[Funland] So sánh kinh tế, xã hội Việt Nam với Indonesia.

Cartoner

Xe điện
Mức thu nhập không phải đóng thuế thu nhập cá nhân ở VN là khoảng 11 triệu/tháng. Coi như mức này là thu nhập trung bình của VN.
Còn mức tương ứng với Indonesia là khoảng 6.5 triệu VND/tháng. Ai giàu hơn ai chắc các cụ tự hiểu.
:D

Đại tướng Alo

Xe điện
Bẩm các cụ, dạo này e thấy nhiều thớt so sánh Việt ta với các nước khác, ví như ở gần thì Thái, xa thì U cà. Xét riêng trong ASEAN thì Indo là thằng ở gần phía trên ta nhất (GDP bình quân Việt mình khoảng hơn 3 ngàn rưởi, thì Indo hơn 4 ngàn chút thôi), triển vọng tương lai gần thì Indo là thằng khả dĩ nhất mà Việt mình có thể vượt qua. E search thì cũng chưa có thớt nào so sánh trực tiếp Việt với Indo. Nên e lập thớt này mong các cụ ghé qua chém ạ.
_ Về GDP bình quân thì Indo hơn mình tý chút, nhưng dân nó đông gấp 2,5 lần mình nên tổng thể nó là nước mạnh hàng đầu khu vực
_ Về xã hội nó có vẻ phức tạp ra phết: hồi giáo, sắc tộc, ly khai... Dân Indo cũng rất máu chiến (mấy vụ thảm sát người Hoa kinh hồn). Tuy nhiên trong hiến pháp Indo không quy định Hồi giáo là quốc giáo như Malay, cho nên Indo có nhiều điểm cởi mở hơn Malay, về chính trị thì nhà nước của nó cũng mang tính chất thế tục nhiều hơn thần quyền.
_ Về gái gú: mấy e gốc Hoa ko biết thế nào, chứ gái Indo gốc (dân tộc Java) thì cũng kiểu thấp, đậm, đen, hôi. Các em dân tộc thiểu số (như kiểu papua new guinea gì đó) thì như thổ dân luôn. Chả có tuổi so với gái Việt ta.
_ Về sản xuất: cái này rộng quá, e ko đủ trình nói cho hết được, e xin nói những gì tạm biết thôi ạ. Cơ bản cảm nhận thì dân nó ko hơn (có thể thua) dân mình về đầu óc, kỹ năng chân tay, địa lý toàn đảo nên khoản chi phí cho logistic chắc chắn chiếm tỷ trọng cao hơn ta nhiều. Nhưng e thấy mấy hãng xe Nhật vẫn đặt rất nhiều nhà máy ở đó ( https://vnexpress.net/indonesia-dai-nha-may-cua-cac-hang-xe-nhat-4249240.html ), chứng tỏ là nó cũng có nhiều lợi thế để thu hút FDI lắm.
Mời các cụ ghé qua chém cho nổi thớt ạ, xúc xiểm nhau như kiểu Trump vs Biden cũng đc ạ, nhưng hạn chế xúc phạm và công kích cá nhân.
Cụ so sánh luôn kinh tế VN với kinh tế Ai Cập đi.

rgbhis

Xe tăng
Mức thu nhập không phải đóng thuế thu nhập cá nhân ở VN là khoảng 11 triệu/tháng. Coi như mức này là thu nhập trung bình của VN.
Còn mức tương ứng với Indonesia là khoảng 6.5 triệu VND/tháng. Ai giàu hơn ai chắc các cụ tự hiểu.
Bọn Indo chắc chắc phân hóa giàu nghèo lớn hơn mình cụ ạ. Nó nhiều dân nghèo hơn mình, nhưng chia bình quân đầu người có thể nó vẫn hơn mình.

rachfan

Xe container
Em đi Indo mấy lần nhưng ấn tượng nhất là lần đầu khi ở Bali, xem phim rồi nghe quảng cáo thiên đường hạ giới abc... bố tổ sư 2010 đến ở khu resort , bước chân ra khỏi đó thì không khác gì quê ta vùng sâu vùng xa đường bé bụi mù, quán nước cũng cái bàn để mấy chai nước ngọt, dân và cuộc sống như 1 thị trấn quê nhà... Jakata thì đông đúc nhưng cảm nhận không bằng malay. Đấy là ý kiến riêng của em thôi
Malay GDP đầu người nó gấp 2 lần rưỡi Indo mà cụ.

Jakarta có những góc phố gần y như Sài gòn.

rgbhis

Xe tăng
Cụ so sánh luôn kinh tế VN với kinh tế Ai Cập đi.
Xa quá e chả biết rì. Đám con cháu Pharaoh mất hết bản sắc văn hóa cổ truyền (bị Ả rập đồng hóa về tôn giáo và ngôn ngữ, ...) nhưng đá bóng thì hay phết, hơn hẳn mấy a Ả rập, tính riêng châu phi thì nhiều lần vô địch cúp châu phi nhất, còn hơn mấy a Niger, cameroon, ghana

Zdinad

Xe máy
LG ký biên bản ghi nhớ hợp tác với Vin xong sang Indo làm nhà máy, Vin lại phải ký biên bản khác với ProLogium. Nội tình ra sao nhỉ?

Mountain Men

Xe buýt
Cụ nào chê Vịt thì so với Ngan già, yêu Vịt thì sẽ so với Thiên Nga :D

Cartoner

Xe điện
LG ký biên bản ghi nhớ hợp tác với Vin xong sang Indo làm nhà máy, Vin lại phải ký biên bản khác với ProLogium. Nội tình ra sao nhỉ?
Nguyên liệu thô. Indonesia chiếm hơn 25% trữ lượng quặng Nikel toàn thế giới. Dễ khai thác nên các hãng pin đều lăm le nguồn khoáng sản quý này.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Ở thành phố lớn thôi cụ, ở tỉnh hoặc ở quê 11tr là con số không dễ đâu ạ.

rgbhis

Xe tăng
Nguyên liệu thô. Indonesia chiếm hơn 25% trữ lượng quặng Nikel toàn thế giới. Dễ khai thác nên các hãng pin đều lăm le nguồn khoáng sản quý này.
Thanks cụ, có những thông tin cụ thể như này thì hiểu ra vấn đề ngay ạ.

Cartoner

Xe điện
indo - vietnam.jpg

Nhìn biểu đồ này thì thấy VN đi chậm. GDP VN tính theo USD tăng chậm nguyên nhân là do tỷ giá VND/USD bị trượt giá quá nhiều trong giai đoạn từ 2006-2015. Từ 15k -> 24k/ USD nên GDP làm ra không bù nổi đồng tiền mất giá. (Nguyên nhân tiền VND mất giá là do anh X nghe lời phỉnh nịnh của bọn "tư vấn nước ngoài" vay nợ vô tội vạ, làm xã hội "thừa tiền" -> Lạm phát phi mã).
Giai đoạn từ 2012 -2012 của Indonesia thì GDP thậm chí đi âm. Bởi vì đồng Rupiah của Indo mất giá nặng. Từ 8k IDR ăn 1 USD năm 2012 đến năm 2015 thì lên tới 14k IDR ăn 1 USD. Tiền mất giá nhanh thế thì GDP không âm mới lạ. Từ 2016 đến nay thì đồng IDR trở nên ổn định nên GDP lại tăng.

rgbhis

Xe tăng
Mời các cụ tí ái ạ, hoa hậu Indo đây ạ, trông cũng ngang ngửa vs e Hnen Niê của mình. Nhưng mặt bằng chung thì chắc chắc kém xa gái việt rồi.

spartacus88

Xe tăng
Indo thì 2025 chắc bị VN vượt mặt thôi

Zdinad

Xe máy
Do bị cia mua chuộc, cài cắm, do sự ngu muội của tôn giáo, và dù đã thừa nhận vào những năm 1965, 1966 1 triệu người vô tội bị thảm sát vì bị ghép tội theo cộng sản nhưng ngày indonexia vẫn là nơi chống cộng mạnh. Bạn có thể bị ghép tội phản quốc nếu bán áo ban nhạc rock nào đó có in hình búa liềm, nơi có thể bị băng đảng akbm đánh đến chết trước mặt cảnh sát nếu mặc áo in hình búa liềm. Các cụ lưu ý nếu sang du lịch indonexia.

Zdinad

Xe máy
GDP đầu người indo vẫn cao hơn Việt Nam, kinh tế cũng rục rịch khởi sắc nên 2025 chưa chắc GDP đầu người Việt Nam vượt đc nó đâu. Nhưng nhiều chỉ số kinh tế Việt Nam đã vượt indonexia rồi.

banmotnucuoi

Xe lăn
Vâng cụ à, thống kê của mấy nước nhì nhằng seagame này độ chuẩn xác ko cao. Năm vừa rồi IMF yêu cầu VN tính lại GDP, kết quả sau tính lại tăng đến hơn 25%. Các cụ cho e hỏi là nếu vẫn giữ kết quả tính lại same same như cũ (đủ chuẩn ưu đãi này nọ) thì có sao ko ạ?
Nước nào sau một thời gian cũng bị tính lại hết cụ ạ, vì các nguồn không chính thức chưa đc thống kê vào GDP hàng năm, nhưng nó sẽ có tác động lan tỏa đến ngành nghề khác.
Việt nam GDP tính lại cao vì là nước đang phát triển, dần dần có tính lại cũng ko tăng thêm nhiều như đợt rồi đâu.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Indo cái khó nhất của họ là đa dạng quá, từ địa lý tới tôn giáo lẫn sắc tộc, mà dân số tổng quá đông, nên chỉ quân bình, kha khá đã là quá giỏi.

t_t_7love

Xe tải
Indo thì mình sẽ vượt về thu nhập bình quân đầu người trong vòng 10 năm tới nhưng indo hiện tại nó là nền kinh tế nghìn tỷ đô. Indo nằm trong nhóm G20 và tương lai vẫn sẽ là một nước đừng đầu Đông Nam Á về kinh tế. Đá bóng hay quân sự thì tuổi gì mà so với Việt Nam quê em!
Đá bóng thì công nhận nhưng quân sự nó ngang ngửa thậm chí hơn mình nhiều đó cụ