[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng
Việt nam mạnh dạn kinh doanh mại dâm, ma túy, cờ bạc như Thái sẽ tăng tốc rất nhanh

Rong rêu

Xe điện

Grayson

Xe buýt
Sợ thật, VN với Thái ai hơn ai? mà các cụ ofer tranh luận được gần trăm trang
Còn mấy cụ tự sướng vs nhau chứ có ai thừa hơi đâu mà tranh cãi.
Có chục km đường tàu skytrain mà cả thập kỷ còn chả xong, đòi ss với Thái đủ cả hệ thống Metro lẫn Skytrain từ đời 8 hoánh. Hàng hóa, xe lắp ráp Thái dân VN mà được chọn chả vồ lấy vội thay vì xs đông lào!
VN giỏi lắm thì 50-100 năm nữa bằng dc Thái như bây giờ!

rachfan

Xe container
redbul nước uống tăng lực sở hữu bởi công ty Red Bull GmbH của Áo.
Thái là thế nào? :)) :)) :)) :))
RedBull Áo nó là phái sinh của nhãn hiệu Krating Daeng Thái lan cụ ợ, có thể coi là con của Krating Daeng (không đúng lắm nhưng tạm coi như vậy).

Đây là 1 ví dụ tiêu biểu của thằng con sinh sau nhưng lớn vượt ông cha, nhưng thực ra nó vẫn là con.

bearbie

Xe điện
Cụ giải thích rõ thêm: nợ ai? Thời hạn? Tại sao không tính vào nợ công?
In tiền VND ra để mua vào lượng USD đang dư trong nước (do xuất khẩu tăng quá mạnh và VN năm nào cũng thâm hụt ngân sách, lấy đâu ra tiền dư để mua dự trữ ngoại hối đâu). Nếu chỉ in tiền VND rồi đem đi mua USD thì lượng VND tăng bất thường gây lạm phát. Để điều tiết thì NHNN lại phải bán trái phiếu hoặc dùng thủ thuật khác để hút lại mớ tiền đồng đó ra khỏi thị trường tiền tệ. Thật ra tăng dự trữ ngoại hối không làm tăng nợ công, vì tuy trái phiếu là nợ nhưng lại có mớ ngoại hối để cân bằng. Có điều dự trữ ngoại hối đó không phải muốn đem ra xài là xài:

Các bác nhà mình vẫn hô hào giữ đồng VND thấp đi, có lợi cho xuất khẩu, chưa tới mức Mỹ phạt đâu: http://hanoitimes.vn/now-is-right-time-for-vietnam-cbank-to-increase-forex-reserves-expert-313913.html

Mỹ thì đã kết luận VN hạ giá đồng tiền hồi 2019, ảnh hưởng ngành lốp xe của họ (chỗ này tui sai, họ chưa chỉ đích danh VN đầu cơ tiền):

Nói tóm lại là dự trữ ngoại hối không phải tiền xài được, mà chỉ để dành cho các chính sách tiền tệ, điều hành tỷ giá, phòng hờ nguy cơ. Muốn biết mình dư bao nhiêu tiền (xài được) thì phải xem mình thặng dư ngân sách hay thâm hụt, mà VN thì liên tục thâm hụt xưa giờ, lấy đâu ra thặng dư :D

A98

Xe container
In tiền VND ra để mua vào lượng USD đang dư trong nước (do xuất khẩu tăng quá mạnh và VN năm nào cũng thâm hụt ngân sách, lấy đâu ra tiền dư để mua dự trữ ngoại hối đâu). Nếu chỉ in tiền VND rồi đem đi mua USD thì lượng VND tăng bất thường gây lạm phát. Để điều tiết thì NHNN lại phải bán trái phiếu hoặc dùng thủ thuật khác để hút lại mớ tiền đồng đó ra khỏi thị trường tiền tệ. Thật ra tăng dự trữ ngoại hối không làm tăng nợ công, vì tuy trái phiếu là nợ nhưng lại có mớ ngoại hối để cân bằng. Có điều dự trữ ngoại hối đó không phải muốn đem ra xài là xài:

Các bác nhà mình vẫn hô hào giữ đồng VND thấp đi, có lợi cho xuất khẩu, chưa tới mức Mỹ phạt đâu: http://hanoitimes.vn/now-is-right-time-for-vietnam-cbank-to-increase-forex-reserves-expert-313913.html

Mỹ thì đã kết luận VN hạ giá đồng tiền hồi 2019, ảnh hưởng ngành lốp xe của họ (chỗ này tui sai, họ chưa chỉ đích danh VN đầu cơ tiền):

Nói tóm lại là dự trữ ngoại hối không phải tiền xài được, mà chỉ để dành cho các chính sách tiền tệ, điều hành tỷ giá, phòng hờ nguy cơ. Muốn biết mình dư bao nhiêu tiền (xài được) thì phải xem mình thặng dư ngân sách hay thâm hụt, mà VN thì liên tục thâm hụt xưa giờ, lấy đâu ra thặng dư :D
Post trước cụ nói dự trữ thực ra là nợ, post sau lại mô tả nó như là buffer để điều hành vĩ mô. Hai cái đó không phải là một cụ ạ.

A98

Xe container
Có chục km đường tàu skytrain mà cả thập kỷ còn chả xong, đòi ss với Thái đủ cả hệ thống Metro lẫn Skytrain từ đời 8 hoánh. Hàng hóa, xe lắp ráp Thái dân VN mà được chọn chả vồ lấy vội thay vì xs đông lào!
Đánh giá một nền kinh tế chỉ bằng mấy chục km đường sắt đô thị thôi à cụ? Đơn giản nhỉ?

bearbie

Xe điện
Post trước cụ nói dự trữ thực ra là nợ, post sau lại mô tả nó như là buffer để điều hành vĩ mô. Hai cái đó không phải là một cụ ạ.
dạ vâng, ý tui là nó là "liability", 1 thứ gì đó mà về lâu dài mình phải bù lại, dịch ẩu ra thành nợ, là lỗi của tui. Ý chính vẫn là cái cục dự trữ ngoại hối đó tăng nhanh chủ yếu để kiềm tỷ giá cho xuất khẩu, chứ không có ý nghĩa là VN giờ nhiều tiền lắm rồi, như post trước bác nói vui là VN sắp phát tiền cho dân ấy.

.Chuối.

Xe tăng
Hiện tại, VN là đối tác thương mại lớn nhất ASEAN của Mỹ (thứ 10). Nên, nếu Mỹ ưu tiên thúc đẩy FTA với VN thì cũng có cơ sở.

Thú vị là ở Châu Á, VN chỉ đứng sau: TQ, Nhật, Hàn, Taiwan. Nhìn con số thì chắc sẽ sớm vượt Taiwan và rượt đuổi Hàn =))

Nom cán cân thương mại VN-US cứ đà này thì lo thủ thế đỡ đấm của anh Trăm đi là vừa, hàng nhà Mèo có mấy thứ mình xài được đâu:(.

A98

Xe container
Nom cán cân thương mại VN-US cứ đà này thì lo thủ thế đỡ đấm của anh Trăm đi là vừa, hàng nhà Mèo có mấy thứ mình xài được đâu:(.
Có turbine GE, máy bay Boeing, khí hoá lỏng LNG cụ ạ. VN làm 2 cái terminal để nhập khí hoá lỏng.

mitdac1819

Xe điện
Ai pôn với lị xài pate bốc đấy thây. Anh gúc gờ, pate bốc ăn đc khối tiền của dân Việt, ở Tàu có ăn đc món này đâu

Nó đã suýt đấm và nhà ta đã tích cực đi giải trình rồi cụ =))

Chưa có FTA với Mỹ mà đã khủng vậy thì có FTA sẽ thế nào nhỉ ?

rachfan

Xe container
Nhưng, trừ mấy nước Bắc Âu, làm gì có nước nào không thâm hụt ngân sách hả cụ?

Gianthuong123

Xe tải
Cụ tự nhục vừa thôi nếu cả Thái và VN phát triển ổn định % 27 năm là mình bằng GDP tổng nó .
Còn skytrain nó xây trước thì xong trước ngoài Bankok ra cụ nhìn tổng thể các thành phố thấp hơn rồi so sánh .
Thế tui kinh doanh trước cụ 20 năm tui có 100ti , cụ bắt đầu kinh doanh 10 năm sau tui có 300 tỉ còn cụ có 150 tỉ tui mỉa mai cụ kinh doanh dở (.....)50 năm sau mới bằng tui được cụ nghĩ thế nào . Thấy có công bằng ko .

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
Dự trữ lên 92 tỷ rồi cụ. Mục tiêu dự trữ bằng 50% xuất khẩu nên sắp lên 150 tỉ đấy.
Giờ đầy tiền, sang năm mà covit tiếp sẽ chia cho dân nhá :D
Tư duy lấy dự trữ ngoại hối ra tiêu :D. Cụ mà sống thời anh X thì anh ý mời cụ làm cố vấn cao cấp về chính sách kinh tế. Anh X lấy dự trữ ngoại hối ra tiêu nhiều phết. Cụ xem lạm phát mấy năm đầu nhiệm kỳ anh X giúp e

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Trạng thái
Thớt đang đóng