So sánh fortuner với Pajero sport 2011 của mít

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
các cụ cãi nhau xôm quá, có phanh giời mà cuống lên không đạp phanh cũng có đứng lại được đâu, esp này nọ nó giảm được phần nào vào cua gấp quá thì cũng ngửa bụng lên trời thôi, ở VN mình có cái xe chắc chắn, bền đi là ok rồi các thứ khác vẫn phải chủ động làm chủ.
Có trang bị an toàn nó vẫn hơn chứ kụ, hehe

SmallRiver

Xe điện
Em nghĩ bác nhầm. ABS lấy gì mà so sánh. Nhiều xe không có ESP mà chỉ có ABS thường chỉ có mỗi 2 cảm biến. Thậm chí có xe có mỗi 1c thì lấy gì mà so sánh tốc độ.
Vậy bác mở rộng tầm nhìn cho em với: nguyên lý hoạt động của hệ thống ABS, đặc biệt là hệ thống ABS 1 kênh 1 cảm biến như bác nói ở trên?

SmallRiver

Xe điện
Vớ vẩn là như thế nào hả mợ, hehe
Vì không trả lời được nên nó vớ vẩn!
Nhân tiện lượm được bên thớt kia: về vụ âm thầm upgrade cụm phanh trước trên FT
E chạy Fortuner 1 cầu AT đây, mua tháng 2 năm 2013, đến nay chạy được 7 tháng 13k km.
Xe chạy ổn định, trừ mỗi trường hợp phanh bị kêu và hãng đã đổi cho E phanh mới hết ngay.
...
http://www.otofun.net/threads/522698-xe-fortuner-v-2013-4x2-tieu-hao-20lit-100km-duong-hon-hop/page25

Chỉnh sửa cuối:

Luu Lehong

Xe container
Có 1 ông bị hỏng phanh kêu chưa rõ nguyên nhân nên hãng họ đổi cho phanh mới mà bác nâng quan điểm là lỗi cả loạt thì chịu bác Sông thật ^:)^

Nhôm nhựa

Xe điện
em thấy cụ Suối có phong thái rất giống của chú Mát :D

SmallRiver

Xe điện
Có 1 ông bị hỏng phanh kêu chưa rõ nguyên nhân nên hãng họ đổi cho phanh mới mà bác nâng quan điểm là lỗi cả loạt thì chịu bác Sông thật ^:)^
1 ông là lấy ví dụ ở ngay trong này thôi, hôm rồi có luon 2 ông đi FT bên PSC cũng không bị nhưng vẫn được gọi về thay cụm phanh dù chưa xảy ra gì. Bác tưởng Toy nó dễ thay cho mình lắm à? Không có CT thay thì có kêu vóng óc nó cũng cứ bảo anh cứ đi đi vài hôm xem sao đã nhé!

SmallRiver

Xe điện
-Thế mấy ông đang chạy mà ko sao cũng được gọi đến thay miễn phí mà bác vẫn chưa thấy vừa lòng à? Quê nhà bác khó tính nhờ?:D
Đang nói cái vụ nâng cấp này, 1 số cụ nói không có, em nói có, và thực tế nó có. Thay cho là tốt rồi, yêu cầu gì hơn nữa! :))

X-trails

Xe cút kít
1 ông là lấy ví dụ ở ngay trong này thôi, hôm rồi có luon 2 ông đi FT bên PSC cũng không bị nhưng vẫn được gọi về thay cụm phanh dù chưa xảy ra gì. Bác tưởng Toy nó dễ thay cho mình lắm à? Không có CT thay thì có kêu vóng óc nó cũng cứ bảo anh cứ đi đi vài hôm xem sao đã nhé!
Thế này gọi là âm thầm nâng cấp ahf kụ, k phải recall., hehe

landrovercar

Xe tải
các bác tranh luận làm em mở mang nhiều quá.

dngduc

Xe điện
http://www.bosch-automotivetechnology.com/en/com/specials_com/specials_for_more_driving_safety_com/bosch_abs_com/abs__facts_com/abs_marktentwicklung_com/esp_questions_and_answers_com.html

In a vehicle equipped with an Antilock Braking System, the ABS control unit constantly evaluates the speed of all wheels. If the ABS wheel-speed sensors placed at each wheel detect a lock-up, ABS intervenes within milliseconds by modulating the braking pressure at each individual wheel. In this way ABS prevents the wheels from locking during braking, thus ensuring steerability and stability combined with the shortest possible braking distance.
Em tưởng khái niệm bó cứng khi bàn về ABS nghĩa là bánh không quay nữa chứ làm sao lại còn phải so sánh nhỉ ? Cụ Sông giải thích thêm tẹo nữa em nghe với !

Hằng Lê

Xe tăng
hóa ra cụ suối cũng biết về ABS nhỉ, thế mà hỏi vớ vẩn. đúng là vớ vẩn thật :D

X-trails

Xe cút kít
hóa ra cụ suối cũng biết về ABS nhỉ, thế mà hỏi vớ vẩn. đúng là vớ vẩn thật :D
Mợ tranh luận sòng phẳng về mặt kỹ thuật với kụ Sông một phen đê cho đỡ vớ vẩn, hehe

Hằng Lê

Xe tăng
Sai cơ bản. ABS chỉ kích hoạt ở tốc độ được thiết kế. Ví dụ như Innova là 30km/h. Ford Escape là 40km/h. Đi chậm hơn tốc độ đó thì đừng hòng có ABS.
Nếu đúng như phần em bôi đậm bên trên thì hệ thống này lắp nên để gây mất an toàn chứ ko phải để cho an toàn. 4 bánh đang phanh cứng mà có 1 bánh nhả ra thì ko xoay xe mới là chuyện lạ.
ABS chỉ làm mỗi việc là nhấp, nhả để tránh bó cứng. Chứ không phải là đợi bó cứng rồi mới nhấp nhả.
Thôi, em xin! Tranh luận để thư giãn mà cứ tình trạng này thì co chứ giãn sao nổi! :))
cụ sai rồi kìa, đỡ như nào đi chứ :-|