[Funland] Say rượu, "dắt nhầm" xe máy

New car 2023

Xe container
Tòa phải làm rõ động cơ của hành động chứ không phải căn cứ vào giá trị của đồ vật 2 hay 20 triệu
Tòa làm rõ rồi mà bác. Rất rõ: Ăn trộm ạ.
Và, bản chất vụ án có lẽ cũng vậy ạ.

Nhờ nhân thân tốt, ngoan, đồng chí Dũng mới nhận 10 tháng ngồi, không là 18 tháng ngồi ngay ạ.

omerta77

Xe điện
Tình huống hi hữu này cũng khó các cụ nhỉ. Xe giống nhau, vành xe sơn giống nhau thì khi tây tây rồi thì khả năng dắt nhầm hoàn toàn có thể xảy ra.
Xem clip an ninh thì em vẫn nghiêng về giả thiết là dắt nhầm thật. Nhưng mà tình ngay lý gian + tòa khăng khăng suy luận theo chiều hướng có tội thì khó cho cậu này.

100% là say rượu và dắt nhầm thật. Tòa ko hiểu sao lại cố tình xử ép sang tội trộm cắp thế?
1. Dùng chìa khóa của mình để mở xe chứ ko phải đoản phá khóa.
2. Khi không mở được thì dựng xe gọi điện cho em.
3. Hành vi thì công khai ko hề lén lút như ăn trộm.
4. Nhân thân tốt, có xe ô tô, đang làm QL ở cty nước ngoài, không nợ nần...
Không có clip thì còn chấp nhận được chứ clip thế này mà vẫn nghĩ là ăn trộm được thì cũng đến chịu

TheReaper

Xe tải
Xem clip chắc chắn là nhầm luôn. Người lờ đà lờ đờ, cố cắm chìa liên tục, từ từ thử chìa đến lúc ra cổng vẫn như vậy. Lại còn đi đường lớn, đứng lại nói chuyện.

Vinhdq164

Xe buýt
E chỉ thấy trc đây mấy xe DD hay 81-82 hoặc mấy con giấc mơ ngày xưa có cái chìa ngắn tũn thì dùng lâu có thể nhờn khóa và chìa nào cũng mở dc. Chứ độ hơn chục năm nay đi xe thì chưa bao giờ gặp trường hợp dùng chìa khác mở dc( cả của e-bạn e-nhà e hay những ng mà e biết...)

Cao răng lợi

Đi bộ
Em chở vợ đi ship đồ cho các thầy cô ở trường cấp 1. Đang chờ ở nhà xe thì thấy 1 cô loay hoay mãi ko mở đc khóa. Cô này ra nhờ e xem giúp xem xe bị làm sao. Em cũng thử các kiểu mà chỉ cắm vào đc chứ ko vặn đc. Em mới hỏi cô này kiểm tra lại xem có đúng chìa ko lúc này cô mới nhận ra là đúng chìa nhưng nhầm xe :))

nhutinhco

Xe điện
100% là say rượu và dắt nhầm thật. Tòa ko hiểu sao lại cố tình xử ép sang tội trộm cắp thế?
1. Dùng chìa khóa của mình để mở xe chứ ko phải đoản phá khóa.
2. Khi không mở được thì dựng xe gọi điện cho em.
3. Hành vi thì công khai ko hề lén lút như ăn trộm.
4. Nhân thân tốt, có xe ô tô, đang làm QL ở cty nước ngoài, không nợ nần...
Không có clip thì còn chấp nhận được chứ clip thế này mà vẫn nghĩ là ăn trộm được thì cũng đến chịu
Vâng! Nhưng như cụ nào đó, giả sử vụ này cụ này được xử không phải lỗi trộm cắp thì bọn trộm thật nó thực hiện đúng quy trình này, và không bị tóm thì nó thành trộm thật, còn bị tóm thì nó bảo nhầm.

Nói chung không bàn về tòa án, rút kinh nghiệm cho bản thân là tốt nhất đúng nhầm!

omerta77

Xe điện
Vâng! Nhưng như cụ nào đó, giả sử vụ này cụ này được xử không phải lỗi trộm cắp thì bọn trộm thật nó thực hiện đúng quy trình này, và không bị tóm thì nó thành trộm thật, còn bị tóm thì nó bảo nhầm.

Nói chung không bàn về tòa án, rút kinh nghiệm cho bản thân là tốt nhất đúng nhầm!
Có thằng trộm nào lấy chìa khóa xe của mình để mở xe ăn trộm rồi ngang nhiên dám ngồi trên xe gọi điện như thế ko cụ?
Bản lĩnh thế chắc nó đi cướp rồi chứ ko phải ăn trộm

duongcua03

Xe tăng
Vk em còn dắt nhầm xe máy xong không làm sao mở được ổ khóa nên gọi điện cho em đến để mang xe đi sửa. Đến nơi em phát hiện ra không phải xe nhà mình, may mà không ai ở đấy thấy nên không bị tội trộm xe. Quỷ tha ma bắt cái xe đi (chứ đừng bắt vk em đi). =))
Vọe cụ vào đọc bài cụ chắc tối lôi ra thưởng luôn mấy nháy. =)) =)) =)) =))

nhutinhco

Xe điện
Có thằng trộm nào lấy chìa khóa xe của mình để mở xe ăn trộm rồi ngang nhiên dám ngồi trên xe gọi điện như thế ko cụ?
Em hoàn toàn đồng ý với quan điểm của cụ! Chắc chắn luật sư của bạn kia cũng viện dẫn như thế, nhưng không thắng được.
Không biết bạn ấy có Phúc thẩm không?

omerta77

Xe điện
Em hoàn toàn đồng ý với quan điểm của cụ! Chắc chắn luật sư của bạn kia cũng viện dẫn như thế, nhưng không thắng được.
Không biết bạn ấy có Phúc thẩm không?
E nghĩ là có.
Về mặt chủ quan của tội Trộm cắp tài sản: Tội phạm được thực hiện với lỗi cố ý. Người phạm tội nhận thức rõ hành vi của mình là nguy hiểm cho xã hội, thấy trước hậu quả của hành vi đó và mong muốn hậu quả xảy ra.
Mục đích là nhằm chiếm đoạt được tài sản.

BinhminhSG

Xe buýt
Muốn giảm án thì bị hại phải xin giảm cho bị cáo, đằng này 2 bên đấu nhau sát ván thì toà cứ theo khung mà tuyên thôi. Toà án trọng chứng, còn theo kiểu "hình như", "có vẻ",.. thì không được chấp nhận.

fanmu1234

Xe container
Tòa phải làm rõ động cơ của hành động chứ không phải căn cứ vào giá trị của đồ vật 2 hay 20 triệu
Cứ kg trả lại 50 triệu người ta chuyển nhầm vào tài khoản cụ, cụ sẽ bị tù.

Nhưng nếu số tiền là 5 tỷ thì án sẽ khác nhé.

Cùng 1 hành vi, Cùng 1 động cơ

fanmu1234

Xe container
Cụ nói rất có lý

supporter

Xe điện
Cứ kg trả lại 50 triệu người ta chuyển nhầm vào tài khoản cụ, cụ sẽ bị tù.

Nhưng nếu số tiền là 5 tỷ thì án sẽ khác nhé.

Cùng 1 hành vi, Cùng 1 động cơ
Cả 2 hành vi đều là cố tình chiếm đoạt thì mới tù. Tùy số tiền ít hay nhiều mà án khác nhau.
Tòa phải xác định được họ có hành vi chiếm đoạt hay không. Hay họ có thỏa thuận đằng sau, hoặc người chuyển đang nợ tiền...
Quan trọng là tòa phải xác định đó là hành vi gì

Trà Lý

Xe tăng
Vọe cụ vào đọc bài cụ chắc tối lôi ra thưởng luôn mấy nháy. =)) =)) =)) =))
Thôi chịu ạ, vk em hồn nhiên như cô tiên, cầm nhầm điện thoại ở công ty về, không mở được pass mang luôn ra cửa hàng, đến nửa đêm mấy bạn cty mới lần được số điện thoại của em gọi... ới nhầm. Sùng sục với cửa hàng điện thoại kẻo phá mã hỏng nhầm điện thoại của người ta, nhạy cảm.

Canon_D7000

Xe tải
Giờ nếu không kết án 10 tháng thì lại lòi ra tội cô gái kia cướp điện thoại , rồi tội đánh gẫy xương măt người ta
Thì lại phải kết án cả cô gái
Có khi nào có uẩn khúc , dây mơ rễ má gì ở đây không ?
Nếu là trộm thì nó bẻ khóa lâu rồi , nếu là nảy sinh ý định trộm mà không có đồ thì nó đủn đi thật nhanh và chọn đường tối dắt xe chạy nhanh chứ không bao giờ ngồi hiên ngang trên xe, dừng lại chống chân chống , rút điện thoại ra bấm thế cả , tay đút chìa khóa vài ba lần còn ko đút chìa vào được , anh bạn này đã say lắm , lơ tơ mơ nhìn thấy xe thì trèo lên tưởng xe mình , lưu ý là nhóm đi 15 người , anh bạn này xỉn quá té về trước ,

dielac1

Xe tải
Tạm giam 9 tháng rồi, bây giờ mà tuyên trắng án thì ai chịu trách nhiệm cho thời gian tạm giam? VKS cũng có cái khó của họ :)).
Việt Nam em ko thấy kiểu nộp tiền bảo lãnh để dc tại ngoại nhỉ?