[Funland] Sầu riêng nhiều quá!

cưỡi chổi

Xe lăn
Em là người trồng sầu riêng nè, các cụ các mợ nào thắc mắc gì em trả lời trong tầm hiểu biết của em, đảm bảo chân thực nhất ạ.
Cụ cho em hỏi nhé: Hiện nay ngoài bắc đang bán rất nhiều sầu riêng tràn lan, đặc biệt là đội bán rong dọc đường và bán online. Những loại đó có dùng thuốc bảo quản không? Và loại thuốc đó mức độ độc hại thế nào?

Kitcat

Xe container
Em thấy nó bán ở chợ. Cũng mua quả ăn thử. Mẹ nó toàn sầu non bị thuốc. Về ko ăn được. Còn ko bằng khoai sống
Mua sầu cũng như mít k có knghiem mà bổ sớm thì bị sượng, bổ muộn thì thối. Em vừa mua 1 quả mít. Giao tới đã thơm, nhưng e dặn là mua để bổ vào t2 nên cứ để k nhìn. Nay bỏ ra thối 1/2 rồi. Lỗi do m để chín quá, ng bán khó ước lượng đc chuẩn.

sieunhan_me

Xe tải
Qua e mua quả 150k mà 2 kg, nay về bổ ra ăn bị sượng lắm, nghi là thuốc nhiều. Mà đời e mua mấy quả rồi toàn bị sượng thôi.
Lúc mua cụ bảo nó bổ ra cho ăn thử.nếu ngon thì mua.k thì trả lại hoặc đổi quả khác

xgamox

Xe tải
Em chỉ phân biệt sầu rụng vs sầu thuốc thôi cụ. Còn loại nào cũng thế cả, thực tế người bán ai cũng quảng cáo là sầu rụng từ dona, ri6, thái nhưng toàn thuốc thôi. Hàng rụng cái ăn luôn thì rất ngon, múi khô ráo nhưng để vài tiếng là nhão, chảy nước ngay
Sầu mua ở Metro đây. Có được không bạn?

khanhp90

Xe tăng
Cụ nào biết vào tư vấn cách chọn sầu ko thuốc đi ạ, e ngại nhất khoản này, ko biết có cách nào phán đoán dc ko

trancannam

Xe điện
Dân SG khoái sầu riêng lắm. Ung thư từ đây mà ra chứ đâu

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào biết vào tư vấn cách chọn sầu ko thuốc đi ạ, e ngại nhất khoản này, ko biết có cách nào phán đoán dc ko
Cụ ngây thơ thế, sầu ko có thuốc thì sao chín được, trừ khi cụ vào vườn mà chọn quả chín cây rồi chờ nó rụng nhé, họ toàn hái xanh rồi nhúng thuốc thôi cụ, cụ thích thì ăn mà đã ăn thì chấp nhận bỏ qua vụ thuốc đi :))=))

fanmu1234

Xe container
Khách Trung Quốc về nước nên không ai ăn thôi?
Đúng rồi.

Phần lớn hàng của mình xuất hang Tàu, vì thị trường này dễ tính, nhưng hiện nay nhu cầu nhập khẩu của nó giảm.

Bọn khách du lịch Tàu sang VN năm ngoái, mỗi thằng chén 1-2 quả sầu riêng. Từ đầu năm đến giờ có Tàu sang du dịch đâu.

Nên dư cung, giá giảm

TPS

Xe điện
Cụ ngây thơ thế, sầu ko có thuốc thì sao chín được, trừ khi cụ vào vườn mà chọn quả chín cây rồi chờ nó rụng nhé, họ toàn hái xanh rồi nhúng thuốc thôi cụ, cụ thích thì ăn mà đã ăn thì chấp nhận bỏ qua vụ thuốc đi :))=))
Sầu cũng có thể nhìn gai, cuống hái quả già chờ chín chứ cụ. Mít cũng còn có loại giá bán riêng cho mít già chín cây đấy cụ. Mua buôn mít già chín cây giá gần gấp 2 mít chặt theo lô.
Quả mà chọn quả già hái thì việc thu hái mất thời gian, hên xui hái nhầm quả chưa đủ già để lâu, bổ chậm thì thối, tỷ lệ hao hụt cao, giá mắc.
Quả mua hái trọn cây hái nhiều, xanh thì vận chuyển được xa, điều chỉnh chín bằng thuốc thì khách cứ đặt là có ngay. Quả chín cây thì phải chờ, khách không chờ được lại chửi cho rồi đi mua chỗ khác.
Không có chuyện sầu không thể chín nếu không có thuốc.

khanhp90

Xe tăng
Biết cách mua, lựa chọn thì vẫn có đầy , sầu riêng cũng như mít, mà.mít xưa nhà e trồng nhiều e biết. Chỉ cần hái quả già chuyển ra bắc, chín là vừa. Ko pải ai cũng bán loại bứt xanh rồi nhúng thuốc cho chín và cũng sẽ có cách phân biệt dc

Tuấn_132

Xe tải
Cụ cho em hỏi nhé: Hiện nay ngoài bắc đang bán rất nhiều sầu riêng tràn lan, đặc biệt là đội bán rong dọc đường và bán online. Những loại đó có dùng thuốc bảo quản không? Và loại thuốc đó mức độ độc hại thế nào?
Không dùng thuốc bảo quản cụ ơi, thuốc thúc trái chín thành phần chính là etylen. Còn muốn tìm hiểu sâu etylen là gì và nó có tác dụng như nào cụ có thể google, hoặc e sẽ giải thích tiếp.

Tuấn_132

Xe tải
Trồng được trái cây đã khó, thu hoạch và bảo quản tới tay người tiêu dùng cũng khó không kém. Chính em là người trồng, tự tay thu hoạch và gửi ra Hà Nội và cũng thử nhiều cách, mỗi một phương pháp có ưu và nhược điểm riêng, thành công cũng có mà thất bại cũng có. Vậy nên người buôn chuyên nghiệp họ sẽ chọn cách nào an toàn nhất, hiệu quả nhất họ áp dụng thôi.

Leanh65

Xe container
Đây cụ nhé : thứ nhât cụ nhìn sơ qua vỏ ngoài gai phải nhẵn, màu vàng nhạt hoặc nâu sậm ( giống gai quả vải, quả mít già thì nó căng, nhẵn). Thứ nữa là nhìn cuống, quả sầu cắt non nó sẽ có cuống thẳng, có vết dao cắt. Quả già đầu mút cuống phình to và thắt lại ( chỗ bám vài thân) tựa cái núm, không có vết cắt, chỉ lởm chởm tua sợi bám vào thân. Còn họ cắt nạo sát vào thân vỏ và làm giả thì cụ phải tinh mới phân biệt được( nhưng số này ít, chỉ những quả gần gốc mới làm được, chứ trên cao thì chịu, mà gần gốc thì cũng già cũng ngon rồi 😂😂😂.- Cụ cứ vào vườn mua độ triệu tiền sầu là có kinh nghiệm ngay, hoặc cụ ra vườn ngắm kỹ cuống quả mít nó bám vào thân là tự biết.

Tuấn_132

Xe tải
Biết cách mua, lựa chọn thì vẫn có đầy , sầu riêng cũng như mít, mà.mít xưa nhà e trồng nhiều e biết. Chỉ cần hái quả già chuyển ra bắc, chín là vừa. Ko pải ai cũng bán loại bứt xanh rồi nhúng thuốc cho chín và cũng sẽ có cách phân biệt dc
Sầu riêng già 80% hái xuống để tầm 1 tuần là chín, trong 1 tuần đó phải để nơi khô ráo, thoáng mát chứ nếu không sẽ bị thối. Còn sầu riêng chín rụng chỉ để được 3 ngày, nếu chuyển đi xa phải có xe lạnh. Còn muốn biết sầu riêng già hay non thì chỉ người thu mua chuyên nghiệp hay nhà vườn kinh nghiệm mới biết được. Người dùng không chuyên nhìn gai không thể phân biệt giống nào chứ chưa nói non hay già!

Tuấn_132

Xe tải
Đây cụ nhé : thứ nhât cụ nhìn sơ qua vỏ ngoài gai phải nhẵn, màu vàng nhạt hoặc nâu sậm ( giống gai quả vải, quả mít già thì nó căng, nhẵn). Thứ nữa là nhìn cuống, quả sầu cắt non nó sẽ có cuống thẳng, có vết dao cắt. Quả già đầu mút cuống phình to và thắt lại ( chỗ bám vài thân) tựa cái núm, không có vết cắt, chỉ lởm chởm tua sợi bám vào thân. Còn họ cắt nạo sát vào thân vỏ và làm giả thì cụ phải tinh mới phân biệt được( nhưng số này ít, chỉ những quả gần gốc mới làm được, chứ trên cao thì chịu, mà gần gốc thì cũng già cũng ngon rồi 😂😂😂.- Cụ cứ vào vườn mua độ triệu tiền sầu là có kinh nghiệm ngay, hoặc cụ ra vườn ngắm kỹ cuống quả mít nó bám vào thân là tự biết.
Muốn biết sầu riêng già hay non dùng cán dao thái lan gõ nhé, nghe tiếng kêu sẽ phân biệt được non hay già, nhưng chỉ người có kinh nghiệm mới phân biệt được. Cuống sầu riêng nó phình ra chỉ tương đối già, tầm 70% thôi. Với sầu riêng thái thì già 70% có thể chín chứ ri6 có thể chín nhưng nhạt thếch ( non).

sakuda

Xe điện
Trồng được trái cây đã khó, thu hoạch và bảo quản tới tay người tiêu dùng cũng khó không kém. Chính em là người trồng, tự tay thu hoạch và gửi ra Hà Nội và cũng thử nhiều cách, mỗi một phương pháp có ưu và nhược điểm riêng, thành công cũng có mà thất bại cũng có. Vậy nên người buôn chuyên nghiệp họ sẽ chọn cách nào an toàn nhất, hiệu quả nhất họ áp dụng thôi.
Hồi trước em đi cái bè và cai lậy.
Chủ vựa ở đấy nói với em là đã hái là cắt gần như hết, trừ những quả quá non. Khi cắt buộc phải dùng thuốc vì quản chính thì để nó không bị hỏng, quả xanh/non thì cho nó chín! và thậm chí lên SG cũng phải có thuốc!
Sầu rụng đôi khi đến những hàng bán hoa quả gần khu vực trồng còn chả có mà bán chứ nói gì chuyển đi khắp nơi

TPS

Xe điện
Mít cũng như sầu, thời gian chín tự nhiên sau khi hái xuống là từ 3-10 ngày. Hiếm lắm thì hái được quả chín ngay. Khách mua quả chín cây mà chờ 3 ngày không chín đã nhắn tin mắng đòi đổi quả khác thì pó tay. :D:D:D Muốn mua ăn ngay thì các cụ khách hàng tập xác định xác suất cao ăn phải quả chín thuốc. Mua bổ sẵn phải có lúc bị chờ quả chín đã, chứ mua lúc nào giao ngay lúc đấy thì trừ khi là hàng chín cây xong bổ ra đông lạnh bán. Mít thái hái phải quả non xác suất chín cũng sẽ cao hơn mít ta. Mít ta chín xơ vẫn trắng. Mít thái chín xơ vàng. Trong đây có cụ bảo mít chín vàng cả xơ là do thuốc là không phải.

Tuấn_132

Xe tải
Hồi trước em đi cái bè và cai lậy.
Chủ vựa ở đấy nói với em là đã hái là cắt gần như hết, trừ những quả quá non. Khi cắt buộc phải dùng thuốc vì quản chính thì để nó không bị hỏng, quả xanh/non thì cho nó chín! và thậm chí lên SG cũng phải có thuốc!
Sầu rụng đôi khi đến những hàng bán hoa quả gần khu vực trồng còn chả có mà bán chứ nói gì chuyển đi khắp nơi
Non dưới 70% nhúng bất kỳ loại thuốc nào cũng không đảm bảo ngon ngọt được đâu ạ, nhà vườn có kỹ thuật họ sẽ cho ra hoa đồng loạt, khi thu hoạch chỉ cắt 1 tới 2 lần là hết, còn để cây ra hoa tự nhiên thì có trái già rụng có khi vẫn còn trái non bé bằng nắm tay. Bất kỳ người thợ cắt sầu riêng đều gõ nghe tiếng để phân biệt non hay già, còn để có kỹ năng đó phải trải qua rất nhiều thất bại đấy ạ.