[Funland] Sinh viên: cho tiền tiêu vặt thế nào?

Smile1102

Xe container
Khiếp em thấy các cụ yêu cầu con cao quá, vừa phải học giỏi lại vừa phải đi kiếm tiền tiêu, chạy grab, chạy bàn. Em thấy khi còn đi học thì việc học là chính, việc chơi là chủ yếu, còn tiền thì sau này cả đời kiếm sao phải khổ vậy.
Miễn là con tiêu xài hợp lý, có ý thức tiết kiệm là đc.
Hè có thời gian thì đi làm cho có trải nghiệm xã hội.
Em thích thà con em đi từ thiện, đi thực tập ko công về những mảng mình học hay mình thích, hoặc đi học nhưng thứ mới còn hơn cắm mặt bưng bê với grab.
Em còn bảo con em là thích học thoải mái mẹ bao cấp hết Master. Năm đầu đi làm nếu gần nhà thì vẫn đc miễn phí. Năm hai mới phải đóng.
Đời là mấy tí, cứ bước chân ra ngoài đi làm, rồi nhất là có chồng/vợ rồi con cái lại chả sấp mặt đi kiếm tiền ngay rồi cả đời tiền nó dính vài đầu, lúc tuổi trẻ ko nên phải quá lo toan, toan tính.
Sinh viên ưu tiền theo thứ tự học, yêu đương, vui chơi, và mọi cái khác chỉ mang tính trải nghiệm, ko đặt nặng vấn đề tiền.

toyennha

Xe lăn
Khiếp em thấy các cụ yêu cầu con cao quá, vừa phải học giỏi lại vừa phải đi kiếm tiền tiêu, chạy grab, chạy bàn. Em thấy khi còn đi học thì việc học là chính, việc chơi là chủ yếu, còn tiền thì sau này cả đời kiếm sao phải khổ vậy.
Em thích thà con em đi từ thiện, đi thực tập ko công về những mảng mình học hay mình thích, hoặc đi học nhưng thứ mới còn hơn cắm mặt bưng bê với grab.
Em còn bảo con em là thích học thoải mái mẹ bao cấp hết Master. Năm đầu đi làm nếu gần nhà thì vẫn đc miễn phí. Năm hai mới phải đóng.
Đời là mấy tí, cứ bước chân ra ngoài đi làm, rồi nhất là có chồng/vợ rồi con cái lại chả sấp mặt đi kiếm tiền ngay rồi cả đời tiền nó dính vài đầu, lúc tuổi trẻ ko nên phải quá lo toan, toan tính.
Sinh viên ưu tiền theo thứ tự học, yêu đương, vui chơi, và mọi cái khác chỉ mang tính trải nghiệm, ko đặt nặng vấn đề tiền.
Em thứ tự # mợ 1 chút. Học, chơi, yêu, làm thêm. Chưa chơi đã yêu ko cơ hội làm ông , bà ngoại , nội sớm

Rivers

Xe container
Tiêu bao nhiêu thì cho bấy nhiều thôi.

Bacuro

Xe đạp
Sinh viên năm 1,2, đầu năm 3 chắc còn chưa học hết các môn đại cương, cụ định cho nó cày chuyên môn gì thế ạ ? :))) Làm thêm không chỉ có làm mấy công việc chân tay, bưng bê pha chế ship hàng đâu ạ, em năm 2 hơn 6.5 IELTS (từ 2012) cũng đã đi làm trực trung tâm, thi thoảng đứng lớp hộ các thứ rồi, chỉ là e thấy nghề giáo không hợp với em lắm nên chuyển hướng, còn dù năm 2,3hay 4 chịu khó trau dồi bản thân nhiều công việc ứng dụng được trong tương lai lắm, nhà có điều kiện thì cho nó đi làm, để biết làm ra đồng tiền không dễ. Đứa có khiếu kinh doanh, đi làm bưng bê phục vụ cũng hiểu được cái quán nó vận hành thế nào, nên quản lý thế nào vv nếu nó chịu khó quan sát tìm hiểu và để ý. Thân~~~
Vậy là cụ nhầm rồi. Các cháu năm 1, năm 2 hiện nay ngành CNTT đã đi thực tập ở các công ty rào rào rồi. Thời buổi bây giờ mà cụ còn đợi học theo thời hạn trên trường thì đua sao nổi với các cháu khác...

Em thời năm 2 đã xin vào công ty của thầy trong trường làm outsource lương cho có. Chủ yếu là quen với môi trường doanh nghiệp và nhờ thầy định hướng cho luận văn luôn. Môn nào dính đến luận văn thì học, môn nào không hữu dụng thì ngồi chơi xơi nước cho qua thôi. Mới đầu chỉ làm chân rót nước pha trà, đọc văn bản, xem hồ sơ dự án...thấy khái niệm nào xa lạ thì google, stackoverflow...không hiểu thì hỏi các đàn anh, hỏi thầy...đến năm 4 thì tự lực được...

Ra trường thì cũng tự tin vào kiến thức và kinh nghiệm bản thân...

Ấy em là ngành công nghệ...còn khối ngành kinh tế thì em cũng chưa nghiên cứu...Em cũng muốn F1 của em theo ngành công nghệ...đón đầu xu thế 5.0 cuộc cách mạng công nghiệp lần 4 :D

Loriver4u

Xe tải
ai đã đọc tiểu thuyết "Đồng đô la bất hạnh" rồi thì cứ làm sao trong ví nó có tối thiểu 500K là yên tâm, thiếu thì bù vào thôi
Đại ý là tại sao cụ nhỉ?
Em tìm truyện này thì không thấy bán, mà lại là truyện ngắn cũ

patuana76

Xe container
Con tôi tự kiếm xèng để tiêu thôi. Tháng kiếm được và được phép tiêu cũng hơn mức 200k đấy.
- Đổ rác: 2k/ngày.
- Rửa bát: 2k/bữa.
- Giặt/phơi/cất quần áo: 5k/ngày.
- Dọn nhà: 5k/buổi.
...
Đấy là các khoản thu để mà chi của cháu nó. Không có chuyện cho không để tiêu vặt. Muốn có xèng để tiêu thì phải chịu khó phụ giúp công việc gia đình.

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Em ước gì thời SV có nhiều tiền hơn chút nữa thì đúng là best of the best luôn. Trẻ khỏe đập chai, thời gian nhiều mà lại lắm tiền thì còn gì sung sướng hơn ;))

Smile1102

Xe container
Yêu đương phải đủ hiểu biết để ko ra sản phẩm chứ cụ. Em thấy thời SV yêu là vui nhất, lúc đó thực tế nó chưa đập vào mặt. Chưa có gánh nặng nào nên tình yêu nó cũng thi vị hơn, đẹp đẽ hơn.

Sangrila

Xe hơi
Vậy con học lớp 7 thì theo các cụ nên cho một tuần bao tiền ạ?

C0c0

Xe tải
Vậy là cụ nhầm rồi. Các cháu năm 1, năm 2 hiện nay ngành CNTT đã đi thực tập ở các công ty rào rào rồi. Thời buổi bây giờ mà cụ còn đợi học theo thời hạn trên trường thì đua sao nổi với các cháu khác...

Em thời năm 2 đã xin vào công ty của thầy trong trường làm outsource lương cho có. Chủ yếu là quen với môi trường doanh nghiệp và nhờ thầy định hướng cho luận văn luôn. Môn nào dính đến luận văn thì học, môn nào không hữu dụng thì ngồi chơi xơi nước cho qua thôi. Mới đầu chỉ làm chân rót nước pha trà, đọc văn bản, xem hồ sơ dự án...thấy khái niệm nào xa lạ thì google, stackoverflow...không hiểu thì hỏi các đàn anh, hỏi thầy...đến năm 4 thì tự lực được...

Ấy em là ngành công nghệ...còn khối ngành kinh tế thì em cũng chưa nghiên cứu...Em cũng muốn F1 của em theo ngành công nghệ...đón đầu xu thế 5.0 cuộc cách mạng công nghiệp lần 4 :D
Thời nay nhiều bạn giỏi nhưng con số làm được như thế này chắc chưa nổi 10%. Em có hai đứa em họ là con gái học CNTT, thấy bọn nó chỉ học trên trường thôi đã phải học ngày, học đêm để theo kịp chương trình. Không có thời gian đi làm thêm hay yêu đương gì luôn.

3d4s

Xe tăng
Sinh viên rồi thì nên tự lập khoản chi tiêu cẫnhan, bố mẹ cho tiền học phí, xe cộ, nhà cửa, ăn uống. Tiền tiêu vặt nên tự cày.

DonaldTrump79

Xe tăng
Trời. Năm 96 ăn sao hết 1tr. Chắc cả tiền NN nữa đúng ko mợ. 😆
Em 2006 mới xuống HN mỗi tháng được cấp 1tr mà tiêu pha ăn uống với tiền nhà trọ hết đi rồi tháng vẫn dư được 100k :D
Đúng là nếu 96 mà tiêu hết 1tr thì tháng chắc phải đi NN cỡ chục lần :))

80Bê

Xe buýt
E cho theo nhu cầu của con e, có tuần đôi củ, có tuần đôi chục củ. Ko biết nó làm j mà tiêu lắm thế.
Cho nhiều hay cho ít tùy đk từng nhà, nhưng cho nhiều mà ko biết nó tiêu gì thì cũng ngại thật

sinichit52

Xe container
Các cụ cứ bảo SV đi làm gia sư là nhất. Ai chả biết vậy nhưng có phải đứa nào cũng thích làm công việc này đâu. F1 em vai u thịt bắp, nó thà lăn lê ở xưởng cơ khí gần nhà còn hơn là đi dạy thêm. Nó bảo đi học đã tốn bao nơ-ron thần kinh rồi, việc quái gì tốn thêm vào việc soạn bài dạy cho hs chứ.

cabin

Xe buýt
Con tôi tự kiếm xèng để tiêu thôi. Tháng kiếm được và được phép tiêu cũng hơn mức 200k đấy.
- Đổ rác: 2k/ngày.
- Rửa bát: 2k/bữa.
- Giặt/phơi/cất quần áo: 5k/ngày.
- Dọn nhà: 5k/buổi.
...
Đấy là các khoản thu để mà chi của cháu nó. Không có chuyện cho không để tiêu vặt. Muốn có xèng để tiêu thì phải chịu khó phụ giúp công việc gia đình.
E lại ko ủng hộ cách này, luôn nói với bọn trẻ con công việc trong gia đình là việc chung, ai cũng phải có trách nhiệm góp tay cùng làm, ko ai nhờ ai hay giúp ai gì cả. Bọn trẻ con nhà e ngoài học hành thì việc hàng ngày là lau dọn nhà, rửa bát, giặt phơi gấp quần áo, thỉnh thoảng nấu cơm. Trong cặp đi học thì duy trì vài chục cho chúng nó tiêu khi cần, nhiều hơn thì trình bày với bố mẹ.

caisua

Xe lăn
Em nuôi ăn nuôi ở nuôi học và mọi thứ sinh hoạt thông thường rồi mà, còn em ko bao gái hộ nó được nên tự mà đi kiếm tiền thôi
Ko cho, cần gì xin nấy.
Đúng ạ, cho giữ tiền mừng tuổi là may lắm rồi

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Hôm trước tại TTTM Mipec LB, em có nghe lỏm được chuyện 2 cháu nam nữ (chắc khoảng lớp 11-12) đang tính toán chuyện tiêu tiền, trong đó có đoạn cháu gái nói với cháu trai là riêng tiền tiết kiệm học thêm 2 đứa đã 10tr... Em cũng chột dạ, như này bố mẹ ở nhà chỉ biết cho con đi học thêm đầy đủ mà có biết được là con có đi học gì đâu. CCCM cũng nên để ý vụ cho tiền các cháu, nên rõ món tiền, khoản nào mình tự nộp được (như tiền học/học thêm...) thì nên nộp trực tiếp.
Nhà em, con bé con học 11, thì em tự nộp hết, ko khi nào con em đi nộp cái gì :) Cả con chị ngày xưa cũng thế.
Nhưng năm nay em ko tịch thu tiền mừng tuổi của nó, nên chắc nó vẫn có tiền tiêu xông xênh...

Hangvi

Xe tải

Em nhầm sao được ạ, em cuối năm 2 nhờ giới thiệu của chị đàn trên cũng đi làm, nhưng cái đó ko phải làm thêm trong khi cụ vẫn chưa hoàn thành việc học thì là làm gì nữa, cũng là làm thêm nhưng được cái đúng chuyên ngành học thôi, và đó là may mắn của cái ngành dễ tìm việc làm thêm với công việc. Nhiều trường nhiều ngành khó được như vậy lắm, như các trường khác học cuối năm 2 mới đụng đến môn chuyên ngành thì lấy đâu ra mà luyện chuyên môn cụ. Các em các cháu giờ học nhanh lắm cụ, bạn em năm nhất năm 2 mùa gì buôn nấy ầm ầm, kể cả làm phục vụ pha chế thì các em ấy ngoài có được thu nhập cũng học được khối thứ lắm hơn là chu cấp hoàn toàn trong suốt quá trình học. Cho nên có thể thì tốt nhất được thì như cụ nói làm thêm đúng ngành gọi là luyện chuyên môn ko đúng thì vẫn là đi làm thêm thôi. Nhưng nếu làm thêm thì không làm mãi một việc được, các em các cháu ý cũng biết tự tính cả, đi làm bưng bê 1,2 năm thì sau này cũng sẽ kiếm việc làm thêm gần với ngành học mà,hầu hết là vậy. ý của em là cứ để các em các cháu ý ra đời, cọ xát với đời đi không mất gì đâu chỉ có được thôi. 😀😀😀