[Funland] So sánh kinh tế, xã hội Việt Nam với Indonesia.

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Indo có 4.500 thôi cụ, nếu đánh giá theo IMF thì 2,3 năm nũa là Việt Nam có thể vượt được.

Nhưng 10 mấy 20 ngàn tức là thành nc phát triển là chuyện bất khả thi.
Bằng thằng tàu khựa hiện nay là em đã sưng sướng lắm rồi. GDP mình mà đạt 1000 tỏi Trum thì hét ra lửa, mưả ra khói.

hd-vt

Xe container
Mỗi nước có một yếu huyệt.. Như Indô hình như là dân tộc không gắn kết như VN. Một đám đông người InDo mà nói mấy thứ tiếng và chả chơi với nhau. Em đã từng chứng kiến, mà lâu rồi, giờ em không biết. Quê em thì em nỏa cóa biết nhé. :-??

rgbhis

Xe tăng
Qua pattaya còn rẻ hơn đi đồ sơn, sao bác phải ước nhỉ.
Gái bên đó hình như hợp với Tây thì phải, nhìn kinh bỏ mẹ.
Thái e đi hồi 2010, mười năm sau quay lại vẫn vậy.
Còn Hà nội 1-2 năm quay lại thấy khác rất nhiều.
Sang Pattaya thì ko chơi theo kiểu Đồ Sơn cụ ạ. Sang đó thì phải chơi theo đẳng cấp hoàng gia Thái ấy cụ.

congchi

Xe điện
Em nghe thông tin là tới đây VN sẽ tăng tỉ lệ hộ nghèo vì áp dụng chuẩn nghèo mới (giai đoạn 2022 - 2025). Nhưng em nghĩ tỉ lệ này sẽ lại giảm nhanh thôi. Indo mặc dù chuẩn nghèo của họ thấp hơn VN nhưng tỉ lệ hộ nghèo lại cao hơn VN
Tăng cũng khá hộ nghèo theo chuẩn mới

cưỡi chổi

Xe lăn
Bằng thằng tàu khựa hiện nay là em đã sưng sướng lắm rồi. GDP mình mà đạt 1000 tỏi Trum thì hét ra lửa, mưả ra khói.
GDP VN cỡ 1500 tỏi với dân số khoảng 110tr. Ngân sách quốc phòng mỗi năm khoảng 30-40 tỏi là khối thắng đái ra máu ;))

Victor Ban

Xe buýt
Mơ ngân sách quốc phòng 12 15 tỷ ô Trump thôi là đã sướng ròi

kienvinh

Xe lăn
Sau 1 bài dài tưởng hay, nhưng câu kết thấy không ổn.
Bác cho em căn cứ cái bôi đậm cái
Tôi làm hộ ông kia "chỗ bôi đậm":

Việt Nam đây:

xt-dutoan thu ngan sach 2022.PNG

Mỹ đây:
xt-dutoan thu ngan sach 2022-2.PNG

raisomoon

Xe tăng
Chỗ em ở ít chung cư, mà rẻ lắm. Vùng lõi Jakarta thế nào em ko biết, chứ như cái nhà em đang ở là biệt thự liền kề trong khu đô thị, diện tích đất tầm 70m2, xây dựng tầm 55m2, hai tầng, 3 phòng ngủ, mà giá chỉ 1 tỷ tiền indo. Em chèn cái ảnh minh họa khu em sống cho các cụ dễ hình dung. Nói chung đối với dân bên này thì nhà đất cũng là tài sản, cũng là một dạng đầu tư, nhưng em ko thấy nó điên cuồng như ở vn mình đâu

Phân lô như nhà liền kề ở mình nhưng có 70 m2 đất xây nhà 2 tầng có 100m2 sử dụng thì hơi bé nhỉ. Được cái nhìn đẹp đẹp thoáng mát ko bị kiểu nhà ống như mình. Nhưng giá tầm 1,6 tỉ tiền Việt thì giá còn thấp bằng 1/2 1/3 nhiều căn chung cư thương mại ở HN với SG

Alisoma

Xe buýt
Sau 1 bài dài tưởng hay, nhưng câu kết thấy không ổn.
Bác cho em căn cứ cái bôi đậm cái
Ok cụ, nguồn thu chính từ bđs thì nghe có vẻ hơi quá, thu bđs chiếm phần nhiều thì chuẩn hơn. Về con số chính xác thì em chịu, có mấy thống kê và ý sau gửi cụ:
1. Nguồn thu từ đất đạt 172.250 tỷ đồng, chiếm 15,2% tổng thu ngân sách nội địa: https://hanoimoi.com.vn/tin-tuc/Kinh-te/1021441/nguon-thu-tu-dat-dat-172250-ty-dong-chiem-152-tong-thu-ngan-sach-noi-dia
2. Dư nợ tín dụng vào bđs, theo thống kê là gần 2 triệu tỷ, bằng khoảng 20% dư nợ toàn hệ thống: https://vneconomy.vn/tin-dung-bat-dong-san-tang-3-chi-la-phan-noi-646023.htm
Tuy nhiên, link trên vneconomy cũng có đề cập thế này "Mặt khác không loại trừ vốn vay, tiêu dùng, sản xuất kinh doanh dùng sai mục đích", nghĩa là dòng vốn đó đi vào bđs. Cái này thì em confirm là đúng, ít nhất tại 2 ngân hàng khá lớn em đã từng làm.
Ngân hàng là xương sống của nền kinh tế, vậy dòng tiền từ ngân hàng vào bđs chiếm phần nhiều như vậy thì dễ thấy những thứ đơn giản nhất như doanh thu ngân hàng từ tài trợ bđs (=>dẫn đến thuế tndn ngân hàng nộp), rồi đến thuế từ doanh nghiệp bđs nhiều thế nào.
3. Cụ thấy người giàu VN đầu tư vào gì nhiều nhất? Ok, ở bất kỳ đâu trên thế giới thì bđs luôn là 01 tài sản mà giới nhàu giàu đầu tư, nhưng ở Vn nó là số 1. Một phần vì quá dễ kiếm lợi nhuận cao hơn nhiều so với những tài sản đầu tư khác, 1 phần vì thị trường chưa đủ phát triển để ngăn đầu cơ thổi giá và có nhiều sản phẩm đầu tư khác mang tính khả thi hơn. Xh ở đâu cũng được dẫn dắt bởi người giàu, và ở Vn thì câu đầu tiên họ nói là "đất".
Ngoài ra, cụ có làm ăn riêng thì mang hồ sơ dự án sản xuất đi vay khó gấp trăm lần dự án bđs đấy cụ.
Vậy thì dòng tiền không đổ vào bđs thì đổ đi đâu?

congchi

Xe điện
Ừ thì ông kia dùng từ "thiếu tế nhị" nhưng tỷ trọng thu ngân sách từ bán tài nguyên (đất đai) của Việt Nam vẫn vào hàng nhất thế giới.
Một bài luận, chỉ cần cái kết "thiếu tế nhị" (nói toẹt ra là không đúng) thì hỏng rồi.

congchi

Xe điện
Ok cụ, nguồn thu chính từ bđs thì nghe có vẻ hơi quá, thu bđs chiếm phần nhiều thì chuẩn hơn. Về con số chính xác thì em chịu, có mấy thống kê và ý sau gửi cụ:
1. Nguồn thu từ đất đạt 172.250 tỷ đồng, chiếm 15,2% tổng thu ngân sách nội địa: https://hanoimoi.com.vn/tin-tuc/Kinh-te/1021441/nguon-thu-tu-dat-dat-172250-ty-dong-chiem-152-tong-thu-ngan-sach-noi-dia
2. Dư nợ tín dụng vào bđs, theo thống kê là gần 2 triệu tỷ, bằng khoảng 20% dư nợ toàn hệ thống: https://vneconomy.vn/tin-dung-bat-dong-san-tang-3-chi-la-phan-noi-646023.htm
Tuy nhiên, link trên vneconomy cũng có đề cập thế này "Mặt khác không loại trừ vốn vay, tiêu dùng, sản xuất kinh doanh dùng sai mục đích", nghĩa là dòng vốn đó đi vào bđs. Cái này thì em confirm là đúng, ít nhất tại 2 ngân hàng khá lớn em đã từng làm.
Ngân hàng là xương sống của nền kinh tế, vậy dòng tiền từ ngân hàng vào bđs chiếm phần nhiều như vậy thì dễ thấy những thứ đơn giản nhất như doanh thu ngân hàng từ tài trợ bđs (=>dẫn đến thuế tndn ngân hàng nộp), rồi đến thuế từ doanh nghiệp bđs nhiều thế nào.
3. Cụ thấy người giàu VN đầu tư vào gì nhiều nhất? Ok, ở bất kỳ đâu trên thế giới thì bđs luôn là 01 tài sản mà giới nhàu giàu đầu tư, nhưng ở Vn nó là số 1. Một phần vì quá dễ kiếm lợi nhuận cao hơn nhiều so với những tài sản đầu tư khác, 1 phần vì thị trường chưa đủ phát triển để ngăn đầu cơ thổi giá và có nhiều sản phẩm đầu tư khác mang tính khả thi hơn. Xh ở đâu cũng được dẫn dắt bởi người giàu, và ở Vn thì câu đầu tiên họ nói là "đất".
Ngoài ra, cụ có làm ăn riêng thì mang hồ sơ dự án sản xuất đi vay khó gấp trăm lần dự án bđs đấy cụ.
Vậy thì dòng tiền không đổ vào bđs thì đổ đi đâu?
Nguồn thu từ "đất đai" hằng năm loanh quanh 10-15% tổng thu ngân sách. Cái này năm nào cũng công bố, không lạ, và thuộc hàng cao.
Nhưng bảo nó
thì...

Alisoma

Xe buýt
Nguồn thu từ "đất đai" hằng năm loanh quanh 10-15% tổng thu ngân sách. Cái này năm nào cũng công bố, không lạ, và thuộc hàng cao.
Nhưng bảo nó View attachment 6801211 thì...
Em đã đính chính lại , cụ căng thế.
Mà con số 10-15% chỉ là tiền thu cho thuê đất, tiền sdđ thôi cụ ạ. Về những nguồn thu từ đất khác, em đã giải thích.

thecourrier

Xe hơi
không hiểu các cụ cứ so sánh hơn kém với INDO, Thailand, Sinh để làm gì nhỉ? mỗi nước một vị trí địa lý, địa chính trị, tài nguyên, môi trường, văn hoá, thổ nhưỡng,lịch sử, dân số khác hẳn nhau. thế khác gì các cụ so Hải Dương với Quảng Ninh hay so Hà Nam với Hà Tĩnh:)) lấy gì mà so? quan trọng là mình đạt thu nhập bao nhiêu, mức sống gia đình tăng lên bao nhiêu, tiền tiết kiệm bao nhiêu...cứ làm sao túi tiền, mâm cơm, giá sách của từng người, từng nhà nâng lên, ắt đất nước sẽ giầu mạnh lên.
Thì cũng giống đá bóng thôi mà cụ. Thắng hay thua thì cũng chả để làm gì nhưng nếu mà thắng thì cũng vui :))

Ngocanhqn

Xe buýt
Thì cũng giống đá bóng thôi mà cụ. Thắng hay thua thì cũng chả để làm gì nhưng nếu mà thắng thì cũng vui :))
bóng đá chính là liều heroin thủ zâm tinh thần nặng nhất kkk.
kinh tế mà tốt lên thì kể cả 50 năm nữa dù vẫn thua indo, thái, sing ( vì tốc độ phát triển của tất cả các nước đều ko dừng lại) nhưng chất lượng cuộc sống được nâng lên thì vẫn ấm thân cụ ạ. Thắng bóng đá thì cũng chỉ như giật giật phọt ra đc mấy giây xong đâu lại vào đấy kkk

cocsku

Xe cút kít
Thái e đi hồi 2010, mười năm sau quay lại vẫn vậy.
Còn Hà nội 1-2 năm quay lại thấy khác rất nhiều.
Hà nội khác nhiều là do các công ty Bất động sản, vậy mà nhiều người cứ chửi các công ty BĐS.