[Funland] So sánh kinh tế, xã hội Việt Nam với Indonesia.

Jaquier

Xe tải
em đang sống ở đảo Java được 2 năm rồi đây, cả vợ con cũng ở cùng bên này. chỗ em sống là thành phố lớn khá lớn ở đảo Java (em ở Semarang), nghe nói thành phố lớn thứ 4 ở đảo này.
Về tôn giáo, dân ở đây theo đạo hồi nặng, mọi mặt trong cuộc sống đều có ảnh hưởng của tôn giáo đạo hồi. nhân viên của em thì ngày ít nhất 2 3 lần cầu nguyện. lúc em thiết kế xây site office cũng phải làm 1 phòng nhỏ làm phòng cầu nguyện. Thịt lợn ở đây rất ít chỗ bán. Siêu thị thì nó có chuỗi Indomaret với Superindo, độ phủ như kiểu Vinmart với Vinmart pro nhà ta, cơ mà tuyệt nhiên các chuỗi siêu thị nội địa ở đây ko bán thịt lợn và rượu bia. Cả thành phố có mấy cái Mall lớn có vài siêu thị của nước ngoài kiểu Gelael, Carrefour thì có bán bia, cơ mà vẫn ít bán thịt lợn.
Về con người, nhân viên công trình em thì đến từ nhiều nơi ở Indo, em thấy dân Medan thông minh nhanh nhẹn hơn dân Java. Dân bản địa khu Java em sống chỉ tuyển công nhân phổ thông, tạp vụ, với mấy việc văn phòng đơn giản. Dân gốc hoa ở đây thì họ đa số giàu có hơn, nên bọn em ko tuyển đc, cũng chả đánh giá được. Chỉ biết đa số chủ nhà trong khu đô thị bọn em thuê là dân gốc Hoa, họ giỏi, có tầm nhìn, làm về lĩnh vực kinh doanh bất động sản nhiều. Trung bình em thấy IQ với mức độ tiếp thu của người Indo không khác người Việt là mấy, thậm chí hơi kém hơn.
Về vật giá thì em thấy nó tương đương Việt Nam, chỗ em ở thì ngang Hà nội, giá thịt, giá rau, giá hoa quả sêm sêm. Riêng có giá ô tô thì rẻ hơn mình cỡ 30% đến 40%. Chỗ em thuê nhà rẻ, một căn liền kề trong khu đô thị 2 tầng 3 phòng ngủ giá 4 triệu Indo 1 tháng (1 đồng Indo bằng 1.6 đồng VN). Mà được cái mấy khu đô thị bên này nó cứ đặc sệt chất Indo, nhà xây nhỏ nhỏ, bỏ nhiều đất trống, đường nội khu lát gạch hệt kiểu Ciputra đấy. Mà cái tên Ciputra em nghĩ nó cũng liên quan gốc Indo, cái mall to nhất bên này chỗ em cũng tên là Ciputra Mall.
Về thu nhập thì bình quân đầu người khá thấp, công nhân phổ thông lương từ 4 đến 6 triệu Indo 1 tháng, công nhân tay nghề cao kiểu thợ hàn thì tầm tối đa 10 triệu 1 tháng. Nhân viên văn phòng cơ bản em trả tầm 5 đến 7 triệu 1 tháng. Giám sát công trình cỡ 10 đến 12 triệu.
Về cơ sở hạ tầng, chỗ em ở được khu trung tâm tầm 4 5 km2 là hạ tầng nhìn sạch đẹp kiểu mấy khu mới ở Hà nội, còn lại cả thành phố đường ngoằn nghèo, bé tí, vỉa hè đất. Riêng Jakarta có khu lõi thì quy hoạch và hạ tầng em thấy rất tốt, ngang nhiều chỗ bên Sing (em cũng học và làm việc ở Sing đc gần chục năm rồi, biết rõ nên mới dám đem ra so). Những khu này thì thú thực ở VN chưa đâu sánh đc bằng. Nhưng phần còn lại của Jakarta thì cũng bẩn thỉu, bôi nhếch, tắc đường.

Còn vấn đề gì các cụ thắc mắc cứ hỏi em, em biết sẽ trả lời ạ.
Giá đất cát, chung cư bên đó so với HN, SG thì thế nào cụ?

Tố Hữu

Xe tải
Giá đất cát, chung cư bên đó so với HN, SG thì thế nào cụ?
Chỗ em ở ít chung cư, mà rẻ lắm. Vùng lõi Jakarta thế nào em ko biết, chứ như cái nhà em đang ở là biệt thự liền kề trong khu đô thị, diện tích đất tầm 70m2, xây dựng tầm 55m2, hai tầng, 3 phòng ngủ, mà giá chỉ 1 tỷ tiền indo. Em chèn cái ảnh minh họa khu em sống cho các cụ dễ hình dung. Nói chung đối với dân bên này thì nhà đất cũng là tài sản, cũng là một dạng đầu tư, nhưng em ko thấy nó điên cuồng như ở vn mình đâu

cocsku

Xe cút kít
VTP ko so đc góc nhỏ Vinhome nhé. So tng có khi cũng khó chưa kể NVL, Shunshine, Him Lam, đó là nói trong ngành bđs... còn Thành Thành Công mất Stb càng bé nhỏ.
Tên tuổi hoa kiều kinh tế tại VN là quá mờ nhạt. Chắc có thêm Bitis, Kido nhưng các ông chủ này thì khéo Việt hóa hơn ng Việt rồi.

Nói chung kinh tế ng Hoa tại Vn tuổi tí. Công lao cụ 3D đấy, tầm nhìn rất xa.

Thế nên ng Hoa đóng góp xíu thôi, tất do ng bản xứ. Cụ phản bác quá yếu :D
Như vậy là ta ko huy động được tiềm năng của người Hoa đóng góp cho đất nước. Thế là ta kém chứ hay ho gì?

duyawa

Xe tăng
Như vậy là ta ko huy động được tiềm năng của người Hoa đóng góp cho đất nước. Thế là ta kém chứ hay ho gì?
Haha, người Hoa mà đóng vai trò to lớn thì thể nào các bố chả trở giọng: cả 1 đất nc mà để 1 nhúm dân Hoa nó chi phối:))
Tiềm năng của người Hoa vẫn đc phát tiết b/thường nhé, chẳng qua nó đã bị đồng hóa sâu, rộng vào thành bộ phận người Việt rồi nên cái bản sắc Hoa kiều ko có chỗ để thể hiện thành 1 "đẳng cấp bậc cao" như ở mấy nc Đ.N.Á kia đâu.
Người Hoa muốn thể hiện khả năng, muốn nổi bật và thành công thì trc hết phải tìm cách học làm 1 người Việt trc đã. Qua lâu lắc rồi cái thời bố Hoa dặn con cái: trai đi gieo giống khắp nơi, gái thì cấm lấy người Việt;))

Chỉnh sửa cuối:

Gin Melkior

Xe đạp
Ta kém mà cụ còn người Ede, người Mông, người Tày, người Mường ,người Dao, người Gia rai, người Bana, người Pako cũng chưa có tỷ phú.

Noname_2015

Xe tăng
Chỗ em ở ít chung cư, mà rẻ lắm. Vùng lõi Jakarta thế nào em ko biết, chứ như cái nhà em đang ở là biệt thự liền kề trong khu đô thị, diện tích đất tầm 70m2, xây dựng tầm 55m2, hai tầng, 3 phòng ngủ, mà giá chỉ 1 tỷ tiền indo. Em chèn cái ảnh minh họa khu em sống cho các cụ dễ hình dung. Nói chung đối với dân bên này thì nhà đất cũng là tài sản, cũng là một dạng đầu tư, nhưng em ko thấy nó điên cuồng như ở vn mình đâu

Nhìn cửa rả có vẻ sơ sài, thế an ninh khu này thế nào bác

E chẳng biết thế nào chứ con gái Việt Nam vẫn đẹp nhất Đông Nam Á luôn đó 🌹🌹🌹

Tố Hữu

Xe tải
Nhìn cửa rả có vẻ sơ sài, thế an ninh khu này thế nào bác
Khu kín bác ạ, hai lớp an ninh, bảo vệ lượn đi tuần trong đường nội khu 24/24. Đồ chơi xe điện của con em chơi xong cứ vứt cửa, chưa mất bao giờ. Phí dịch vụ 1 tháng có 550k. Khu còn có clubhouse, bể bơi, gym, nói chung rẻ lắm cụ ạ

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]

victory_1980

Xe điện
Giờ thấy tác dụng rồi. Bệnh dịch tràn lan, trong khi tập đoàn tư nhân lớn nhất đang trên đà sụp đổ.
Tập đoàn nào đang trên đà sụp đổ vậy? Và dù có thật, thì là trách nhiệm của TT ah? Đúng là lưỡi không xương nhỉ.

victory_1980

Xe điện
Năm 2021, hầu như các đông tiền của các nước đều mất giá so với usd Mỹ, duy chỉ có nhân nhân tệ của TQ, tiền của Đài Loan và VND là lên giá so USD của Mỹ.
Thế này thì thu nhập đầu người tính theo usd của VN chẳng mấy mà đuổi kịp Indonesia

Hooks

Xe tăng
Năm 2021, hầu như các đông tiền của các nước đều mất giá so với usd Mỹ, duy chỉ có nhân nhân tệ của TQ, tiền của Đài Loan và VND là lên giá so USD của Mỹ.
Thế này thì thu nhập đầu người tính theo usd của VN chẳng mấy mà đuổi kịp Indonesia

VNĐ tăng tý ti thôi cụ ơi, ko tăng hơn nữa đâu.

Nhưng đúng là chỉ tăng một tý mà dân NK bọn cháu dễ thở hẳn. Thế mới biết trước giờ XK được hỗ trợ nhiều thế nào!

BMV_HN

Xe điện
Bộ khung lãnh đạo Việt Nam hiện nay quá ổn so với những gì đã qua. Đó là công của cụ Trọng.
Đều là những người đã thành công trong lĩnh vực kĩ trị thực tế và có khao khát phát triển hơn nhiều các thế hệ trước.
Đáng tiếng lãnh đạo rớt sàn trong thế hệ trước em có tiếc mỗi cụ Bá cụ Cự và một cụ nữa mà thôi không nêu tên.

Đó là nhận định của riêng em.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Bộ khung lãnh đạo Việt Nam hiện nay quá ổn so với những gì đã qua. Đó là công của cụ Trọng.
Đều là những người đã thành công trong lĩnh vực kĩ trị thực tế và có khao khát phát triển hơn nhiều các thế hệ trước.
Đáng tiếng lãnh đạo rớt sàn trong thế hệ trước em có tiếc mỗi cụ Bá cụ Cự và một cụ nữa mà thôi không nêu tên.

Ý cụ là cụ Bá rớt kỳ nào? Chứ 2021 là cũng phải nghỉ hưu nhé, cụ có thấy ai sinh sau 1955 mà còn ngồi lại ngoài 4 chức to nhất không. Cụ Bá có bao giờ mon men tới được số 6 7 chứ nói gì số 4.
Còn cụ Cự sinh trước 1960, kỳ trước làm HTX nhẽ định làm gì, tiếc gì không rõ, còn sau 1/2021 cũng nghỉ hưu chứ tiếc hay rớt gì nhỉ.

blackhole1

Xe tăng
Tiền thái rớt 10% thì GDP co lại nhiều phết ấy

Cartoner

Xe điện
Indonesia 2 năm nay ăn hên. Là nước xuất khẩu than lớn nhất thế giới, hơn 400 triệu tấn mỗi năm. Với giá than 150$/tấn như hiện nay thì đã kiếm được 60 tỷ $ rồi. Indo có nguồn tài nguyên khoáng sản cực lớn là điều kiện tốt cho phát triển mà đến giờ vẫn ì ạch.

victory_1980

Xe điện

Chuẩn cụ ah.
Lúc đầu thì nghĩ cụ này tham quyền cố vị. Nhưng càng để ý những việc cụ làm, mới thấy là công của cụ quá lớn, và đúng là làm vì trách nhiệm nhiều hơn.
Tiêu cưc, tham nhũng không thể và không bao giờ hết được, nhưng thấy những hành vi sai trái, và những tồn tại trước đây đã dần dần được xử lý.

victory_1980

Xe điện
VNĐ tăng tý ti thôi cụ ơi, ko tăng hơn nữa đâu.

Nhưng đúng là chỉ tăng một tý mà dân NK bọn cháu dễ thở hẳn. Thế mới biết trước giờ XK được hỗ trợ nhiều thế nào!
Chỉ khoảng 5-10 năm nữa, khả năng tiền VND phải tăng giá so với USD cỡ 20-30% là bình thường.
Hiện VN vẫn theo đuổi chính sách hướng về xk, nên duy trì tiền đồng yếu để hỗ trợ xk.