[Funland] So sánh kinh tế, xã hội Việt Nam với Indonesia.

Phán Thông

Xe buýt
À hóa ra là cảm giác của cụ thôi.
Cụ tham khảo nhé.

dieuhoatrungtam

Xe buýt
Website
dieuhoadaikin.com.vn
Tại sao thớt nào cũng có vài thành phần vào xăm soi những cái tiểu tiết nhỏ nhặt trong cuộc sống ở Việt Nam nhỉ, rồi không có gì nhai đi nhai lại mãi ko chán, cuộc sống luôn có 2 mặt trong quá trình phát triển luôn vậy, không ảo tưởng nhưng cũng đừng nghĩ tiêu cực quá, phải biết nhìn nhận đánh giá chứ ko ai lại lôi các lỗi đó vào quy chụp cho cả xã hội và đất nước dân tộc ta đc, chính bản thân đang xử xự không văn minh mà lại bắt xã hội văn minh thật nực cười, chủ thớt chỉ cần mọi người nhận xét khía cạnh kinh tế giữa 2 nước và chúng ta ai đã trải nghiệm hoặc sang đó công tác có cái nhìn khách quan để chúng ta cố gắng làm việc mà thôi.

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Mình chỉ thấy hàng Indo vd: xe máy Yam... thì sx tại In thấy chất lượng tốt hơn là ở VN, đấy là quan điểm cá nhân thấy vậy
Xưa dòng xe máy Dream III (Drim lùn) do Thái sx cũng bền, tốt những cái xe tương tự mang tên Astrea (A tếch) do Indo sản xuất còn tốt hơn nhiều.
Hàng Astrea vào Việt Nam có 3 đời đầu, trung và cuối ở những năm 199x, sau đó không thấy nữa

fanmu1234

Xe container
VN vs Indo hơn kém nhau ji chẳng quan trọng, kệ xác nó, chẳng ảnh hưởng ji đến cá nhân mình.

Quan trọng là cá nhân mình gia đình mình có hơn thằng hàng xóm, đồng nghiệp, bạn học cũ hay ko thôi.
Đồng nghiệp, hàng xóm cũng kệ nó, quan tâm làm gì.

Hãy cố gắng hơn chính bản thân mình của ngày hôm qua là ok rồi.

A98

Xe container
Cụ tham khảo nhé.
Em tưởng nếu tất cả người VN đều như thế thì ngày ngày phải có vài chục ngàn người bị đâm chết chứ nhỉ?
Chứ mấy năm mới có vài vụ mà đã thành đặc tính của người VN thì chắc do quy chụp.

danleduc

Xe điện
Xưa dòng xe máy Dream III (Drim lùn) do Thái sx cũng bền, tốt những cái xe tương tự mang tên Astrea (A tếch) do Indo sản xuất còn tốt hơn nhiều.
Hàng Astrea vào Việt Nam có 3 đời đầu, trung và cuối ở những năm 199x, sau đó không thấy nữa
Em thấy xe Dream Việt Nam tốt nhất.....

À, em nghe nói thế, em chưa đi xe Dream bao giờ. =))

Phán Thông

Xe buýt
Em tưởng nếu tất cả người VN đều như thế thì ngày ngày phải có vài chục ngàn người bị đâm chết chứ nhỉ?
Chứ mấy năm mới có vài vụ mà đã thành đặc tính của người VN thì chắc do quy chụp.
Vâng. Với cụ thì mấy năm mà có vài vụ giết người vì nhìn đểu thì đã là tốt lắm rồi.

Phán Thông

Xe buýt
Tại sao thớt nào cũng có vài thành phần vào xăm soi những cái tiểu tiết nhỏ nhặt trong cuộc sống ở Việt Nam nhỉ, rồi không có gì nhai đi nhai lại mãi ko chán, cuộc sống luôn có 2 mặt trong quá trình phát triển luôn vậy, không ảo tưởng nhưng cũng đừng nghĩ tiêu cực quá, phải biết nhìn nhận đánh giá chứ ko ai lại lôi các lỗi đó vào quy chụp cho cả xã hội và đất nước dân tộc ta đc, chính bản thân đang xử xự không văn minh mà lại bắt xã hội văn minh thật nực cười, chủ thớt chỉ cần mọi người nhận xét khía cạnh kinh tế giữa 2 nước và chúng ta ai đã trải nghiệm hoặc sang đó công tác có cái nhìn khách quan để chúng ta cố gắng làm việc mà thôi.
Bởi vì trong thớt này chúng ta đang đi xăm soi các dân tộc khác.

Visser III

Xe tăng
Thằng evan dimas bị văn hậu dẫm cái trẹo chân luôn. Bọn nó cầu thánh ala dữ quá làm văn hậu mẻ cả sụn chêm đầu gối.
Hồi trước có bộ trưởng Indo trót lộ thiên cơ.thế nên Thánh giận,Thánh cho một ổ dụch to đùng luôn cụ ạ.
https://m.thanhnien.vn/the-gioi/bo-truong-indonesia-noi-nguoi-indonesia-chua-bi-nhiem-ncov-nói người Indonesia chưa bị nhiễm nCoV là nhờ cầu nguyện-cau-nguyen-1184190.html

A98

Xe container
Vâng. Với cụ thì mấy năm mà có vài vụ giết người vì nhìn đểu thì đã là tốt lắm rồi.
Bên Anh, bọn choai choai đánh nhau đến chết vì những lý do tương tự cũng chả hiếm, năm nào cũng có vài vụ. Bọn choai choai là như thế, nước nào cũng vậy. Chẳng qua cụ ghét VN hoặc cụ không tiếp xúc với nước ngoài bao giờ nên cụ nghĩ chỉ có người Việt mới thế.

Phán Thông

Xe buýt
Bên Anh, bọn choai choai đánh nhau đến chết vì những lý do tương tự cũng chả hiếm, năm nào cũng có vài vụ. Bọn choai choai là như thế, nước nào cũng vậy. Chẳng qua cụ ghét VN hoặc cụ không tiếp xúc với nước ngoài bao giờ nên cụ nghĩ chỉ có người Việt mới thế.
Vâng. Bên Nam Phi, Brasil, Nigeria, Angola, Mozambique còn nổ súng bắn nhau chết người quanh năm để cướp giật hãm hiếp, trong khi ở Việt Nam mỗi năm chỉ có vài vụ nện nhau, hoặc xiên nhau đến chết chỉ vì nhìn đểu là tốt lắm rồi.
Mặt tích cực đấy cụ.

A98

Xe container
Vâng. Bên Nam Phi, Brasil, Nigeria, Angola, Mozambique còn nổ súng bắn nhau chết người quanh năm để cướp giật hãm hiếp, trong khi ở Việt Nam mỗi năm chỉ có vài vụ nện nhau, hoặc xiên nhau đến chết chỉ vì nhìn đểu là tốt lắm rồi.
Mặt tích cực đấy cụ.
Em không nói chuyện cướp bóc, chỉ nói chuyện cụ đem hành động của một số nhỏ thanh niên ra làm đại diện cho gần 100 tr người Việt Nam thôi.

Phán Thông

Xe buýt
Em không nói chuyện cướp bóc, chỉ nói chuyện cụ đem hành động của một số nhỏ thanh niên ra làm đại diện cho gần 100 tr người Việt Nam thôi.
Hành động đấy đáng phê bình, với lại giống người Indo nên em mang ra.
So sánh các nước với nhau mà.
Chứ em có so sánh Việt Nam bắn nhau giết người với Angola và Mozambique đâu cụ.

Cartoner

Xe điện
Cụ muốn đọc tin lá cải thì vào trang mirror.co.uk. Hầu như ngày nào cũng có tin giết, hiếp ở nước Anh. Tần suất án mạng xảy ra nhiều gấp mấy lần VN luôn.

Maucuatinhyeu

Xe máy
Bẩm các cụ, dạo này e thấy nhiều thớt so sánh Việt ta với các nước khác, ví như ở gần thì Thái, xa thì U cà. Xét riêng trong ASEAN thì Indo là thằng ở gần phía trên ta nhất (GDP bình quân Việt mình khoảng hơn 3 ngàn rưởi, thì Indo hơn 4 ngàn chút thôi), triển vọng tương lai gần thì Indo là thằng khả dĩ nhất mà Việt mình có thể vượt qua. E search thì cũng chưa có thớt nào so sánh trực tiếp Việt với Indo. Nên e lập thớt này mong các cụ ghé qua chém ạ.
_ Về GDP bình quân thì Indo hơn mình tý chút, nhưng dân nó đông gấp 2,5 lần mình nên tổng thể nó là nước mạnh hàng đầu khu vực
_ Về xã hội nó có vẻ phức tạp ra phết: hồi giáo, sắc tộc, ly khai... Dân Indo cũng rất máu chiến (mấy vụ thảm sát người Hoa kinh hồn). Tuy nhiên trong hiến pháp Indo không quy định Hồi giáo là quốc giáo như Malay, cho nên Indo có nhiều điểm cởi mở hơn Malay, về chính trị thì nhà nước của nó cũng mang tính chất thế tục nhiều hơn thần quyền.
_ Về gái gú: mấy e gốc Hoa ko biết thế nào, chứ gái Indo gốc (dân tộc Java) thì cũng kiểu thấp, đậm, đen, hôi. Các em dân tộc thiểu số (như kiểu papua new guinea gì đó) thì như thổ dân luôn. Chả có tuổi so với gái Việt ta.
_ Về sản xuất: cái này rộng quá, e ko đủ trình nói cho hết được, e xin nói những gì tạm biết thôi ạ. Cơ bản cảm nhận thì dân nó ko hơn (có thể thua) dân mình về đầu óc, kỹ năng chân tay, địa lý toàn đảo nên khoản chi phí cho logistic chắc chắn chiếm tỷ trọng cao hơn ta nhiều. Nhưng e thấy mấy hãng xe Nhật vẫn đặt rất nhiều nhà máy ở đó ( https://vnexpress.net/indonesia-dai-nha-may-cua-cac-hang-xe-nhat-4249240.html ), chứng tỏ là nó cũng có nhiều lợi thế để thu hút FDI lắm.
Mời các cụ ghé qua chém cho nổi thớt ạ, xúc xiểm nhau như kiểu Trump vs Biden cũng đc ạ, nhưng hạn chế xúc phạm và công kích cá nhân.
Nó trong nhóm G20 đấy, mùa quít mới theo được nó cụ ơi.

SLGB

[Tịch thu bằng lái]
Indonesia còn gọi được gọi quần đảo Nam Dương, dân cư là bọn chà và chuyên bán vải, cà ri dầu gió ở nước Đại Việt ta thủa xưa, bây giờ thì chúng khá rồi nên không sang bán rong nữa. Tuy nước chúng lớn, dân chúng đông đúc, kinh tế phát triển, khoa học kỹ thuật cũng có nét nhưng chúng vẫn không sao ở cùng chiếu với Đại Việt là một ông mặt trời đỏ rực ở Asean. Đại Việt thần thánh chưa được giàu nhưng ổn định, trên nói dưới nghe, định hướng tư tưởng tốt, với 700 tờ báo và vô số kênh truyền hình nhà nước thì thỏ lại thành gấu mà gấu thì thành thằng gay. Khoa học kỹ thuật còn cần có thời gian để phát triển vì xuất phát điểm thấp, bị địch họa và bọn thù địch cấm vận, tuy nhiên với tố chất con người thượng đẳng đã phát triển được một số công nghệ đặc thù như sản xuất nghị quyết, văn kiện Đ, lập các kế hoạch 5, 10, 20 năm đều như vắt chanh, sản xuất các quy trình quy hoạch trồng người rất hợp lý. Về mặt tâm linh thì càng thuộc hàng top của thế giới với vô số chùa chiền đền phủ nhà thờ ngày càng to về quy mô, dân chúng sùng đạo hướng về Phật bất chấp cả dịch covid, bỏ xa đám chà và chỉ biết chăm chăm hướng về Mecca. Giá cả hàng tiêu dùng ở Đại Việt lại càng là ưu điểm nếu so với Chà và, các mặt hàng thiết yếu cần kíp cho năng lượng tinh thần dân chúng như thuốc lá thuốc lào rượu bia được bán với giá mà một anh chạy xe ba gác cuối ngày có đủ để xỉn mà mơ về thiên đường. Đúng là xứng với câu như Đại Việt ta từ trước vốn xưng nên văn hiến đã lâu.

hóng với

[Tịch thu bằng lái]
Bọn Indo chắc chắc phân hóa giàu nghèo lớn hơn mình cụ ạ. Nó nhiều dân nghèo hơn mình, nhưng chia bình quân đầu người có thể nó vẫn hơn mình.
Cụ chuẩn.
Dê đê pê có nghĩa là. Thằng ăn cả con gà. Thằng khô mồm.
Thằng thứ 2 được quyền tự hào thôi.

IP man

Xe lăn
Bali nó có tiếng nói riêng, văn hóa riêng, ẩm thực riêng mà cụ.
Ngày xưa nó là một vương quốc độc lập.
Bản thân thằng Indo ngày xưa cũng tản mát nhiều, đến thời bọn Đông Ấn Hà Lan nó mới gom lại thôi cụ.
Nói chung cùng là Indo nhưng dân Sumatra khác, dân Kalimanta khác, dân Java khác... rất khó đánh đồng.

vnvodoi

Xe điện
Tụi Indo đã đóng được tàu ngầm thì tàu nổi nó làm đc chứ cụ. Đât nước nó toàn biển đảo, cho nên e thấy đầu tư vào tàu hải quân, máy bay tuần duyên là đúng rồi. E băn khoăn chỗ là mấy con tàu ngầm nó đóng được là do Hàn chuyển giao kỹ thuật, chứng tỏ Hàn vs Indo cũng thân thiết nhau lắm. Mình chưa biết bao giờ kiếm được ô bạn nào như thế. Để e search thêm 1 số thông tin khác hầu cụ.
Vụ tự đóng tàu ngầm của Indo đến giờ này vẫn là bánh vẽ cụ ạ , chưa có 1 chiếc nào được đóng cả.

Indo có cái giống Ấn là hô rất to rằng có nhiều dự án hợp tác quốc phòng nội địa tự sản xuất, nhưng thực tế thì chưa nhiều như nói.

Tất nhiên không phủ nhận công nghiệp quốc phòng họ phát triển hơn ta, nhưng cũng chưa có gì vượt trội quá cả.

gocbachop

[Tịch thu bằng lái]
Bẩm các cụ, dạo này e thấy nhiều thớt so sánh Việt ta với các nước khác, ví như ở gần thì Thái, xa thì U cà. Xét riêng trong ASEAN thì Indo là thằng ở gần phía trên ta nhất (GDP bình quân Việt mình khoảng hơn 3 ngàn rưởi, thì Indo hơn 4 ngàn chút thôi), triển vọng tương lai gần thì Indo là thằng khả dĩ nhất mà Việt mình có thể vượt qua. E search thì cũng chưa có thớt nào so sánh trực tiếp Việt với Indo. Nên e lập thớt này mong các cụ ghé qua chém ạ.
_ Về GDP bình quân thì Indo hơn mình tý chút, nhưng dân nó đông gấp 2,5 lần mình nên tổng thể nó là nước mạnh hàng đầu khu vực
_ Về xã hội nó có vẻ phức tạp ra phết: hồi giáo, sắc tộc, ly khai... Dân Indo cũng rất máu chiến (mấy vụ thảm sát người Hoa kinh hồn). Tuy nhiên trong hiến pháp Indo không quy định Hồi giáo là quốc giáo như Malay, cho nên Indo có nhiều điểm cởi mở hơn Malay, về chính trị thì nhà nước của nó cũng mang tính chất thế tục nhiều hơn thần quyền.
_ Về gái gú: mấy e gốc Hoa ko biết thế nào, chứ gái Indo gốc (dân tộc Java) thì cũng kiểu thấp, đậm, đen, hôi. Các em dân tộc thiểu số (như kiểu papua new guinea gì đó) thì như thổ dân luôn. Chả có tuổi so với gái Việt ta.
_ Về sản xuất: cái này rộng quá, e ko đủ trình nói cho hết được, e xin nói những gì tạm biết thôi ạ. Cơ bản cảm nhận thì dân nó ko hơn (có thể thua) dân mình về đầu óc, kỹ năng chân tay, địa lý toàn đảo nên khoản chi phí cho logistic chắc chắn chiếm tỷ trọng cao hơn ta nhiều. Nhưng e thấy mấy hãng xe Nhật vẫn đặt rất nhiều nhà máy ở đó ( https://vnexpress.net/indonesia-dai-nha-may-cua-cac-hang-xe-nhat-4249240.html ), chứng tỏ là nó cũng có nhiều lợi thế để thu hút FDI lắm.
Mời các cụ ghé qua chém cho nổi thớt ạ, xúc xiểm nhau như kiểu Trump vs Biden cũng đc ạ, nhưng hạn chế xúc phạm và công kích cá nhân.
Đấy là cụ nhìn cái kiểu ăn sổi thôi... nhìn dài hơi mà xem...từ những năm 60-70 của thế kỷ trước cũng như bây giờ Indo nó luôn nằm trong Top đầu của châu á và thế giới đấy! Tôi đã từng đến indo và ở đó cả năm đi hầu hết các tỉnh của Indo.... nói thẳng ra Vn mình còn cách xa nó ít nhất là 40 - 50 năm nữa may ra mới bằng indo bây giờ!