[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

vo nho

Xe điện
Ai nói VN sắp đuổi kịp Thái thì nên đi du lịch một chuyến cuối tuần sang Bangkok là sẽ có câu trả lời
Chả ai nói sắp cả... Mà là 10 năm nữa.
10 năm mà sắp thì... Chắc 100 mới là lâu

Gato2009

Xe điện
Có điểm em thấy VN mình khác Thái một chút (một chút thôi) là sự phát triển của Thái dựa phần lớn vào đầu tư nước ngoài. Các ngành công nghiệp chính động lực của họ hầu như là người nước ngoài nắm giữ. Vì thế mà họ không chủ động được, khi mất lợi thế cạnh tranh lập tức bọn nước ngoài đó chuyển sản xuất đi chỗ khác mà người Thái không chủ động được (thằng Panasonic là ví dụ). Công nghiệp ô tô của Thái đang lợi thế rất tốt, nhưng nếu tương lai không duy trì được thì những hãng nước ngoài sẽ dễ dàng di chuyển sản lượng sang chỗ khác ngay. Trong khi người Thái sau thời gian dài làm việc cho các thương hiệu nước ngoài thì trưởng thành không nhiều. Ít các công ty nội địa nối tiếp được sự chuyển đổi đi của các doanh nghiệp nước ngoài. Người Thái hụt hơi là như vậy, họ không thể tự biến đổi mình khi đạt đến 1 quy mô kinh tế nhất định, mà phụ thuộc vào việc các công ty nước ngoài có đến để chuyển đổi hay không.

Việt nam ta có lợi thế là đi sau. Mình hiện vẫn đang trong giai đoạn thu hút FDI vào các ngành sản xuất và tăng trưởng kinh tế phụ cũng giống Thái là phụ thuộc chủ yếu vào FDI, tức là các Cty nước ngoài. Nếu như VN lợi dụng được các công ty nước ngoài vào kinh doanh sản xuất ở VN mà phát triển cả các ngành công nghiệp nội địa như Trung Quốc đã làm thì vấn đề sẽ khác. Hiện giờ thấy cũng manh nha việc tự lực phát triển một số ngành trong nước. Tuy nhiên chưa biết con đường VN sẽ ra sao vì mọi việc còn ở phía trước. Nếu chúng ta thất bại trong nỗ lực nội địa hóa công nghệ lặp lại con đường của Thái thì chắc chắn VN chẳng bao giờ bắt kịp họ.
Cụ chém rất chuẩn!
Em chưa tìm hiểu kỹ, nhưng thấy là việc đuổi kip TL ko phải là vấn đề quá khó, cái khó ở đây là thoát bẫy thu nhập TB, rất nhiều nước ko thiats được, có lẽ là nó theo qui luật XH loài người, cái gì tốt, đẹp thì rât ít người có được.
Để thoát đươc TNTB thì quốc gia đó phải rất đặc biệt ( phân tách cái này ra thì rất dài dòng), phải gặp thời và may mắn nữa...hehe.

warchlid8x

Xe đạp
Năm 2019 xuất nhập khẩu của Việt Nam đã vượt Thái, quan trọng là tỷ lệ chết của Việt Nam là 5/1000 và Thái là 8/1000 dân!
Vớ vẩn, xuất khẩu kiểu Samsung, forrmosa ấy hả, đa số là FDI, đừng lấy những con số ảo ấy ra để ngụy biện, hãy nhìn vào thực lực, chất lượng của nền kinh tế. Về khoản này thì nếu còn cơ chế kiểu đông lào hiện tại thì muôn đời ko vượt Thái.

grandis2012

Xe buýt
Nếu chỉ xem số liệu về hai nền kinh tế thì mình vẫn thua TL khá xa. Tuy nhiên em muốn các cụ thông thái ở đây cho em cái so sánh về các sản phẩm giữa hai nước. Ví dụ em thấy các sản phẩm về nông nghiệp thì mình thua Thái, các sản phẩm về công nghiệp thì hai nước như nhau vì chưa có sản phẩm nào tạo nên thương hiệu quốc gia (hoặc em không biết). Tuy nhiên, nội địa thì mình làm được ô tô, điện thoại, các loại máy móc khi cần thiết cũng có thể sản xuất trong thời gian ngắn nên em tạm coi CN VN nhỉnh hơn TL.

Theo các cụ mất bao nhiêu năm nữa thì GDP của mình cao hơn TL?

Em mời các cụ chém ạ!

P/s: Nhớ cách đây 20 năm, người VN cuồng hàng Thái lắm, giờ thì bình thường rồi.
Em thấy mình thua TL hầu hết trong các mặt trừ quốc phòng. Khoản đánh nhau thì VN làm trùm của ĐNA không có đối thủ trong khu vực.
Nếu không xét về riêng lẻ từng ngành mà nói chung là tính chuyên nghiệp thì nó hơn hẳn, tham nhũng ít hơn, dân làm việc có kỷ luật và chuyên nghiệp hơn, tính thân thiện trong cộng đồng cao hơn, học hành - đào tạo bài bản hơn.
Còn riêng về công nghiệp và dịch vụ thì nó cao hơn hẳn, chất lượng hàng hóa tốt hơn nhiều, mẫu mã đẹp, nói chung so trong khu vực thì nó đứng hàng đầu.
Cụ nói Việt Nam sản xuất được ô tô, điện thoại, các loại máy móc,... không biết cụ đã tìm hiểu kỹ chưa chứ em thấy có sản xuất được cái gì đâu.
Tổng GDP thì có thể Việt Nam sớm có thể đuổi kịp, thậm chí vượt qua với vài cú điều chỉnh cách tính. Còn GDP bình quân đầu người thực tế và mức sống của người dân thì với tốc độ tăng trưởng 2 nước hiện tại thì không dưới 20 năm nữa mình mới ngấp nghé họ.

aloeveravn

Xe tăng
Năm 2006-2012 thì VN vay nợ mỗi năm hơn 10 tỷ$, có năm tầm 15 tỷ$ để chính phủ X điên cuồng đầu tư vào các cái Vina và nhiều công trình khác. Giai đoạn này VN có quá nhiều tiền nhờ đi vay nên lạm phát bắt đầu phi mã (năm 2008 trên giấy tờ khoảng 25%, thực tế cỡ 50%), một phần cũng do tác động của khủng hoảng kinh tế thế giới.
Tiền Việt mất giá nặng nề, đang từ 16k ăn 1$ vào quãng 2007 vọt lên 22k ăn 1$ vào năm 2012. Tức là, tự nhiên khối nợ nước ngoài tăng lên cỡ 45% so với ban đầu chỉ vì tỷ giá tiền tệ. Mà vay bằng $/ thanh toán thì phải sử dụng tiền Việt để mua $ trả cho nước ngoài nên VN ăn quả đắng.
Cỡ từ 2012 đến giờ thì mình đang cổ phần hóa, bán cổ phần cho nhà đầu tư nước ngoài cũng chính là 1 hình thức bán tài sản để lấy $ đấy ạ.
4 năm qua thì tỷ giá của VN ổn định mặc dù các khoản nợ thời X bắt đầu đến hạn tất toán, nguy cơ mất cân đối vĩ mô rất lớn nhưng VN giữ được sự ổn định. Phải có nội lực về quản trị mới giữ được ổn định tiền tệ. Công lớn cho việc này phải nhờ phần lớn vào anh Hoa Cúng.
Sợ quá đúng là chém gió như OF :( :):)

Rong rêu

Xe điện
Về chất. Em khẳng định là dân mình hơn dân Thái từ chăm chỉ đến trí tuệ. Nhưng kỷ luật thì khi nào không còn vứt rác ra đường thì hẵng so với nó. Còn lãnh đạo thì thua nó. Toàn thấy họp trong khi thấy lãnh đạo nó toàn lượn... Giờ ở Hà Nội hàng Thái nhan nhản từ cái bàn chải răng. Còn Thái em thấy được cafe G7 lác đác, vài gói phở ăn liền lúc có lúc không và vài cái ổ cắm LiOA cũng lúc có lúc không mà nói thật là cắm cực khó...
Em thấy công nghệ sinh học, y tế của mình cũng ngon mà sao không kiếm được $$$$ cụ nhỉ. Ví dụ y tế thì mình làm IVF khá ngon, cái này có thể kiếm được tiền từ những nước khác, một số nước giàu làm IVF cũng khá đắt đỏ.

Mũi tên bạc

Xe container
Vớ vẩn, xuất khẩu kiểu Samsung, forrmosa ấy hả, đa số là FDI, đừng lấy những con số ảo ấy ra để ngụy biện, hãy nhìn vào thực lực, chất lượng của nền kinh tế. Về khoản này thì nếu còn cơ chế kiểu đông lào hiện tại thì muôn đời ko vượt Thái.
Thái Lan cũng do FDI thôi, cũng Toyota, HOnda, Mishubishi, ... chứ cũng có hơn gì mình đâu.

langthangnoidau

Xe buýt
Toàn bộ các chỉ số Việt Nam đều thấp hơn. Còn hàng tiêu dùng điện tử đến hàng phổ thông, cái gì hàng Thái > hàng Tầu > hàng Việt.
Có gì để so nữa đây!

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Em thấy công nghệ sinh học, y tế của mình cũng ngon mà sao không kiếm được $$$$ cụ nhỉ. Ví dụ y tế thì mình làm IVF khá ngon, cái này có thể kiếm được tiền từ những nước khác, một số nước giàu làm IVF cũng khá đắt đỏ.
CNSH của nó tập trung mảng nông nghiệp và thực phẩm nên kết quả hiển hiện còn cao siêu quá thì nó không đầu tư mạnh. Y tế cộng đồng mình tốt vẫn phân còn nó bệnh viện lớn phân bố khá đều. IVF mình đắt hơn nó gấp 2.5. và cách thức phục vụ khác nhiều. Dân Âu và Tàu sang đây làm IVF đông bì vừa tốt lại vừa tiện ăn chơi du lịch. Em đã từng tham gia 2 vụ quân ta sang đây luôn vì ở nhà mệt quá.

XSim

Xe container
Hôm trước các cụ còn cãi nhau ỏm tỏi khi so sánh VN với Indo, nay đã cãi nhau tiếp khi so sánh với Thái. Em thấy thế là tiến bộ rồi :D

Hy vọng sớm thấy topic so sánh VN với Malay, Sing rồi sau là Nhật, Mỹ :))

Chỉnh sửa cuối:

Rong rêu

Xe điện
CNSH của nó tập trung mảng nông nghiệp và thực phẩm nên kết quả hiển hiện còn cao siêu quá thì nó không đầu tư mạnh. Y tế cộng đồng mình tốt vẫn phân còn nó bệnh viện lớn phân bố khá đều. IVF mình đắt hơn nó gấp 2.5. và cách thức phục vụ khác nhiều. Dân Âu và Tàu sang đây làm IVF đông bì vừa tốt lại vừa tiện ăn chơi du lịch. Em đã từng tham gia 2 vụ quân ta sang đây luôn vì ở nhà mệt quá.
Thế ạ, em cứ nghĩ IVF của mình giá same same của bọn nó thôi. Cái IVF là cực dễ để kiếm tiền, thậm chí 1 phòng khám được đầu tư bài bản là cũng có thể làm được.

TsarPutin

Xe tăng
Bọn Thái nó làm các sản phẩm nông sản cũng kinh lắm, mấy siêu thị lớn bên Úc mà mua đồ châu Á toàn thấy hàng của nó. Ngay cả các shop bán đồ Việt, thì 80% sản phẩm là của nó, nó làm từ chai mắm, các loại gia vị đóng hộp, snack...
em em bên Đức toàn ăn nc mắm gạo Thái :))

TPS

Xe điện
Nông nghiệp VN còn tụt sau Thái rất xa.
Quả vải VN và Thái cùng xuất sang Khựa. Vn xuất 0.3$, Thái xuất 1.5$.
Tự hỏi nhà nước đóng vai trò gì trong trường hợp này? Có phải VN các doanh nghiệp tự cạnh tranh dẫm đạp lên nhau còn Thái có hội đoàn thống nhất giá xuất đi?

TPS

Xe điện
Gạo VN xuất thô sang Thái với giá rẻ mạt. Thái làm đẹp, ướp thêm tinh dầu thơm rồi xuất ngược giá cao sang VN và 1 số nước trong khu vực.

Qmagic

Xe tải
Website
www.otofun.com
Hè năm nay nóng e giờ mới để ý, hầu hết các thương hiệu điều hoà nước ngoài phổ biến đều sản xuất tại TL các cụ ạ, kinh nhỉ

baodem

[Tịch thu bằng lái]
Hè năm nay nóng e giờ mới để ý, hầu hết các thương hiệu điều hoà nước ngoài phổ biến đều sản xuất tại TL các cụ ạ, kinh nhỉ
Mịa, toàn mấy ông Việt thuê xưởng tại Thái, lắp hàng tàu rồi bán cho dân Việt cụ ạ.

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Thế ạ, em cứ nghĩ IVF của mình giá same same của bọn nó thôi. Cái IVF là cực dễ để kiếm tiền, thậm chí 1 phòng khám được đầu tư bài bản là cũng có thể làm được.
Không phải chỉ ở thiết bị mà ở liệu pháp và các hormone điều tiết + thuốc điều trị và xét nghiệm cho cả nữ và nam. Bs bên này khám + thử + xét nghiệm để quyết định có khả năng có thành không... Đến lúc làm + sau đấy, khám từng 2,3 ngày một...

A98

Xe container
Bọn Thái nó làm các sản phẩm nông sản cũng kinh lắm, mấy siêu thị lớn bên Úc mà mua đồ châu Á toàn thấy hàng của nó. Ngay cả các shop bán đồ Việt, thì 80% sản phẩm là của nó, nó làm từ chai mắm, các loại gia vị đóng hộp, snack...
Ta đi sau, từ từ sẽ tăng thôi cụ. Ngoài ra thị trường cho những thứ như mắm, gia vị không lớn lắm, Tây nó ít dùng.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Hồi xưa các cụ bộ đội tiện tay làm cỏ Thái cho nó về mo luôn thì giờ dễ so sánh hơn. Đất nước nó gần 200 năm ko chiến tranh mà chỉ có vẫy thì...dân tộc Thái cũng thường thôi mà....

...nhưng để BẰNG Thái thì tốn rất nhiều thời gian đấy =))
Lại còn niềm tin này nữa. Cứ nghĩ quân đội VN là vô địch.

Trạng thái
Thớt đang đóng