách cứ một mình nộp 28% thì là lựa chọn của cụ. Cho cái hoá đơn lên đây làm gương.

Chửi vẫn chửi còn đút lót vẫn đút lót, không thì sống làm sao được cái đất này.

hoviba

Xe container
E thấy bạn ở Đức về cứ khen VN sướng, chả thấy làm gì mà ai cũng nhà cũng xe, Đức bn năm vẫn thuê nhà.
Nếu nói về thuế má thì Séc so với Đức đã sướng hơn Đức nhiều rồi, chứ chưa nói tới là so với Việt Nam. Bên Đức để thuê nhà thôi, mà còn phải chứng minh thu nhập đủ kiểu, tại sao mày đủ tiền để ở sướng thế, chưa nói gì tới chuyện muốn mua nhà.

Còn ở bên em thì đỡ hơn nhiều, thích mua xe gì thì nhích miễn có tiền, muốn ở rộng rãi đắt tiền bao nhiêu thì ở, miễn cứ đóng thuế đầy đủ hàng năm là được. Kiểu bình thường ông chỉ thuê cái nhà có 1 phòng ngủ khoảng 4 triệu VND, nhưng thích thì ông có thể thuê cái vila tầm 100 triệu VND mỗi tháng cũng được. Miễn là ông đóng thuế đầy đủ.

Mua nhà cửa cũng thế, ông mua nhà thì miễn sao cứ làm đủ thủ tục giấy tờ, đóng thuế hàng năm đầy đủ, thì muốn mua mấy cái thì mua. Mỗi tội ông có đủ tiền đóng thuế và có chứng minh được thu nhập hay không. Do vậy để được phép mua 1 cái nhà bên Đức, nếu mà khai đầy đủ thì có thể được phép mua 2 tới 3 cái nhà bên Séc :)

Chỉnh sửa cuối:

xamaccat

Xe máy
Quan điểm của em là sang nước ngoài chỉ để kiếm tiền để sau này về Việt Nam sống cho sướng. Trừ những người giàu sẵn rồi, sang nước ngoài chỉ du lịch và hưởng thụ cuộc sống. Ở VN có nhà rồi, lương 20tr vẫn thong dong cuối ngày làm cốc kia, tụ tập bạn bè. Còn sang trời Tây lại chả cắm mặt vào cày từ sáng đến tối

hoviba

Xe container
Người ta chả nhận chứ nơi nào nhận thì mình theo văn hoá nơi đó thôi cụ. Giống như VN, tất cả đều trốn thuế bđs mà một mình mình đóng thì buôn bán gì được. À nếu cụ đóng thuế bđs VN đủ thì cụ trưng lên đây cái hoá đơn cho cả làng ngưỡng mộ nhé.

Còn cụ oách cứ một mình nộp 28% thì là lựa chọn của cụ. Cho cái hoá đơn lên đây làm gương.

Em từng tham gia đấu giá mua 1 cái nhà đang bị ngân hàng phát mãi, giá em mua được rẻ hơn nửa giá thị trường. Nhưng khi làm thủ tục sang tên, nhà nước yêu cầu em phải nộp bản đánh giá giá trị hiện tại của ngôi nhà thời điểm đó. Mà cái đánh giá này là của bên dịch vụ thứ 3, gần như họ đưa ra giá khá chính xác, vì họ cũng sợ bị kiện. Cuối cùng thay vì em chỉ phải đóng 4% thuế của cái giá em mua từ cuộc đấu giá, em đã phải trả 4% thuế theo giá mà hãng đánh giá đưa ra (cao gần gấp rưỡi định giá của ngôi nhà trước khi đấu giá).

Em không tin giá cao vậy, nên thuê 1 hãng đánh giá khác, nhưng mức giá của họ cũng ngang như thế, chỉ tổ tốn thêm tiền. Thế nên chốn thuế bất động sản ở bên này gần như là không thể. Mà nhà mua để không, thì chi phí hàng tháng dù không ai ở cũng khá tốn kém (tiền thuế đất, tiền xử lý nước mưa của nhà nước). Mà cái tiền nước mưa này cũng khá cao, nhà càng rộng, diện tích mái càng lớn thì tiền xử lý nước mưa càng cao.

Em có ông bạn mua cái nhà có 1 ngàn m2 mái, để không 2 năm chưa kịp làm gì, vậy mà ngoài tiền thuế đất, mỗi năm ông ấy phải trả cho nhà nước gần 40 triệu VND tiền xử lý nước mưa. Lý do là luật quy định nước mưa rơi xuống nhà anh rồi thoát vào hệ thống nước thải của nhà nước, nên phải trả tiền dịch vụ này cho nhà nước. Em thấy nhà nước thu khoản này cũng hợp lý vì nhà nước phải đầu tư cơ sở hạ tầng cho hệ thống cấp thoát nước. Anh là chủ sở hữu hữu ngôi nhà thì anh phải trả khoản phí này cùng với thuế đất.

Chỉnh sửa cuối:

Loitran

Xe tăng
Vụ đi khám bệnh ( ko phải răng miệng) này e cũng có 1 kỉ niệm khó quên phết, đợt đó e qua chăm vợ đẻ he he, chiều hôm đó vợ e nó kêu đau bụng quá, chịu ko nổi, e kêu gọi cấp cứu đi mà nó ko chịu, mãi tới hồi gần 6h chiều nó kêu đau quá, a chở e vào BV đi, làm em cũng xoắn hết cả quẩy, nhờ ô cọc chèo trông dùm con bé ( lúc đó mới mấy tuần tuổi, chưa đc 1 tháng), lấy xe chở vợ phi vào BV cách nhà cỡ chục, hơn chục km mà đường thì e ko biết, ra cao tốc cũng xào chẻ các kiểu, cũng dính kẹt xe, vợ bên cạnh thì kêu rên làm e cũng hoảng. Rồi cũng mò tới đc BV, đưa vợ vào thì.... xếp hàng đăng kí, đâu cũng phải 30p nó mới gọi vào khám. sau đó vợ e gọi ra kêu có BS tới khám sơ bộ rồi, giờ ngồi chờ. Báo hại e loanh quanh gần 3 h trong Bv, đốt hết gần bao thuốc thì thấy vợ lù lù đi ra, bảo thôi về, ko chờ nữa, e hỏi sao, vợ nó bảo hết đau rồi mà chưa tới lượt he he. Vợ e nó bảo nếu khám sơ mà cần cấp cứu ngay thì nó làm ngay, khám sơ mà nó thấy chưa cần gấp thì cứ .... ngồi chờ thôi, lâu lắm
Vấn đề cụ gặp là chuẩn Tây lông rồi, nhưng nếu cụ hiểu cách làm việc của họ thì cụ lại rất dễ dàng chấp nhận nó, ngược lại thì mình sẽ cho là không hơn quê Toa
Tụi Tây khi cụ mang người cấp cứu tới bệnh viện họ sẽ có khám sơ bộ, nặng tới mức cần xử ngay cụ không kêu gào họ cũng tự sẽ làm theo chuyên môn, nhưng nếu không có yếu tố quá nặng thì một số trường hợp cụ sẽ phải quay lại theo thứ tự ưu tiên mà xắp sếp lại phụ thuộc vào sự chủ quan của bác sĩ khi khám sàng lọc tại đó,đôi khi có cả việc không có phòng để cho bệnh nhân thì họ sẽ bố trí tạm thời đâu đó,và cho tới khi chính thức nhập viện thì cụ lại không cần phải lo gì hết,
Bệnh viện cũng không cần người nhà bệnh nhân ở đó, bệnh viện họ quán xuyến hết, đó cũng là cái hay của họ,nhưng có lẽ nó dở với văn hóa của AE nhà mình
Em thì thấy ok vì mình luôn đặt lòng tin vào chuyên môn của họ
Nếu nói về thuế má thì Séc so với Đức đã sướng hơn Đức nhiều rồi, chứ chưa nói tới là so với Việt Nam. Bên Đức để thuê nhà thôi, mà còn phải chứng minh thu nhập đủ kiểu, tại sao mày đủ tiền để ở sướng thế, chưa nói gì tới chuyện muốn mua nhà.

Còn ở bên em thì đỡ hơn nhiều, thích mua xe gì thì nhích miễn có tiền, muốn ở rộng rãi đắt tiền bao nhiêu thì ở, miễn cứ đóng thuế đầy đủ hàng năm là được. Kiểu bình thường ông chỉ thuê cái nhà có 1 phòng ngủ khoảng 4 triệu VND, nhưng thích thì ông có thể thuê cái vila tầm 100 triệu VND mỗi tháng cũng được. Miễn là ông đóng thuế đầy đủ.

Mua nhà cửa cũng thế, ông mua nhà thì miễn sao cứ làm đủ thủ tục giấy tờ, đóng thuế hàng năm đầy đủ, thì muốn mua mấy cái thì mua. Mỗi tội ông có đủ tiền đóng thuế và có chứng minh được thu nhập hay không. Do vậy để được phép mua 1 cái nhà bên Đức, nếu mà khai đầy đủ thì có thể được phép mua 2 tới 3 cái nhà bên Séc :)
Em thấy cuộc sống Sec như vậy ok, chứ Đức thì họ quản lý như em biết thì đúng là ít nước chặt chẽ như họ, nếu lựa chọn 2 nước này em có lẽ cũng chọn Sec

Loitran

Xe tăng
Quan điểm của em là sang nước ngoài chỉ để kiếm tiền để sau này về Việt Nam sống cho sướng. Trừ những người giàu sẵn rồi, sang nước ngoài chỉ du lịch và hưởng thụ cuộc sống. Ở VN có nhà rồi, lương 20tr vẫn thong dong cuối ngày làm cốc kia, tụ tập bạn bè. Còn sang trời Tây lại chả cắm mặt vào cày từ sáng đến tối
Đâu cũng có việc nặng,có việc nhẹ chỉ là mỗi nghành nghề khác nhau thì phương cách lao động sẽ khác nhau,VN hay Tây phương cũng có kẻ cắm đầu vào chổng mông ra kiếm tiền,nhưng ở Tây họ cũng có thể chém gió như ai vưỡn có tiền cafe bia bọt như thường.Và một cái khó là ở Tây họ phải chi trả tiền nhà nói chung, Nếu họ cũng có nhà như VN Ta trả đứt, thì lương họ tiêu nhòe

botom

Xe tăng

Hehe... thế thì mợ phải cảm ơn các anh HQ chứ. Vì các anh ý linh động cho mợ có option ít tiền hơn để mang hàng vào mà ;).

Mợ về VN, buôn bán bds, kiếm tiền nhiều nhờ những bất cập mà mợ bức xúc bên trên. Đáng nhẽ mợ phải thấy vui chứ, chửi VN làm gì, tội nghiệp ra :).

starsn

Xe điện
Hehe... thế thì mợ phải cảm ơn các anh HQ chứ. Vì các anh ý linh động cho mợ có option ít tiền hơn để mang hàng vào mà ;).

Mợ về VN, buôn bán bds, kiếm tiền nhiều nhờ những bất cập mà mợ bức xúc bên trên. Đáng nhẽ mợ phải thấy vui chứ, chửi VN làm gì, tội nghiệp ra :).
À em nói cụ làm mẫu trước khi giảng đạo thôi, chứ em làm ăn gì ở VN đâu, cụ thôi :D

Em chả cảm ơn gì hq, em mong không có chuyện đó, cụ giảng chuyện đi trả thuế khi cả xh chẳng ai làm thế em thấy kỳ khôi. Không chân thành, nói qua lại mất thời gian vô bổ.

botom

Xe tăng
À em nói cụ làm mẫu trước khi giảng đạo thôi, chứ em làm ăn gì ở VN đâu, cụ thôi :D

Em chả cảm ơn gì hq, em mong không có chuyện đó, cụ giảng chuyện đi trả thuế khi cả xh chẳng ai làm thế em thấy kỳ khôi. Không chân thành, nói qua lại mất thời gian vô bổ.
Hehe tại em chẳng buôn bán bds gì, chẳng mang hàng về VN, nên không có bức xúc như mợ. Do đó em là em cứ lý thuyết thế mợ ạ. :)

Còn thuế má công ty, thuế tncn, các loại bảo hiểm, thuế phí, em đóng đầy đủ, theo đúng luật, không thiếu đồng nào. Post thông tin cá nhân lên đây chỉ để chứng minh cho một người ảo trên mạng, thì em đủ độ ấm đầu ;) .

Chỉnh sửa cuối:

Waterblack

Xe tải
Cụ mới đi du lịch, công tác mà đã biết dân định cư bị phân biệt đối xử thì hiểu biết của cụ chưa chắc đáng tin cậy. Dù sao đấy cũng là trải nghiệm của cá nhân cụ.

Em ở VN nhìn chung đủ sống bằng lương, tuy nhiên không giỏi xoay sở. Chia sẻ với cụ là em chả cảm thấy "được coi trọng" ở VN gì cả, em thấy mình như hạt cát trong biển người thôi :) Trong biển người ấy hở ra là bị chặt chém. Mới về HN mấy hôm bị lừa tiền vài phát rồi :(( taxi cố tình đi đường vòng, rồi bán sim đt điêu lấy mình 150k kêu có data mà dùng thì hết hạn không có 1 xu v.v. Mang con về bà thấy cháu bị cận mang ngay lên viện mắt bị lừa thêm 1tr5 tiền nhảm. Em nói thật, giàu hay nghèo, ai lừa tiền em là em ghét lắm luôn. Các cụ có bí quyết gì để được "coi trọng" nhỉ?
Ở VN mình bây giờ ai cũng bị coi là gà hết, nên bị chăn dắt cũng là bình thường. Muốn được coi trọng phải có tiền và rất nhiều tiền.

hapi_property

Xe tải
Em có ông chú bên Ba Lan sống bên đó được 10 năm rồi, mở 1 cửa hàng quần áo, làm ăn có vẻ ổn, bảo em qua đây rồi hướng dẫn bày mối làm ăn.
Em ko biết nên đi ko, vì ở VN thì đang làm thuê lương 15tr thôi ( cả thưởng, đá ngoài gần 20tr)
Ở bên Châu Âu có những điểm gì hơn so với VN ko các cụ? em sợ kiếm được nhiều nhưng tiêu nhiều thì cũng hết, sợ ko bằng ở VN.
- Em mới 29, chưa vợ con gì, có nhà HN rồi ( nhà được cho ), làm lương 15 củ, cả thưởng các thứ linh tinh chia trung bình tháng gần 20tr.
- Cv ở VN thì em thấy khó tiến triển, cũng tính kinh doanh mở cửa hàng nhỏ, bán online rồi dứt hẳn kiếp làm thuê nhưng do dịch giã nên chưa tính tiếp được.
- Nếu sang Âu thì bán hàng thuê cho ông chú, trả tầm 30 củ bao ăn ở. Thời gian đầu là vậy, sau này chắc phải tự thuê nhà ngoài, ông chú ko hỗ trợ ăn ở nữa.
- Cái lo là sang đó giờ món bán quần áo ở chợ Việt liệu có ổn ko? còn lấy vợ nữa sợ khó khăn. Mà ko ăn thua về VN mất vài năm phí ra.
nên đi cụ ạ

còn nếu cụ ko đi mà chú cụ cần người hỗ trợ buôn bán thì cụ gt cho em nhá :))

Loitran

Xe tăng
Ôi, ai mà chả biết đút lót là phải quá luật, sao phải nói cụ êy. Mà luật có 400$ thì được 4kg bò wagyu à cụ? Em chả thấy chỗ nào hạn chế thấp như VN, là cửa cho hải quan làm tiền thôi :D
Mợ như vậy cũng chưa phải,và nên rút kinh nghiệm nhập gia tùy tục
Góp ý mợ là nếu không mang đồ thiu thối, lần khác mợ cứ mặc cả nhiệt tình xem sao?( chỗ tpcn đó như em thì $20 là ok rồi ) đành là chỗ đó mình không muốn mất thời gian vì sau chuyến bay dài thì chỉ muốn dọt lẹ cho khỏe. Nhưng mợ thử một lần sẽ thấy nó cũng có cái thú vị phết vì có thể mình hiểu thêm phần nào của cuộc sống xung quanh ta
Thời những năm 90 em chạy cái xe máy Cáy bị tóm, mấy anh xxx giữ xe và hẹn ngày lên giao thông xxx giải quyết. Bữa lên tới nơi thì chưa tới giờ em mới ngồi uống nước chè ngoài cổng chờ giờ vào bên trong,khi đó mấy tổ én trắng ( Bonus ) mấy ảnh chí chóe nhau,kèn cựa mè nheo nghe rất là đồng nát :)) Bụng bảo dạ chả lẽ nào các anh ấy toàn có học đấy nhé hehehe
Lúc đó nó cho em thêm mánh nới và khi vô trong, họ hỏi này họ em mới nói cái xe đó em sửa cho khách ( xe của em nhưng là xe cáy hàng tàu ) chuyện qua lại thương lượng giá như hàng cá luôn rồi em cũng lấy cái xe ấy về mà lúc trước khi đi chắc mẩm là mất cái xe đó vì không giấy tờ........
Đấy là việc nên làm cho biết thôi mợ, chứ em ra ngoài thì không chơi kiểu rẻ rách như vậy :))

ZARG

Xe container
Em từng tham gia đấu giá mua 1 cái nhà đang bị ngân hàng phát mãi, giá em mua được rẻ hơn nửa giá thị trường. Nhưng khi làm thủ tục sang tên, nhà nước yêu cầu em phải nộp bản đánh giá giá trị hiện tại của ngôi nhà thời điểm đó. Mà cái đánh giá này là của bên dịch vụ thứ 3, gần như họ đưa ra giá khá chính xác, vì họ cũng sợ bị kiện. Cuối cùng thay vì em chỉ phải đóng 4% thuế của cái giá em mua từ cuộc đấu giá, em đã phải trả 4% thuế theo giá mà hãng đánh giá đưa ra (cao gần gấp rưỡi định giá của ngôi nhà trước khi đấu giá).

Em không tin giá cao vậy, nên thuê 1 hãng đánh giá khác, nhưng mức giá của họ cũng ngang như thế, chỉ tổ tốn thêm tiền. Thế nên chốn thuế bất động sản ở bên này gần như là không thể. Mà nhà mua để không, thì chi phí hàng tháng dù không ai ở cũng khá tốn kém (tiền thuế đất, tiền xử lý nước mưa của nhà nước). Mà cái tiền nước mưa này cũng khá cao, nhà càng rộng, diện tích mái càng lớn thì tiền xử lý nước mưa càng cao.

Em có ông bạn mua cái nhà có 1 ngàn m2 mái, để không 2 năm chưa kịp làm gì, vậy mà ngoài tiền thuế đất, mỗi năm ông ấy phải trả cho nhà nước gần 40 triệu VND tiền xử lý nước mưa. Lý do là luật quy định nước mưa rơi xuống nhà anh rồi thoát vào hệ thống nước thải của nhà nước, nên phải trả tiền dịch vụ này cho nhà nước. Em thấy nhà nước thu khoản này cũng hợp lý vì nhà nước phải đầu tư cơ sở hạ tầng cho hệ thống cấp thoát nước. Anh là chủ sở hữu hữu ngôi nhà thì anh phải trả khoản phí này cùng với thuế đất.
Chuyện thuế má của Tây làm em điên cái đầu.

Hồi 2015 em mua 1 căn giá 39k (rộng 55m2). Thuế nhà 7% + phí các kiểu lên thành 47k.

Về thuê ông chú quen sửa sang lại hết 15k nữa. Thế là thành 62k. Vì người quen nên em không lấy hóa đơn, mà lấy thì giá lại đội lên do có thuế.

Đợt vừa rồi về Vn nên bán đi với giá 73k.

Phải nộp gần 2000€ tiền thuế bán nhà (dựa trên giá lúc bán). Giờ lại thêm thuế tncn từ tiền lãi do bán nhà là 21% của (73k-47k = 26k) ~ 5k nữa.

Loanh quanh bán cái nhà mất mợ nó 7k thuế phí điên hết cả người.

Đó là giá nhà em còn lên. Chứ không thì vỡ mồm với tiền thuế bán nhà (cứ đúng giá bán mà nhân lên).

Loitran

Xe tăng
Chuyện thuế má của Tây làm em điên cái đầu.

Hồi 2015 em mua 1 căn giá 39k (rộng 55m2). Thuế nhà 7% + phí các kiểu lên thành 47k.

Về thuê ông chú quen sửa sang lại hết 15k nữa. Thế là thành 62k. Vì người quen nên em không lấy hóa đơn, mà lấy thì giá lại đội lên do có thuế.

Đợt vừa rồi về Vn nên bán đi với giá 73k.

Phải nộp gần 2000€ tiền thuế bán nhà (dựa trên giá lúc bán). Giờ lại thêm thuế tncn từ tiền lãi do bán nhà là 21% của (73k-47k = 26k) ~ 5k nữa.

Loanh quanh bán cái nhà mất mợ nó 7k thuế phí điên hết cả người.

Đó là giá nhà em còn lên. Chứ không thì vỡ mồm với tiền thuế bán nhà (cứ đúng giá bán mà nhân lên).
Cụ lại giở chiêu VN đấu với Tây lông nó mới nên chuyện
Cụ lại định chơi lại các đại ca, chứ cụ cứ làm đúng, học thuộc bài thì có lẽ câu chuyện của cụ nó lại là chuyện không có gì để kể rồi hehehe

ZARG

Xe container
Cụ lại định chơi lại các đại ca nó mới có chuyện, chứ cụ cứ làm đúng, học thuộc bài thì có lẽ câu chuyện của cụ nó lại là chuyện không có gì để kể rồi hehehe
Chả chơi gì cả cụ ạ.

Đơn giản là tây nó đánh thuế tàn nhẫn. Lúc em mua đã nộp cả thuế + phí 8k. Bán đi cũng mất 7k. Bên mua nhà mất hơn chục K. Vậy là 1 cái nhà giá chỉ 6-70k mà nhà nước nó ăn 25k tiền thuế rồi dã man không :))

Loitran

Xe tăng
Chả chơi gì cả cụ ạ.

Đơn giản là tây nó đánh thuế tàn nhẫn. Lúc em mua đã nộp cả thuế + phí 8k. Bán đi cũng mất 7k. Bên mua nhà mất hơn chục K. Vậy là 1 cái nhà giá chỉ 6-70k mà nhà nước nó ăn 25k tiền thuế rồi dã man không :))
Thì cụ không lấy hóa đơn đó, sài tiền mặt :)) nếu có hóa đơn thì rõ ràng là tình thế nó khác không nào?
Thuế mua bán bên em thì người mua trả, bán không phải trả, và thuế tụi này đâu khoảng 1% giá trị bên cụ nó táng 7% em nghĩ là khác bọt quá