[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cafe dù thưởng thức theo cách nào thì nó cũng vẫn có tên gọi là "cafe" mà cụ! Còn các loại thức uống khác có cafe nhưng cafe không phải là nguyên liệu chính thì em không tính tới ạ! Nếu làm theo khẩu vị của Tây hay Nhật thì nó lại không còn là cafe Việt nữa, khó là ở chỗ làm sao để Tây, Nhật, Mỹ, Úc gì gì kia chấp nhận gu cafe Việt như một loại thức uống nên trải nghiệm ấy ạ!
Giá trị cafe xuất thô của VN hiện nay rất thấp và câu chuyện giữ hay chặt cây cafe vẫn đang là vấn đề khó với người nông dân trồng cafe.
Dễ thôi mợ. Đầu tiên hãy nhắm vào cộng đồng người Việt ở nước ngoài đã. Sau đó cộng đồng này sẽ tự đồng hóa dân bản địa. Tương tự với trường hợp của đũa, ớt khô, mắm, cơm...

AnNV2304

Xe hơi
Dễ thôi mợ. Đầu tiên hãy nhắm vào cộng đồng người Việt ở nước ngoài đã. Sau đó cộng đồng này sẽ tự đồng hóa dân bản địa. Tương tự với trường hợp của đũa, ớt khô, mắm, cơm...
Có cái cộng đồng Việt bên mỹ chỉ tập trung tẩy chay hàng Việt đấy cụ

LaziCat

Xe lăn
Vấn đề là xuất theo con đường chính ngạch nó lại có quá nhiều rào cản cho cafe Việt thành phẩm :((

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Có cái cộng đồng Việt bên mỹ chỉ tập trung tẩy chay hàng Việt đấy cụ
Lược người ta còn bán được cho sư mà cụ. Lo gì cụ. Mà người Việt mình đâu phải sống mỗi ở Mỹ đâu. Và có phải ai ở bên Mỹ cũng tẩy chay hàng Việt đâu.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Vấn đề là xuất theo con đường chính ngạch nó lại có quá nhiều rào cản cho cafe Việt thành phẩm :((
Ông Trung Nguyên ông ấy làm mẫu trước cho rồi. Mình cứ thế mà theo. Khóc lóc giề. :P

Hồng Ca

Xe tải
Thằng đứng chửi bao giờ chả dễ hơn làm?
Trong giai đoạn khốn khó của cả thế giới, doanh nghiệp không hấp thụ được vốn, nền kinh tế có nguy cơ lớn thì chính phủ quyết tăng đầu tư công, quyết sách này cứu nền kinh tế khỏi phát triển âm.
Đây là giải pháp tình thế, ai chả biết không dựa vào nó mãi được mà cụ Phá Záo Xư - Thiến Sót này reo ầm lên như mới bắt được lỗi ấy.
Tóm lại cứ chửi thôi chứ cụ ấy có nghĩ ra được cách nào ra hồn để giúp VN ngược dòng thế giới tăng trưởng vững như bàn thạch đâu ...hehe.
Cái kiểu chụp mũ 'CHỬI' cho các đánh giá không nhất trí 100% là biểu thị cho năng lực tiếp nhận phản hồi của hệ thống vô cùng kém. Có người hoạch định chính sách thì phải có người phân tích đánh giá tác động của chính sách, đấy là phân công trong xã hội, không phải tự nhiên mà có môn Phân tích chính sách công ở Đại học.

LaziCat

Xe lăn
Ông Trung Nguyên ông ấy làm mẫu trước cho rồi. Mình cứ thế mà theo. Khóc lóc giề. :P
Ông ấy mới chỉ xuất khẩu đc số lượng không nhiều G7 qua một vài thị trường thôi cụ! Thứ em đang làm khác ông ấy cho nên vẫn phải dò dẫm đi từng bước một! Thôi thì cứ cần mẫn như con rùa vậy, tự an ủi kiểu gì cũng tới đích :D

LEEMAN

Xe hơi
Cái kiểu chụp mũ 'CHỬI' cho các đánh giá không nhất trí 100% là biểu thị cho năng lực tiếp nhận phản hồi của hệ thống vô cùng kém. Có người hoạch định chính sách thì phải có người phân tích đánh giá tác động của chính sách, đấy là phân công trong xã hội, không phải tự nhiên mà có môn Phân tích chính sách công ở Đại học.
Phản biện phải nhìn cả mặt được, mặt chưa được và xem làm thế tối ưu chưa? Có phương án tốt hơn không (nếu có). Còn đứng chỉ ông ổng phê mặt trái theo kiểu vuốt đuôi, trong khi chả đưa ra được cái gì hay thì khác gì Chí phèo đứng cạnh chửi đổng người làm (đó là chưa kể ông này còn chụp mũ kiểu bố láo là tăng trưởng tín dụng chủ yếu do đảo nợ, cơ cấu nợ - chắc là do hóng hớt chứ chưa kịp đọc xem con số cơ cấu nợ năm 2020 là bao nhiêu). Kết quả kinh tế của VN đang khẳng định giải pháp tình thế thời gian vừa rồi là đúng.

Chỉnh sửa cuối:

Toilaai08

Xe tăng
Cà phê của Tây toàn dùng loại Arabica còn của ta là Robusta, lượng cafein của cà phê nhà ta cao gấp đôi của Tây cụ ạ
Pha phin không bằng pha máy dc.
Nhiều ông uống cà phê phin 2, 3 ly không sao nhưng cho ly expresso lại chịu ko nổi.

LaziCat

Xe lăn
Pha phin không bằng pha máy dc.
Nhiều ông uống cà phê phin 2, 3 ly không sao nhưng cho ly expresso lại chịu ko nổi.
Espresso đơn giản chỉ là cafe đậm nguyên chất được pha bằng máy ép ở nhiệt độ cao tuy nhiên hàm lượng cafein của espresso lại không cao bằng cafe pha bằng cà phê phin đâu ạ. Vì cafe phin nước sẽ nhiều hơn (cỡ 50ml) trong khi một ly espresso chuẩn thường khoảng 30ml nên sẽ tạo cảm giác espresso nặng đô hơn phin dù cùng một tỷ lệ phối trộn hạt :)

Hồng Ca

Xe tải
Phản biện phải nhìn cả mặt được, mặt chưa được và xem làm thế tối ưu chưa? Có phương án tốt hơn không (nếu có). Còn đứng chỉ ông ổng phê mặt trái theo kiểu vuốt đuôi, trong khi chả đưa ra được cái gì hay thì khác gì Chí phèo đứng cạnh chửi đổng người làm. Kết quả kinh tế của VN đang khẳng định giải pháp tình thế thời gian vừa rồi là đúng.
Người ta đánh giá đưa ra luận chứng dựa trên phân tích số liệu, còn cụ đánh giá về người ta chỉ bằng mấy câu vu vơ cảm tính thì đúng là chửi đổng theo ngữ điệu rất thiếu văn hóa, tôi có cảm tưởng như cụ có thù oán cá nhân với người đánh giá. Trong bài báo nêu rõ cái được và chưa được nhưng không cần đọc kỹ bài chỉ cần thấy có chỗ không thống nhất theo chủ trương là nhảy dựng lên, như thế là làm sao? Hay cụ là tác giả của chính sách? . Việc phân tích đánh giá là yếu tố quan trọng nhất giúp sửa đổi hoàn thiện chính sách nếu chưa phù hợp sao lại bảo không làm gì.

Hooks

Xe tăng
Ông ấy mới chỉ xuất khẩu đc số lượng không nhiều G7 qua một vài thị trường thôi cụ! Thứ em đang làm khác ông ấy cho nên vẫn phải dò dẫm đi từng bước một! Thôi thì cứ cần mẫn như con rùa vậy, tự an ủi kiểu gì cũng tới đích :D
Cụ cũng làm cafe ạ? Hiệu gì vậy? Thỉnh thoảng có điều kiện em giới thiệu giúp ạ.

Qtv

[Tịch thu bằng lái]
50k/năm thì tương đương với quản lý cấp cao người Việt ở các công ty nước ngoài và trong nước. Tất nhiên lĩnh vực XD và BĐS của cụ kia có thể có thu nhập cao hơn vì nó là ngành hot hơn.
Cụ ơi. Cái e nói là thu nhập chứ k phải lương. Lương thì nói làm gì. Nếu tính lương hồi vẫn làm cty cũ thu nhập của e cao hơn lương phó tổng trực tiếp phụ trách e ( phó tổng e lương chỉ 2500usd/th). Cái đáng nói là GDP đầu người của VN k kiểm soát được thu nhập của những ng làm tự do như e và đa số bbe của e. Nên sẽ k chính xác

LaziCat

Xe lăn
Cụ cũng làm cafe ạ? Hiệu gì vậy? Thỉnh thoảng có điều kiện em giới thiệu giúp ạ.
Cảm ơn cụ! Em sẽ ib cụ ạ! Viết ra đây lại vi phạm quy định của forum :)

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi. Cái e nói là thu nhập chứ k phải lương. Lương thì nói làm gì. Nếu tính lương hồi vẫn làm cty cũ thu nhập của e cao hơn lương phó tổng trực tiếp phụ trách e ( phó tổng e lương chỉ 2500usd/th). Cái đáng nói là GDP đầu người của VN k kiểm soát được thu nhập của những ng làm tự do như e và đa số bbe của e. Nên sẽ k chính xác
Cụ có thể chia sẻ thu nhập ngoài lương là gì ko? Các cụ đi làm công ty ngày 8 tiếng, rồi các cụ đi làm thêm việc khác để kiếm thêm? Và việc làm thêm này mang lại thu nhập còn hơn cả việc chính? Hay là vị trí các cụ làm có thể kiếm thêm được do có hoa hồng từ khách hàng/đối tác?

LEEMAN

Xe hơi
Người ta đánh giá đưa ra luận chứng dựa trên phân tích số liệu, còn cụ đánh giá về người ta chỉ bằng mấy câu vu vơ cảm tính thì đúng là chửi đổng theo ngữ điệu rất thiếu văn hóa, tôi có cảm tưởng như cụ có thù oán cá nhân với người đánh giá. Trong bài báo nêu rõ cái được và chưa được nhưng không cần đọc kỹ bài chỉ cần thấy có chỗ không thống nhất theo chủ trương là nhảy dựng lên, như thế là làm sao? Hay cụ là tác giả của chính sách? . Việc phân tích đánh giá là yếu tố quan trọng nhất giúp sửa đổi hoàn thiện chính sách nếu chưa phù hợp sao lại bảo không làm gì.
Tôi làm doanh nghiệp, chả phải làm chính sách.
Tôi không ưa những kẻ không làm, chỉ đi dèm. Có đủ luận cứ để chỉ ra vô số điểm mà vị kia phán sặc mùi cảm tính. Tuy vậy thấy chính cụ mới là người thiếu văn hóa khi quy chụp người khác nên thiết nghĩ không tốn công thêm nữa.
Tiễn!

Chỉnh sửa cuối:

vo nho

Xe điện
Cafe dù thưởng thức theo cách nào thì nó cũng vẫn có tên gọi là "cafe" mà cụ! Còn các loại thức uống khác có cafe nhưng cafe không phải là nguyên liệu chính thì em không tính tới ạ! Nếu làm theo khẩu vị của Tây hay Nhật thì nó lại không còn là cafe Việt nữa, khó là ở chỗ làm sao để Tây, Nhật, Mỹ, Úc gì gì kia chấp nhận gu cafe Việt như một loại thức uống nên trải nghiệm ấy ạ!
Giá trị cafe xuất thô của VN hiện nay rất thấp và câu chuyện giữ hay chặt cây cafe vẫn đang là vấn đề khó với người nông dân trồng cafe.
Khi cụ giàu và đầu tư mạnh cho truyền thông ( sức mạnh mềm )như biến cái riêng thành 1 cái chuẩn của TG thì nó khác ngay. Việt Nam giờ chưa đạt được điều đó...cần thời gian và nhiều tiền bạc. :D :D :D

LaziCat

Xe lăn
Khi cụ giàu và đầu tư mạnh cho truyền thông ( sức mạnh mềm )như biến cái riêng thành 1 cái chuẩn của TG thì nó khác ngay. Việt Nam giờ chưa đạt được điều đó...cần thời gian và nhiều tiền bạc. :D :D :D
Haiz... vậy em lại xây mơ mộng! Tầm bác Vũ còn chưa làm được chuyện đó cho cafe Việt huống chi em, một hạt cafe nhỏ trong biển cafe lớn :(

TechNip2020

[Tịch thu bằng lái]
Xúc phạm các thành viên khác
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 25/2/21)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
Trạng thái
Thớt đang đóng