[Funland] Sống bên Châu Âu có sướng ko các cụ?

starsn

Xe điện
Lý do mợ gà chẳng hạn. :))

Cho nên mấy cụ cảm thấy mình công nhân hạng 2 ở bển xem lại cách mặc đồ đê, đi đâu cũng com lê cà vạt khéo lại bị soi nhiều hơn ý, nó tuởng bên kiểm tra cho gài nguời vào bẫy. :)) :))
Em không gà đâu cụ ơi, mà cái hoàn cảnh nó đưa đẩy. Lúc nào cũng cẩn thận canh chừng chuẩn bị trước 100% thì khó bị lừa lắm, nhưng như thế nó nhọc đầu ạ. Với lâu lâu không ở phản xạ tự nhiên kém đi :))

Em mua xe cũ ở Úc Mỹ không thấy lừa gì, dễ dàng mà. Túm chung tùy nơi.

Đoạn công dân hạng 2 em chẳng có kinh nghiệm gì để bình luận. Em đã từng nói, hehe, đến đâu em cũng nghĩ mình là 1 người trong biển người thôi, chả thấy gì khác. Còn bạn bè đâu cũng có người hợp người không, bất kể Tây Ta. Với riêng em, mấy bạn Tây bạn em dễ thương vô tư lắm, dân châu Á hay Việt thì văn hoá gần gũi, nhưng bon chen nên mệt đầu hơn bạn Tây.

hoviba

Xe container
Có mấy cty chào mời bỏ tiền đầu tư ở Hy Lạp để lấy thẻ xanh và schengen, việc này theo ý kiến cá nhân cụ có khả quan ko ạ
Em không dám chém gió về lĩnh vực này vì thật sự là em không am hiểu. Nhưng nếu có tài chính thì đầu tư bất động sản ở Hy Lạp để kinh doanh du lịch, lại có vĩnh trú của Schengen thì quá tốt. Chỉ có điều không biết các công ty đó có uy tín hay không? Cái này thì phải tìm hiểu từ những người đã từng làm theo kiểu này rồi, thì mới xác minh được.

starsn

Xe điện
Mợ mang nhiều quá hay sao mà bị bắt phải cho tiền? Em cũng toàn mang tpcn về làm quà khoảng loanh quanh chục chai nhưng chưa bao giờ bị vấn đề gì.
Tất nhiên có mang nhiều hơn chục lọ cụ ơi, VN quy định quá 10tr là lôi ra oánh thuế rồi. Quá là quy ra tiền thôi, luật tính 28% còn đút lót thì thôi em không nói đâu ạ.

hoviba

Xe container
Em chẳng biết thế nào, chứ ngay như công nhân phổ thông đang làm trong nhà máy em làm việc, từ đầu hè tới giờ người thì về VN đưa con cái đi chơi, người đã đón con cái sang bên này được rồi, thì cũng nghỉ để đưa con đi du lịch ở những nước có biển.

Em làm một cái thống kê nhỏ để mọi người dễ hình dung. Khoảng 1 trăm công nhân thì có tầm 6,7 người về VN, chi phí vé máy bay khứ hồi khoảng 18 triệu VND một người. Có người đặt vé sớm thì chỉ hết có khoảng 15 triệu. Phải tầm hơn chục người đi du lịch ở Croatia, Hy Lạp, đảo Síp, hay Tây Ba Nha. Như có 1 tua đi đảo Síp 7 ngày 8 đêm ở khách sạn 5 sao, bao gồm ăn ở trọn gói (cả 3 bữa) và vé máy bay, mà hết có 28 ngàn Korun một người (khoảng 28 triệu VND).

Thế nên giờ người Việt mình ở bên này cũng đã dần dần có thói quen như Tây, là thu xếp thời gian đưa cả nhà đi du lịch hàng năm, cuối năm thì về VN thăm gia đình. Họ tuy cũng vất vả kiếm tiền, nhưng đã không còn kiểu bán sức như ngày trước nữa. Những người có tài chính thờ giờ đều đã đầu tư bất động sản ở VN, nên việc ở bên đây hay ở VN đã không còn là vấn đề họ bận tâm nữa. Miễn ở đâu, thời điểm nào hợp lý nhất với họ thì họ ở đấy thôi.

Cái khác biệt là những người đang sống ở VN phải có tài sản lớn, thì mới đạt được mục tiêu trên. Còn với những người ở bên đây, nếu chịu khó dành dụm và mua được bất động sản ở VN, thì mục tiêu này với họ cũng dễ dàng hơn.

Chỉnh sửa cuối:

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện qua nội bài em mấy lần cũng buồn cuời, vào qua cửa cuối cùng mấy thanh niên đứng đấy bảo qua đây qua đây, có chỗ soi lại đồ, em ngần ngừ vì chọn mấy cô đứng tuổi hơn cho dễ mấy tay thanh niên nói luôn nhìn thế này chắc ko biết tiếng việt rồi, em chỉ cuời chả bảo gì. :))

Còn có lần gặp cô đứng tuổi hơn cô hỏi từ xxx về à, thế thì phải qua đây soi lại vali xách tay. :D
Giờ đa số cũng lịch sự và niềm nở.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em chẳng biết thế nào, chứ ngay như công nhân phổ thông đang làm trong nhà máy em làm việc, từ đầu hè tới giờ người thì về VN đưa con cái đi chơi, người đã đón con cái sang bên này được rồi, thì cũng nghỉ để đưa con đi du lịch ở những nước có biển.

Em làm một cái thống kê nhỏ để mọi người dễ hình dung. Khoảng 1 trăm công nhân thì có tầm 6,7 người về VN, chi phí vé máy bay khứ hồi khoảng 18 triệu VND một người. Có người đặt vé sớm thì chỉ hết có khoảng 15 triệu. Phải tầm hơn chục người đi du lịch ở Croatia, Hy Lạp, đảo Síp, hay Tây Ba Nha. Như có 1 tua đi đảo Síp 7 ngày 8 đêm ở khách sạn 5 sao, bao gồm ăn ở trọn gói (cả 3 bữa) mà có 28 ngàn Korun một người (khoảng 28 triệu VND).

Thế nên giờ người Việt mình ở bên này cũng đã dần dần có thói quen như Tây là thu xếp thời gian đưa cả nhà đi du lịch, cuối năm thì về VN thăm gia đình. Họ tuy cũng vất vả kiếm tiền, nhưng đã không còn kiểu bán sức như ngày trước nữa. Những người có tài chính thờ giờ đều đã đầu tư bất động sản ở VN nên việc ở bên đây hay ở VN đã không còn là vấn đề họ bận tâm nữa. Miễn ở đâu, thời điểm nào hợp lý nhất với họ thì họ ở đấy thôi.

Cái khác biệt là những người đang sống ở VN phải có tài sản lớn thì mới đạt được mục tiêu trên. Còn với những người ở bên đây, nếu chịu khó dành dụm và mua được bất động sản ở VN, thì mục tiêu này với họ cũng dễ dàng hơn.
Vậy sống ở đâu mà du lịch nhiều quan trọng hơn phỏng kụ

hanpham158

Xe buýt
Tất nhiên có mang nhiều hơn chục lọ cụ ơi, VN quy định quá 10tr là lôi ra oánh thuế rồi. Quá là quy ra tiền thôi, luật tính 28% còn đút lót thì thôi em không nói đâu ạ.
Mợ nói rõ thế này từ đầu thì mới trọn vẹn câu chuyện. Nếu vậy $100 đô mợ bị nộp chắc ít hơn cái 28% hay mợ phải nộp cả 2 đầu?

Em thì xưa h xác định nếu có bị lố luật thì thôi em tự biết do em mà đóng còn hơn bị bỏ lại :)) Mợ bay về lại nước nào mà mang không đúng luật nó yêu cầu thì cũng bị thôi mà :D

hưvô

Xe lăn
Em không dám chém gió về lĩnh vực này vì thật sự là em không am hiểu. Nhưng nếu có tài chính thì đầu tư bất động sản ở Hy Lạp để kinh doanh du lịch, lại có vĩnh trú của Schengen thì quá tốt. Chỉ có điều không biết các công ty đó có uy tín hay không? Cái này thì phải tìm hiểu từ những người đã từng làm theo kiểu này rồi, thì mới xác minh được.

Em làm một cái thống kê nhỏ để mọi người dễ hình dung. Khoảng 1 trăm công nhân thì có tầm 6,7 người về VN, chi phí vé máy bay khứ hồi khoảng 18 triệu VND một người. Có người đặt vé sớm thì chỉ hết có khoảng 15 triệu. Phải tầm hơn chục người đi du lịch ở Croatia, Hy Lạp, đảo Síp, hay Tây Ba Nha. Như có 1 tua đi đảo Síp 7 ngày 8 đêm ở khách sạn 5 sao, bao gồm ăn ở trọn gói (cả 3 bữa) và vé máy bay, mà hết có 28 ngàn Korun một người (khoảng 28 triệu VND).

Thế nên giờ người Việt mình ở bên này cũng đã dần dần có thói quen như Tây, là thu xếp thời gian đưa cả nhà đi du lịch hàng năm, cuối năm thì về VN thăm gia đình. Họ tuy cũng vất vả kiếm tiền, nhưng đã không còn kiểu bán sức như ngày trước nữa. Những người có tài chính thờ giờ đều đã đầu tư bất động sản ở VN, nên việc ở bên đây hay ở VN đã không còn là vấn đề họ bận tâm nữa. Miễn ở đâu, thời điểm nào hợp lý nhất với họ thì họ ở đấy thôi.

Cái khác biệt là những người đang sống ở VN phải có tài sản lớn, thì mới đạt được mục tiêu trên. Còn với những người ở bên đây, nếu chịu khó dành dụm và mua được bất động sản ở VN, thì mục tiêu này với họ cũng dễ dàng hơn.
Bây giờ cũng có trend mang tiền về VN đầu tư BĐS rồi lại mang tiền sang đó tiêu, mà cs ở bên đó thì y tế-gd là nhất rồi. Em thấy cũng là 1 cách hưởng thụ cuộc sống

hoviba

Xe container
Vậy sống ở đâu mà du lịch nhiều quan trọng hơn phỏng kụ
Ý em muốn chia sẻ là có cụ tham gia trong Thread này cũng đang sống ở Châu Âu, cho rằng cuộc sống buồn chán và làm việc không có thời gian để nghỉ ngơi. Thế nên em mới chia sẻ thông tin là người Việt mình tuy công nhân phổ thông, một trong những công việc có thu nhập kém nhất, thì họ vẫn có tài chính và thời gian để về VN và đi du lịch hàng năm. Điều này khá hiếm nếu nhìn lại vài chục năm về trước, khi mà người Việt Nam mình sang Đông Âu chỉ lao vào kiếm tiền và có những người làm việc 365/365 ngày.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Bạn cháu định bán nhà. Tài chính khoảng 1 trẹo biden mang sang Đức hùn hạp làm nhà hàng. Tiếng Đức thì chưa học. Bên này trí thức mà cứ muốn sang kia lao động chân tay. Cháu thấy cứ sai sai sao đó! 😁

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Mợ nói rõ thế này từ đầu thì mới trọn vẹn câu chuyện. Nếu vậy $100 đô mợ bị nộp chắc ít hơn cái 28% hay mợ phải nộp cả 2 đầu?

Em thì xưa h xác định nếu có bị lố luật thì thôi em tự biết do em mà đóng còn hơn bị bỏ lại :)) Mợ bay về lại nước nào mà mang không đúng luật nó yêu cầu thì cũng bị thôi mà :D
Đoạn mang quá quy định với 1 số loại là bắt vứt đi chứ ko có chuyện nộp thuế để qua, thế nên hối lộ để qua đuợc cũng là 1 cách hay chứ như em lần bay lại sang bển 2 va li toàn hoa quả hải quan đòi bắt vứt đi ý, gợi ý hối lộ nó chả bắt ngay. :)) Nhiều cụ thích vn là thế gì cũng đuợc miễn là có tiền. :))
Có lần em về vn mang 2 va li đầy ruợu luôn mà ko ai bảo gì, luật đâu đuợc 2 lít thì phải. :D

hoviba

Xe container
Bây giờ cũng có trend mang tiền về VN đầu tư BĐS rồi lại mang tiền sang đó tiêu, mà cs ở bên đó thì y tế-gd là nhất rồi. Em thấy cũng là 1 cách hưởng thụ cuộc sống
Su hướng này đã có từ những năm 2000 và mạnh hơn từ chục năm đổ lại đây. Những người em quen thân đều có bất động sản ở những thành phố giáp biển ở VN. Nhưng họ vẫn giữ việc kinh doanh ở bên này, mặc dù có khi nếu tính ra thu nhập hàng năm ở bên đây không bằng họ bán một miếng đất ở VN. Thường thì mùa lạnh họ về Việt Nam sống để tránh băng tuyết, mùa hè nắng nóng thì họ ở bên đây cho dễ chịu. Ốm đau thì đa phần quay về bên đây để điều trị.

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Bạn cháu định bán nhà. Tài chính khoảng 1 trẹo biden mang sang Đức hùn hạp làm nhà hàng. Tiếng Đức thì chưa học. Bên này trí thức mà cứ muốn sang kia lao động chân tay. Cháu thấy cứ sai sai sao đó! 😁
Lao động chân tay mà đóng thuế + bảo hiểm gấp 3 đến 10 lần ông làm bàn giấy thì về hưu khác gì đại gia, chả hiểu mấy cụ ở nhà hay phân biệt lao động chân tay với đầu óc, ai cũng đầu óc thế ai quét lá , quét đuờng, thu rác cho các ông đầu óc sạch sẽ. Tư tuởng có vẻ lạc hậu. :D

hưvô

Xe lăn
Su hướng này đã có từ những năm 2000 và mạnh hơn từ chục năm đổ lại đây. Những người em quen thân đều có bất động sản ở những thành phố giáp biển ở VN. Nhưng họ vẫn giữ việc kinh doanh ở bên này, mặc dù có khi nếu tính ra thu nhập hàng năm ở bên đây không bằng họ bán một miếng đất ở VN. Thường thì mùa lạnh họ về Việt Nam sống để tránh băng tuyết, mùa hè nắng nóng thì họ ở bên đây cho dễ chịu. Ốm đau thì đa phần quay về bên đây để điều trị.
Cái này thì đúng đấy cụ, và ai làm như này thì em thấy cs có vẻ thong dong, nhàn hạ hơn thì phải. Có người 78-80 tuổi cũng chưa muốn về hẳn VN sống, lúc nào die thì xét sau

Loitran

Xe tăng
Ít hay nhiều thì mợ không va chạm nhiều hay non đòn thì nó vậy, ở cái cổng đó mợ xòe bao nhiêu thì họ không có thối lại số thừa cho mợ bao giờ hết,auto vô ngăn kéo :))
Cái thời đầu mấy năm 2xxx khi đó VN mình có tí rượu Tây là sang thấy bà,Em vô phi trường mới mua Duty free mấy em nhân viên hỏi passport đâu em xòe ra cái thì họ bẩu mài muốn mua nhiêu chai? ý như mua cả Container tui cung bán cho ông,no limit :-o
Em hơi ngạc nhiên vì luật thường chỉ bán 2 chai mỗi hộ chiếu,hóa ra là tụi bán hàng họ biết là VN mình rất ok nên không lo vụ complaint nên bán được cho quân Ta là họ bán thôi
Em thì nhân tiện mua thêm về cho quân ta nhậu, và tất nhiên thì qua cổng phải mua vé hehehe
Còn quay về thì em cũng đã từng mang đồ mắc tiền hơn giới hạn $1k thì thường họ cho qua, cũng có khi customs bên này họ cũng bắt em đóng thuế. em cũng đóng đủ để nhập cảnh, nhưng thủ tục thuế họ làm lẹ lắm, chứ không vòng vo tam quốc như nhà Ta, vấn đề nó chỉ khác chút ở Màu cờ và sắc áo thôi

hanpham158

Xe buýt
Đoạn mang quá quy định với 1 số loại là bắt vứt đi chứ ko có chuyện nộp thuế để qua, thế nên hối lộ để qua đuợc cũng là 1 cách hay chứ như em lần bay lại sang bển 2 va li toàn hoa quả hải quan đòi bắt vứt đi ý, gợi ý hối lộ nó chả bắt ngay. :)) Nhiều cụ thích vn là thế gì cũng đuợc miễn là có tiền. :))
Có lần em về vn mang 2 va li đầy ruợu luôn mà ko ai bảo gì, luật đâu đuợc 2 lít thì phải. :D
Bên em thì tuỳ mà nộp thuế hoặc phạt (và bỏ lại). Trộm vía em chưa bị ngoắc vào scan bao h vì em bay lại sang bển toàn đem đồ ăn nên có bị bắt thì 100% phạt nặng và bỏ lại. Về VN có option hối lộ dù biết là tiếp tay cái sai nhưng mà nó “tiện” thật dù em chưa phải xài :))

starsn

Xe điện

Ôi, ai mà chả biết đút lót là phải quá luật, sao phải nói cụ êy. Mà luật có 400$ thì được 4kg bò wagyu à cụ? Em chả thấy chỗ nào hạn chế thấp như VN, là cửa cho hải quan làm tiền thôi :D

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Ôi, ai mà chả biết đút lót là phải quá luật, sao phải nói cụ êy. Mà luật có 400$ thì được 4kg bò wagyu à cụ? Em chả thấy chỗ nào hạn chế thấp như VN, là cửa cho hải quan làm tiền thôi :D
Nghe đồn Úc còn cấm cả mang giống cây trồng, thịt các loại vào nuớc họ cơ, trên báo chả có vụ bà gì nguời vn gói thịt chó hay thịt gì cho con sang đấy bị họ phạt còn gì. :D Nhiều cái mình nghĩ đơn giản cơ mà sớt luật càng thấy ...vô lý. Đâu phải theo đó thôi ạ, miễn là đúng "luật". :D

starsn

Xe điện
Ít hay nhiều thì mợ không va chạm nhiều hay non đòn thì nó vậy, ở cái cổng đó mợ xòe bao nhiêu thì họ không có thối lại số thừa cho mợ bao giờ hết,auto vô ngăn kéo :))
Cái thời đầu mấy năm 2xxx khi đó VN mình có tí rượu Tây là sang thấy bà,Em vô phi trường mới mua Duty free mấy em nhân viên hỏi passport đâu em xòe ra cái thì họ bẩu mài muốn mua nhiêu chai? ý như mua cả Container tui cung bán cho ông,no limit :-o
Em hơi ngạc nhiên vì luật thường chỉ bán 2 chai mỗi hộ chiếu,hóa ra là tụi bán hàng họ biết là VN mình rất ok nên không lo vụ complaint nên bán được cho quân Ta là họ bán thôi
Em thì nhân tiện mua thêm về cho quân ta nhậu, và tất nhiên thì qua cổng phải mua vé hehehe
Còn quay về thì em cũng đã từng mang đồ mắc tiền hơn giới hạn $1k thì thường họ cho qua, cũng có khi customs bên này họ cũng bắt em đóng thuế. em cũng đóng đủ để nhập cảnh, nhưng thủ tục thuế họ làm lẹ lắm, chứ không vòng vo tam quốc như nhà Ta, vấn đề nó chỉ khác chút ở Màu cờ và sắc áo thôi
Hehe em đi đâu chả mang gì bao giờ, đồ toàn được nhờ thôi ạ, nên mấy cái này em mù tịt. Các cụ đàn ông uống nên biết nhiều cụ ạ.

Nghe đồn Úc còn cấm cả mang giống cây trồng, thịt các loại vào nuớc họ cơ, trên báo chả có vụ bà gì nguời vn gói thịt chó hay thịt gì cho con sang đấy bị họ phạt còn gì. :D Nhiều cái mình nghĩ đơn giản cơ mà sớt luật càng thấy ...vô lý. Đâu phải theo đó thôi ạ, miễn là đúng "luật". :D
Úc cấm thế là rất bình thường và hợp lý, em sống ở Úc, biết lịch sử nông nghiệp nên hiểu. Cấm xong ăn hối lộ là không hợp lý, văn hoá đút lót tất cả cùng thế thì mình theo cho xong thôi.

Haiprozzz

Xe buýt
- Y tế bên kia là điểm cộng, nhưng đôi khi cũng là điểm trừ. Vì bên kia để hẹn gặp được bác sỹ để khám, đôi khi phải đặt trước hàng tuần, nếu không nói ngoa là cả tháng. Họ không "linh động" như bên mình ;)
Tỉ lệ bác sĩ trên đầu người ở VN cũng thấp mà cụ có điều dân phần lớn thu nhập chưa tới 10 củ thì bênh nặng mới phải vào viện, với bs bên mình khám nhanh gấp 10 bên đó đấy, cụ cứ vào bệnh viện mà xem người xếp rồng rắn mà bs vẫn khám hết.