[Funland] Sinh viên: cho tiền tiêu vặt thế nào?

Jetu

Xe điện
2 năm nữa thì cháu sẽ đủ 18t. Ko có gì là chém vì vc em và cháu đã thống nhất như vậy. Tương lai là của nó nên ko có gì phải giữ làm gì. Nói có thể cụ chả tin vì cụ khác em, hiện tại mã két, chìa két, các giấy tờ nhà đất, tiền mặt dự phòng là cháu nó cầm và cháu nó mới học lớp 11 thôi.
Em là bố nó thì tất nhiên, em tin nó và hiểu nó ngoan hay ko ngoan, giữ được hay ko giữ được.
Rút kn từ đời em, bố mẹ em ko phải nghèo nhưng lúc em trẻ và khó ko cho em cái gì. Giờ các cụ đã già cho em cũng ko muốn lấy nữa. Chắc các cụ sẽ cho đời cháu :D
Tức là "sẽ" rồi, 2 năm nữa, đến lúc đó hẵng hay, ở đời khó mà nói trước được.

Kiabuoisang

Xe container
Em tin cụ ạ :)

Cụ có giữ đủ tiền tiêu tuổi già không ạ?
Em giữ lại 1 nhà, 1 xe và xèng đủ tiêu. Em chỉ đưa tài sản nhà, đất, xe cộ khác cho cháu thôi. Tiền thì sẽ nuôi ăn học hết cao học và đi làm. Lúc đi làm thì tự kiếm tự tiêu, trước lúc chết em còn em đưa nốt.
Và điều kiện thì đơn giản: Toàn bộ giấy tờ sang tên xong em vẫn cầm (đề phòng đi đường lỡ cháu làm rơi) :)) Và sau này vợ của cháu mà láo bỏ nhau thì về với tay không do ts của cháu là trước hôn nhân.
Em sk ko tốt, ngỏm bất kì lúc nào nên ko giữ tài sản làm gì ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Kiabuoisang

Xe container
Cảm ơn cụ, mỗi người một hoàn cảnh cụ nhỉ. Thế gần 20 năm lấy nhau cụ mợ không có tài sản gì chung à? Cụ nói thế mà vợ nghe được hơi mất lòng.
À em nói là “vợ cháu” là vợ của con em sau này ạ :D. Giờ tuổi trẻ nó bỏ nhau sau chưa đầy nốt nhạc khiếp lắm.

Smile1102

Xe container
Em thấy cho ít quá nó dễ hèn người.Con em học lớp 10, em mở cho nó tk bỏ vào 5tr vốn là tiền của nó. Bảo nó nên gửi tk 3tr, còn 2tr để tiêu. Tết cho nó giữ laii thêm 1tr. Học bổng nếu có (6tr năm) cũng bảo cho nó giữ.
Grab cài lên dthoai trừ vào thẻ của mẹ để nó đi lại và order đồ ăn trưa nếu ở lại trường.
Khi nào mua gì to, chiêu đãi bạn có lý do thì xin mẹ. Tiêu cho sở thích (mua đồ chơi...) hay trà sữa, cà phê, sinh nhật bạn lặt vặt...thì tự trả. Lâu rồi toàn ngồi nhà nên chả thấy nó xin thêm gì.

chaytim

Xe điện
Em thấy cho ít quá nó dễ hèn người.Con em học lớp 10, em mở cho nó tk bỏ vào 5tr vốn là tiền của nó. Bảo nó nên gửi tk 3tr, còn 2tr để tiêu. Tết cho nó giữ laii thêm 1tr. Học bổng nếu có (6tr năm) cũng bảo cho nó giữ.
Grab cài lên dthoai trừ vào thẻ của mẹ để nó đi lại và order đồ ăn trưa nếu ở lại trường.
Khi nào mua gì to, chiêu đãi bạn có lý do thì xin mẹ. Tiêu cho sở thích (mua đồ chơi...) hay trà sữa, cà phê, sinh nhật bạn lặt vặt...thì tự trả. Lâu rồi toàn ngồi nhà nên chả thấy nó xin thêm gì.
Em thích cái câu đầu tiên hehe,

chaytim

Xe điện
Em giữ lại 1 nhà, 1 xe và xèng đủ tiêu. Em chỉ đưa tài sản nhà, đất, xe cộ khác cho cháu thôi. Tiền thì sẽ nuôi ăn học hết cao học và đi làm. Lúc đi làm thì tự kiếm tự tiêu, trước lúc chết em còn em đưa nốt.
Và điều kiện thì đơn giản: Toàn bộ giấy tờ sang tên xong em vẫn cầm (đề phòng đi đường lỡ cháu làm rơi) :)) Và sau này vợ của cháu mà láo bỏ nhau thì về với tay không do ts của cháu là trước hôn nhân.
Em sk ko tốt, ngỏm bất kì lúc nào nên ko giữ tài sản làm gì ạ.
Hay cụ ạ. Em ủng hộ,
Nhưng cho em hỏi nhà cụ có mỗi một cháu thôi ạ? Chứ 2-3 đứa con mà chia sớm thế em lại nhớ câu, ko sợ thiếu chỉ sợ ko công bằng

2 năm nữa thì cháu sẽ đủ 18t. Ko có gì là chém vì vc em và cháu đã thống nhất như vậy. Tương lai là của nó nên ko có gì phải giữ làm gì. Nói có thể cụ chả tin vì cụ khác em, hiện tại mã két, chìa két, các giấy tờ nhà đất, tiền mặt dự phòng là cháu nó cầm và cháu nó mới học lớp 11 thôi.
Em là bố nó thì tất nhiên, em tin nó và hiểu nó ngoan hay ko ngoan, giữ được hay ko giữ được.
Rút kn từ đời em, bố mẹ em ko phải nghèo nhưng lúc em trẻ và khó ko cho em cái gì. Giờ các cụ đã già cho em cũng ko muốn lấy nữa. Chắc các cụ sẽ cho đời cháu :D
Em hoàn toàn ủng hộ cụ ở điểm này, tuy nhiên em có khác chút là không nhất thiết là phải cho con lúc 18 tuổi, có thể muộn hơn chút, lúc lập gia đình chẳng hạn.
Em đang đả phá ông anh trai cả của em đây,... bác u70 rồi, nhà đất có đầy đủ, 1đứa vợ con ở với bố mẹ thì chưa cho nó ra ở riêng, thằng lớn thì ra ở riêng từ rất lâu rồi nhưng nhà chung cư cũng cho nó mượn nhưng nhà đất thì không cho ở. Vợ chồng thằng cháu lớn có lúcổn có lúc khó khăn thì bố mẹ chẳng quan tâm. Em bảo "lúc các con khởi nghiệp anh chị chẳng quan tâm, nay mai nó qua lúc khó khăn thì anh chị có cho cái nhà, tài sản thì đó chỉ là di sản của anh chị, không phải là khoản đầu tư cho con cái. Ai cũng cần nội lực, cái cần là cần lúc tăng tốc, chứ nó già như anh chị bây giờ,ăn không ănđược,đếnđi ị còn khó khăn,.. tiền chẳng để làm gì". Thế mà ông anh nhà này vẫn bảo thủ lắm.
Có lẽ quan niệm các cụ thế hệ trước vẫn nặng lắm.

.Xukthal

Xe container
Hôm qua, ghé nhà ông anh (công chức, trung lưu, con trai SV năm 1, đi học bằng xe máy Future, tuần 3 buổi, trường cách nhà 6km), thấy hai vợ chồng đang tranh luận:
- V: cho nó 200k/tháng tiêu vặt thôi, cho nhiều sinh hư đấy, la cà quán xá đàn đúm.
- C: ùi, cho nó 500k đi, con trai còn sĩ diện tí với bạn bè.
Nhà cháu ngồi im nghe, rồi mang lên đây nhờ các cụ chém để mở mang đầu óc.
Úi..300 với 500 thì sao cháu nó có người yêu được ạ? :-t:-t Trà chanh chém gió vớ vẩn đã chăm mấy rồi :-ss

Con em cháu kinh doanh mấy đồ lặt vặt trên mạng từ năm lớp 11-12 nên tiền tiêu vặt chẳng mấy khi xin bố mẹ, thỉnh thoảng cho thì lấy chứ ít thấy xin. Năm nay là năm nhất ĐH rồi, tiền học chính, học ngoại ngữ nâng cao, học lái ô tô,... bố lo, quần áo, giày dép,... mẹ lo. Trộm vía học hành cũng được, năm rồi báo đỗ 3 trường tốp đầu nên em cũng thoải mái tinh thần, quan điểm em là bố mẹ nghèo không có tiền cho con du học nên con phải đỗ các trường top đầu, nói không với mấy thể loại du học tại chỗ, ĐH liên kết, khoa quốc tế ba la bô lô... Tóm lại là ngoan, học hành tử tế thì cái gì cũng có ;))

Smile1102

Xe container
À em kể các cụ nghe, hồi xưa bạn trai em năm 1996 mỗi tháng đã tiêu hết tầm 1tr mới đủ tiền bao người yêu nhé 🤣🤣🤣, ko kể quà cáp. Mà em là con nhà nghèo, ngoan ngoãn ko ăn chơi, ko đòi hỏi.. Hồi đó ăn cơm KTX có 1500-2000 bữa thôi (nhưng đi với bạn gái thì ko ăn cơm KTX).
Các cụ bây giờ cho có 500K tháng thì chả có nhẽ con trai các cụ ăn ké của bạn gái, hay là dẫn nhau đi trà đá với ăn cơm bụi. Mà mấy khoản này chả nhẽ hàng ngày lại về xin bố mẹ.
Là con gái, hồi xưa em quá nghèo nhưng em cũng muốn có tiền mua quà tặng bạn, có tiền mời bạn đi ăn chứ ko ăn mãi của ng ta mà ko trả lại gì, tất nhiên là ng ta hoàn toàn tự nguyện nhưng em vẫn ko thấy vui tới tận giờ. Vậy nên con gái em em cho thoải mái, ăn mặc đẹp (dù có giới hạn, cũng chỉ mua tầm Uniquilo, bò sữa, đi giày thể thao, đồ đẹp hơn thi thoảng mẹ tặng) ăn đồ ngon (em muốn nó ăn đồ ăn có chất lượng) chỉ cần ko lãng phí và ko tiêu vào quá nhiều thứ vô bổ là đc.

Kiabuoisang

Xe container
Hay cụ ạ. Em ủng hộ,
Nhưng cho em hỏi nhà cụ có mỗi một cháu thôi ạ? Chứ 2-3 đứa con mà chia sớm thế em lại nhớ câu, ko sợ thiếu chỉ sợ ko công bằng
Em có 2 cháu. Chuyển cho cháu trai thôi, cháu gái tính sau cụ ạ :))

Kiabuoisang

Xe container
Em hoàn toàn ủng hộ cụ ở điểm này, tuy nhiên em có khác chút là không nhất thiết là phải cho con lúc 18 tuổi, có thể muộn hơn chút, lúc lập gia đình chẳng hạn.
Em đang đả phá ông anh trai cả của em đây,... bác u70 rồi, nhà đất có đầy đủ, 1đứa vợ con ở với bố mẹ thì chưa cho nó ra ở riêng, thằng lớn thì ra ở riêng từ rất lâu rồi nhưng nhà chung cư cũng cho nó mượn nhưng nhà đất thì không cho ở. Vợ chồng thằng cháu lớn có lúcổn có lúc khó khăn thì bố mẹ chẳng quan tâm. Em bảo "lúc các con khởi nghiệp anh chị chẳng quan tâm, nay mai nó qua lúc khó khăn thì anh chị có cho cái nhà, tài sản thì đó chỉ là di sản của anh chị, không phải là khoản đầu tư cho con cái. Ai cũng cần nội lực, cái cần là cần lúc tăng tốc, chứ nó già như anh chị bây giờ,ăn không ănđược,đếnđi ị còn khó khăn,.. tiền chẳng để làm gì". Thế mà ông anh nhà này vẫn bảo thủ lắm.
Có lẽ quan niệm các cụ thế hệ trước vẫn nặng lắm.
Vâng cụ. Em sẽ khác thế hệ bố mẹ em, sẽ không giữ tất cả vì cũng không để làm gì.
Em cho các cháu nhưng vẫn có phần để dành riêng cho 2 vc sau này. Sẽ không cần các cháu phải lo cho mình về vấn đề kinh tế này kia.
Tài sản khi là của các cháu rồi thì các cháu được định đoạt, giữ được thì còn, yếu kém để mất thì tự chịu. Mình già mình cũng phải die, không thể lo mãi được ạ.

Haith_XL

Xe tải
Em thấy công thức sinh viên học đại học xa nhà 1 chỉ vàng/ tháng ít khi sai. Cụ ở HN trừ tiền nhà tiền ăn đi :)

Tiền mình cho đáp ứng nhu cầu tối thiểu của chúng nó như ăn sáng. uống nước, mua cái bút cái tẩy. Còn chúng nó muốn ngồi cafe đi xem CGV, ăn pizza thì chúng nó tìm việc làm thêm mà làm. Tất nhiên phải xin phép bố mẹ mới dc đi làm thêm

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

Trục

Xe ba gác
Hôm qua, ghé nhà ông anh (công chức, trung lưu, con trai SV năm 1, đi học bằng xe máy Future, tuần 3 buổi, trường cách nhà 6km), thấy hai vợ chồng đang tranh luận:
- V: cho nó 200k/tháng tiêu vặt thôi, cho nhiều sinh hư đấy, la cà quán xá đàn đúm.
- C: ùi, cho nó 500k đi, con trai còn sĩ diện tí với bạn bè.
Nhà cháu ngồi im nghe, rồi mang lên đây nhờ các cụ chém để mở mang đầu óc.
Thời 1999 ông cụ nhà em cho tháng 200k tiêu, giờ tiền trượt giá, em x10 lên cho máu.

C0c0

Xe tải
Thời 1999 ông cụ nhà em cho tháng 200k tiêu, giờ tiền trượt giá, em x10 lên cho máu.
X10 vẫn ít cụ ạ, thời bây giờ 2 triệu tiêu vặt coi như mức chi tiêu tối thiểu, con trai thì đỡ chứ con gái không đủ tiền mua mỹ phẩm.

.Xukthal

Xe container