[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

cocsku

Xe cút kít
Bây giờ ( gần 20 năm ) chúng ta mới thấy tầm nhìn vĩ đại của Bác Võ Văn Kiệt.
Haizz...bây giờ mà làm được hệ thống đường bộ cao tốc và đường sắt cao tốc đồng bộ như hệ thống đường dây 500KV Bắc-Nam nhỉ !
Nhiều khi cứ dân bàn-dân kiểm tra, bàn mãi, kiểm tra mãi, dân chủ quá rồi ....chả dám làm cái gì nữa, làm cái gì cũng manh mún, vừa xd xong đã bị quá tải, lạc hậu rồi.
Giờ dự án cao tốc bắc nam vẫn lom dom 2 làn xe thì tầm nhìn cái gì? Cao tốc huyết mạch chính của một quốc gia đang tăng trưởng nóng về ô tô đấy. Em dự là cái cao tốc đó chưa xây xong đã tắc

IP man

Xe lăn
Nó ko mua điện, nước, dịch vụ viễn thông, văn pp, vận tải, dịch vụ kho cảng bến bãi, xe ô tô hay thậm chí cả dầu thô của Vn à cụ? Một khi đã mua tức đem lại lợi ích cho Vn rồi.
Cụ trả lời mỗi cái tiền công nó thiển cận quá :D
Chẳng ăn thua đâu cụ, những thứ cụ list ra gọi là utilities nó chiếm khoảng 15% OPEX là kịch kim. Phần to là lương chuyên gia, lãi vay, hoá chất, công nghệ... thì bọn nước ngoài nó xơi.
Dầu thô cụ ko bán ở đây thì xuất khẩu giá cũng thế, chẳng được lợi lộc hay gia tăng GDP gì cả.

Rong rêu

Xe điện

Cộng ở trên thì thấy 99.99% cái xe sx ở TL là đồ nhập từ nước khác.

Không biết cái này ở Vin là bao nhiêu, thấp hơn là OK rồi.

congchi

Xe điện
Vâng thế theo cụ là cây nào ? Cây đó được bộ văn hóa thể thao du lịch công nhận và gắn biển còn có cây khác thì em chịu .
Cây nào thì em chịu, nhưng cây vải (lệ chi) được ghi chép trong lịch sử Việt Nam trước cái cây tổ của bác từ rất lâu. Em chỉ tranh luận vấn đề đó thôi

Cartoner

Xe điện
35 tỷ kwh/năm ~ 5.400 MW công suất lắp đặt ~ 10 tỷ $ đầu tư thì ko lớn đâu cụ. Bọn Thái nó còn đâu tư ở Myanmar nữa mà em chưa nhắc.
Nói túm lại, cách so sánh GDP hay sản lượng công giờ đều lỗi thời vì thằng Thái nó đã lên level mới là nó đã outsource những thứ xương xẩu ít màu mỡ ra ngoài.
Còn ngược lại VN cứ tính vơ vào GDP, nhưng nhiều thứ deck thuộc về mình. Ví như doanh thu của thằng Samsung là 40 tỷ$ tính vào GDP nhưng phía VN được mấy đồng? Thuế thì ít vì nó chuyển giá, còn lương công nhân thì được mấy đồng?
Không hẳn là vậy cụ ạ. Samsung VN xuất khẩu hơn 50 tỷ$ mỗi, doanh thu hơn 60 tỷ$ mỗi năm tại VN nhưng đóng góp của Samsung VN vào GDP VN là ko cao.
Cụ thể thì toàn bộ các doanh nghiệp FDI tại VN đóng góp chưa tới 20% GDP của VN trong khi FDI xuất khẩu chiếm 2/3 tổng xuất khẩu của VN (khoảng 170 tỷ$/ tổng 260 tỷ$ xuất khẩu, và phần hàng hóa làm ra để xuất khẩu giá trị thấp hơn phần tiêu dùng nội địa. GDP tính phần lớn vào tiêu dùng này, nên tỷ trọng của xuất khẩu và FDI là ko đáng kể ). Giả sử Samsung chiếm 10% trong nhóm FDI thì Samsung mới chỉ đóng góp không quá 2% GDP. Thực tế chắc chắn thấp hơn vì Samsung chỉ thuê nhân công VN, còn nhiều cty FDI khác mua nguyên cật liệu tại VN để chế biến xuất khẩu mới có tỷ trọng đóng góp cao cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Cartoner

Xe điện
20 năm trước thì có ai nghĩ là mua được xe oto
30 năm trước nhà em vẫn còn phải ăn cơm độn hiếm có bữa nào được ăn xả láng cả trừ dịp tết .
Hồi năm 1992, cả xã em mới có 1 cái xe máy. Còn nhà em lúc đó nghèo rớt mùng tơi, bố em mua được cái xe đạp không phanh, không chắn bùn, không có bàn đạp, ko có nhiều thứ nữa... Cái xe đạp chạy được và trị giá 70 nghìn. Cái xe đạp đó là tài sản quý nhất nhà, lúc mới mua về vài ngày lại mang ra chùi. Hài hước nhất là được vài tuần họ ko bán cho nữa.
Bây giờ thì thu nhập mỗi ngày trị giá bằng chục cái đạp ngày xưa vẫn thấy nghèo. Khổ.

Neo001

[Tịch thu bằng lái]
Formosa với Hòa Phát nó đầu tư nhà máy điện của riêng nó. Hiệu quả hay không là nó phải lo cụ ơi. 2 nhà máy Boxit ở Tây Nguyên cũng xây dựng nhà máy điện bên trong để cung cấp điện cho dây chuyền sản xuất luôn.
Nhưng vẫn tính vào sản lượng điện chung để mấy a 47 "gáy"
Sản lượng điện tiêu thụ chính là cho các cơ sở công nghiệp nặng như luyện kim, thép
Dù sao đó cũng là tín hiệu vui

Neo001

[Tịch thu bằng lái]
Đã muốn phát triển là phải cần những thứ đó chả có gì lạ... Nhìn qua China rùi Nhật coi nó luyện thép thế nào.
Chắc 2 thằng đó dốt quá...
Đang nói về sản lượng điện
Còn nhật nó sản xuất thép, đó là của người nhật, công ty nhật
Hiểu chưa
Trình non

blackhole1

Xe tăng
Cây nào thì em chịu, nhưng cây vải (lệ chi) được ghi chép trong lịch sử Việt Nam trước cái cây tổ của bác từ rất lâu. Em chỉ tranh luận vấn đề đó thôi
Vầng em nhầm giữa khái niệm cây lâu nhất và vải bắt đầu xuất hiện sorry cụ .

Nghen loc

Xe tăng
Các cụ xem clip này để thấy Cam Ranh nó phát triển nhanh như thế nào

Nghen loc

Xe tăng
Cho em xin gửi thêm một clip nữa:

cocsku

Xe cút kít
35 tỷ kwh/năm ~ 5.400 MW công suất lắp đặt ~ 10 tỷ $ đầu tư thì ko lớn đâu cụ. Bọn Thái nó còn đâu tư ở Myanmar nữa mà em chưa nhắc.
Nói túm lại, cách so sánh GDP hay sản lượng công giờ đều lỗi thời vì thằng Thái nó đã lên level mới là nó đã outsource những thứ xương xẩu ít màu mỡ ra ngoài.
Còn ngược lại VN cứ tính vơ vào GDP, nhưng nhiều thứ deck thuộc về mình. Ví như doanh thu của thằng Samsung là 40 tỷ$ tính vào GDP nhưng phía VN được mấy đồng? Thuế thì ít vì nó chuyển giá, còn lương công nhân thì được mấy đồng?
Thái nó cũng hơn gì đâu cụ. Cả ngành công nghiệp ô tô của nó là nước ngoài đầu tư đặt nhà máy. Cụ bảo nó có tính vào GDP của Thái không?

tranminh83

Xe tải
Cụ ạ, khi mời Samsung vào cp ko dám tính thu dc nhiều thuế của nó. Vì các quốc gia khác còn ưu đãi nhiều hơn. Mà cp nó tính giá trị lan toả và phải cam kết dau tu R&D. 2 cái này mới là giá trị cốt lõi cao nhất.

Dở người

Xe điện
Người Thái có cái hơn hẳn người Việt, đó là sự hiền hòa.
Sang Thái, ở giữa khu trung tâm du lịch mà tịnh không thấy tiếng cãi vã, tranh giành khách của tiểu thương. Họ mời mọc vui vẻ, vào tiệm nào tiệm ấy tiếp nên khách thấy rất thoải mái. Có nâng giá chút chút nhưng không cao, khách mặc cả là giảm về giá đúng. Mà hay nhất là nguyên dãy, hàng nào cũng 1 giá như thế.
Chứ đi du lịch ở Việt ta, khách khứa nào cũng sợ vụ chèo kéo, cãi vã tranh giành khách. Đấy là chưa kể chặt chém, nâng giá vô tội vạ.
Tính cách ấy của người Thái, người Việt 10 đời nữa cũng chưa theo được.

Neo001

[Tịch thu bằng lái]
Lạy hồn, hồn ăn gì em cúng. Bây giờ VN khoong có những cơ sở sx như trên thì hồn lại chuyển giọng sang là sản lượng điện éo gì chỉ để sinh hoạt dân dụng, không mang tính thặng dư nào.
Đánh trái khái niệm quen thói
Việt Nam chấp nhận thiệt hại về môi trường - xã hội để có được kim loại chất lượng cao cho quốc phòng -công nghiệp chứ không phải để tự hào sản lượng điện ngang Thái Lan
Sao không hiểu sản lượng điện cao có đóng góp lớn từ cả các cty xi măng - giá trị thặng dư thấp và gây hại cho môi trường
Chỉ có những người thực tế mới đưa đất nước tiến bộ, phát triển. Cọn bọn cầm cờ, mõ làng thì miếng ăn tìm đến, miếng khó tìm đi

Neo001

[Tịch thu bằng lái]
Người Thái có cái hơn hẳn người Việt, đó là sự hiền hòa.
Sang Thái, ở giữa khu trung tâm du lịch mà tịnh không thấy tiếng cãi vã, tranh giành khách của tiểu thương. Họ mời mọc vui vẻ, vào tiệm nào tiệm ấy tiếp nên khách thấy rất thoải mái. Có nâng giá chút chút nhưng không cao, khách mặc cả là giảm về giá đúng. Mà hay nhất là nguyên dãy, hàng nào cũng 1 giá như thế.
Chứ đi du lịch ở Việt ta, khách khứa nào cũng sợ vụ chèo kéo, cãi vã tranh giành khách. Đấy là chưa kể chặt chém, nâng giá vô tội vạ.
Tính cách ấy của người Thái, người Việt 10 đời nữa cũng chưa theo được.
Thì người Việt Nam mình lại hơn tính...húng ch.ó, thế mới sống được đến lúc này khi bên cạnh tàu
Chứ hiền hòa như Thái Lan thì bọn tàu nó nuốt từ lâu rồi
Cái gì cũng có giá của nó

Dở người

Xe điện
Thì người Việt Nam mình lại hơn tính...húng ch.ó, thế mới sống được đến lúc này khi bên cạnh tàu
Chứ hiền hòa như Thái Lan thì bọn tàu nó nuốt từ lâu rồi
Cái gì cũng có giá của nó
Bỏ mẹ, cụ nói em lại thấy đúng.
Người Việt húng, nóng, sẵn sàng tất tay. Tính cách ấy không dễ chung sống, không dễ phát triển xã hội.
Nhưng không thế thì toi cmn với bọn Tàu rồi, chả còn tên nước trên bản đồ.
Khó xử phết đấy cụ ạ.

AnNV2304

Xe hơi
Chẳng ăn thua đâu cụ, những thứ cụ list ra gọi là utilities nó chiếm khoảng 15% OPEX là kịch kim. Phần to là lương chuyên gia, lãi vay, hoá chất, công nghệ... thì bọn nước ngoài nó xơi.
Dầu thô cụ ko bán ở đây thì xuất khẩu giá cũng thế, chẳng được lợi lộc hay gia tăng GDP gì cả.
Ý cụ là chi phí đầu vào cho 1 nhà máy lọc dầu chỉ khoảng 15% thôi ấy ạ? Thế lãi nhỉ, tương đương quán trà đá của em đấy.
Còn chi phí cho chuyên gia thì càng cao càng tốt chứ sao nhỉ? Tiền túi nó trả cho chuyên gia nó, mình cắt lại 35% thuế thu nhập cá nhân. Rồi kệ nó mua dầu thô của mình làm gì thì làm, mình 20% thuế thu nhập doanh nghiệp?
Em bán trà đá nên ko hiểu kinh tế vĩ mô lắm, có gì sai mong cụ bỏ quá.

congchi

Xe điện
Không hẳn là vậy cụ ạ. Samsung VN xuất khẩu hơn 50 tỷ$ mỗi, doanh thu hơn 60 tỷ$ mỗi năm tại VN nhưng đóng góp của Samsung VN vào GDP VN là ko cao.
Cụ thể thì toàn bộ các doanh nghiệp FDI tại VN đóng góp chưa tới 20% GDP của VN trong khi FDI xuất khẩu chiếm 2/3 tổng xuất khẩu của VN (khoảng 170 tỷ$/ tổng 260 tỷ$ xuất khẩu). Giả sử Samsung chiếm 10% trong nhóm FDI thì Samsung mới chỉ đóng góp không quá 2% GDP. Thực tế chắc chắn thấp hơn vì Samsung chỉ thuê nhân công VN, còn nhiều cty FDI khác mua nguyên cật liệu tại VN để chế biến xuất khẩu mới có tỷ trọng đóng góp cao cụ ạ.
Các bác ấy còn không hiều GDP được tính như thế nào, cứ toàn đẩy hết doanh thu thành GDP.
Hài vãi.
Nếu tính doanh thu, tổng danh thu của các doanh nghiệp tại VN năm 2018 là 23.64 triệu tỷ đồng, khoảng hơn 1000 tỷ $, thế đếch nào GDP VN năm 2018 có 245 tỷ $

congchi

Xe điện
Cụ thể thì toàn bộ các doanh nghiệp FDI tại VN đóng góp chưa tới 20% GDP của VN trong khi FDI xuất khẩu chiếm 2/3 tổng xuất khẩu của VN (khoảng 170 tỷ$/ tổng 260 tỷ$ xuất khẩu). Giả sử Samsung chiếm 10% trong nhóm FDI thì Samsung mới chỉ đóng góp không quá 2% GDP. Thực tế chắc chắn thấp hơn vì Samsung chỉ thuê nhân công VN, còn nhiều cty FDI khác mua nguyên cật liệu tại VN để chế biến xuất khẩu mới có tỷ trọng đóng góp cao cụ ạ.
Các bác ấy còn không hiều GDP được tính như thế nào, cứ toàn đẩy hết doanh thu thành GDP.
Hài vãi.
Nếu tính doanh thu, tổng danh thu của các doanh nghiệp tại VN năm 2018 là 23.64 triệu tỷ đồng, khoảng hơn 1000 tỷ $, thế đếch nào GDP VN năm 2018 có 245 tỷ

Trạng thái
Thớt đang đóng