[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

cưỡi chổi

Xe lăn
Du lịch, dịch vụ chiếm tỉ trọng lớn trong nền kinh tế Thái nên không lạ khi nó giảm như thế

Altis 2011

Xe điện
Năm vừa rồi em đi công tác o Thái sau hơn 10 năm không đi. Bụng chắc mẩm chắc thằng Thái giờ cũng kém rồi, vua ăn chơi trác táng thế mà. Nhưng khi em sang (chỉ đi 1-2 ngày thôi nhé) em mới hiểu còn lâu VN mới có cửa để cạnh tranh với nó: hoa quả rẻ thôi rồi, tràn trề; hàng công nghiệp tiêu dùng, công nghiệp phụ trợ đều rất phát triển. em dùng cái thìa trong khách sạn rất đẹp, nghĩ là sứ nhưng 1 hồi sau mới phát hiện ra nó là nhựa. Sau tìm hiểu mới biết ngành công nghiệp nhựa của nó rất phát triển. Giống như 1 ông quan chức Thái bảo 20 năm nay nó đã bị dọa là VN sẽ vượt TL mà mãi ko thấy vượt. nghe cũng hơi nhục nhưng là sự thật.

cưỡi chổi

Xe lăn
Trong DNA này thì Thái, SIN ,MALAY, CAM là không muốn VN phát triển.:)):)):))
Nghĩ lại cũng hài. Mấy thằng đầu trò lập ra cái ASEAN với mục đích là chống lại VN. Nhưng giờ VN ngày càng có tiếng nói trong ASEAN và đang làm chủ tịch :))

chiecxelam

Xe đạp
Trước em học bên đó, nói chung thấy VN vẫn đỡ hơn chứ khoảng cách giàu nghèo bên đó quá xa, 60tr dân mà có tới 27 tỷ phú đô la, là biết kéo điểm trung bình hơn Việt mình 97tr dân mà chỉ có 4...Thậm chí bạn học cùng thời với em đang làm ở Bangkok đi oto sang chảnh chứ lương thua cả em đi wave làm ở VN =))

Homo Deus

Xe Cứu Trợ
Nghĩ lại cũng hài. Mấy thằng đầu trò lập ra cái ASEAN với mục đích là chống lại VN. Nhưng giờ VN ngày càng có tiếng nói trong ASEAN và đang làm chủ tịch :))
Chủ tịch thì luân phiên thôi có cái vẹo gì mà to còi, tiếng nói lớn thế sao để thằng em Cam nó đi đêm với Khựa bẩn, thằng Lào cũg mấy bận chơi ông anh đấy.

cưỡi chổi

Xe lăn
Chủ tịch thì luân phiên thôi có cái vẹo gì mà to còi, tiếng nói lớn thế sao để thằng em Cam nó đi đêm với Khựa bẩn, thằng Lào cũg mấy bận chơi ông anh đấy.
Thì ai chả biết là luân phiên hả cụ, như cái không thường trực hội đồng bảo kê LHQ quốc vậy. Oai gì đâu. Cái em muốn nói là cái mục đích của mấy thằng muốn lập hội để chống VN nhưng sau lại phải cho VN vào. VN mà phát triển nữa thì có khi lại cầm đầu hội này

Cartoner

Xe điện
Thêm nữa là nhìn khắp ĐNA ngoài Indo và VN thì những thằng còn lại đều bị người Hoa nó thiết lập "đế chế" riêng trong lòng đất nc. Cái này là tập tính truyền thống bảo hữu của Khựa rồi, bảo sao dân Khựa nó khinh khỉnh dân ĐNA, ko bg bị hòa nhập mất chất.
M.Nam VN hồi trc cũng bị như vậy, thằng VNCH ngu dốt để Khựa nó thiết lập "Khựa zone" ở khu Chợ Lớn, quận Hoa Kiều các kiểu ko ai đụng đc vào nó luôn. Đến chính quyền còn đi đêm với nó, tuồn vũ khí ra chợ đen lũng loạn, tham nhũng đủ cả.
Đến khi cụ Duẩn thống nhất xong, bọn Hoa Kiều này quen chớn khinh nhờn dân VN. Treo cả ảnh Mao lẫn cờ Khựa ra trc cửa để khẳng định tính bảo hữu dân tộc ngay giữa lòng SG. Thế là bị hốt cmn 1 mẻ luôn khắp cả đất nc, ngay ở HD quê em hồi đó có cái phố Bắc Kinh toàn người Tàu. Mà sau vụ đó lượn gần hết, dân VN tràn vào sinh sống trộn lẫn cho quên cả tiếng Khựa luôn.
Cụ nào bảo dân Hoa Kiều trong SG có truyền thống ko cho con gái lấy trai VN thì đó là chuyện xưa lắc cách đây mười mấy niên rồi. Vô quận 6 (đông Hoa Kiều nhất), q.5, q.11 giờ lăng lủng xiểng hết rồi, cái chất người Hoa chỉ còn thể hiện ở bùa chú dán cửa. Ban thờ hoa hòe hoa sói và nhà cử cũ kỹ ngày xưa thôi. Còn về cơ bản là phải chấp nhận đồng hóa với dân VN. Dân chợ Lớn nhiều người Hoa, nói cả tiếng VN và tiếng lơ lớ Quảng Đông, HK... Con gái nhà gốc Hoa giờ cũng toàn lấy zai VN hoặc sang nc ngoài thôi. Chuyện bảo hữu nguồn gen Khựa xảy ra ở đâu chứ ngay trên chính đất VN thì kbg.
Indonesia cũng không hơn Phi, Mã hay Thái đâu ạ. Người Hoa chiếm khoảng 50% kinh tế cho dù dân số đâu khoảng 3%. Những năm 1990 thì người Hoa chiếm hơn 70% kinh tế Indo cơ, sau vụ thảm sát hơn 5000 người Hoa thì tỷ lệ kiểm soát của người Hoa giảm xuống nhưng vẫn rất cao. Đa số tỷ phú $ ở Indo là người gốc Hoa đó cụ.

mitdac1819

Xe điện
Nông nghiệp VN còn tụt sau Thái rất xa.
Quả vải VN và Thái cùng xuất sang Khựa. Vn xuất 0.3$, Thái xuất 1.5$.
Tự hỏi nhà nước đóng vai trò gì trong trường hợp này? Có phải VN các doanh nghiệp tự cạnh tranh dẫm đạp lên nhau còn Thái có hội đoàn thống nhất giá xuất đi?
Vải xuất Tàu, giá 0,3 đô/1kg ở đâu ra đấy hả cụ?

Homo Deus

Xe Cứu Trợ
Thôi cày cuốc chăm chỉ mới mong có ngày vượt Thái, vẫn còn lâu lắm. Thớt đông thế này chứng tỏ ọp phơ thất nghiệp nhiều, thế mục tiêu đuổi Thái dúi kiểu gì?

datto70

Xe container
Nếu chỉ xem số liệu về hai nền kinh tế thì mình vẫn thua TL khá xa. Tuy nhiên em muốn các cụ thông thái ở đây cho em cái so sánh về các sản phẩm giữa hai nước. Ví dụ em thấy các sản phẩm về nông nghiệp thì mình thua Thái, các sản phẩm về công nghiệp thì hai nước như nhau vì chưa có sản phẩm nào tạo nên thương hiệu quốc gia (hoặc em không biết). Tuy nhiên, nội địa thì mình làm được ô tô, điện thoại, các loại máy móc khi cần thiết cũng có thể sản xuất trong thời gian ngắn nên em tạm coi CN VN nhỉnh hơn TL.

Theo các cụ mất bao nhiêu năm nữa thì GDP của mình cao hơn TL?

Em mời các cụ chém ạ!

P/s: Nhớ cách đây 20 năm, người VN cuồng hàng Thái lắm, giờ thì bình thường rồi.
Năm 1995 cháu mua được cái áo Phao hàng thùng của Thái bán ở Gia Lâm mà cảm giác như mua được cái xe máy Aible bây giờ.

Rong rêu

Xe điện
Năm 1995 cháu mua được cái áo Phao hàng thùng của Thái bán ở Gia Lâm mà cảm giác như mua được cái xe máy Aible bây giờ.
Ngoài xanh thẫm, trong da cam, tên là Pilot phải không cụ?

Thêm cả quần đùi huyền thoại nữa ;)).

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Muốn pt là phải có máu me hơn thua. Về cái đó Thái tuổi lol so ta. Ngay trên này e thấy cc đâm chém nhau tơi bời từng cm 1 mà.
Cái cc khen văn minh này nọ sẽ đến nhanh thôi. Cứ siết luật chặt vào, phạt siêu to khổng lồ vào là ngoan hết. Qua dịch covid cc ko thaay dân ta căn minh cũng ra j phết à :D

cưỡi chổi

Xe lăn
Nhầm rồi. Gạo bông hồng của Thái. Hay còn loại nào khác ah?
Các cụ cho em hỏi ngoài lề 1 chút. Em thấy 1 số sản phẩm của Thái, Việt Nam đặc biệt là các cty, doanh nghiệp ở trong Nam như Tinh dầu, dầu gió, kẹo dừa, bánh pía, các loại gia vị... mặc dù không phải để xuất khẩu sang TQ sao trên bao bì cứ cho thêm chữ tàu khựa vào nhỉ

unnamed (1).jpg

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Em bá cáo cụ là giá vải xuất TQ hiện tại tầm 25-35k/kg ạ.
Từ cái còm trước của cái ông TPS kia về việc Thái nhập gạo Việt em đã cho là xạo lol rồi.
Giờ cụ lại bóc mẽ thêm giá vải xuất nữa thì ê mặt quá!

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em hỏi ngoài lề 1 chút. Em thấy 1 số sản phẩm của Thái, Việt Nam đặc biệt là các cty, doanh nghiệp ở trong Nam như Tinh dầu, dầu gió, kẹo dừa, bánh pía, các loại gia vị... mặc dù không phải để xuất khẩu sang TQ sao trên bao bì cứ cho thêm chữ tàu khựa vào nhỉ

unnamed (1).jpg
E đoán chủ nó toàn gốc Hoa đấy cụ.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Du lịch nó nhiều hơn thì đi nặng hơn ta rồi.

Trạng thái
Thớt đang đóng