[Funland] So sánh kinh tế, xã hội Việt Nam với Indonesia.

Tôm đồng

Xe tải
Em đi Indo mấy lần nhưng ấn tượng nhất là lần đầu khi ở Bali, xem phim rồi nghe quảng cáo thiên đường hạ giới abc... bố tổ sư 2010 đến ở khu resort , bước chân ra khỏi đó thì không khác gì quê ta vùng sâu vùng xa đường bé bụi mù, quán nước cũng cái bàn để mấy chai nước ngọt, dân và cuộc sống như 1 thị trấn quê nhà... Jakata thì đông đúc nhưng cảm nhận không bằng malay. Đấy là ý kiến riêng của em thôi
Em cũng rù bà xã đi Bali 4 ngày cách đây mấy năm. Đúng là thất vọng nếu so với quảng cáo trên tivi. Hehe. Nhưng em cảm nhận được Bali nó thấm đẫm nét truyền thống kiểu như Hội An mình.

Tôm đồng

Xe tải
Jakarta được so sánh như New York còn một số đảo khác thì thổ dân vẫn đang đóng khố để săn bắt hái lượm.
Tuy nhiên, GDP có lẽ thấy hơi ảo chút: Năm 2009 có 539 tỷ $ mà đế năm 2011 nhảy lên 892 tỷ $. Tức là tăng 353 tỷ $, tương đương với 66% trong 2 năm.
Chắc là nói áp dụng phương pháp tính lại GDP giống như mình năm ngoái :)

rgbhis

Xe tăng
Đá bóng thì công nhận nhưng quân sự nó ngang ngửa thậm chí hơn mình nhiều đó cụ
về khí tài máy bay, tàu chiến thì nó hơn mình. Cụ Mũi tên bạc nói quân sự mình hơn chắc ý nói về khả năng hiệp đồng tác chiến, kỹ năng đánh đấm các kiểu, khoản này thì mình kinh nghiệm thực chiến hơn nó nhiều.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Cháu ngồi cạnh bên bán bông băng thuốc đỏ + cò chạy bơm lốp xịt.
Cụ bày gọn lại cho em nhờ. Cầm cốc trà mà hết va bơm, lại va vào bông băng.
Đến ngại =))

t_t_7love

Xe tải
về khí tài máy bay, tàu chiến thì nó hơn mình. Cụ Mũi tên bạc nói quân sự mình hơn chắc ý nói về khả năng hiệp đồng tác chiến, kỹ năng đánh đấm các kiểu, khoản này thì mình kinh nghiệm thực chiến hơn nó nhiều.
dạ đúng cụ, biên chế quân nó cũng đông hơn.. Còn mấy vẫn đề như cụ nói cũng chưa biết thế nào khi chiến tranh cũng qua mấy chục năm rồi. Và chiến tranh ở mình là thủ tại sân nhà chứ nếu dàn quân ở sân trung lập thì cũng không biết thế nào. Mặt khác thời nay công nghệ sẽ chiếm ưu thế cụ ạ. Ví dụ như cuộc chiến giữa armenia azerbaijan vừa rồi.. Azer với lợi thế quá lớn nhờ UAV nên nó mới thắng đó

Khải trân72

Xe hơi
Bẩm các cụ, dạo này e thấy nhiều thớt so sánh Việt ta với các nước khác, ví như ở gần thì Thái, xa thì U cà. Xét riêng trong ASEAN thì Indo là thằng ở gần phía trên ta nhất (GDP bình quân Việt mình khoảng hơn 3 ngàn rưởi, thì Indo hơn 4 ngàn chút thôi), triển vọng tương lai gần thì Indo là thằng khả dĩ nhất mà Việt mình có thể vượt qua. E search thì cũng chưa có thớt nào so sánh trực tiếp Việt với Indo. Nên e lập thớt này mong các cụ ghé qua chém ạ.
_ Về GDP bình quân thì Indo hơn mình tý chút, nhưng dân nó đông gấp 2,5 lần mình nên tổng thể nó là nước mạnh hàng đầu khu vực
_ Về xã hội nó có vẻ phức tạp ra phết: hồi giáo, sắc tộc, ly khai... Dân Indo cũng rất máu chiến (mấy vụ thảm sát người Hoa kinh hồn). Tuy nhiên trong hiến pháp Indo không quy định Hồi giáo là quốc giáo như Malay, cho nên Indo có nhiều điểm cởi mở hơn Malay, về chính trị thì nhà nước của nó cũng mang tính chất thế tục nhiều hơn thần quyền.
_ Về gái gú: mấy e gốc Hoa ko biết thế nào, chứ gái Indo gốc (dân tộc Java) thì cũng kiểu thấp, đậm, đen, hôi. Các em dân tộc thiểu số (như kiểu papua new guinea gì đó) thì như thổ dân luôn. Chả có tuổi so với gái Việt ta.
_ Về sản xuất: cái này rộng quá, e ko đủ trình nói cho hết được, e xin nói những gì tạm biết thôi ạ. Cơ bản cảm nhận thì dân nó ko hơn (có thể thua) dân mình về đầu óc, kỹ năng chân tay, địa lý toàn đảo nên khoản chi phí cho logistic chắc chắn chiếm tỷ trọng cao hơn ta nhiều. Nhưng e thấy mấy hãng xe Nhật vẫn đặt rất nhiều nhà máy ở đó ( https://vnexpress.net/indonesia-dai-nha-may-cua-cac-hang-xe-nhat-4249240.html ), chứng tỏ là nó cũng có nhiều lợi thế để thu hút FDI lắm.
Mời các cụ ghé qua chém cho nổi thớt ạ, xúc xiểm nhau như kiểu Trump vs Biden cũng đc ạ, nhưng hạn chế xúc phạm và công kích cá nhân.
Mình chỉ thấy hàng Indo vd: xe máy Yam... thì sx tại In thấy chất lượng tốt hơn là ở VN, đấy là quan điểm cá nhân thấy vậy

baongan2511

Xe buýt
em chẳng biết gì về indo chỉ biết qua bóng đá là rất bạo lực. Nhìn người thì đen lùn và xấu

rgbhis

Xe tăng
Mình chỉ thấy hàng Indo vd: xe máy Yam... thì sx tại In thấy chất lượng tốt hơn là ở VN, đấy là quan điểm cá nhân thấy vậy
Vâng, thì bọn Nhật toàn đặt nhà máy sx oto ở Indo mà cọ. Nên e lập thớt để các cụ thông thái vào chia sẽ những thông tin cụ thể giải thích những vấn đề trên.

ngoclya

Xe buýt
Em đã từng đi Indo nhiều lần về công việc. Lần ở lâu nhất là ở gần 2 tháng.
Cảm nhận của em cách đây khoảng gần 10 năm thì Jakarta hơn hẳn hanoi. Các công trình xây dựng, các building rất hiện đại (giờ thì chắc same same nhau rồi!)
Về đường xá bên đó các trục đường chính khá to. Có nhiều đường rất nhiều làn xe. Em đi từ sân bay đi Cikarang chắc đến cả chục làn xe.
Ô tô nhiều đặc biệt là loại xe SUV nhỏ (mấy năm nay mình mới nhiều chứ bên đó nó chạy lâu rồi).
Tắc đường, thì nó là đặc sản luôn. Jakarta thì tắc bất kể thời điểm nào trong ngày.
Về gái thì lên Jakarta cũng có nhiều gái xinh, ăn mặc bình thường khi đi siêu thị, đi làm. Còn về các vùng khác như Cikarang em ở thì không thấy chỉ thấy các chị em trùm kín đầu thôi.
Về ăn chơi thì không như VN. Tìm chỗ ăn chơi khó. VN là thiên đường.
Bia rượu, lên Jakarta thì có các pub có bán bia rượu nhưng cũng không nhiều. Còn các vùng khác như em ở thì tìm không có chỉ có loại Zero (Loại ko độ). Đi ăn thì gọi cốc sinh tố, hay nước như kiều chanh sả, quế...
Đồ ăn thì cũng khá ngon tuy nhiên đều rất mặn (so với vị giác của em!). Ăn bốc bằng tay nhiều,...

rgbhis

Xe tăng
Cảm nhận của em cách đây khoảng gần 10 năm thì Jakarta hơn hẳn hanoi. Các công trình xây dựng, các building rất hiện đại (giờ thì chắc same same nhau rồi!)
Về đường xá bên đó các trục đường chính khá to. Có nhiều đường rất nhiều làn xe. Em đi từ sân bay đi Cikarang chắc đến cả chục làn xe.
Ô tô nhiều đặc biệt là loại xe SUV nhỏ (mấy năm nay mình mới nhiều chứ bên đó nó chạy lâu rồi).
Tắc đường, thì nó là đặc sản luôn. Jakarta thì tắc bất kể thời điểm nào trong ngày.
Về gái thì lên Jakarta cũng có nhiều gái xinh, ăn mặc bình thường khi đi siêu thị, đi làm. Còn về các vùng khác như Cikarang em ở thì không thấy chỉ thấy các chị em trùm kín đầu thôi.
Bia rượu, lên Jakarta thì có các pub có bán bia rượu nhưng cũng không nhiều. Còn các vùng khác như em ở thì tìm không có chỉ có loại Zero (Loại ko độ). Đi ăn thì gọi cốc sinh tố, hay nước như kiều chanh sả, quế...
Đồ ăn thì cũng khá ngon tuy nhiên đều rất mặn (so với vị giác của em!). Ăn bốc bằng tay nhiều,...
cụ đi công tác thì thấy khả năng làm việc của dân Indo như nào cụ?

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng làm cái ghế, ngồi nghe các Cụ luận xứ vạn đảo Nam Dương

Có tý liên quan, gái xứ này liệu có sánh được với các chị em nhà mình :(

Zdinad

Xe máy
Các công ty khởi nghiệp Indo đợt này sang Việt Nam thuê gia công phần mềm nhiều. Năm kia em tiếp gần chục khách, năm ngoái chat chit cũng vài khách nữa.

rgbhis

Xe tăng
Các công ty khởi nghiệp Indo đợt này sang Việt Nam thuê gia công phần mềm nhiều. Năm kia em tiếp gần chục khách, năm ngoái chat chit cũng vài khách nữa.
Do ae mình code tốt hơn hay do giá mình rẻ hơn vậy cụ?

Camontinhyeu

Xe điện
Bây giờ mình làm gì có kinh ngiệm, kinh nghiệm thực chiến của mình là mấy chục về trước rồi. Kinh nghiệm của mình bây giờ là chiến rượu thôi

fallingwater

Xe tăng
Cụ ăn được đồ ăn Indo thì giỏi thật. Em được đối tác dẫn đi ăn các kiểu đặc sản đến bình dân của Inđô mà không nuốt nổi. Cuối cùng em đành phải nói với bọn nó là cho tao vào nhà hàng TQ (vì ko có nhà hàng VN)

dpl

Xe lăn

rgbhis

Xe tăng
Em cũng làm cái ghế, ngồi nghe các Cụ luận xứ vạn đảo Nam Dương

Có tý liên quan, gái xứ này liệu có sánh được với các chị em nhà mình :(
Tổng thể mặt bằng chung thì thua xa cụ ah. E chờ các cụ có kinh nghiệm thực tế chia sẻ cho sâu sắc.