[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

TPS

Xe điện
Cụ nào đang sống ở nước ngoài, vào siêu thị Tây, Á, Việt mà tìm được túi gạo từ VN không ạ? Bao năm qua em tìm mà chưa thấy.
Ở Úc có gạo 3 bông hồng của Vn thì phải, nhưng rất khó tìm. Gạo "Thái" tràn ngập siêu thị nước ngoài và cũng bán đầy gạo "Thái" ở Vn ạ.

A.B.C.D

Xe hơi
Em đi siêu thị Asia ở Sydney , có gạo Cô Ba Việt Nam và vài nhãn gạo VN khác mà em k nhớ . Siêu thị của Tây cũng có gạo VN nhưng ít và đắt hơn.
Ng nhà em ở đấy mua gạo VN nấu suốt mà, nhưng kêu k ngon như gạo ăn ở VN

siêu thị Châu Á to nên đồ Việt tràn ngập, nước mắm đủ loại, bún phở tươi còn có nữa là đồ khô.

TPS

Xe điện
Em đi siêu thị Asia ở Sydney , có gạo Cô Ba Việt Nam và vài nhãn gạo VN khác mà em k nhớ . Siêu thị của Tây cũng có gạo VN nhưng ít và đắt hơn.
Ng nhà em ở đấy mua gạo VN nấu suốt mà, nhưng kêu k ngon như gạo ăn ở VN

siêu thị Châu Á to nên đồ Việt tràn ngập, nước mắm đủ loại, bún phở tươi còn có nữa là đồ khô.
Ra chợ Châu á, hoặc cửa hiệu của người Tàu mở riêng cho dân TQ và VN thì sẽ có khả năng tìm được hfng có chữ Việt hoặc gạo Việt cũng có thể thấy nhưng ra siêu thị của bên đó, hoặc các khu tiện lợi mà tây làm chủ thì toàn là đồ Thái ạ.

A.B.C.D

Xe hơi
Ra chợ Châu á, hoặc cửa hiệu của người Tàu mở riêng cho dân TQ và VN thì sẽ có khả năng tìm được hfng có chữ Việt hoặc gạo Việt cũng có thể thấy nhưng ra siêu thị của bên đó, hoặc các khu tiện lợi mà tây làm chủ thì toàn là đồ Thái ạ.
Em đi siêu thị Harris Farm tại Trung tâm CBD Sydney , Tây hoàn toàn mà bác.
nhưng Sydney người Việt nhiều (hình như chỉ sau mỗi Cali) nên đồ Việt nhiều cũng bình thường

hanoien

Xe điện
Nhà em làm gạo cụ ạ. Gạo thái lan bán đầy thị trường VN. Cụ search ra đầy nơi bán. Cụ gúc tiếp diện tích trồng lúa tại Thái xem nó trồng được bao nhiêu gạo và nó nhập rồi xử lý tái xuất bao nhiêu?
Cụ có dữ liệu cứ chứng minh. VN cũng nhập gạo từ Cam về rồi xuất đấy. Chứ em thấy cụ nói XK gạo đi sang Thái lan rồi quay về VN thì em k thấy có cơ sở.

Báo cáo ngành gạo đây cụ. Thái Lan có nhập nhưng k thấy có từ VN.
Cụ có cửa hàng gạo thì em làm ở Vinafood nên cũng tìm hiểu qua.

TPS

Xe điện
Cụ có dữ liệu cứ chứng minh. VN cũng nhập gạo từ Cam về rồi xuất đấy. Chứ em thấy cụ nói XK gạo đi sang Thái lan rồi quay về VN thì em k thấy có cơ sở.
View attachment 4719050

View attachment 4719053
Báo cáo ngành gạo đây cụ. Thái Lan có nhập nhưng k thấy có từ VN.
Cụ có cửa hàng gạo thì em làm ở Vinafood nên cũng tìm hiểu qua.
Thực tế là gạo Thái đang bán đầy ở thị trường VN, ở khung giá từ 16.000 1 kg. Thái này là thái theo kiểu hàng vẫn ở VN, chỉ ghi danh Thái và được xử lý theo kiểu "Thái" hay là thực sự xoay vòng để dấu nguồn gốc rồi mới đi ra các nước khác thì ở trong mới lắm điều hay.
Ngày xưa thì báo chí mình cũng đăng đầy về chuyện VN chỉ xuất gạo no name gạo thô giá rẻ cho mấy nước khác họ làm đẹp tiếp rồi xuất giá cao.

hanoien

Xe điện
Thực tế là gạo Thái đang bán đầy ở thị trường VN, ở khung giá từ 16.000 1 kg. Thái này là thái theo kiểu hàng vẫn ở VN, chỉ ghi danh Thái và được xử lý theo kiểu "Thái" hay là thực sự xoay vòng để dấu nguồn gốc rồi mới đi ra các nước khác thì ở trong mới lắm điều hay.
Ngày xưa thì báo chí mình cũng đăng đầy về chuyện VN chỉ xuất gạo no name gạo thô giá rẻ cho mấy nước khác họ làm đẹp tiếp rồi xuất giá cao.
Kiểu Thái Hồng thì có nhiều cty vẫn hay làm. Bao bì, nhãn hiệu ghi Thái Lan, ruột và đóng gói ngay tại VN. Hàng HQ và JP kiểu này cũng phổ biến.
Nhưng k thể nói XK gạo sang Thái rồi lại vận chuyển quay lại VN. Vì chi phí vận chuyển chở đi chở về quá tội.

Dobian

Xe buýt
Thái Lan, tăng trưởng GDP có thể chỉ còn ở mức trên 2% trong năm 2020, so với 2,4% năm 2019.
==> Lấy đâu ra âm cụ ơi...có tăng trưởng hết nhưng ko bằng VN ta dự đoán 5~ 6% trong năm nay.
Dự báo của IMF, kinh tế Thái Lan có thể bị -6,7%. Tuy nhiên dự báo là dự báo, phải đến hết năm 2020 này mới biết dự báo đúng hay sai.

Tonydo

Xe buýt
Hiện tại những gì e thấy thì Thái vẫn hơn Vn nhiều thứ: vd Thể thao nói chung, du lịch, số lượng tỷ phú, Hàng Nông sản, các sản phẩm công nghiệp nội địa hóa của thái cũng hơn Vn. Nhưng mấy năm gần đây do chính trị, dịch bệnh VN có cơ hội đuổi kịp thái.

vo nho

Xe điện
Người Thái gốc Hoa là thế lực nắm huyết mạch kinh tế của Thái Lan. Tại Thái Lan, người Thái gốc Hoa chiếm 10% dân số, nhưng nắm giữ tới gần 90% vốn của các doanh nghiệp và trên 50% vốn của ngành ngân hàng...vãi cả dân thái. :P :P :P

cưỡi chổi

Xe lăn
Người Thái gốc Hoa là thế lực nắm huyết mạch kinh tế của Thái Lan. Tại Thái Lan, người Thái gốc Hoa chiếm 10% dân số, nhưng nắm giữ tới gần 90% vốn của các doanh nghiệp và trên 50% vốn của ngành ngân hàng...vãi cả dân thái. :P :P :P
Thời Thạc sỉn nó nắm cả chính trị nữa cơ

A.B.C.D

Xe hơi
Em thấy bảo vua Thái giàu hơn nữ hoàng Anh, mà trông mọi kinh. Dân Thái kính trọng Hoàng gia lắm, mà nhìn ông vua và hoàng gia k xứng tí nào

hoangduc.sbr

Xe container
Thêm nữa là nhìn khắp ĐNA ngoài Indo và VN thì những thằng còn lại đều bị người Hoa nó thiết lập "đế chế" riêng trong lòng đất nc. Cái này là tập tính truyền thống bảo hữu của Khựa rồi, bảo sao dân Khựa nó khinh khỉnh dân ĐNA, ko bg bị hòa nhập mất chất.
M.Nam VN hồi trc cũng bị như vậy, thằng VNCH ngu dốt để Khựa nó thiết lập "Khựa zone" ở khu Chợ Lớn, quận Hoa Kiều các kiểu ko ai đụng đc vào nó luôn. Đến chính quyền còn đi đêm với nó, tuồn vũ khí ra chợ đen lũng loạn, tham nhũng đủ cả.
Đến khi cụ Duẩn thống nhất xong, bọn Hoa Kiều này quen chớn khinh nhờn dân VN. Treo cả ảnh Mao lẫn cờ Khựa ra trc cửa để khẳng định tính bảo hữu dân tộc ngay giữa lòng SG. Thế là bị hốt cmn 1 mẻ luôn khắp cả đất nc, ngay ở HD quê em hồi đó có cái phố Bắc Kinh toàn người Tàu. Mà sau vụ đó lượn gần hết, dân VN tràn vào sinh sống trộn lẫn cho quên cả tiếng Khựa luôn.
Cụ nào bảo dân Hoa Kiều trong SG có truyền thống ko cho con gái lấy trai VN thì đó là chuyện xưa lắc cách đây mười mấy niên rồi. Vô quận 6 (đông Hoa Kiều nhất), q.5, q.11 giờ lăng lủng xiểng hết rồi, cái chất người Hoa chỉ còn thể hiện ở bùa chú dán cửa. Ban thờ hoa hòe hoa sói và nhà cử cũ kỹ ngày xưa thôi. Còn về cơ bản là phải chấp nhận đồng hóa với dân VN. Dân chợ Lớn nhiều người Hoa, nói cả tiếng VN và tiếng lơ lớ Quảng Đông, HK... Con gái nhà gốc Hoa giờ cũng toàn lấy zai VN hoặc sang nc ngoài thôi. Chuyện bảo hữu nguồn gen Khựa xảy ra ở đâu chứ ngay trên chính đất VN thì kbg.

Vulq71

Xe container
So sánh tài sản của quan chức 2 bên thì nó phải gọi mình bằng cụ, éo biết bao giờ mới đuổi kịp ta.

Dở người

Xe điện
Dân Thái không bài Tàu như dân ta cụ ạ.
Thái coi người gốc Hoa là người Thái, không phân biệt đối xử. Không như ta luôn coi người Tàu là hiểm họa tiềm tàng.
Nên người gốc Hoa chiếm bao nhiêu tài sản vẫn của nước Thái Lan.

chiecxelam

Xe đạp
Thái Lan, tăng trưởng GDP có thể chỉ còn ở mức trên 2% trong năm 2020, so với 2,4% năm 2019.
==> Lấy đâu ra âm cụ ơi...có tăng trưởng hết nhưng ko bằng VN ta dự đoán 5~ 6% trong năm nay.
Cụ lấy tin từ đâu? nó đang âm 2.8 quý này mà? https://tradingeconomics.com/thailand/forecast

ADB đổi dự báo nó giảm từ 4.8% thành 6.5% https://www.thailand-business-news.com/economics/79607-developing-asia-to-grow-0-1-in-2020-thailand-to-shrink-6-5.html

Bản thân ngân hàng Thái dự báo âm 7.3% https://www.thailand-business-news.com/banking/79466-thai-bank-forecasts-7-3-gdp-contraction-in-2020.html

vo nho

Xe điện
Em nhầm trước khi dịch bùng phái ở thái lan rùi...thank cụ nhiều

phongmaian

Xe hơi
Dân Thái không bài Tàu như dân ta cụ ạ.
Thái coi người gốc Hoa là người Thái, không phân biệt đối xử. Không như ta luôn coi người Tàu là hiểm họa tiềm tàng.
Nên người gốc Hoa chiếm bao nhiêu tài sản vẫn của nước Thái Lan.
vì Thái vs TQ chưa va vào nhau như ta với TQ cả ngàn năm, ko để ý kiềm hãm như Thái nó mới lạ. Và nó còn phá mình dài dài

thanhthanh.sht

Xe tải
Vượt ngoài tầm so sánh của em. Vào hóng rồi lại ra, e nhường các cụ ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng