[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cãi nhau nữa đi, cháu hóng và học lỏm đôi chút.

Gianthuong123

Xe tải
Tự nhục còn biết đường mà tiến bộ, tự sướng thì chỉ có giật lùi vì ảo tưởng.
Bao giờ GDP bình quân bằng nó đi, hệ thống skytrain, Metro bằng dc nó đi dồi tha hồ tự sướng cũng ko muộn!
So sánh thì phải công bằng chút , mục tiêu là vượt qua nó nhưng ko phải ngồi mỉa mai chính mình .
Giờ VD đảo ngược lại nhé cụ phát triển 30 năm tui phát triển 10 năm , phân tích quá trình .
Cụ mất 20 nắm mới kiếm 100 tỉ , tui 10 năm đã 150 tỉ cụ nghĩ cụ dở hay tui dở .
Mục tiêu tui phải kiếm hơn cụ nhưng cụ đứng ở vị thế 30 so với tui 10 để mỉa mai cụ thấy thế nào ,
hay tui mỉa mai cụ phát triển 20 ko bằng tui 10.
Mà cụ tự nhục thì giữ cho mình đó là quyền tự do của cụ ko cần tự nhục thay đất nước này , ai chịu tìm hiểu chút đều biết VN yếu cái gì .
Cái cần là làm và phân tích khắc phục điểm yếu chứ ko phải tri trích kiểu trẻ con như cụ .
Metro chủ yếu là phát triển đổ thị , còn đường cao tốc mơi là trọng điểm phát triển kinh tế .

Chỉnh sửa cuối:

Grayson

Xe buýt
Cụ đừng có phét vậy! Những năm 95 mới xoá cấm vận các chuyên gia chả dự đoán là 100 năm nữa mình mới kịp Thái. Thế rồi Thái dính khủng hoảng tài chính năm 98 vật vã đến 2008 đến 2010 người ta dự đoán phải 50 năm nữa VN mới đuổi kịp Thái, và giờ dính quả Covid người ta dự đoán còn 25 năm.
http://agro.gov.vn/vn/tID2432_Nam-2020-Kinh-te-Viet-Nam-co-the-vuot-qua-Thai-Lan-va-Indonesia.html
NĂM 2020: KINH TẾ VIỆT NAM CÓ THỂ VƯỢT QUA THÁI LAN VÀ INDONESIA
28 | 08 | 2007

Grayson

Xe buýt
Mình thua Thái nhiều thứ, và có nhiều thứ khó vượt được Thái. Còn về cái tuyến Skytrain và Metro của Thái em thấy cũng bình thường, Việt nam hiện nay đang làm cái đầu tiên cứ như gà mắc tóc vậy. Tuy nhiên sang những tuyến tiếp theo làm sẽ nhanh hơn nhiều. Gì chứ Hà Nội với SG Metro như Sing với Hongkong thì khó chứ như BKK thì trong tầm tay. Bao giờ những thành phố hạng 2 của Vn như Hải Phòng, Nam Định, Đà nẵng, Cần thơ, Biên Hòa xây Metro hay Skytrain thì mới là đợi lâu.
Sky vs Metro của Thái nó làm từ cách đây vài chục năm mà "bình thường" đã đành, còn mấy cái Sky VN làm sau vài chục năm mới ra lò nhìn còn bẩn bẩn,lạc hậu hơn cả của Thái nữa thì đủ hiểu ntn nhé!

PS: Cứ làm dc 1 tuyến chạy đi đã rồi quay tay thoải mái nhé!

Grayson

Xe buýt
Đánh giá một nền kinh tế chỉ bằng mấy chục km đường sắt đô thị thôi à cụ? Đơn giản nhỉ?
Cứ thế đã.
Tính GDP đầu người còn chưa bằng 1/2 của Thái làm gì cho mệt đầu.

Gianthuong123

Xe tải

AnNV2304

Xe hơi
Còn mấy cụ tự sướng vs nhau chứ có ai thừa hơi đâu mà tranh cãi.
Có chục km đường tàu skytrain mà cả thập kỷ còn chả xong, đòi ss với Thái đủ cả hệ thống Metro lẫn Skytrain từ đời 8 hoánh. Hàng hóa, xe lắp ráp Thái dân VN mà được chọn chả vồ lấy vội thay vì xs đông lào!
VN giỏi lắm thì 50-100 năm nữa bằng dc Thái như bây giờ!
Thái nó cũng có 1 đường tàu làm mãi không xong, vừa chuyển thành công viên trên cao đấy, sao ko đem mà so sánh cụ?

Grayson

Xe buýt
Hỏi thiệt cụ đưa bài báo mà cụ có đọc báo ko vậy tui nói chuyên gia Hàn Quốc phân tích chu ko phải VN .giống như ông Lí Quang Diệu khen đểu mà nhiều người ảo tưởng tới tận bây giờ .
Báo .GOV.VN đưa là chính thống dồi nhé, sao cụ ko bảo báo nó rỡ ngay từ hồi đó đi!

hoangduc.sbr

Xe container
Tự nhục còn biết đường mà tiến bộ, tự sướng thì chỉ có giật lùi vì ảo tưởng.
Bao giờ GDP bình quân bằng nó đi, hệ thống skytrain, Metro bằng dc nó đi dồi tha hồ tự sướng cũng ko muộn!
Đc như thế đã éo ai gọi là tự nhục, nhận diện bọn tự nhục là bọn hễ mở mồm là: "đuổi thế éo đc nó... 100 năm nữa thì bằng nó h/tại... ":))
Ngta bảo con người muốn nâng cấp bản thân thì trc tiên phải biết cách tôn trọng chính mình. Trong đầu lúc nào cũng khẩu quyết: "mình làm đc" thì mới dám xông pha mà làm.
Còn đám tự nhục chưa làm đã: "tuổi éo j làm đc, đuổi đc... " nên suốt cuộc đời chả làm đc j ngoài việc ngồi chê chửi người # ko làm cho chúng nó đc như đối tượng mà nó so sánh:))

Grayson

Xe buýt
Thái nó cũng có 1 đường tàu làm mãi không xong, vừa chuyển thành công viên trên cao đấy, sao ko đem mà so sánh cụ?
Nó còn đầy tuyến khác chạy êm ái từ cách đây vài chục năm kìa, đợi khi nào VN làm dc 1/10 tuyến chạy xình xịch dc như nó đi rồi to còi cũng ko muộh nhé ạ :)

AnNV2304

Xe hơi
Tư duy lấy dự trữ ngoại hối ra tiêu :D. Cụ mà sống thời anh X thì anh ý mời cụ làm cố vấn cao cấp về chính sách kinh tế. Anh X lấy dự trữ ngoại hối ra tiêu nhiều phết. Cụ xem lạm phát mấy năm đầu nhiệm kỳ anh X giúp e
Hehe em mà vay được thì em vay em tiêu chứ sợ quái gì,
Con cháu noa trả :D

Grayson

Xe buýt
Đc như thế đã éo ai gọi là tự nhục, nhận diện bọn tự nhục là bọn hễ mở mồm là: "đuổi thế éo đc nó... 100 năm nữa thì bằng nó h/tại... ":))
Ngta bảo con người muốn nâng cấp bản thân thì trc tiên phải biết cách tôn trọng chính mình. Trong đầu lúc nào cũng khẩu quyết: "mình làm đc" thì mới dám xông pha mà làm.
Còn đám tự nhục chưa làm đã: "tuổi éo j làm đc, đuổi đc... " nên suốt cuộc đời chả làm đc j ngoài việc ngồi chê chửi người # ko làm cho chúng nó đc như đối tượng mà nó so sánh:))
Gào thét hoa chân múa tay nhiều làm gì cho khản cổ thế cụ, rổt cuộc thì có bằng dc nó đâu mà tự sướng vs chả tự nhục :D

AnNV2304

Xe hơi
Nó còn đầy tuyến khác chạy êm ái từ cách đây vài chục năm kìa, đợi khi nào VN làm dc 1/10 tuyến chạy xình xịch dc như nó đi rồi to còi cũng ko muộh nhé ạ :)
Thế cái tuyến nó làm 30 năm ko xong đấy có thằng nào đem ra so sánh để đánh giá kinh tế nó lởm không cụ?

Gianthuong123

Xe tải
Báo .GOV.VN đưa là chính thống dồi nhé, sao cụ ko bảo báo nó rỡ ngay từ hồi đó đi!
Mà cụ có đọc bài ko vậy hay chỉ nhìn tiêu đề .
Mình mới bằng nửa nó nhưng mình mới 25 năm no đi 75 năm rồi hồi đó cụ ko học phép so sánh à.
Nói lại lần nữa tui phát triển 10 năm mà hơn cụ phát triển 20 năm nhưng ko bằng 30 năm phát triển trước của cụ , tui dở hay cụ dở.

Chỉnh sửa cuối:

hoangduc.sbr

Xe container
Gào thét hoa chân múa tay nhiều làm gì cho khản cổ thế cụ, rổt cuộc thì có bằng dc nó đâu mà tự sướng vs chả tự nhục :D
Thái éo phải là mục tiêu, nói vậy cho nó vuông, ko ai đặt mục tiêu cho con mình (đầu óc b/thường) học bằng 1 đứa trung bình cả.
Cái loại hơn trăm năm ko chiến tranh j, ăn trên xương máu láng giềng cả 20 năm (nhiều hơn 1 láng giềng). Mà rốt cuộc chả đọng lại đc cái j ngoài chỉ số 1 nc trong nhóm đang p/triển mà tăng trưởng toàn trung bình 2-4%, thế là thua mịa rồi còn j.
Bản thân bọn Thái lọ nếu nhìn sang Hàn, Đài thì chắc chúng nó nhục như cờ hó luôn chứ ở đấy mà kêu VN phải tự nhục giùm.

Grayson

Xe buýt
Mà cụ có đọc bài ko vậy hay chỉ nhìn tiêu đề .
Mình mới bằng nửa nó nhưng mình mới 25 năm no đi 75 năm rồi hồi đó cụ ko học phép so sánh à.
Ờ cụ đọc thì có dùng não si nghĩ ko thế. Nó có trách nhiệm phải đứng 1 chỗ hoặc luôn luôn đi tụt lại để đợi mình đi cùng cho vui hả ;))

longlt

Xe tải
Nếu chỉ xem số liệu về hai nền kinh tế thì mình vẫn thua TL khá xa. Tuy nhiên em muốn các cụ thông thái ở đây cho em cái so sánh về các sản phẩm giữa hai nước. Ví dụ em thấy các sản phẩm về nông nghiệp thì mình thua Thái, các sản phẩm về công nghiệp thì hai nước như nhau vì chưa có sản phẩm nào tạo nên thương hiệu quốc gia (hoặc em không biết). Tuy nhiên, nội địa thì mình làm được ô tô, điện thoại, các loại máy móc khi cần thiết cũng có thể sản xuất trong thời gian ngắn nên em tạm coi CN VN nhỉnh hơn TL.

Theo các cụ mất bao nhiêu năm nữa thì GDP của mình cao hơn TL?

Em mời các cụ chém ạ!

P/s: Nhớ cách đây 20 năm, người VN cuồng hàng Thái lắm, giờ thì bình thường rồi.
Công nhận cụ lạc quan thật

Mũi tên bạc

Xe container
Cụ đi Cam với Laos chưa ạ?
Các cụ cứ chửi Việt, kêu thua Cam với Laos chứ 2 nước ấy thua Việt Nam còn xa lắm. Laos nghèo vãi mứt ra ấy. Ngay trung tâm Pakse, vùng khá phát triển mà còn lâu mới so được với vùng dân tộc thiểu số Việt Nam. Sang Laos không thấy có hàng hoá sản xuất nội địa gì, toàn hàng Việt với Thái Lan.
Cam cũng chả khá hơn Laos là mấy. Dân lười, không thích làm việc, sống tà tà.
Chả hiểu sao toàn cụ kêu Việt thua Cam với Laos. Giờ đi asean dễ mà, đi vòng 1 chuyến mà nhìn thực tế chứ nói khơi khơi mệt quá.
Nói cho xướng m thì thế chứ Lào vậy thôi cửa j so với mình đc. Em đi Lào 70 lần cho em biết vậy. Tuy nhiên ý thức dân họ thì quá tuyệt vời!

Grayson

Xe buýt
Thái éo phải là mục tiêu, nói vậy cho nó vuông, ko ai đặt mục tiêu cho con mình (đầu óc b/thường) học bằng 1 đứa trung bình cả.
Cái loại hơn trăm năm ko chiến tranh j, ăn trên xương máu láng giềng cả 20 năm (nhiều hơn 1 láng giềng). Mà rốt cuộc chả đọng lại đc cái j ngoài chỉ số 1 nc trong nhóm đang p/triển mà tăng trưởng toàn trung bình 2-4%, thế là thua mịa rồi còn j.
Bản thân bọn Thái lọ nếu nhìn sang Hàn, Đài thì chắc chúng nó nhục như cờ hó luôn chứ ở đấy mà kêu VN phải tự nhục giùm.
Hạ hỏa chút đi cụ, phùng mang trợn má thì có tác dụng gì chứ :D
Nó làm gì kệ xác nó, "mình" giỏi thì mình cứ làm bằng nó đi đã rồi chê/ chửi nó còn kịp mà :D

Thái nhục như nào e ko biết, chứ qua biên giới, sang BKK toàn thấy dân VN xếp hàng rồng rắn sang làm thuê làm mướn nhếch nhác đầy vỉa hè, visa thì vụng trộm - chứ ít gặp dân Thái sang VN làm mấy chuyện đó lắm.

Trạng thái
Thớt đang đóng