[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Em đang bên nhật và bọn nhật uống cafe rất nhiều mỗi một ngày nó vã tầm 4 lon cứ giải lao là ra cây mua. Cty vk em có ông già nhật quý vk em hay dẫn đi chơi ông này đặc biệt có sở thích cafe hạt việt nam và ông này chỉ nhờ vk em mua hạt rồi mang sang tự tay ông ấy rang rồi pha chứng tỏ ông rất thích vị cafe việt nam.
Thực ra trung nguyên làm thị trường nhật này kém quá chưa thấy một sản phẩm nào của trung nguyên trong siêu thị nhật. Tại sao ông ko giám mở một quan cafe bên này vậy các cụ muốn đem cafe việt đi thế giới thì phải mang sang cho người ta thưởng thức chứ.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Khi cụ giàu và đầu tư mạnh cho truyền thông ( sức mạnh mềm )như biến cái riêng thành 1 cái chuẩn của TG thì nó khác ngay. Việt Nam giờ chưa đạt được điều đó...cần thời gian và nhiều tiền bạc. :D :D :D
Em thì lại đánh giá xây dựng được kênh phân phối tốt thì sẽ tốt hơn. Vì bản thân độ bao phủ tốt cũng đã là một hình thức quảng bá hình ảnh rồi.

LaziCat

Xe lăn
Em thì lại đánh giá xây dựng được kênh phân phối tốt thì sẽ tốt hơn. Vì bản thân độ bao phủ tốt cũng đã là một hình thức quảng bá hình ảnh rồi.
Làm song song cả hai cụ ạ! Truyền thông sẽ hỗ trợ cho phân phối :)

LaziCat

Xe lăn
Em đang bên nhật và bọn nhật uống cafe rất nhiều mỗi một ngày nó vã tầm 4 lon cứ giải lao là ra cây mua. Cty vk em có ông già nhật quý vk em hay dẫn đi chơi ông này đặc biệt có sở thích cafe hạt việt nam và ông này chỉ nhờ vk em mua hạt rồi mang sang tự tay ông ấy rang rồi pha chứng tỏ ông rất thích vị cafe việt nam.
Thực ra trung nguyên làm thị trường nhật này kém quá chưa thấy một sản phẩm nào của trung nguyên trong siêu thị nhật. Tại sao ông ko giám mở một quan cafe bên này vậy các cụ muốn đem cafe việt đi thế giới thì phải mang sang cho người ta thưởng thức chứ.
Bởi vì tiêu chuẩn của Nhật rất cao! Với những gì TN đã và đang làm em nghĩ là khó để đem cafe Việt vươn xa :)

Hồng Ca

Xe tải
Xúc phạm các thành viên khác
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 25/2/21)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Làm song song cả hai cụ ạ! Truyền thông sẽ hỗ trợ cho phân phối :)
Theo em nghĩ thì làm song song là hỏng đấy mợ. Khi phân phối chưa đủ sức mà đã vội làm thương hiệu dẫn đến không đủ hàng sẽ làm cho người tiêu dùng quên lãng hoặc mất tin tưởng. Kiểu như đi chợ thấy hàng hóa lèo tèo thì khó thuyết phục được người tiêu dùng nhấc nó vào giỏ.

Hooks

Xe tăng
Bởi vì tiêu chuẩn của Nhật rất cao! Với những gì TN đã và đang làm em nghĩ là khó để đem cafe Việt vươn xa :)
Cafe Nhật mùi thì cực thơm, nhưng vị thì nhà cháu ko thích vì nó nhạt phèo.

Tiêu chuẩn để đưa sản phẩm thực phẩm vào Nhật là khá cao, nhưng đã vào được thì lợi ích thu được rất lớn. Phát triển được ở thị trường khó rồi mới quay về phát triển nội địa có khi là cách làm hay, sự cạnh tranh ko gay gắt bằng và chi phí đầu tư có khi còn ít hơn so với phát triển thị trường nội địa trước đấy mợ LaziCat ạ.

LaziCat

Xe lăn
Theo em nghĩ thì làm song song là hỏng đấy mợ. Khi phân phối chưa đủ sức mà đã vội làm thương hiệu dẫn đến không đủ hàng sẽ làm cho người tiêu dùng quên lãng hoặc mất tin tưởng. Kiểu như đi chợ thấy hàng hóa lèo tèo thì khó thuyết phục được người tiêu dùng nhấc nó vào giỏ.
Có nhiều cách làm marketing mà cụ, đâu nhất thiết phải la toáng lên cho thiên hạ biết! Em đang đi kiểu đến đâu đánh đến đấy theo chiến lược root to market! Chi phí marketing tập trung phần lớn vào retailers và đương nhiên sẽ có phần không nhiều cho brand building. Khi phân phối chưa đủ mạnh mà làm mass communications sẽ giết chết thương hiệu, em biết điều này nên vô cùng cẩn trọng!

poiuy

Xe ba gác
Cụ ơi. Cái e nói là thu nhập chứ k phải lương. Lương thì nói làm gì. Nếu tính lương hồi vẫn làm cty cũ thu nhập của e cao hơn lương phó tổng trực tiếp phụ trách e ( phó tổng e lương chỉ 2500usd/th). Cái đáng nói là GDP đầu người của VN k kiểm soát được thu nhập của những ng làm tự do như e và đa số bbe của e. Nên sẽ k chính xác
Cty của cụ bao nhiêu người? Cty em làm hơn 700 người năm rồi thu nhập bình quân chỉ có 11tr/ tháng/người. Thu nhập chung chưa cao như cụ nghĩ đâu.

cocsku

Xe cút kít
Cùng là đồ uống, nhưng thằng redbull nhố nhăng của Thái lại vươn lên tầm thế giới. Trong khi cafe, rõ ràng làm ở vn lại không thể làm được thương hiệu quốc tế dù nhu cầu cực lớn. Rõ ràng người vn làm kinh tế dưới người Thái 1 bậc.

Qtv

[Tịch thu bằng lái]
Cty của cụ bao nhiêu người? Cty em làm hơn 700 người năm rồi thu nhập bình quân chỉ có 11tr/ tháng/người. Thu nhập chung chưa cao như cụ nghĩ đâu.
Cty e 1200 người, cách đây 3 năm thời e nghỉ thu nhập bình quân của cb cty khoảng 20tr/th ạ

hoangduc.sbr

Xe container
Cùng là đồ uống, nhưng thằng redbull nhố nhăng của Thái lại vươn lên tầm thế giới. Trong khi cafe, rõ ràng làm ở vn lại không thể làm được thương hiệu quốc tế dù nhu cầu cực lớn. Rõ ràng người vn làm kinh tế dưới người Thái 1 bậc.
Dưới 1.5 bậc chứ cụ, thậm chí 15 năm về trc còn dưới tận 5 bậc.

LaziCat

Xe lăn
Cafe Nhật mùi thì cực thơm, nhưng vị thì nhà cháu ko thích vì nó nhạt phèo.

Tiêu chuẩn để đưa sản phẩm thực phẩm vào Nhật là khá cao, nhưng đã vào được thì lợi ích thu được rất lớn. Phát triển được ở thị trường khó rồi mới quay về phát triển nội địa có khi là cách làm hay, sự cạnh tranh ko gay gắt bằng và chi phí đầu tư có khi còn ít hơn so với phát triển thị trường nội địa trước đấy mợ LaziCat ạ.
Cảm ơn những chia sẻ của cụ! Em sẽ ngâm cứu kỹ những ý kiến của các cụ đã nêu ra trong thớt này, thực sự em đang có quá nhiều lo lắng :)

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Tiền thân của Redbull đâu có vươn được tầm thế đâu cụ. Em nghĩ Redbull được như ngày hôm nay vẫn là do cổ đông người Áo cụ ạ.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cty e 1200 người, cách đây 3 năm thời e nghỉ thu nhập bình quân của cb cty khoảng 20tr/th ạ
Hai cụ cãi nhau làm gì. Giờ rủ nhau ra Đồ Sơn. Lấy giá cả ở đó nhân với 30 ngày sẽ ra được con số thu nhập trung bình của đại đa số dân Việt Nam trong một tháng. Chứ cứ nói cty này cty nọ nó khó vì nó không đại diện cho tất cả mọi người. Mỗi khoản kia là em thấy ổn. :P

• Vodka
Reactions: Qtv

coolpix8700

Xe ngựa
Các bác chém đao to, búa lớn!
Nhưng với cà phê, thuốc lá, ở nước ngoài còn có rượu (một số dân nói tiếng Anh còn có chè) thì là gu.
Nhiều cái gu không phải đồ đắt tiền.
Tạo được gu là tạo được khách hàng.
Còn tụi em làm đồ thường, không phải đồ "nghiện" nên chỉ nhờ vào chất lượng thôi. Giữ được chất lượng là giữ được khách hàng.
Hiệp hội, báo chí,... rất hay mời quảng cáo, nhưng tụi em đều từ chối hết.
Kênh quảng cáo của tụi em chính là khách hàng. Có những lúc quá ham và cũng hơi quá tự tin, chất lượng hơi rung động thì cả mấy ông khách hàng ruột cũng lảng. Mà họ lảng theo thác, để khôi phục lại không chỉ mất 1 hay 2 năm!

LaziCat

Xe lăn
Các bác chém đao to, búa lớn!
Nhưng với cà phê, thuốc lá, ở nước ngoài còn có rượu (một số dân nói tiếng Anh còn có chè) thì là gu.
Nhiều cái gu không phải đồ đắt tiền.
Tạo được gu là tạo được khách hàng.
Còn tụi em làm đồ thường, không phải đồ "nghiện" nên chỉ nhờ vào chất lượng thôi. Giữ được chất lượng là giữ được khách hàng.
Hiệp hội, báo chí,... rất hay mời quảng cáo, nhưng tụi em đều từ chối hết.
Kênh quảng cáo của tụi em chính là khách hàng. Có những lúc quá ham và cũng hơi quá tự tin, chất lượng hơi rung động thì cả mấy ông khách hàng ruột cũng lảng. Mà họ lảng theo thác, để khôi phục lại không chỉ mất 1 hay 2 năm!
Tuỳ nghành hàng cụ ạ nhưng nếu làm quy mô lớn thì vẫn phải có chiến lược marketing rõ ràng. Tất nhiên chất lượng sản phẩm cần được đặt lên hàng đầu!

Qtv

[Tịch thu bằng lái]
Hai cụ cãi nhau làm gì. Giờ rủ nhau ra Đồ Sơn. Lấy giá cả ở đó nhân với 30 ngày sẽ ra được con số thu nhập trung bình của đại đa số dân Việt Nam trong một tháng. Chứ cứ nói cty này cty nọ nó khó vì nó không đại diện cho tất cả mọi người. Mỗi khoản kia là em thấy ổn. :P
Cụ có vẻ khoái món này nhỉ. Mặt hàng này ở ĐS giờ giá cả ra sao cụ. Covid có sale k :))

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cụ có vẻ khoái món này nhỉ. Mặt hàng này ở ĐS giờ giá cả ra sao cụ. Covid có sale k :))
Em không khoái nhưng em đã thử lấy số liệu của những nơi em đã từng đi qua và nhân thử roài. Và chưa sai bao giờ. :D

coolpix8700

Xe ngựa
Tuỳ nghành hàng cụ ạ nhưng nếu làm quy mô lớn thì vẫn phải có chiến lược marketing rõ ràng. Tất nhiên chất lượng sản phẩm cần được đặt lên hàng đầu!
Tụi em làm theo thị trường.
Nhận thông tin từ nhiều kênh khác nhau để xem năm tới mức độ làm đến bao nhiêu.
Làm nhiều không bao giờ bằng làm vừa đủ, biết để co lại kịp thời, trước khi việc "càng làm càng lỗ" đến.
Còn "chiến lược" của em là "phanh" bà xã lại. Phanh tốt thì khách hàng rất trung thành. Năm nào lãi quá, thì năm tới nhiều ông khách bỏ đi,...
Trong kinh doanh thì cái câu "cứ trung thành với chính mình, mặc kệ thiên hạ dù họ đang hốt bạc" không bao giờ thực hiện được!

Trạng thái
Thớt đang đóng