[Funland] Sinh viên: cho tiền tiêu vặt thế nào?

Dan du an

Xe ba gác
Hôm qua, ghé nhà ông anh (công chức, trung lưu, con trai SV năm 1, đi học bằng xe máy Future, tuần 3 buổi, trường cách nhà 6km), thấy hai vợ chồng đang tranh luận:
- V: cho nó 200k/tháng tiêu vặt thôi, cho nhiều sinh hư đấy, la cà quán xá đàn đúm.
- C: ùi, cho nó 500k đi, con trai còn sĩ diện tí với bạn bè.
Nhà cháu ngồi im nghe, rồi mang lên đây nhờ các cụ chém để mở mang đầu óc.
Em thấy cho nó 5 triệu. Nó xông xêmh bạn bè sau này bạn bè thành đạt lại giúp đỡ nó. Em cứ cho nhiều cho nó sống đàng hoàng với anh em.

muadem

Xe cút kít
F1 nhà em năm 2, tuyền học online thi thoảng mới đến trường, cơ bản nó cần nó mới xin nên có thì cho và kiểm soát chút là được.

le_petit

Xe tăng
Chia sẻ để tham khảo cho vui nhé
- Em hỗ trợ F1 là 200k/tuần. Vào tối chủ nhật, quên là nhịn luôn
- Bạn F1 nhà em (nữ) ở tỉnh lẻ, bố mẹ tài trợ tiền tiền ăn học và thuê nhà hàng tháng. Sau đó cho tiền tiêu vặt 20tr/tháng(tiêu hết). Bạn này chẳng hư tí nào, học trường chuyên của tỉnh. Giờ vẫn cán bộ lớp, bảng điểm mỗi kỳ nhiều A ít B, đang phấn đấu ra trường sớm với bằng xuât sắc.
Chẳng biết trường hợp bạn F1 nhà em nhiều hay ít, nhưng vẫn có.
Tóm lại, tùy theo đk kinh tế mỗi nhà và tùy vào sự tin cậy trong mối quan hệ thực tiễn
Nhóc nhà tôi (nữ) cũng tỉnh lẻ về HN học, tôi cho một tài khoản ko hạn chế, nhắc con tk dưới 5 triệu báo bố.
Cháu sắp ra trường rồi, tất cả đều đúng kỳ vọng của bố mẹ, duy có điều là cả 4 năm học cháu bị mắng là ko biết tiêu tiền. Và thực sự tôi thấy cháu khá tiết kiệm nên lo sau cháu ko có động lực kiếm tiền.

trungduong2211

Xe điện
Công nhận bọn này toàn đòi tiền đóng học xong biển thủ. Cho bọn nó tiền thì dễ thôi, nhưng bao giờ cũng thế, có tiền là sinh tật ngay, đơn cử như hút thuốc phì phèo là hỏng rồi.
Em cũng chột dạ, như này bố mẹ ở nhà chỉ biết cho con đi học thêm đầy đủ mà có biết được là con có đi học gì đâu. CCCM cũng nên để ý vụ cho tiền các cháu, nên rõ món tiền, khoản nào mình tự nộp được (như tiền học/học thêm...) thì nên nộp trực tiếp.
Do bố mẹ cả thôi. Cứ năng trò chuyện chia sẻ như bạn bè từ bé, tạo sự tin tưởng cho con, làm chỗ dựa cho con, hướng con biết kế hoach tiêu, chủ động quản lý chi tiêu, tiêu vào những việc có ích. Những việc cần chi cho ăn uống đi lại học hành, gặp gỡ giao lưu bạn bè, bố mẹ k để con bị thiếu thì k bao giờ con nó phải biển thủ cả. Cả 2 đứa nhà em làm gì tiêu gì học hành vui chơi thế nào đều kể với bm hết, nên mình biết hết việc con tiêu tiền thế nào, vào việc gì, có ích hay không.

Con em cũng chưa làm thêm dù nó thừa sức kiếm được tầm 2tr/tháng. Em để cho nó tung tăng 2 năm, sang năm 3,4 thì định hướng tung ra, ko hẳn vì tiền mà vì phải cọ xát dần,
SV đi làm thêm để lấy trải nghiệm xã hội là chính chứ cụ, thêm vào tiền tiêu vặt chỉ làm một phần lý do thôi.

À, ngoài việc cho tiền tiêu, e nghĩ bm cũng nên rèn các con thói quen làm việc nhà, tự lập nữa. F1.1 nhà em cùng nhóm bạn thân cấp ba 7, 8 đứa cùng năng động, có chí du học, cả nhóm đều được học bổng du học Hàn 100% toàn khóa cả. Nhưng mấy bạn nhà trong phố được chiều nên hầu như k biết tự làm việc nhà tí nào. Giờ đi du học rồi mà k biết tự nấu nướng, k biết dọn dẹp nhà cửa. Có bạn được bm gửi nhờ ở nhà người quen mà được đôi tháng người ta phải tìm cách đuổi khéo vì lười và bẩn, sang f1 nhà em chơi, f1 nhà em bò ra nấu nướng thì bạn ấy nằm khểnh, ăn xong tiện tay vứt rác quanh nhà trong khi có thùng rác. F1 nói thì dỗi kkk. Có bạn xinh ơi là xinh, cao ráo trắng trẻo thì lười tắm kinh khủng. F1 nhà em sang chơi 1 lần sau k dám sang nữa vì nhà mấy đứa bừa bãi hôi như tổ chuột.

le_petit

Xe tăng
Cho con tiêu tiền mới biết cách kiếm tiền, đưa hẳn 20 triệu cho nó xem nó làm gì với số tiền đó trong bao lâu rồi tính,
Tôi thử rồi, nó mua bia ngoại cho bố và quần áo hàng hiệu cho mẹ và em, còn nó :Con chưa tìm được cái gì thích!.

cusao

Xe lăn
Tôi thử rồi, nó mua bia ngoại cho bố và quần áo hàng hiệu cho mẹ và em, còn nó :Con chưa tìm được cái gì thích!.
Có ông giảng viên trường top đầu kể rằng: Thầy đang thao thao giảng về lối sống, động lực vượt khó....và rằng nam sv bây giờ cũng có nhiều case hay có lối sống buông thả nhậu nhẹt....Rồi thầy chỉ vào 1 sv trông có vẻ sang chảnh hỏi: Em có hay uống rượu lúc rỗi rãi không? SV nọ trả lời: Thưa thầy, em đến đây để học chứ không phải để uống rượu ạ.
Có bạn sv năm 1 kể rằng: Bạn ấy đã có giấy báo trúng tuyển sớm và vui vẻ lên nhóm tân sv cùng khóa để giao lưu...Rồi cùng nhau than thở...biết đỗ rồi rất vui nhưng làm gì đây cho đến ngày nhập học để đỡ sốt ruột? ...có ý kiến ...chơi game đê để giết thời gian....vài ý kiến trả lời: Mình không biết chơi game....số còn lại shock nặng.
Vậy xấu-tốt, hay - dở đều có đủ. Chẳng có sự hoàn hảo nào hết.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
F1 nhà em cũng đang năm nhất ĐH, nhưng con gái.
Cần tiêu gì cháu nó mới xin, nhưng thỉnh thoảng thấy xin bố vài ngàn lẻ để gửi xe.
Con gái thì ko nên để cháu thiếu tiền tiêu cụ nhé, vì nó ko phải là con trai!

revolutions

Xe buýt
Do bố mẹ cả thôi. Cứ năng trò chuyện chia sẻ như bạn bè từ bé, tạo sự tin tưởng cho con, làm chỗ dựa cho con, hướng con biết kế hoach tiêu, chủ động quản lý chi tiêu, tiêu vào những việc có ích. Những việc cần chi cho ăn uống đi lại học hành, gặp gỡ giao lưu bạn bè, bố mẹ k để con bị thiếu thì k bao giờ con nó phải biển thủ cả. Cả 2 đứa nhà em làm gì tiêu gì học hành vui chơi thế nào đều kể với bm hết, nên mình biết hết việc con tiêu tiền thế nào, vào việc gì, có ích hay không.

SV đi làm thêm để lấy trải nghiệm xã hội là chính chứ cụ, thêm vào tiền tiêu vặt chỉ làm một phần lý do thôi.

À, ngoài việc cho tiền tiêu, e nghĩ bm cũng nên rèn các con thói quen làm việc nhà, tự lập nữa. F1.1 nhà em cùng nhóm bạn thân cấp ba 7, 8 đứa cùng năng động, có chí du học, cả nhóm đều được học bổng du học Hàn 100% toàn khóa cả. Nhưng mấy bạn nhà trong phố được chiều nên hầu như k biết tự làm việc nhà tí nào. Giờ đi du học rồi mà k biết tự nấu nướng, k biết dọn dẹp nhà cửa. Có bạn được bm gửi nhờ ở nhà người quen mà được đôi tháng người ta phải tìm cách đuổi khéo vì lười và bẩn, sang f1 nhà em chơi, f1 nhà em bò ra nấu nướng thì bạn ấy nằm khểnh, ăn xong tiện tay vứt rác quanh nhà trong khi có thùng rác. F1 nói thì dỗi kkk. Có bạn xinh ơi là xinh, cao ráo trắng trẻo thì lười tắm kinh khủng. F1 nhà em sang chơi 1 lần sau k dám sang nữa vì nhà mấy đứa bừa bãi hôi như tổ chuột.
Đúng là bố mẹ có tác động 1 phần, nhưng e thấy bạn bè của nó tác động nhiều hơn bố mẹ, các cụ nói chọn bạn mà chơi cũng không sai. Tất nhiên cha sinh con, trời sinh tính. Phụ thuộc nhiều vào tính cách từng đứa.

Nongdantb

Xe tăng

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
200k/tuần là cụ thớt cho f1 nhà cụ ý, còn 20 củ/tháng là bạn f1 nhà cụ ý.
200k/tuần là cụ thớt cho f1 nhà cụ ý, còn 20 củ/tháng là bạn học của f1 nhà cụ ý. Gớm tiếng Việt phiền phết mợ nhỉ :))

revolutions

Xe buýt
Con gái thì đa phần biết tiết kiệm, thương bố mẹ. Nhưng e nói chỉ đa phần thôi nhé, số ít có đứa ăn chơi kinh khủng, thậm chí bán thân (sugar baby) để ăn chơi là đăng khác. Ngày xưa e có đứa em họ, học đại học toàn vài tháng là về báo hỏng đt đòi bố mẹ mua cái mới, đua đòi điện thoại cũng là 1 cái tốn kém đấy.

Taihoatu

Xe lăn
Hì hì, thì cháu nó xin là em cho, chứ em có chặt chẽ gì đâu. Quan trọng vẫn là tính cách từng đứa.

Filip Nam

Xe tải
Cá nhân em nghĩ các bậc phụ huynh nên làm phép thử với con em mình là cứ cho tiêu thoải mái ví dụ như mỗi lần đưa cho con 500k đến 1tr xem cin tiêu tr9ng vòng bao lâu lại xin tiếp, nếu tiêu nhanh quá mà k có lý do chính đáng thì nhiều khả năng lô đề cờ bạc nghiệm ngập, vài lần như thế là mình kết luận đc, còn tiêu ko hết thì mình đánh giá sau. Dễ mà, dạy dỗ con trẻ cũng dễ mà

Xedap4banh2

Xe tăng
cho nó cái thẻ tín dụng có hạn mức với 200k tiền mặt là chuẩn bài ạ :D

sinichit52

Xe container
Có ông giảng viên trường top đầu kể rằng: Thầy đang thao thao giảng về lối sống, động lực vượt khó....và rằng nam sv bây giờ cũng có nhiều case hay có lối sống buông thả nhậu nhẹt....Rồi thầy chỉ vào 1 sv trông có vẻ sang chảnh hỏi: Em có hay uống rượu lúc rỗi rãi không? SV nọ trả lời: Thưa thầy, em đến đây để học chứ không phải để uống rượu ạ.
Có bạn sv năm 1 kể rằng: Bạn ấy đã có giấy báo trúng tuyển sớm và vui vẻ lên nhóm tân sv cùng khóa để giao lưu...Rồi cùng nhau than thở...biết đỗ rồi rất vui nhưng làm gì đây cho đến ngày nhập học để đỡ sốt ruột? ...có ý kiến ...chơi game đê để giết thời gian....vài ý kiến trả lời: Mình không biết chơi game....số còn lại shock nặng.
Vậy xấu-tốt, hay - dở đều có đủ. Chẳng có sự hoàn hảo nào hết.
Truyện xảy ra ở trường HUST phải không cụ?

babeo

Xe điện
Hôm qua, ghé nhà ông anh (công chức, trung lưu, con trai SV năm 1, đi học bằng xe máy Future, tuần 3 buổi, trường cách nhà 6km), thấy hai vợ chồng đang tranh luận:
- V: cho nó 200k/tháng tiêu vặt thôi, cho nhiều sinh hư đấy, la cà quán xá đàn đúm.
Nhà cháu, cả 2 đứa ( trai) đều ko cho xu nào, muốn có tiền tiêu vặt thì tự nghĩ cách mà kiếm. Vào ĐH đứa lớn đi làm thêm, đứa út được giữ toàn bộ học bổng để tiêu vặt. Được cái cả 2 đứa đều rất tiết kiệm vì thấy kiếm tiền khó quá 😂.

sinichit52

Xe container
Nhà em cho F1 tiền tiêu vặt theo độ tuổi và các mối quan hệ xã hội của cháu.
Cấp 2: Tiền tiêu vặt em để 50k trong ví, hết xin tiếp nhưng phải giải trình đã tiêu những gì. Nhưng không bao giờ em ca thán sao tiêu nhiều thế hay tiêu không đúng chỗ. Ơn giờ nhiều khi cả tháng cu cậu không hết 50k.
Cấp 3: Lớp 10 cháu ở trọ gần trường em khoán 5,5tr gồm tiền nhà, tiền ăn+500k/1tuần trong ví. Nhưng lúc này em cho cháu 1 thẻ ATM(tk do cháu đứng tên có hạn mức 2tr phòng khi cấp bách). Lúc này F1 em có đi làm thêm tháng kiếm 2tr đủ tiêu vặt.
Lớp 11 về ở nhà em cắt khoản 5,5tr kia còn mọi thứ vẫn thế.
Lớp 12: Em mua xe máy (50CC)thì tiền nhét ví tăng 2tr.Còn lại vẫn vậy
Bây giờ học ĐH số tiền nó tiêu khá nhiều, nhưng vẫn trong khả năng chi trả của gia đình.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Em có 2 thằng F1. Đứa lớn học đại học, ngoài tiền học phí ra, tháng nào mẹ nó cũng đưa cho nó 5t. Tiêu trong phạm vi đó thôi, hết thì nhịn. Nhưng em được biết nó cũng không tiêu hết. Đứa nhỏ lớp 6, chưa biết tiêu tiền nên không tốn đồng nào cả.

babeo

Xe điện
Cho con tiêu tiền mới biết cách kiếm tiền, đưa hẳn 20 triệu cho nó xem nó làm gì với số tiền đó trong bao lâu rồi tính,
Đứa út nhà cháu đang năm nhất DH, dành dụm đc ít tiền học bổng và tiền mừng tuổi, nó gửi cháu đầu tư Ck , thỏa thuận lãi chia đôi, lỗ mẹ chịu 😂