SH và nhiều xe ga Honda khác. Động cơ đã thực sự cải thiện hay chỉ là chiêu trò PR

0909999190

Xe hơi
Chủ thớt nên tham khảo lại nhá!!Nhiều ý kiến cụ đưa ra không chính xác tí nào!!

toisorry

Xe hơi
Chủ thớt viết kiểu đấy gập hội fan cuồng thì chỉ có ăn cả tá gạch đá :))

King Cat

Xe buýt
Hi hi bài viết của em không nhằm mục đích dìm hàng mà chỉ tiêc cho một thương hiệu đang đi xuống.
Bac nói đúng Ý viêt như nhau. Bác có xem tại sao SH cũ của ý giá cao hơn SH mới của ý trong khi đó SH mới của ý còn thêm cả phanh ABS đấy. ABS bác xem thử SH300i có và không có ABS chênh nhau hơn 1000 obama đấy. Ke ke. Chỉ là nói những gì mình đã thấy thôi mà
Cụ chủ theard chú ý thông tin cho chính xác nhé.! SH 2013 của Honda Italia mới có ABS nhé và xe cũng chưa chào bán rộng rãi trên thị trường Europe đâu ạ. :-o

Chỉnh sửa cuối:

babyangelhp

Xe hơi
Mình thấy so với SH Ý thì SH Việt vẫn còn đắt lắm, tuy nhiên SH Ý 2012 rẻ hơn 2011 là do Honda đã cắt giảm, cái tiến nhiều chi tiết ... vd động cơ sẽ không thể khỏe bằng động cơ cũ, nhưng thiết nghĩ với 1 con scooter chạy dạo phố, đi làm thì khỏe chỉ để thốc gas dẫn đến tốn xăng và hại máy thôi.

Em mới lấy 1 em SHVN 125, quả thật em đi hiền hơn ngày trước rất nhiều, giờ cũng không hứng thú mấy trò thốc gas xong phanh nữa ... cái gì cũng nhìn vào sự tiết kiệm và kinh tế thì mình sẽ thích :)
chuẩn luôn, khoẻ hơn cũng thích nhưng có đi nhanh đc đâu, đường xá ở VN thì có ra gì đâu mà đi nhanh, với lại cũng chẳng đc đi nhanh, nhanh 1 tí là bị bắn tốc độ roài,xe 125 mà vít gần hết ga cũng đã 120km/h rồi :))

Sh-150i-do

Đi bộ
Cái này là chiêu thăm dò ý kiến thị trường của Honda nè khà...khà... Mấy bác cứ ném gạch thoải mái chủ topic. Càng nhiều chứng tỏ xe Sh 2012 càng có giá. Bác chủ Top càng thấy vui

maithanh85

Xe buýt
Tóm lại tại mỗi thời điểm cụ nào cảm thấy thích mẫu xe nào,vừa túi tiền xe nào thì chiến thôi.chứ ngồi mà phân đua đời trc mới đời sau chẳng giải quyết đc gì mệt óc.xe mình mình yêu nó xe bạn kệ bạn.

akiyama_6868

Xe buýt
em nghĩ hãng Honda nó đầu có sỏi rồi, toàn kỹ sư có trình độ, làm cái gì ra cũng phải có lý do của nó.
Đương nhiên họ làm như vậy thì họ đã tính cả các ưu và nhược điểm của những cải tiến rôi, không cần đến mình phải quan tâm. Ý kiến em là như vậy :D

trungnguyen1505

Xe tải
Nghe bác nói e thấy bác chẳng hiểu gì về xe cả.xe SH mới và các xe tay ga của honda đưa hệ thống tản nhiệt về gần động cơ là thuận tiện hơn rất nhiều và giúp cho hệ thống làm mát hoạt động hiệu quả hơn.xe sh cũ hệ thống kết nước xa động cơ nên hệ thống bơm nước của xe phải hoạt động hết công xuất và dẫn tới bơm nước hau trục trặc mà nó trục trặc thì điều gì xảy ra bác biết rùi đấy.bác cứ xem đi xe sh đời cũ đồng hồ báo nhiệt lúc nào đi một lúc cũng lên gần vạch giữa,còn các dòng còn lại của honda đồng hồ nhiệt chỉ lên khoảng đến vạch thứ 2 là cao.còn cốp xe thì các loại xe ga honda đều nóng hết cái ngày do nhiệt ở động cơ tỏa ra chứ ko phải từ hệ thống làm mát gây ra.đối với các xe tay ga của honda hiện tại hệ thống làm mát khếch tán nhiệt ngay ra bên phải dưới gần gầm xe luôn gần chỗ đặt hệ thống tản nhiệt.hệ thống tản nhiệt đặt ở đấy là rất hợp lý nó ko chỉ có ở honda mà còn ở Piagio,yamaha,suzuki...đều đặt hệ thống tản nhiệt ở đây cả.
Còn động cơ mới của honda trên sh mới cái này là một sự vượt trội với các dòng tay ga cao cấp phù hợp với VN sử dụng xe máy là phương tiện di chuyển chính nên việc tiết kiệm nhiên liệu,thân thiện với môi trường,vận hành êm ái đó là cái rất cần cho người sử dụng,dẫu rằng mẫu có hơi xấu xong vì tiêu chuẩn cuộc sống sh mới sẽ chiếm đc cảm tình của nhân dân.hiện tại đi ngoài đường bjo sh mới đc sử dug khá nhiều.
choáng

f2f

Đi bộ
bác này nói thương hiệu Honda đang đi xuống thì thật bậy. Kinh tế khó khăn mà thằng Head còn làm giá ầm ầm, bác thử đi mua chiếc SH mới coi có mua được đúng giá ko ? Nếu xuống thì làm sao nó dám láo vậy ? Ra đường 10 chiếc xe gắn máy thì hết 6-8 chiếc là xe honda. Honda đang đi xuống !!!?

Gravita2304

Xe tăng
Việt nam tại thời điểm hiện tại, xe số vẫn là Ya, xe ga vẫn là Hon.

vndnguyen

Xe máy
Tại bác chủ thớt nói lan man sang mang cá rồi thì hệ thống làm mát... nên bị ném đá, chứ cứ tập trung xoáy sâu vào đúng cái tiêu đề thì ko phải là ko có lý đâu.

"SH và nhiều xe ga Honda khác. Động cơ đã thực sự cải thiện hay chỉ là chiêu trò PR" ?!

đáng xem xét lắm chứ...

tuan311

Xe hơi
Tại bác chủ thớt nói lan man sang mang cá rồi thì hệ thống làm mát... nên bị ném đá, chứ cứ tập trung xoáy sâu vào đúng cái tiêu đề thì ko phải là ko có lý đâu.

"SH và nhiều xe ga Honda khác. Động cơ đã thực sự cải thiện hay chỉ là chiêu trò PR" ?!

đáng xem xét lắm chứ...
Ừm, nhưng Honda ở VN là vua rồi. Mà vua thích phán gì mà chẳng đúng.

maithanh85

Xe buýt
Tôi yêu honda dù là honda gì:VN,china,thai,indo,italy,japan....chất lượng tùy vào tiêu chí của từng thị trường,ko nên đòi hỏi quá về vấn đề này.dù sao xét tổng thể chung honda vẫn là số 1 về xe gắn máy dân dụng phổ biến nhất TG.

vndnguyen

Xe máy
Chính vì các bác quá yêu Honda, quá tin tưởng vào Honda, luôn coi Honda là vua... blah blah cho nên chủ thớt mới đưa ra một góc nhìn khác để mổ xẻ, để lật ngược lật xuôi vấn đề. May ra lòi ra đc cái gì mới hơn chăng?

Chứ nếu các bác ko tin tưởng gần như tuyệt đối như trên thì vấn đề chủ thớt đưa ra là thừa, là ko cần thiết nữa... phải ko ạ?

Chưa kịp mổ xẻ thì các bác đã cảm thấy vị vua của mình bị "xúc phạm" nên ném đá tới tấp thay vì tiếp tục mổ xẻ. Vậy thì cũng chẳng bao giờ lòi ra đc cái gì mới (nếu có)

Cá nhân em thì chưa đi SH (mới đi Dylan và Wave) nên ko phán đc, chỉ đưa ra cách nhìn để các bác xem xét.

LOC PHAT TIEN

Đi bộ
Cảm ơn các bác đã cho em gạch xây nhà.
Nếu bác nào bảo em không biết gì về xe cũng không sao. Các bác đã và đang sử dụng cứ sử dụng. Nếu thấy không có vấn đề gì liên quan đến vấn đề em nói cứ sử dụng bình thường đến lúc có vấn đề thì đừng tìm lại topic này của em. Bác nào bảo em chưa sử dụng xe nào cũng chẳng sao. Tiện đây em cũng hỏi đã bác nào đi Exciter chưa ah. Xe đấy cũng làm mát bằng dung dịch nhưng làm mát rất tốt. Các bác biết vì sao không? Hệ thống làm mát két tản nhiệt tách biệt như SH cũ. Vị trí đặt két tản nhiệt rất tốt cho việc tản nhiệt (ở ngay giữa 2 yếm xe nhìn thẳng từ bánh trươc vào, khe đó hút gió nhé). Thế bác nào đã tìm được Exciter cháy chưa. Các xe khác như CBR cũng như thế nhé.
Việc cháy có thể có nhều nguyên nhân chứ đâu có phải mỗi do xăng chứ.
Em chỉ chia sẻ kinh nghiệm thôi. Bác nào đang đi xe này hoặc đang bán xe này sẽ cho em rất nhiều gạch. Chúc các bác lái xe an toàn.

viet94nk

Xe máy
"Chúc các bác lái xe an toàn" nghe giống câu nói quen thuộc của chương trình Tôi yêu Việt Nam. Em đồ rằng cụ là ngươi của HDVN, có thể lắm

sonbatrieu

Xe tăng
AM=GARAGE AUTO SƠN BÀ TRIỆU 315 NGUYỄN KHOÁI. HN
SH và nhiều xe ga Honda khác. Động cơ đã thực sự cải thiện hay chỉ là chiêu trò PR rẻ tiền.
Tháng 7/2012Honda Việt nam giới thiệu xe Honda SH mới. Honda quảng bá đây là động cơ mới công nghệ eSP. Liệu eSP có thực sự tốt như Honda đã quảng cáo.
Không biết độngcơ này tốt đến đâu nhưng so với SH cũ nó đã khác đi rất nhiều. Đơn giản vì mục tiêu giảm giá thành sản phảm, vì lợi nhuận.
Chúng ta không biếtlý do tại sao SH mới lại mất đi mặt nạ xương cá và thay vào đó là bộ mặt lạ xấu điên đảo. Đơn giản hiện tại động cơ của SH mới làm mát bằng dung dịch tích hợp.
Với xe SH 2011 hệthống két tản nhiệt tách rời động cơ và đặt trên đầu xe. Nước làm mát từ két tản nhiệt được đưa qua một hệ thống ống dẫn rồi mới nối vào động cơ. Với hệ thống ống này ngoài nhiệm vụ luân chuyển nước làm mát nó còn có nhiệm vụ giúp tản nhiệt trong dung dịch. Còn với SH mới két làm mát tích hợp luôn vào động cơ. Thế là cắt cắt giảm được rất nhiều chi tiết: Cắt bỏ hệ thống ống dẫn, két tản nhiệt nhỏ hơn gắn luôn vào động cơ (mà nhỏ thì tản nhiệt không tốt rồi), bỏ mặt nạ xương cá (thế là thay vào cái mặt nạ xấu điên đảo).
Động cơ mới này liệu có tốt?
Cách tích hợp két làm mát vào động cơ thực ra đã thực hiện ở hầu hết xe tay ga Honda. Nếu ai đã từng sử dụng xe Honda Lead, Ab sẽ thấy rõ. Cốp xe rất nóng, người ngồi sau cũng thấy nóng ở chân. Và đặc biệt gần đây rất nhiều xe ga Honda bị cháy khi đang chạy xe (có thể một phần nguyên nhân cũng là từ đây chăng?).
Nếu những ai đã từng sử dụng xe SH cũ. Khi chạy xe thấy rất nóng ở phần đầu gối, tay cầm. Đó là nhiệt từ két tản nhiệt tản ra. Nước làm mát luân chuyển trong động cơ, sau khi qua hệ thống ống dẫn qua két tản nhiệt rồi lại qua ống dẫn quay lại vào động cơ. Vậy nếu cắt hệ thống ống này đi động cơ sẽ làm mát thế nào cái này chỉ nhà sản xuất mới biết. Tích hợp vào động cơ , không có không gian để tản nhiệt. Đôi khi van ổn nhiệt hỏng.... đèn không báo không biết xe sẽ thế nào.
Thà rằng cứ làm mát bằng không khí khi chế tạo người ta chú trọng đến phần tản nhiệt làm cánh tản nhiệt trên xylanh, đầu quylat còn hơn là đưa ra cái gọi là công nghệ rẻ tiền mà sử dụng xe thấy lo ngay ngáy.
Bác nào đi xe nhớ chú ý xem em nói đúng không nhé:
1.Cốp xe AB, Lead và mới nhất là SH rất nóng. Nóng hơn so với các xe của SYM, Piaggio, Yamaha....Cẩn thận không cháy nhé. Cháy đừng kêu.
2.SH cũ khi chạy hơi nóng phả vào đầu gối, tay cầm. Vậy Sh mới nhiệt nó đi đâu. Với em em chả chơi cái kiểu này.
Em nói thật cụ chả hiểu biết gì về xe cả

Dream_29c1_1072

Xe buýt
SH 2012 sử dụng bộ ly hợp của em AB thôi các cụ ạ, còn lại thì lắp ráp ra sao chúng ta khó mà biết chất lượng phụ tùng.Bác nào nhỡ mua rồi thì cố gắng giữ gìn xe nhé

babyboo14189

Xe tải
người ta nghiên cứu bao nhiêu lâu thiết kế lên xuống , đạt tiêu chuẩn này kỹ thuật kia ms ra đời đc 1 mẫu xe , thế vậy mà lên đây để mấy bác zỗi hơi chả biết cái j` phán xét như đúng zồi :)) thôi tốt nhất ai đi xe gì thì biết sướng xe ý thôi ,còn của bền thì tại người , dùng cẩn thận thì nó được lâu , phá thì mấy bữa có xe vàng nó cũng hỏng . Riêng em em ủng hộ cái mới , cái phát triển , cái cải tiến > Honda nó là 1 thương hiệu , thời buổi người khôn của khó nó cũng ko ngu j` đưa za 1 cái sản phẩm chẳng za zì để zồi móm nhìn thằng khác cướp khách hàng , cạnh tranh thì phải khốc liệt và cải tiến chính là cách để nó tồn tại . vài lời zành cho bác chủ thớt chắc là 1 trong những fan cuồng của spacy 350 triệu =))