[Funland] Sầu riêng nhiều quá!

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Non dưới 70% nhúng bất kỳ loại thuốc nào cũng không đảm bảo ngon ngọt được đâu ạ, nhà vườn có kỹ thuật họ sẽ cho ra hoa đồng loạt, khi thu hoạch chỉ cắt 1 tới 2 lần là hết, còn để cây ra hoa tự nhiên thì có trái già rụng có khi vẫn còn trái non bé bằng nắm tay. Bất kỳ người thợ cắt sầu riêng đều gõ nghe tiếng để phân biệt non hay già, còn để có kỹ năng đó phải trải qua rất nhiều thất bại đấy ạ.
Chắc như gõ chọn dưa hấu phỏng cụ , gì mà cao siêu

Có uẩn khúc gì ko các cụ, sao bỗng dưng năm nay đâu đâu cũng bán món này, vỉa hè tý tý lại gặp 1 đống đổ bán.
Với em thì sầu riêng là món đắt tiền, hơn trăm bạc được có 2 múi nhỡ, giờ thấy họ bán đánh đống thấy có gì đó sai sai...
Em cũng khá thích món này

Mr.Chem

Xe điện
Sầu năm nay tào lao, đợt giải cứu thanh long, gấu làm 3 thùng xuất ko đc vừa ăn vừa cho thì công nhận ngon. Hí hửng đến đợt sầu thì ôi thôi, ri 6 "buôn ngược" từ Lạng Sơn xuống HN, thùng xuất tiếng tầu đầy, mở ra mẫu mã rất đẹp, 1 thùng đều chằng chặn 18kg có 2 quả to hẳn, còn lại quả nhỡ...giá tính ra có 75k/kg.
Không thể nuốt nổi các cụ ạ, nó còn không ngon bằng khoai sống, mấy quả sau kinh nghiệm ủ, để vàng vỏ mà bên trong vẫn khoai sống, kết luận là hái quá sớm nên quả không thể chín nổi. Chẳng hiểu xuất cái hàng dở hơi thế thì năm sau thằng tàu nó còn nhập nữa không.
Nhà em tín đồ món này, trước e công tác SG toàn mua, bổ, cho hộp nhựa rồi đóng thùng xốp bay luôn. Ra ngoài này chỉ việc kít chân không bỏ ngăn đá ăn dần.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Trên youtube có clip nó dạy đấy cụ, em cũng gõ thử mà ko ăn thua.
Sầu già thì vỏ nó mỏng và ít nước , khô hơn nên e đoán gõ vào thì nó sẽ vang và đanh hơn . Còn sầu non thì ghe bộp bộp .
Chắc gõ chục quả 1 lúc là có kinh nghiệm ngay

Tuấn_132

Xe tải
Chắc như gõ chọn dưa hấu phỏng cụ , gì mà cao siêu
Dạ, 1 trái sầu riêng mấy trăm ngàn, 1 ngày thợ cắt tầm 2 tới 3 tấn, nếu non vài trái vựa họ loại ra coi như làm không công. Em không biết nơi khác người ta thu mua sao chứ khu em khi về tới vựa sẽ có đội chuyên kiểm tra non già, sâu nấm... Đạt chất lượng mới đóng thùng xuất đi.

Lsnam87

Xe hơi
em nghĩ là không xuất đi TQ được, với cả nhiều xe hàng bị trả về vì không qua được kiểm tra hàm lượng thuốc tồn lại.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Dạ, 1 trái sầu riêng mấy trăm ngàn, 1 ngày thợ cắt tầm 2 tới 3 tấn, nếu non vài trái vựa họ loại ra coi như làm không công. Em không biết nơi khác người ta thu mua sao chứ khu em khi về tới vựa sẽ có đội chuyên kiểm tra non già, sâu nấm... Đạt chất lượng mới đóng thùng xuất đi.
Hàng xuất thì chỗ nào cũng kiểm tra nv cụ ạ , chỉ có hàng bán cho dân mình thì mặc kệ

F.I.A.T

Xe điện
Món sầu này phải ăn chín cây nó mới ngon và dẻo. em mua ở vinmart thấy tươi phết, mag cũng đắt lòi ra, gần 300k/1 quả hơn 3 kg mà 2 bố con ăn dè mới được 2 bữa, chứ máu lên là xúc luôn cả quả. :D:D:D:D

Tuấn_132

Xe tải
Hàng xuất thì chỗ nào cũng kiểm tra nv cụ ạ , chỉ có hàng bán cho dân mình thì mặc kệ
Em nghĩ hàng nào người ta cũng phải đảm bảo uy tín mối lái làm ăn, chỉ có mấy người buôn bán chụp giật mới như vậy thôi ạ. Trong quá trình vận chuyển mà bị nóng, bí cũng hư hỏng đấy ạ, năm ngoái em bị một lô hàng gửi bằng xe tải đi Hà Nội hư hỏng tới gần 1 nửa mặc dù tự nhà mình tuyển chọn rất kỹ!

• Vodka
Reactions: TPS

Trang Truong

Xe hơi
Nhà e nghiện món này, hay mua chỗ quen, uy tín.

Dạo trước mua toàn 115-120k/kg, đợt này cũng thấy rẻ còn 80k/kg

Nhưng đúng là ăn món này đau ví lắm :(

xgamox

Xe tải
Nhà e nghiện món này, hay mua chỗ quen, uy tín.

Dạo trước mua toàn 115-120k/kg, đợt này cũng thấy rẻ còn 80k/kg

Nhưng đúng là ăn món này đau ví lắm :(
Ăn món này còn bị kỳ thị. Mình ăn, người bên cạnh bịt mũi, xua đuổi. Trong khi họ ăn bún đậu mắm tôm, mình có nói gì đâu. :)

Trang Truong

Xe hơi
Ăn món này còn bị kỳ thị. Mình ăn, người bên cạnh bịt mũi, xua đuổi. Trong khi họ ăn bún đậu mắm tôm, mình có nói gì đâu. :)
Haha, mua quả sầu về là mùi khắp nhà luôn. May nhà e toàn người ăn được :)

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
1 là béo
2 là ngọt
3 là bứ cổ
May là em không thích quả này
Thà cho em ăn nho không hạt em ăn rải rác cả ngày.

Leanh65

Xe container
Non dưới 70% nhúng bất kỳ loại thuốc nào cũng không đảm bảo ngon ngọt được đâu ạ, nhà vườn có kỹ thuật họ sẽ cho ra hoa đồng loạt, khi thu hoạch chỉ cắt 1 tới 2 lần là hết, còn để cây ra hoa tự nhiên thì có trái già rụng có khi vẫn còn trái non bé bằng nắm tay. Bất kỳ người thợ cắt sầu riêng đều gõ nghe tiếng để phân biệt non hay già, còn để có kỹ năng đó phải trải qua rất nhiều thất bại đấy ạ.
Gõ thì nghe tiếng như quả mít già thôi , chẳng qua quả sầu gai nó nhọn sơ xểnh chảy máu như chơi nên không dùng tay vỗ như mít được. Tiếng kêu " bộp bộp" là quả già, đang chín, còn nếu nó kêu "tưng tưng" là non thôi. Kiểu như hàng hịn với silicon bóp pháp biết liền :D

Leanh65

Xe container
Em mua 19 quả gần 60 kg ở 3 địa điểm khác nhau về bổ quả nào cũng ngọt lịm luôn, duy nhất có quả có múi hơi bị cay tí dù chỉ được tư vấn qua điện thoại 15' trước khi mua. Đến giờ em tự tin mua sầu bao ngon luôn không trật quả nào.

Leanh65

Xe container
1 là béo
2 là ngọt
3 là bứ cổ
May là em không thích quả này
Thà cho em ăn nho không hạt em ăn rải rác cả ngày.
Úi, vậy là thiệt cho mợ rùi, ăn món này Estrogne cứ gọi là tăng dựng ngược, da dẻ căng mịn mặt hoa da phấn mắt sáng long lanh đấy ạ. Mợ thay đổi quan điểm đi không lại bảo biết thế ăn lâu rồi:D

Nắng nhạt

Xe điện
Bác cho em hỏi sầu riêng ăn bị đắng là do đâu nhỉ. Người bán họ bảo già quá nó đắng nhưng em nghi do thuốc

Smee april

Xe điện
Bác cho em hỏi sầu riêng ăn bị đắng là do đâu nhỉ. Người bán họ bảo già quá nó đắng nhưng em nghi do thuốc
quả sầu chín quá thì ngọt chuyển thành đắng cụ ah. "Thuốc" chỉ có tác dụng ép chín non. Chỗ khác em ko biết nhưng hai bên sông Tiền Sông Hậu thì ko cần phải dùng thuốc j đâu. Rảnh em viết hầu các cụ sau.

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Úi, vậy là thiệt cho mợ rùi, ăn món này Estrogne cứ gọi là tăng dựng ngược, da dẻ căng mịn mặt hoa da phấn mắt sáng long lanh đấy ạ. Mợ thay đổi quan điểm đi không lại bảo biết thế ăn lâu rồi:D
Em không thích ăn loại hoa quả gì đó phải ăn cố .
Những loại quả to là em ít ăn. Mua về ăn chẳng hết để bọc nylon trong tủ lạnh em ghét lắm. kể cả mít hay dưa hấu
Thà rằng nho - anh đào - việt quất - bơ - dưa lê - xoài - cam - quýt ( ăn đâu gọn đấy ).
Hoặc để nho - anh đào - việt quất - quýt ( ra vào thích ăn một vài quả xong )