[Funland] Say rượu, "dắt nhầm" xe máy

hoangdinhman

Xe hơi
trên trải nghiệm thực tế của em và 1 số người em biết (cũng thuộc diện ngồi sâu sâu) thì em nghĩ bạn Dũng này nhầm thật. rượu bia đã tiêng tiêng rồi ko nhớ gì đâu. Có ông bảo phải nhớ là mình được bạn đèo chứ ko đi xe đến. Xin lỗi, nhớ được thì đã ko phải gọi là say. lập luận như cái CCC. Nhiều lần, hôm sau mình ra quán bia đòi xe, mãi ko thấy (cứ nghĩ là đi xe đến). Gọi điện cho mấy ông em mới nhớ là anh để xe chỗ khác, em đèo anh ra (tăng 2-3 rồi). Rồi trường hợp (trước đây, khi chưa làm chặt vụ rượu bia), bị mất xe do không nhớ để ở đâu là có thật (chính em luôn). Còn ông anh cùng cơ quan, 1 tháng sau quán nó mới tìm được chủ xe để giả lại do ko nhớ gì....
Việc nhầm xe, thằng cu em ngồi quán bia, có 2 xe Vision giống nhau, ông ý loay hoay 5p éo mở điện được. xong mình nhìn thấy bảo xe mày bên kia cơ mà. thế mới tỉnh...
Vụ này, thấy CQ tố tụng hơi có vấn đề... khổ
Hầu cccm mấy chuyện:
1: năm 2002 đi vào bưu điện lúc ra lên xe nố máy, ra đến cổng thấy mặt đồng hồ không giống màu mới phát hiện nhầm.
Hai xe future một Tàu một Việt đều mới
2: năm 2014 teng teng vào siêu thị lúc ra không thấy xe, hỏi bv soi cam mới biết đi xe khác
Xe mình nó mượn để đi xa, xe nó thì mình đi
3: năm 2022 mấy ae uống bia trong đó có 2 là đồng hao. Đang uống đồng hao 2 có việc đi về, lên xe của đồng nghiệp đồng hao 1( xe vẫn cắm chìa)
Lúc sau đi bộ ra, hỏi xe đâu sống chết bảo không đi . Về nhà thấy xe, may là tất cả đều biết nhau
Quay lại chủ đề: Em tin là nhầm, biêng biêng rồi lại về trước, chỉ nhớ mươn xe như thế ,lại có chìa trong túi
Nếu thông tin trên mạng là đúng thì vụ này không sao, nhưng báo ca bị đánh lên quán phản đòn

silver1

Xe điện
95% nhầm, nó có 1c xe gần như y xì luôn, có ô tô, cv ổn tgu nhập tốt, nó thừa biết dât cái xe ko giấy bán chả nổi bữa hát... Vậy nó cuỗm làm gì. VKS ấu trĩ, thể hiện sự non nớt về lập luận tư duy và làm án, tất nhiên trừ tr hợp bị đút mứt vào mồm cố ý làm bậy

.Bo My

Xe lăn
95% nhầm, nó có 1c xe gần như y xì luôn, có ô tô, cv ổn tgu nhập tốt, nó thừa biết dât cái xe ko giấy bán chả nổi bữa hát... Vậy nó cuỗm làm gì. VKS ấu trĩ, thể hiện sự non nớt về lập luận tư duy và làm án, tất nhiên trừ tr hợp bị đút mứt vào mồm cố ý làm bậy
say rượu mà cũng biết là bán được ít tiền à? Còn ô tô, thu nhập tốt thì nghe luật sư nói thôi chứ chưa thấy bằng chứng. Có thể nhầm thật hoặc không nhầm. Tuy nhiên bảo là có tiền thì không cầm nhầm là không đúng, ở bển có tiền vào siêu thị cầm nhầm đầy.

dichvuflycamhn

Xe buýt
Tình huống hi hữu này cũng khó các cụ nhỉ. Xe giống nhau, vành xe sơn giống nhau thì khi tây tây rồi thì khả năng dắt nhầm hoàn toàn có thể xảy ra.
Xem clip an ninh thì em vẫn nghiêng về giả thiết là dắt nhầm thật. Nhưng mà tình ngay lý gian + tòa khăng khăng suy luận theo chiều hướng có tội thì khó cho cậu này.

Chả cứ là say rượu, nhiều người đầu óc đãng trí còn chả nhớ sáng đi làm thì đi grab, chiều về thì cứ quanh quẩn tìm xe máy để ở chỗ nào. Trường hợp này em gặp thực tế nhiều rồi. Hoặc có lần em đi đá bóng, lúc ra về thì thấy quá nhiều xe mà cũng chả nhớ xe mình để chỗ nào, thấy có xe giống y chang xe mình thì đút chìa mãi mà ko dc. Sau mới đoán ra là nhầm xe. Lúc đó nghĩ cũng may chứ chủ xe nó ra thấy mình đang lúi húi nó lại nghĩ mình ăn trộm thì bỏ mẹ.
Còn vụ này em đọc ở link bài báo thì có nói là bị can có điều kiện kinh tế, công việc ổn định, lúc mở khóa xe ko dc còn gọi điện cho em trai xem xe có hỏng ở đâu ko. Nghĩ cũng tội đúng là tình ngay lý gian.

• Vodka
Reactions: npt

fromantoan

Xe tăng
Chỉ người bị tâm thần, bệnh down... Mới đc xem xét khi truy cứu trách nhiệm hình sự, còn say rượu phạm tội xử như người bt.

Nhầm lẫn chỉ đc xét tới khi vật giống tang vật có mặt tại hiện trường ( không có tại hiện trường - vấn đề nhầm không được xét tới )

=> Tội trộm cắp tài sản đã rành rành, xử án trọng chứng cứ, nhân chứng vật chứng ko xét cảm tính.
Tốt nhất là mấy quan tòa này chỉ nên làm online thôi, đừng chõ vào việc thật ngoài đời , sợ quá cơ.

poiuy

Xe ba gác
Thật ra khi đọc thông tin hầu như ai trong chúng ta cũng nghĩ bạn D này nhầm thật nhưng ra toà thì nó xem chứng cứ thôi:
- Chứng cứ ăn cắp: lấy xe không phải của mình; không đi xe đến hiện trường;
Còn các chứng cứ mà các cụ ở đây nói là thể hiện nhầm lẫn như: say rượu; gọi ĐT, không chống cự. Chẳng có điều luật nào ghi những thứ trên là những bằng chứng diễn giải cho việc không ăn cắp cả.
Bạn D này có thể thoát tội nếu như quyết án là bồi thẩm đoàn, nghĩa là những người như chúng ta ở đây quyết thì mới được còn những người xét xử chuyên nghiệp thì người ta luôn tin vào bằng chứng phạm tội còn những cái mang tính diễn giải tâm lý như trên thì không xét.

Ruouvangcp

Xe tải
Ông già e ra chợ Đồng Xuân gửi con xe Dream, về nhà e lại thấy đi con Dream khác, giá ra ông cụ đi nhầm, lạ cái là soát vé cũng cho ra và nữa là xe ý chìa nào cũng nở dc hihi

tratida

Xe container
say rồi thì quên hết tất cả, lấy đâu ra mà nhớ là mình có đi xe đến đấy hay không
xe em, xe vợ thì để ý gì mấy cụ. Em nhầm xe vợ em mấy lần, cứ lúi húi mãi may không mở được.

Sent from Other Universe via OTOFUN

tratida

Xe container
say rượu mà cũng biết là bán được ít tiền à? Còn ô tô, thu nhập tốt thì nghe luật sư nói thôi chứ chưa thấy bằng chứng. Có thể nhầm thật hoặc không nhầm. Tuy nhiên bảo là có tiền thì không cầm nhầm là không đúng, ở bển có tiền vào siêu thị cầm nhầm đầy.
nếu nhầm thì tội đấm người của mấy ông kia lại nặng thêm. Em hóng phúc thẩm cho nó rõ.

pm 2008

Xe tải
em cách đây gần 20 năm cũng từng dắt nhầm 1 chiếc xe máy khi đi uống bia, xe của em và xe ông khách đều là dream cùng đời, ko hiểu khi ra em cắm nhầm chìa vào xe khác mà vẫn nổ được máy đi về, vứt xe trong nhà hơn 1 tiếng sau mới phát hiện bị nhầm lại mang xe ra quán bia đổi lại xe, chỉ cười khà khà với nhau

Anh nhiên

Xe hơi
May quá e có say toàn quên dép hoặc xỏ nhầm dép, có ng tới hốt về chứ dắt nhầm xe này kiểu tình ngay lý gian quá

poiuy

Xe ba gác
nếu nhầm thì tội đấm người của mấy ông kia lại nặng thêm. Em hóng phúc thẩm cho nó rõ.

Đánh trộm cũng bị án (may chỉ là án treo). Lần sau bắt được trộm nhớ mời mọc tử tế, đừng đánh nó mà mang vạ :))

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Đánh trộm cũng bị án (may chỉ là án treo). Lần sau bắt được trộm nhớ mời mọc tử tế, đừng đánh nó mà mang vạ :))
Thật ra khi đọc thông tin hầu như ai trong chúng ta cũng nghĩ bạn D này nhầm thật nhưng ra toà thì nó xem chứng cứ thôi:
- Chứng cứ ăn cắp: lấy xe không phải của mình; không đi xe đến hiện trường;
Còn các chứng cứ mà các cụ ở đây nói là thể hiện nhầm lẫn như: say rượu; gọi ĐT, không chống cự. Chẳng có điều luật nào ghi những thứ trên là những bằng chứng diễn giải cho việc không ăn cắp cả.
Bạn D này có thể thoát tội nếu như quyết án là bồi thẩm đoàn, nghĩa là những người như chúng ta ở đây quyết thì mới được còn những người xét xử chuyên nghiệp thì người ta luôn tin vào bằng chứng phạm tội còn những cái mang tính diễn giải tâm lý như trên thì không xét.
Bác chơi tiêu chuẩn kép thì ai chơi lại bác.

7years

Xe điện
chắc chỉ thân chủ biết thôi chứ hành vi rõ ràng quá
Không đi xe đến mà lấy xe về
Say mà dắt xe vẫn xa mấy trăm mét bình thường, và trong suốt thời gian đó cũng không thể nhớ ra là mình không đi xe nên không thể có xe dắt về
Gọi điện cho em hỏi? ông em có trả lời không thì không rõ nhưng chứ tình tiết này không thể coi là minh oan được

Mấy cái nhân thân tốt, gia đình có điều kiện, có ô tô mà thèm gì ăn cắp xe máy... nói thực nếu từng này cái để là tình tiết nói là oan thì các ông chủ tịch bí thư vừa rồi đi tù vì tham ô chắc trắng án hết.. các ông ấy giàu từ đời nọ sang đời kia mà ai đưa tiền chả nhận, chê đâu... Mà mấy cái này cũng không thể coi là bằng chứng.

Còn các cụ bảo sao ăn cắp bình tĩnh thế, không thấy lén lút... ô hay thế đi ăn cắp lén lút hay không lén lút nó cũng tùy hoàn cảnh chứ lúc nào cũng lén lút mới là ăn cắp đâu... bọn vào tiệm vàng, bọn nhảy xe máy nó cũng đóng vai đàng hoàng lắm chứ, không là bảo vệ nghi ngay từ đầu chứ ăn cắp gì.

Nên tóm lại là bằng chứng nó vậy xử theo bằng chứng thôi, còn nếu đúng là say mà quên thật thì rất là hi hữu nhưng cũng không thể làm gì được

poiuy

Xe ba gác
Bác chơi tiêu chuẩn kép thì ai chơi lại bác.
Thì rõ ràng nó đang ở tình huống tiêu chuẩn kép mà. Đánh trộm và cũng bị tội đánh người. Mà nếu ông kia không trộm thì lại thành tội đánh người ngay. Cuối cùng cả 2 cùng bị án. Đúng là lưỡng bại câu thương.

dichvuflycamhn

Xe buýt
Đồng chí này là lãnh đạo to bên FDI, nên không ngại việc án tích đâu bác ạ.

Mất 1-2 năm không có Huy chương Gia đình văn hóa là cùng.
Cụ nghĩ đơn giản thế, giờ chẳng may trong gia đình có người nào có công có việc thì lại lòi ra là trong gia đình có người có án tích -> nhân thân xấu. Rồi thì thỉnh thoảng lại phải ra trình diện với công an phường nữa thì phải, chưa kể quanh địa bàn đó mà lại xảy ra vụ án gì đó là những ông có tiền án kiểu gì cũng bị triệu tập lên hỏi đầu tiên -> mất công mất việc.

dichvuflycamhn

Xe buýt
Vâng! Nhưng như cụ nào đó, giả sử vụ này cụ này được xử không phải lỗi trộm cắp thì bọn trộm thật nó thực hiện đúng quy trình này, và không bị tóm thì nó thành trộm thật, còn bị tóm thì nó bảo nhầm.

Nói chung không bàn về tòa án, rút kinh nghiệm cho bản thân là tốt nhất đúng nhầm!
Trộm thật hay giả vờ thì xx người ta có nghiệp vụ, hỏi vài câu là ra. Địa chỉ ở đâu? Đang làm công việc gì? Đến địa điểm đó lúc mấy giờ? Trong thời gian đến đó thì làm gì?... Dạ em thất nghiệp, ko có nơi ở cố định, em vừa mới đến đây đc 5 phút...
Đấy trả lời kiểu thật thà thì nó không logic với việc lấy nhầm xe. Còn trả lời kiểu khai man khai láo là ăn tát nổ đom đóm mắt ý chứ đùa.

Mr soibts

Xe hơi
Trước chứng kiến có bà chủ cửa hàng còn lấy nhầm xe của khách đi lấy hàng, khách hốt hoảng tưởng mất gọi CA đến, lúc sau thấy bà chủ tò tò đi về với đống hàng trên xe và xem lại thì 2 xe giống nhau thật => CA cười xòa đi về

Chỉnh sửa cuối:

volam078

Xe tải
Website
cohoc.vn
Hầu cccm mấy chuyện:
1: năm 2002 đi vào bưu điện lúc ra lên xe nố máy, ra đến cổng thấy mặt đồng hồ không giống màu mới phát hiện nhầm.
Hai xe future một Tàu một Việt đều mới
2: năm 2014 teng teng vào siêu thị lúc ra không thấy xe, hỏi bv soi cam mới biết đi xe khác
Xe mình nó mượn để đi xa, xe nó thì mình đi
3: năm 2022 mấy ae uống bia trong đó có 2 là đồng hao. Đang uống đồng hao 2 có việc đi về, lên xe của đồng nghiệp đồng hao 1( xe vẫn cắm chìa)
Lúc sau đi bộ ra, hỏi xe đâu sống chết bảo không đi . Về nhà thấy xe, may là tất cả đều biết nhau
Quay lại chủ đề: Em tin là nhầm, biêng biêng rồi lại về trước, chỉ nhớ mươn xe như thế ,lại có chìa trong túi
Nếu thông tin trên mạng là đúng thì vụ này không sao, nhưng báo ca bị đánh lên quán phản đòn
Em cũng tin nhầm, rút kn lần sau kiện ai thì nên tham khảo luật sư trước 🥲