[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]

hoangduc.sbr

Xe container
Hạ hỏa chút đi cụ, phùng mang trợn má thì có tác dụng gì chứ :D
Nó làm gì kệ xác nó, "mình" giỏi thì mình cứ làm bằng nó đi đã rồi chê/ chửi nó còn kịp mà :D

Thái nhục như nào e ko biết, chứ qua biên giới, sang BKK toàn thấy dân VN xếp hàng rồng rắn sang làm thuê làm mướn nhếch nhác đầy vỉa hè, visa thì vụng trộm - chứ ít gặp dân Thái sang VN làm mấy chuyện đó lắm.
Thái lọ giờ so với VN đã phải đem h/tại ra để so rồi ah;))
So vậy # quái j thằng 30t đầu cao 1m6 đi chê 1 thằng nhóc tiểu học: "sao mày lùn thế, thấp hơn tao cả cái đầu... ". Mà quay đi quay lại chục năm sau đã chỉ đứng đến vai thằng nhóc ấy:))

Grayson

Xe buýt
Thế cái tuyến nó làm 30 năm ko xong đấy có thằng nào đem ra so sánh để đánh giá kinh tế nó lởm không cụ?
Làm chục tuyến ngon lành mà 1 tuyến vì lý do gì đó chưa xong (đấy là tạm tin lời cụ nói mồm không thùy Link nhé) cũng chuyện bình thường, ngón tay còn có ngón dài ngón ngắn mà. Còn hơn giơ tay lên khoe khoang mà bàn tay chả có cái ngón nào! :D

Gianthuong123

Xe tải
Ờ cụ đọc thì có dùng não si nghĩ ko thế. Nó có trách nhiệm phải đứng 1 chỗ hoặc luôn luôn đi tụt lại để đợi mình đi cùng cho vui hả ;))
Thời cuộc và lịch sử nhưng hồi đó cụ ko học văn so sánh và phân tích so sánh thì phải .
Tui kinh doanh 10 năm bằng cụ kinh doanh 20 năm nhưng ko bằng 30 năm đi trước của cụ vậy cụ dở hay tui dở ?
Mà tui cũng ko mỉa mai đồng bào mình ở Bankok

Grayson

Xe buýt
Thái lọ giờ so với VN đã phải đem h/tại ra để so rồi ah;))
So vậy # quái j thằng 30t đầu cao 1m6 đi chê 1 thằng nhóc tiểu học: "sao mày lùn thế, thấp hơn tao cả cái đầu... ". Mà quay đi quay lại chục năm sau đã chỉ đứng đến vai thằng nhóc ấy:))
Vầng chỉ biết dân Thái đi Nhật, Hàn free visa thoải mái, chả phải xếp hàng rồng rắn trăm thứ giấy tờ khổ sở như dân VN, tự hào quá :D

AnNV2304

Xe hơi
Làm chục tuyến ngon lành mà 1 tuyến vì lý do gì đó chưa xong (đấy là tạm tin lời cụ nói mồm không thùy Link nhé) cũng chuyện bình thường, ngón tay còn có ngón dài ngón ngắn mà. Còn hơn giơ tay lên khoe khoang mà bàn tay chả có cái ngón nào! :D
Vãi tiêu chuẩn kép.
Cụ sống bên Thái à? Đọc trên pantip thì giọng người Thái giống hệt cụ, cứ đuối lý lại đem cái đường sắt ra hỏi :D

Grayson

Xe buýt
Thời cuộc và lịch sử nhưng hồi đó cụ ko học văn so sánh và phân tích so sánh thì phải .
Tui kinh doanh 10 năm bằng cụ kinh doanh 20 năm nhưng ko bằng 30 năm đi trước của cụ vậy cụ dở hay tui dở ?
Mà tui cũng ko mỉa mai đồng bào mình ở Bankok
Làm ăn năm lỗ năm lãi chuyện bình thường, chỉ biết chưa bằng dc nta thì đừng giở thói chưa đỗ ông nghè đã đe hàng tổng!

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Báo chính thống .GOV.VN dẫn khắp nơi thì ko thể nói là tin ất ơ dc nhá!
Thì mấy thằng dự báo là mấy thằng ất ơ đó nghe gì mấy thằng không tên tuổi. Nhẽ mấy thằng đó nói đuổi kịp Mẽo cụ cũng tin???
Tinh thần là không tự nhục mà cũng không tự sướng. Biết mình ở đâu để đặt mục tiêu cho phù hợp!

hoangduc.sbr

Xe container
Vầng chỉ biết dân Thái đi Nhật, Hàn free visa thoải mái, chả phải xếp hàng rồng rắn trăm thứ giấy tờ khổ sở như dân VN, tự hào quá :D
Thì cũng như thằng nhóc tiểu học chưa kịp lớn thì đi máy bay cũng phải có người lớn hộ tống. Đi xem fillm cũng bị hạn chế 13-18+ thôi:)). Tiền đi liền với quyền, tiền nhiều lên ắt vị thế tăng, đừng xoắn!

maihuu

Xe tải
Gần 100 trang thì tôi mới thấy còm này chất và phản ánh đúng sự thật khách quan. Khen cho đồng chí

Trên pantip.com có 1 bài so sánh gái việt và Thái, thì hầu hết chúng nó đồng ý là zú việt to và ngon hơn :D

DeislerX

Xe tải
Cụ đừng lôi ví dụ visa vì nó nhiều cái liên quan lắm. Thái, Hàn, Nhật...nó chung ý thức hệ nên nó xin visa dễ là phải. Thứ 2, dân Thái nó một là có tiền nó mới sang Nhật, Hàn chơi, du lịch... nên không có chốn oẻ lại như dân lao động nhà ta.

Mà giờ bọn Hàn, Nhật nó cũng khôn ra rồi. Nếu cụ có hộ khẩu ở Hà Nội, Đà nẵng, Sài Gòn thì xin visa Hàn, Nhật cũng dễ thôi. Bọn Hàn nó cho hẳn 5 năm nhiều lần ấy chứ. Em nhập cảnh mấy nước ấy cứ lịch sự, điềm đạm...ko bao giờ bị khó khăn gì.

Gianthuong123

Xe tải
Làm ăn năm lỗ năm lãi chuyện bình thường, chỉ biết chưa bằng dc nta thì đừng giở thói chưa đỗ ông nghè đã đe hàng tổng!
Đung kiểu tiêu chuẩn kép, mọi người đọc se hiểu vấn đề nằm ở đâu . Mục tiêu là vượt Thái tui cũng ko chê bai gì nó , mà chỉ có cụ chê bai mỉa mai dân tộc mình cũng ko làm cụ thượng đẳng hơn , tui ko chê bai người lam lũ ở Bankok cũng ko mỉa mai Visa của VN mình .
Cụ như một đứa trẻ vì chứng minh sĩ diện của mình mà moi móc VN năng bi Thái .

Chỉnh sửa cuối:

Phuluclo

Xe tăng
  1. Cụ có tin tụi Hàn cách đây mấy chục năm phải sang Việt Nam bán máu không? "Sông có khúc người có lúc" quan trọng là phải có tố chất kèm theo đó là ý chí vươn lên mạnh mẽ.
Hạ hỏa chút đi cụ, phùng mang trợn má thì có tác dụng gì chứ :D
Nó làm gì kệ xác nó, "mình" giỏi thì mình cứ làm bằng nó đi đã rồi chê/ chửi nó còn kịp mà :D

Thái nhục như nào e ko biết, chứ qua biên giới, sang BKK toàn thấy dân VN xếp hàng rồng rắn sang làm thuê làm mướn nhếch nhác đầy vỉa hè, visa thì vụng trộm - chứ ít gặp dân Thái sang VN làm mấy chuyện đó lắm.

Chỉnh sửa cuối:

rachfan

Xe container
Cụ hơi nhầm đới. Passport Thái lan chỉ đi Hàn là free thôi, sang Nhật, EU, Đài loan, thậm chí cả TQ vẫn phải xin visa.

Ngắt mạch các cụ, em up cái ảnh một cơ sở kinh tế tư nhân của thương gia người Việt xịn (éo phải người Bông). Cái này tầm 55k tỉ đồng và họ chuẩn bị ném vô thêm 60k tỉ nữa.

Đẹp quá các cụ nhỉ.

Ps: Cái dải sáng ở đường chân trời kia là 1 cụn khác có giá khoảng 3 tỉ USD, cũng của người Việt.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Thái Land chả đọng lại ấn tượng gì trong em ngoài mấy cái sau:
1. Tránh được bị xâm chiếm.
2. Cho Mỹ đóng quân đánh VN
3. Nhớ tới ngành đèn đỏ.
4. Nhớ vụ sóng thần.
Xét cho cùng Việt Nam gần 1k năm sau khi độc lập, cạnh thằng Tàu cứ sang đánh nhau, xâm chiếm. Rồi 100 năm bị đô hộ và chiến tranh. Dân tộc Việt có cái nội lực rất lớn, và bất khuất, sau từng ấy năm mà dường như đời sống nhân dân cao lên, ô tô kín đường, toàn dùng iphone, note ...
Vậy cũng phải thừa nhận, dân tộc Việt không phải dạng vừa.
Trong các quốc gia và dân tộc em chỉ ấn tượng người Đức và người Anh.
Các quốc gia này gần như tự lực, ngoài ra còn từ nội lực mạnh mẽ mà khiến cả thế giới thay đổi.
Tiếng Anh phủ toàn cầu, đồ Đức toàn là dạng bề trên so với các dòng sản phẩm khác. Kể cả Đức bây giờ cũng đầu sò châu Âu.
Việt Nam không những giải phóng, mà còn làm trùm Đông Dương, khiến Thái phải e dè.
Về kinh tế; em nghĩ sau tầm vài chục năm nữa, khi thế hệ trẻ mới kế cận, sẽ không thua kém Thái Lan

Grayson

Xe buýt
Cụ hơi nhầm đới. Passport Thái lan chỉ đi Hàn là free thôi, sang Nhật, EU, Đài loan, thậm chí cả TQ vẫn phải xin visa.
Thoả thuận Miễn thị thực cho Công dân Thái Lan: Theo thông báo trước đây của Chính phủ Nhật Bản, công dân Thái Lan đến Nhật Bản trong thời gian ngắn hạn (không quá 15 ngày) sẽ được miễn thị thực có hiệu lực kể từ ngày 1 tháng 7 năm 2013.
https://jp-vfsglobal-th.com/
Visa Waiver Arrangement to Thai Nationals:
As previously announced by the Government of Japan, Thai nationals traveling to Japan for a short-term period (not more than 15 days) will be exempted from visas effective as of 1 July 2013.

Grayson

Xe buýt
  1. Cụ có tin tụi Hàn cách đây mấy chục năm phải sang Việt Nam bán máu không? "Sông có khúc người có lúc" quan trọng là phải có tố chất kèm theo đó là ý chí vươn lên mạnh mẽ.
Tin chứ, GDP VN 1960 còn cao hơn Hàn 30%, cao gấp đôi Thái ấy chứ, có đáng tự hào ko?

Trạng thái
Thớt đang đóng