So sánh giữu Focus & Forte

crazyhorse

[Tịch thu bằng lái]
Nếu chỉ được chọn giữa Forte và Focus để sử dụng thường xuyên chạy tren cao tốc Autobahn ở Đức (tốc độ trung bình 130hm/h) thì các bác chọn thằng nào?

Ngoc Phan XLS

Xe container
Nếu chỉ được chọn giữa Forte và Focus để sử dụng thường xuyên chạy tren cao tốc Autobahn ở Đức (tốc độ trung bình 130hm/h) thì các bác chọn thằng nào?
Cái này cụ hỏi cụ SLEEPDRIVER. Cụ ấy có post một bài về chuyến du hí châu Âu bằng ô tô đấy.

crazyhorse

[Tịch thu bằng lái]
Cái này cụ hỏi cụ SLEEPDRIVER. Cụ ấy có post một bài về chuyến du hí châu Âu bằng ô tô đấy.
Ko tính đến Mẹc hay Bỉm nhé, chỉ chọn giữa forte hoặc focus thôi. Riêng em, nếu chạy ở Autobahn thì Focus vẫn cho cảm giác tự tin hơn mặc dù ko thể tự tin bằng cầm vô lăng Mẹc hay Bỉm

Ngoc Phan XLS

Xe container
Ko tính đến Mẹc hay Bỉm nhé, chỉ chọn giữa forte hoặc focus thôi. Riêng em, nếu chạy ở Autobahn thì Focus vẫn cho cảm giác tự tin hơn mặc dù ko thể tự tin bằng cầm vô lăng Mẹc hay Bỉm
Cụ ấy có 2 xe, BMW và Ford. Kết quả là chạy Ford!

coolguy

Xe hơi
Bắt bẻ kinh. Còn lâu lắm em mới đi hết được 50 bang bác ạ, mà chắc là chả bao giờ. Vì phải trả lời so sánh giữa 2 loại xe khá hiếm gặp là CR-V và RAV-4 nên em mới không tự tin, chứ với cái dòng xe compact quá thông dụng đâu đâu cũng thấy của Corolla và Civic thì lại khác, em khẳng định luôn ấy chứ. Thôi thì bác tin thì tin mà chả tin thì em cũng chịu, chứ đáp ứng tiêu chuẩn đi lại của bác quá khó. :)
Thế này mà là "bắt bẻ" ???? Thế mà em lại nghe đồn là bác giỏi phân tích, phản biện lắm mà!!! chỉ dựa vào 02/50 bang mà dám quả quyết là A-tị & cì-vịt chạy đầy khắp đất Mỹ. hehe tinh tướng thật!!! Em cũng potay luôn X_X

bobom

Xe tải
Thế này mà là "bắt bẻ" ???? Thế mà em lại nghe đồn là bác giỏi phân tích, phản biện lắm mà!!! chỉ dựa vào 02/50 bang mà dám quả quyết là A-tị & cì-vịt chạy đầy khắp đất Mỹ. hehe tinh tướng thật!!! Em cũng potay luôn X_X
Em cũng pó tay.
vuốt cụ cái nào

Ngoc Phan XLS

Xe container
Phò cụt là mua hộ ạ. Hồi 2007 có 1 đợt Ford bán đại hạ giá FC 1.8 AT có 27k, em hay chát chít OF nên đọc được quảng cáo của 1 bác trên 4R này bèn đi mua hộ 2 người đồng nghiệp cùng 1 người bạn nữa hồi đó đều đang có nhu cầu mua xe. Mua xong phải đi dán kính, bọc ghế da đến mệt, nhưng mà giúp được người quen mua rẻ cũng vui.

Em tưởng cụ mua để đi, hóa ra là mua hộ ạ!

Ông anh bác so sánh thị trường Úc với thằng em ở nhà thì đúng là k0 biết gì thật. Bác nên bật mí thêm cho ông ấy biết là ở Hà Nội có khoảng 1/3 số nhà có đất giá trên và bằng 1 triệu đô, hy vọng ông ấy hiểu được phần nào tại sao dân Việt mua xe sang thế. :D

Dạ anh em sinh ra ở Hà Nội. Trước khi sang Úc học anh ý làm việc ở Bộ NNPTNT nên em nghĩ cũng đã biết hết những chuyện cụ nhắc!
Hôm nào anh trai về em ới cụ nhé!:D

fortesg

Xe hơi
Ủa hóa ra Phò 1.8 AT có 1 túi khí thôi à? Gay nhỉ? Em vẫn tưởng nó có 2 túi khí chứ!
Vậy có chuyện gì xảy ra thì chú bên phụ tèo à?

Ngoc Phan XLS

Xe container
Ủa hóa ra Phò 1.8 AT có 1 túi khí thôi à? Gay nhỉ? Em vẫn tưởng nó có 2 túi khí chứ!
Có túi khí mà vỏ mỏng như vỏ trứng thì sẽ được món "phá lấu" có nêm gia vị là túi khí sau khi va chạm cụ ạ!

PHC

Xe buýt
Không phủ nhận công dụng của túi khí khi gặp tai nạn, tuy nhiên túi khí không phải là cứu tinh trong mọi trường hợp cho các bác lái kém, lái ẩu khi lao vào công, vào cột điện...vv Bác cố gắng mà lái cho tốt, đi cho đúng luật và luyện quan sát tình huống cho nhạy bén, nếu không thì dù có túi khí quanh xe, vẫn cứ chết như thường. Cái này ai không tin cứ việc thử mà kiểm chứng, chết biết ngay, đặc biệt những ai quá ỷ lại vào cái túi khí, vớ vẩn lại còn bị túi khí nó nổ vào mặt, chấn thương mà chết í chứ. :D

Mazspeed

Xe container
Thôi được, vậy bác nêu cho em cái bằng chứng chứng minh ngược lại đi, là có bang nào ở Mỹ mà Corolla và Civic lại thất thế. Bác thử tìm hiểu cả những bang hoang mạc phía Tây và Nam nước Mỹ, vốn là những nơi sedan loại nhỏ gầm thấp gặp khó khăn khi đi lại ấy, cho nó chắc.

coolguy

Xe hơi
Thôi được, vậy bác nêu cho em cái bằng chứng chứng minh ngược lại đi, là có bang nào ở Mỹ mà Corolla và Civic lại thất thế. Bác thử tìm hiểu cả những bang hoang mạc phía Tây và Nam nước Mỹ, vốn là những nơi sedan loại nhỏ gầm thấp gặp khó khăn khi đi lại ấy, cho nó chắc.
Em ko có thông tin nên em đâu có dám phát biểu bậy bạ đâu bác, kẻo bị ném đá bể đầu. Em thuộc lọai người chỉ dám phát biểu khi có đủ cơ sở thôi. Chỉ vì bác phán quyết thiếu cơ sở, ko có dữ liệu chính xác nên em nghe ko lọt lỗ tai nên mới thắc mắc đấy chứ. Bác thử hỏi các bác khác xem em nói có đúng ko?

Tienthinh

Xe tăng
Mỗi xe có những ưu nhược riêng.
Forte thì hào nhoáng và hình thức thì tốt hơn nhưng về độ ổn định, chắc chắn và an toàn thì FF ổn hơn
Thế theo kụ thì thế nào là ổn định và an toàn hơn.Toàn phát biểu theo cảm tính.Xe toàn báo lỗi, đang đi thì chết máy( số AT mà chết máy là ngỏm luôn).FC bây giờ là chiếc xe rẻ tiền bị cắt rất nhiều trang thiết bị tiện nghi và an toàn,kể cả túi khí cũng cắt.hiều Bác đã chạy FT chưa mà dám phát biểu bậy bạ vậy.Câu " ổn hơn " của Bác chie mang tính chất chung chung vô thưởng vô phạt.Nếu xét công bằng không so sánh với các xe khác nhé,thì xe FC với tầm tiền đó không nên mua.Những ai đang và chuẩn bị có ý định mua thì đừng mua xe Ford liên doanh.( ghét nhất mấy ông sâu Ford) làm ăn cà trớn.

Sonbh

Xe tăng
Thế theo kụ thì thế nào là ổn định và an toàn hơn.Toàn phát biểu theo cảm tính.Xe toàn báo lỗi, đang đi thì chết máy( số AT mà chết máy là ngỏm luôn).FC bây giờ là chiếc xe rẻ tiền bị cắt rất nhiều trang thiết bị tiện nghi và an toàn,kể cả túi khí cũng cắt.hiều Bác đã chạy FT chưa mà dám phát biểu bậy bạ vậy.Câu " ổn hơn " của Bác chie mang tính chất chung chung vô thưởng vô phạt.Nếu xét công bằng không so sánh với các xe khác nhé,thì xe FC với tầm tiền đó không nên mua.Những ai đang và chuẩn bị có ý định mua thì đừng mua xe Ford liên doanh.( ghét nhất mấy ông sâu Ford) làm ăn cà trớn.
Kiềm chế chút đê cụ Thiến Tịnh ơi :D, ai bảo cụ là xe toàn báo lỗi, có mấy chiếc bị hả cụ, có mấy chiếc đang đi bị chết máy ?? Nói chung cụ ko thích thì cứ chuyển về Toy nhập mà đi cho nó lành, phát biểu kiểu dìm hàng thế ko khách quan tý nào cả cụ ah. Xe nào chả có lỗi, cái chính là phải biết nguyên nhân do đâu, nếu là do người sử dụng thì sao cứ trách cái xe. Đã mua cái xe thì cũng cần phải biết là ưu nhược điểm của nó là gì và khắc phục, còn ko khắc phục được thì nên mua loại khác mà dùng sao phải bức xúc thế cụ. Em chả phải là sâu của Ford và em cũng chẳng phải quá ca ngợi nó nhưng trong tầm tiền là nên mua FC MT giá bằng Vios mà ko nên mua thì cũng hài thật. Cụ ơi cụ cứ làm sâu bán hàng của bất cứ hãng xe LD nào đi, rồi xem cụ có giống họ ko, theo cá nhân em thì chuyện nghề nào thì cũng có mặt trái của nó. Sâu của Toy á cũng chả kém đâu, sâu của một số hãng khác cũng vậy thôi .

tam0688

Đi bộ
Các cụ choảng nhau kinh quá, em thì em khoái cái phong cách mạnh mẽ của FC, thương hiệu Ford cũng thuộc lão làng rồi, nhưng các bác cũng nên cho mấy em Kia nó thể hiện chứ, tuổi trẻ năng động nên khuyến khích để còn bổ trợ cho tuổi già nhiều kinh nghiệm, chính vì tư duy đó nên vào tháng tới em sẽ lấy 1 em FT về để cảm nhận :)

Sonbh

Xe tăng
Các cụ choảng nhau kinh quá, em thì em khoái cái phong cách mạnh mẽ của FC, thương hiệu Ford cũng thuộc lão làng rồi, nhưng các bác cũng nên cho mấy em Kia nó thể hiện chứ, tuổi trẻ năng động nên khuyến khích để còn bổ trợ cho tuổi già nhiều kinh nghiệm, chính vì tư duy đó nên vào tháng tới em sẽ lấy 1 em FT về để cảm nhận :)
Thích xe nào chiến xe đó mà cụ, bạn em chạy Forte đầy, Forte có cái hay của Forte . Có ai phủ nhận sự tiến bộ của Kia và Huyndai mấy năm gần đây đâu, đến Toy còn phải cảm thấy nóng gáy nữa là các hãng khác.

Tienthinh

Xe tăng
Kiềm chế chút đê cụ Thiến Tịnh ơi :D, ai bảo cụ là xe toàn báo lỗi, có mấy chiếc bị hả cụ, có mấy chiếc đang đi bị chết máy ?? Nói chung cụ ko thích thì cứ chuyển về Toy nhập mà đi cho nó lành, phát biểu kiểu dìm hàng thế ko khách quan tý nào cả cụ ah. Xe nào chả có lỗi, cái chính là phải biết nguyên nhân do đâu, nếu là do người sử dụng thì sao cứ trách cái xe. Đã mua cái xe thì cũng cần phải biết là ưu nhược điểm của nó là gì và khắc phục, còn ko khắc phục được thì nên mua loại khác mà dùng sao phải bức xúc thế cụ. Em chả phải là sâu của Ford và em cũng chẳng phải quá ca ngợi nó nhưng trong tầm tiền là nên mua FC MT giá bằng Vios mà ko nên mua thì cũng hài thật. Cụ ơi cụ cứ làm sâu bán hàng của bất cứ hãng xe LD nào đi, rồi xem cụ có giống họ ko, theo cá nhân em thì chuyện nghề nào thì cũng có mặt trái của nó. Sâu của Toy á cũng chả kém đâu, sâu của một số hãng khác cũng vậy thôi .
Bác Sonbh oi,em không có ý gì cả,bản thân em cũng đang chạy FC 1.8AT,nhưng em ghét nhất kiểu hùa vào nói cho hay,*** biết gì nhưng cứ thích phát biểu kiểu linh tinh.

Sonbh

Xe tăng
Bác Sonbh oi,em không có ý gì cả,bản thân em cũng đang chạy FC 1.8AT,nhưng em ghét nhất kiểu hùa vào nói cho hay,*** biết gì nhưng cứ thích phát biểu kiểu linh tinh.
Hehe, em cũng biết cụ đang chạy Pò cụt mà, đầu thớt này cụ cũng đã so sánh rùi mà :D cuối cùng cụ cũng chọn FC. Nhiều khi em cũng nhìn sang Forte và I30 thèm cái options lắm chứ :D, quan trọng là mình kỳ vọng vào cái xe của mình sắp mua thôi :D.

Mazspeed

Xe container
Em ko có thông tin nên em đâu có dám phát biểu bậy bạ đâu bác, kẻo bị ném đá bể đầu. Em thuộc lọai người chỉ dám phát biểu khi có đủ cơ sở thôi. Chỉ vì bác phán quyết thiếu cơ sở, ko có dữ liệu chính xác nên em nghe ko lọt lỗ tai nên mới thắc mắc đấy chứ. Bác thử hỏi các bác khác xem em nói có đúng ko?
Xin lỗi bác trả lời hơi muộn, chả là dạo này OF chậm quá, mỗi lần load cứ như hóa điên.

Bác ơi so sánh giữa Rav-4 và CR-V thì mới cần cơ sở, chứ giữa Corolla hoặc Civic với FC mà còn yêu cầu cơ sở nữa thì là rách việc bác ạ. Nó hiển nhiên ra rồi cần gì mà so sánh. Thật ra số liệu bán tại Mỹ thì search cái ra đầy ngay, nhưng vì nó rõ ràng quá nên em mới không nói nữa. Thêm vào đó, em vừa mới có 10 ngày lái xe bên đó, đúng vào dịp đang cãi nhau với các FC fan trên này nên để ý đường phố xe cộ hơi bị cẩn thận. 2 thành phố em đi 1 thì thuộc loại vừa nhưng rất giàu, một thuộc loại rất lớn nhưng bình dân hơn, tức là cũng khá khác nhau về đặc điểm dân cư, kinh tế. Mỹ rộng mênh mông nhưng thói quen dùng xe hơi cũng không có khác biệt nhiều giữa các vùng đâu, một phần vì cơ sở hạ tầng khá đồng bộ trên cả nước.

zindactom

Xe máy
Chào các bác, topic này em thấy mãi mà vẫn cứ so sánh, vừa rồi em có đi công tác 1 chuyến sang 3 thành phố của Úc là Sydney, Canberra, Melbourne từ 7/5/2010 đến 17/5/2010, sau 10 ngày đi trên đường mà em không thấy một cái xe nào có chữ KF, duy nhất em gặp 2 con i30, còn Huyundai SF thì gặp nhiều, chủ yếu ngoài đường là xe Nhật, xe Mỹ còn Mẹc, Bim thì do em đi ban ngày là chủ yếu, lại đi trên các trcuj đường mà dân đi làm là chính nên rất ít gặp các loại xe sang này. Còn các bác FF fan, KF fan ơi hãy tự sướng với cái xe cảu mình đi, có kêu cũng khó đổi (theo em nghĩ thế), những đừng có so sánh là mình nhất, còn loại kia thì bỏ đi. Chúc các pác đóng cái này vụ này lại sớm.