[Funland] Sinh viên: cho tiền tiêu vặt thế nào?

Ếch

Xe tăng
Em đỡ đầu bao tiền ăn học cho thằng cháu từ năm 1 ĐH, đến giờ là năm cuối. Nó tự đi làm thêm part time, kiểu 15-20k/giờ ở quán bánh cafe. Mỗi tháng e cho thêm 1 củ xăng xe tiêu vặt. Tiêu hết thì nghỉ, tiết kiệm thì có chút vốn.

Trục

Xe ba gác
X10 vẫn ít cụ ạ, thời bây giờ 2 triệu tiêu vặt coi như mức chi tiêu tối thiểu, con trai thì đỡ chứ con gái không đủ tiền mua mỹ phẩm.
Vâng, em nghĩ thiếu là cái chắc. :))

pisces_hn

Xe container
Em nghĩ là tháng cho 2tr là đủ rồi. Nên làm thêm vừa phải không dễ sao nhãng việc chính nhất là các trường học nặng. Tiền kiếm được nếu kiến thức tốt lớn hơn rất nhiều số tiền là thêm.

chaytim

Xe điện
Em nghĩ là tháng cho 2tr là đủ rồi. Nên làm thêm vừa phải không dễ sao nhãng việc chính nhất là các trường học nặng. Tiền kiếm được nếu kiến thức tốt lớn hơn rất nhiều số tiền là thêm.
Em cũng bảo các con với cháu em là, bây giờ các con kiếm 3-5tr thì rất dễ, nhưng đây là thời điểm vàng để tích lũy kiến thức và các kỹ năng khác, cái mà sau này ra đời các con ko có/ít có thời gian học (nhất là con gái, chồng con vào là next, hoặc phải đánh đổi rất nhiều). Mà đấy mới là tiền đề để có thu nhập 30-50tr sau này. Còn nếu không thì sẽ chỉ có 10tr thôi, hehe
Chả biết chúng nó có nghe ko, hay vẫn thích đi kiếm vài 3tr :D

pisces_hn

Xe container
Em cũng bảo các con với cháu em là, bây giờ các con kiếm 3-5tr thì rất dễ, nhưng đây là thời điểm vàng để tích lũy kiến thức và các kỹ năng khác, cái mà sau này ra đời các con ko có/ít có thời gian học (nhất là con gái, chồng con vào là next, hoặc phải đánh đổi rất nhiều). Mà đấy mới là tiền đề để có thu nhập 30-50tr sau này. Còn nếu không thì sẽ chỉ có 10tr thôi, hehe
Chả biết chúng nó có nghe ko, hay vẫn thích đi kiếm vài 3tr :D
Vì bọn nó giờ có nhiều nhu cầu không như sinh viên trước đây. Quần áo, mỹ phẩm, ăn uống bên ngoài tốn kém không kém gì người đi làm. Nói chung tùy gia đình, tùy định hướng nếu học một chuyên môn chung chung ra trường xác định đi môi giới hay gì đấy thì đi làm cho tiếp xúc nhiều cũng được. Còn ví dụ học kế toán kiểm toán tranh thủ làm thêm cái bằng quốc tế học online lương ra trường hứa hẹn 30 50 tr thì chả thời gian đâu mà đứng bán cafe, quần áo.

chaytim

Xe điện
Vì bọn nó giờ có nhiều nhu cầu không như sinh viên trước đây. Quần áo, mỹ phẩm, ăn uống bên ngoài tốn kém không kém gì người đi làm. Nói chung tùy gia đình, tùy định hướng nếu học một chuyên môn chung chung ra trường xác định đi môi giới hay gì đấy thì đi làm cho tiếp xúc nhiều cũng được. Còn ví dụ học kế toán kiểm toán tranh thủ làm thêm cái bằng quốc tế học online lương ra trường hứa hẹn 30 50 tr thì chả thời gian đâu mà đứng bán cafe, quần áo.
À vâng, nếu là làm thêm chuyên nghành để cọ xát thì oke ạ, tuy nhiên, cũng phải từ năm 3 trở ra, dưới góc độ chuyên môn,
Nói chung là em nhất trí,

.Xukthal

Xe container

transporter3

Xe điện
F1 nữ 18t nhà em đưa tiền nó bảo cầm tiền làm gì???:)

Kiabuoisang

Xe container
Bé mới mất tiền cụ ơi chứ nhớn cứ tìm bạn trai đúng hình ảnh của bố là được :))
Vâng cụ. Em cũng vẫn để dành cho cháu (số tài sản bố mẹ em chuyển cho em khi quá già và những thứ em có được thêm), nếu sau này cháu lấy chồng mà khó khăn thì em cũng giải quyết ạ :D .
Thực ra mẹ cháu cũng mấy lần ý kiến với em là con bé gái cũng cần phải có TS để dành nhưng em chưa nói gì ạ. Truyền thống gđ em từ xưa để lại thì nữ thường là không có gì về TS, chỉ nuôi lớn khôn, ăn học tử tế, lấy chồng và theo chồng thôi :(. Nữ về làm dâu nhà em thường cũng không có gì từ phía nhà vợ ạ, vài bộ quần áo thôi.

LongLH

Xe điện
Hôm qua, ghé nhà ông anh (công chức, trung lưu, con trai SV năm 1, đi học bằng xe máy Future, tuần 3 buổi, trường cách nhà 6km), thấy hai vợ chồng đang tranh luận:
- V: cho nó 200k/tháng tiêu vặt thôi, cho nhiều sinh hư đấy, la cà quán xá đàn đúm.
- C: ùi, cho nó 500k đi, con trai còn sĩ diện tí với bạn bè.
Nhà cháu ngồi im nghe, rồi mang lên đây nhờ các cụ chém để mở mang đầu óc.
Thời nào rồi còn 200k tiêu vặt- chưa đủ tiền 5 cốc trà sữa. Em năm 1995 đi học ngoài 300k tiền cơm ra, thì thêm 100k tiêu vặt rồi. Quan trọng định nghĩa cái tiêu vặt nó là thế nào. Và con cái sử dụng tiền ấy thế nào.

cusao

Xe lăn
NEU nhiều nữ nên khong biết chơi game cũng đúng, nhưng em được biết chuyện này cũng xảy ra ở HUST và tụi nhỏ coi đó là kỳ quan😀
Vâng, ý em là chẳng nên có cái nhìn phiến diện về mọi lĩnh vực. Ở đâu cũng có đủ xấu-tốt (không phải cháu nào cũng ham chơi hay cứ học giỏi là có nhân cách tốt), đúng-sai (không phải cứ giàu có là dễ sa ngã, nghèo khó là đủ lý trí vươn lên). Miễn sao chọn cách phù hợp với hoàn cảnh mình

namvinhsr

Đi bộ
Hôm qua, ghé nhà ông anh (công chức, trung lưu, con trai SV năm 1, đi học bằng xe máy Future, tuần 3 buổi, trường cách nhà 6km), thấy hai vợ chồng đang tranh luận:
- V: cho nó 200k/tháng tiêu vặt thôi, cho nhiều sinh hư đấy, la cà quán xá đàn đúm.
- C: ùi, cho nó 500k đi, con trai còn sĩ diện tí với bạn bè.
Nhà cháu ngồi im nghe, rồi mang lên đây nhờ các cụ chém để mở mang đầu óc.
Cho thằng cu đi làm thêm, va chạm với xã hội. Làm được nhiêu, tiêu nhiêu. Còn thừa thì tiết kiệm để đăng kí các khoá học (tiếng Anh, chứng chỉ ngành...) Theo ý của em thì là như vậy.

Ocdaonho

Xe tải
Làm gì, ở đâu, thời gian thế nào cụ?
Còn slot cho cậu SV năm 1 nói đến trong thớt này ko cụ, biết đâu nó thik?
Nhà em bán hàng thời trang nữ nên tuyển SV nữ thôi cụ ạ. Cụ bảo cháu lên các group tìm việc SV xem, giờ tuyển nhiều mà, em thấy hàng quán nào cũng than thiếu người.

mmxhung

Xe điện
Chả hiểu sinh viên còn phải cho tiền tiêu làm gì. Hồi cháu sinh viên đi dạy thêm tiền tiêu thoả mái. Mỗi tiền học phí vẫn phải xin gia đình vì mình tiêu tiền hơi mạnh tay.

Xehoi2banh

Xe hơi
Gần chục năm trước e vào đh năm đầu phụ huynh cấp cho 3 củ bao gồm tiền ăn sáng + trưa, xăng xe đi lại, nhà cách trường 10km học từ t2-6, xong đến năm cuối e nhớ là cho lên 4tr5 vì có người yêu hihi, ngày ý bố mẹ không cho đi làm thêm vì bắt tập trung 100% vào việc học, nhưng gần như tháng nào e cũng làm việc gì đó kiếm thêm 500-1 củ dắt túi đi chơi vs ny cho tự tin

tunglam28062009

Xe tăng
À em kể các cụ nghe, hồi xưa bạn trai em năm 1996 mỗi tháng đã tiêu hết tầm 1tr mới đủ tiền bao người yêu nhé 🤣🤣🤣, ko kể quà cáp. Mà em là con nhà nghèo, ngoan ngoãn ko ăn chơi, ko đòi hỏi.. Hồi đó ăn cơm KTX có 1500-2000 bữa thôi (nhưng đi với bạn gái thì ko ăn cơm KTX).
Các cụ bây giờ cho có 500K tháng thì chả có nhẽ con trai các cụ ăn ké của bạn gái, hay là dẫn nhau đi trà đá với ăn cơm bụi. Mà mấy khoản này chả nhẽ hàng ngày lại về xin bố mẹ.
Là con gái, hồi xưa em quá nghèo nhưng em cũng muốn có tiền mua quà tặng bạn, có tiền mời bạn đi ăn chứ ko ăn mãi của ng ta mà ko trả lại gì, tất nhiên là ng ta hoàn toàn tự nguyện nhưng em vẫn ko thấy vui tới tận giờ. Vậy nên con gái em em cho thoải mái, ăn mặc đẹp (dù có giới hạn, cũng chỉ mua tầm Uniquilo, bò sữa, đi giày thể thao, đồ đẹp hơn thi thoảng mẹ tặng) ăn đồ ngon (em muốn nó ăn đồ ăn có chất lượng) chỉ cần ko lãng phí và ko tiêu vào quá nhiều thứ vô bổ là đc.
Trời. Năm 96 ăn sao hết 1tr. Chắc cả tiền NN nữa đúng ko mợ. 😆