[Funland] Sinh viên: cho tiền tiêu vặt thế nào?

sinichit52

Xe container
Đứa út nhà cháu đang năm nhất DH, dành dụm đc ít tiền học bổng và tiền mừng tuổi, nó gửi cháu đầu tư Ck , thỏa thuận lãi chia đôi, lỗ mẹ chịu 😂
Em ngoài lề chút ạ. Mợ ơi, F1 học vật liệu có cảm.nhận gì không. Em đang tư vấn cho 1 cháu học USTH, và thêm BK nên em cần nhận xét của SV trong trường. Em cảm ơn mợ nhiều

C0c0

Xe tải
Dạy bọn nó cách kiếm tiền, cách tiêu tiền vẫn hơn.
Cá nhân em thấy cho bọn nó thêm 5tr mỗi tháng tiêu vặt thì cũng chỉ là chi tiêu ở mức sống cơ bản.

fanmu1234

Xe container
Cho ít nó vẫn tìm cách xin thêm thôi ;))
Thằng cháu vợ đang SV năm 1 ở nhờ nhà em còn cao thủ hơn.

Ăn uống, sách vở, học phí 50 triệu/năm, laptop HP, điện thoại Oppo được lo hết rồi. Mỗi tuần thêm 200k tiêu vặt.

Nó in giấy thông báo đóng học phí giả, lừa vợ chồng em 5 lần tổng cộng 55 triệu để ăn tiêu với bạn bè, mua macbook, ipone, sắm quần áo xịn, cắt tóc 500k/lần.

Em nghi ngờ, hỏi in sao kê ngân hàng, nó liền in tiếp 1 sao kê ngân hàng giả =))=))=))

Em phải nhờ người trong NH check thông tin TK mới vạch mặt nó được.

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thằng cháu vợ đang SV năm 1 ở nhờ nhà em còn cao thủ hơn.

Ăn uống, sách vở, học phí 50 triệu/năm, laptop HP, điện thoại Oppo được lo hết rồi. Mỗi tuần thêm 200k tiêu vặt.

Nó in giấy thông báo đóng học phí giả, lừa vợ chồng em 5 lần tổng cộng 55 triệu để ăn tiêu với bạn bè, mua macbook, ipone, sắm quần áo xịn, cắt tóc 500k/lần.

Em nghi ngờ, hỏi in sao kê ngân hàng, nó liền in tiếp 1 sao kê ngân hàng giả =))=))=))

Em phải nhờ người trong NH check thông tin TK mới vạch mặt nó được.
Thằng này đào hơi sâu ;))

Jetu

Xe điện
Nhà em cho F1 tiền tiêu vặt theo độ tuổi và các mối quan hệ xã hội của cháu.
Cấp 2: Tiền tiêu vặt em để 50k trong ví, hết xin tiếp nhưng phải giải trình đã tiêu những gì. Nhưng không bao giờ em ca thán sao tiêu nhiều thế hay tiêu không đúng chỗ. Ơn giờ nhiều khi cả tháng cu cậu không hết 50k.
Cấp 3: Lớp 10 cháu ở trọ gần trường em khoán 5,5tr gồm tiền nhà, tiền ăn+500k/1tuần trong ví. Nhưng lúc này em cho cháu 1 thẻ ATM(tk do cháu đứng tên có hạn mức 2tr phòng khi cấp bách). Lúc này F1 em có đi làm thêm tháng kiếm 2tr đủ tiêu vặt.
Lớp 11 về ở nhà em cắt khoản 5,5tr kia còn mọi thứ vẫn thế.
Lớp 12: Em mua xe máy (50CC)thì tiền nhét ví tăng 2tr.Còn lại vẫn vậy
Bây giờ học ĐH số tiền nó tiêu khá nhiều, nhưng vẫn trong khả năng chi trả của gia đình.
Lớp 10: đi làm kiếm 2tr/tháng, làm gì vậy cụ, sao đi làm sớm thế?
Lớp 12: 4tr tiêu vặt/tháng?

sinichit52

Xe container
Lớp 10: đi làm kiếm 2tr/tháng, làm gì vậy cụ, sao đi làm sớm thế?
Lớp 12: 4tr tiêu vặt/tháng?
Cu nhà em đi phụ quán cà phê tối ở gần trường ạ. Nó còn kiếm tiền từ nhỏ cơ bằng cách đánh giày, ví, của ông ngoại, bố và mẹ từ khi 5tuổi
Em nhét ví 2tr nhưng cháu ít khi dùng đến, chỉ đổ xăng xăng xe và ăn trưa,cà phê( cái này nghiện ạ)...khi ở trường cả ngày

Chỉnh sửa cuối:

Jetu

Xe điện
Em có 2 thằng F1. Đứa lớn học đại học, ngoài tiền học phí ra, tháng nào mẹ nó cũng đưa cho nó 5t. Tiêu trong phạm vi đó thôi, hết thì nhịn. Nhưng em được biết nó cũng không tiêu hết. Đứa nhỏ lớp 6, chưa biết tiêu tiền nên không tốn đồng nào cả.
5t là 5 trăm hay 5 triệu vậy cụ?

babeo

Xe điện
Em ngoài lề chút ạ. Mợ ơi, F1 học vật liệu có cảm.nhận gì không. Em đang tư vấn cho 1 cháu học USTH, và thêm BK nên em cần nhận xét của SV trong trường. Em cảm ơn mợ nhiều
Toàn học online nên F1 cũng chưa có cảm nhận gì đâu mợ. Năm nhất học Môn cơ bản như nhau tất mợ a, năm 2 mới học chuyên ngành

TVPL

Xe container
Em lại hơi ngược với cccm trên này... F1 nhà em năm hai ở 1 trường có môi trường khá tốt. Biết uống rịu- cái này em tập cho, có bằng lái 4b từ học kỳ đầu. Vc em gí tiền vào tay bắt tiêu, đưa hết tài khoản NH, CK bắt cầm mà chơi, xe em nó thích đi đâu thì tự lái mà đi... giờ hàng tháng lại bảo nó đưa tiền tiêu vặt, đi đường... cũng thấy vui vui.
Tiền của cày cuốc bao năm tích cóp được bao nhiêu sau để cho bọn nó cả, có mang được đi đâu và mang làm gì. Giờ nó tập tiêu, đầu tư có thua lỗ cũng chẳng sao, mình còn kèm cặp uốn nắn được & của nó mà... Chỉ mong bọn nó thấy giá trị của mồ hôi công sức, cảm nhận, quen và đối chọi được với áp lực cao để sau này mình đỡ lo.
À quên, F1 là gái nhá không cccm lại mắng... Sang năm em đăng tuyển rể trên này kkk :)

Dungha

Xe điện
Thực ra em thấy 200k hay 500k đều ít:)). Em đi học cách đây 19 năm tháng dc tầm 500k cả đổ xăng. :D xăng hồi đấy chắc 7k. Thỉnh thoảng ăn trưa ở trường nữa. Hồi đấy cơ hội đi làm thêm không dễ như giờ nên các cụ đừng bảo sv đi mà kiếm tiền lo tiêu. Mấy thằng bẹn tự kiếm tiền tiêu hồi đấy đều bỏ học hết. Tất nhiên giờ chúng nó đều khá giả. Nhưng em không muốn con em bỏ học:)).

chaytim

Xe điện
Thực ra em thấy 200k hay 500k đều ít:)). Em đi học cách đây 19 năm tháng dc tầm 500k cả đổ xăng. :D xăng hồi đấy chắc 7k. Thỉnh thoảng ăn trưa ở trường nữa. Hồi đấy cơ hội đi làm thêm không dễ như giờ nên các cụ đừng bảo sv đi mà kiếm tiền lo tiêu. Mấy thằng bẹn tự kiếm tiền tiêu hồi đấy đều bỏ học hết. Tất nhiên giờ chúng nó đều khá giả. Nhưng em không muốn con em bỏ học:)).
Đâu đó em thuận với ý kiến này, vì em suy từ mình mà ra, đã kiếm tiền là say sưa lắm, nên đâu đó tâm trí sẽ bị ảnh hưởng. Vì thế nếu ko phải vì lý do kiếm sống, em sẽ hướng con em cuối năm 3 sang năm 4 mới đi làm thêm cho cọ xát dần.
Còn nói thật, khôn dại tại tay, chẳng cứ làm thêm là nó khôn ra đâu, có tý tiền có khi đầy hệ luỵ. Thực tế em thấy đầy cháu đi phục vụ quán cf, đi chạy xe ôm công nghệ... những việc đó cũng chẳng học hỏi được gì nhiều chưa kể còn nguy hiểm, xe ôm thì khỏi nói, nhưng kể cả quán cafe, trà sữa, tan muộn, về nhà cũng gần nửa đêm, đầy nguy hiểm đêm hôm trên đường. Nên chăng theo em, thời sinh viên tốt nhất là học tập, hoàn thiện kỹ năng sống như giao tiếp, ứng xử,... trải nghiệm du lịch kiểu sinh viên, về nhà bạn ở tỉnh chơi... và kể cả là yêu đương miễn đừng có thưởng, những cái đó em đánh giá quý hơn việc đi làm thêm kiếm vài triệu hihi,

Kiabuoisang

Xe container
Tiền có thì cho con nó tiêu, giữ làm đếch gì. Chết hai tay ôm d ái, có mang được đi đâu.
Con hư hỏng hay ko thì bố mẹ phải biết chứ :(
Cu con nhà em đủ 18 tuổi là em làm giấy sang tên hết tài sản cho nó. Em giữ lại 1 cái nhà để ở lúc nào chết thì cho tiếp, đằng nào sau này chả cho hết con cái, cho sớm để đỡ mang tiếng choá già giữ xương. Nó mà ko giữ được thì cũng kệ cụ nó.
Các cụ thoáng lên ạ \:D/

Ocdaonho

Xe tải
Mấy cháu nhân viên nhà em, sinh viên năm 2 đi làm part time lương tháng 4tr, ko phải xin tiền bố mẹ tiêu vặt, thi thoảng còn gửi mẹ 1tr để dành. Có cháu năm 2 đã tiết kiệm được mấy chục triệu nghe đâu để dành khởi nghiệp.
Em thấy cứ TN cấp 3 là nên dồn chúng nó ra đường đi làm vừa biết quý giá trị lao động, biết căn cơ từng đồng mình làm ra và quan trọng nhất là va vấp cuộc sống cho khôn.
Trước có mấy cháu đi làm cho em từ năm đầu đến hết CĐ, ĐH, em nhìn lại cả quá trình mà thấy chúng nó trưởng thành, khôn ngoan kinh khủng so với ngày đầu lơ ngơ.

Thay vì tính cho chúng nó mấy đồng thì các cụ thử đẩy nó ra đường đi làm xem :D

Jetu

Xe điện
Tiền có thì cho con nó tiêu, giữ làm đếch gì. Chết hai tay ôm d ái, có mang được đi đâu.
Con hư hỏng hay ko thì bố mẹ phải biết chứ :(
Cu con nhà em đủ 18 tuổi là em làm giấy sang tên hết tài sản cho nó. Em giữ lại 1 cái nhà để ở lúc nào chết thì cho tiếp, đằng nào sau này chả cho hết con cái, cho sớm để đỡ mang tiếng choá già giữ xương. Nó mà ko giữ được thì cũng kệ cụ nó.
Các cụ thoáng lên ạ \:D/
Cụ "đã" làm giấy sang tên hết tài sản cho con chưa, hay mới là "sẽ"?
Nếu sẽ thì chỉ là chém gió nhá, chờ đến lúc nó đủ 18t sẽ hạ hồi phân giải.

Jetu

Xe điện
Mấy cháu nhân viên nhà em, sinh viên năm 2 đi làm part time lương tháng 4tr, ko phải xin tiền bố mẹ tiêu vặt, thi thoảng còn gửi mẹ 1tr để dành. Có cháu năm 2 đã tiết kiệm được mấy chục triệu nghe đâu để dành khởi nghiệp.
Em thấy cứ TN cấp 3 là nên dồn chúng nó ra đường đi làm vừa biết quý giá trị lao động, biết căn cơ từng đồng mình làm ra và quan trọng nhất là va vấp cuộc sống cho khôn.
Trước có mấy cháu đi làm cho em từ năm đầu đến hết CĐ, ĐH, em nhìn lại cả quá trình mà thấy chúng nó trưởng thành, khôn ngoan kinh khủng so với ngày đầu lơ ngơ.

Thay vì tính cho chúng nó mấy đồng thì các cụ thử đẩy nó ra đường đi làm xem :D
Làm gì, ở đâu, thời gian thế nào cụ?
Còn slot cho cậu SV năm 1 nói đến trong thớt này ko cụ, biết đâu nó thik?

Kiabuoisang

Xe container
Cụ "đã" làm giấy sang tên hết tài sản cho con chưa, hay mới là "sẽ"?
Nếu sẽ thì chỉ là chém gió nhá, chờ đến lúc nó đủ 18t sẽ hạ hồi phân giải.
2 năm nữa thì cháu sẽ đủ 18t. Ko có gì là chém vì vc em và cháu đã thống nhất như vậy. Tương lai là của nó nên ko có gì phải giữ làm gì. Nói có thể cụ chả tin vì cụ khác em, hiện tại mã két, chìa két, các giấy tờ nhà đất, tiền mặt dự phòng là cháu nó cầm và cháu nó mới học lớp 11 thôi.
Em là bố nó thì tất nhiên, em tin nó và hiểu nó ngoan hay ko ngoan, giữ được hay ko giữ được.
Rút kn từ đời em, bố mẹ em ko phải nghèo nhưng lúc em trẻ và khó ko cho em cái gì. Giờ các cụ đã già cho em cũng ko muốn lấy nữa. Chắc các cụ sẽ cho đời cháu :D