[Funland] Sầu riêng nhiều quá!

Nắng nhạt

Xe điện
quả sầu chín quá thì ngọt chuyển thành đắng cụ ah. "Thuốc" chỉ có tác dụng ép chín non. Chỗ khác em ko biết nhưng hai bên sông Tiền Sông Hậu thì ko cần phải dùng thuốc j đâu. Rảnh em viết hầu các cụ sau.
Cảm ơn cụ. Em bị 3 quả ăn bị đắng rồi toàn bỏ đi chứ ăn không được vì đắng lắm

Kitcat

Xe container
B em có miệt vườn ở ĐN thì bảo là chả có thuốc gì cho sầu cả. Cũng phải nhà vườn k bỏ thuốc, chỉ có thương lái bỏ thuốc thôi ạ?

vitomxau

Xe container
Không dùng thuốc bảo quản cụ ơi, thuốc thúc trái chín thành phần chính là etylen. Còn muốn tìm hiểu sâu etylen là gì và nó có tác dụng như nào cụ có thể google, hoặc e sẽ giải thích tiếp.
Cái này nó là đất đèn sao ấy nhỉ, cái này cũng giúp chín chuối thì phải ?

Dép tổ ong.

Xe tăng
Gấu nhà em nghiện món này, mỗi lần đi BigC lại khuân mấy quả về, mùi bay khắp xóm. Được cái hắn biết chọn nên quả nào cũng chín ngon, ko biết hàng BigC có thuốc thang gì ko các cụ nhỉ?

jany

Xe tăng
Không phải nha 2 cụ
Có loại sầu ta vị nhân nhẩn đắng, sầu thái thì ko đắng nhé.
Nhiều người thích ăn sầu ta vì cái vị đắng này.
Hơn nữa sầu ta ăn bùi, béo hơn sầu thái nhiều. Sầu thái được cái ngọt, khô.
Bác cho em hỏi sầu riêng ăn bị đắng là do đâu nhỉ. Người bán họ bảo già quá nó đắng nhưng em nghi do thuốc
quả sầu chín quá thì ngọt chuyển thành đắng cụ ah. "Thuốc" chỉ có tác dụng ép chín non. Chỗ khác em ko biết nhưng hai bên sông Tiền Sông Hậu thì ko cần phải dùng thuốc j đâu. Rảnh em viết hầu các cụ sau.

a_cheng

Xe điện
sầu riêng đúng là đam mê của mọi thời đại. Thớt dự xây tầng còn cao. mấy hôm qua Vinmart thấy giá 75 cũng hấp dẫn, mà tính ra vẫn còn đau ví lắm :D

Platon102

Xe hơi
Em đã từng nhập sầu trực tiếp từ hợp tác xã ngũ hiệp trong tiền giang, chuẩn vietgap để bán ngoài HN. Nói thực với các cụ quả sầu, bơ, mãng cầu và mít là làm rất khó nếu làm sạch (ko thuốc).
- Sầu muốn để chín tự nhiên thì phải hái quả đủ già, mà vườn ko phải ngày nào cũng đi hái mà họ hái theo đợt, nên muốn mua riêng quả già thì phải chấp nhận giá cao hơn. Chưa hết, dù quả đã già nhưng tỷ lệ bị hỏng, ko chín vẫn cao. Em đã từng bị những lô mấy trăm ký sầu monthong ko chín đc 1 quả nào.
- Mít cũng vậy, không hiểu sao dù hái già nhưng khi chuyển ra tới đây vẫn đẹp, nhưng để toàn bị thối, chỉ sài đc 1 phần.
Ở vườn họ cũng nói sầu thì gần như 100% là phải nhúng thuốc ko là hỏng hết, nhưng thuốc cũng tùy loại chứ ko phải nhúng thuốc là độc. Trung quốc họ sang thu mua thì họ nhúng thuốc của họ mang sang chứ ko sài thuốc của mình đâu

chimay0212

Xe hơi
nhìn bán nhiều cũng thích nhưng dân ta toàn nhúng thuốc nên có thèm cũng chả dám ăn.

Nắng nhạt

Xe điện
Nhà cháu ở trong này thấy người gốc nam họ nói Sầu phải nhân nhẩn đắng mới đúng là sầu ngon
Không phải nha 2 cụ
Có loại sầu ta vị nhân nhẩn đắng, sầu thái thì ko đắng nhé.
Nhiều người thích ăn sầu ta vì cái vị đắng này.
Hơn nữa sầu ta ăn bùi, béo hơn sầu thái nhiều. Sầu thái được cái ngọt, khô.
Vậy là em bỏ phí mất mấy quả rồi. Hic

Tuấn_132

Xe tải
Cái này nó là đất đèn sao ấy nhỉ, cái này cũng giúp chín chuối thì phải ?
Đất đèn sinh ra khí exitilen và một số chất độc hại khác, còn ở đây là Ethylen là một hormon thực vật ở dạng khí, hormon này được hình thành ngay từ trong cây, với vai trò chính kích thích gây chín, làm già hóa và rụng hoa quả( không độc).

vuanhanghi

Xe điện
Em đã từng nhập sầu trực tiếp từ hợp tác xã ngũ hiệp trong tiền giang, chuẩn vietgap để bán ngoài HN. Nói thực với các cụ quả sầu, bơ, mãng cầu và mít là làm rất khó nếu làm sạch (ko thuốc).
- Sầu muốn để chín tự nhiên thì phải hái quả đủ già, mà vườn ko phải ngày nào cũng đi hái mà họ hái theo đợt, nên muốn mua riêng quả già thì phải chấp nhận giá cao hơn. Chưa hết, dù quả đã già nhưng tỷ lệ bị hỏng, ko chín vẫn cao. Em đã từng bị những lô mấy trăm ký sầu monthong ko chín đc 1 quả nào.
- Mít cũng vậy, không hiểu sao dù hái già nhưng khi chuyển ra tới đây vẫn đẹp, nhưng để toàn bị thối, chỉ sài đc 1 phần.
Ở vườn họ cũng nói sầu thì gần như 100% là phải nhúng thuốc ko là hỏng hết, nhưng thuốc cũng tùy loại chứ ko phải nhúng thuốc là độc. Trung quốc họ sang thu mua thì họ nhúng thuốc của họ mang sang chứ ko sài thuốc của mình đâu
Nhân tiện em hỏi cụ phát vì đang tranh luận với thằng bạn. Nó khăng khăng sầu của nó lấy trong Tiền Giang đi ra đây bằng oto là sầu rụng, không thuốc thang gì cả. và nói sầu rụng hái xuống để vài ngày mới chín. nó bán 120k/kg
Em thì cho rằng ngược lại, sầu rụng là sầu đã chín trên cây, và khả năng đi oto ra đây mất 2 ngày là khó vì sẽ bị hỏng ngay.
Cụ phán cho em phát để bổ vào mẹt nó :))

TPS

Xe điện
Chuẩn là như thế ạ, khó của không dùng thuốc là chả hiểu sao có đợt hái về tỷ lệ bị thối cao - có thể là do thời tiết đúng đợt mưa nhiều, rồi bị chậm chín. Mua vào giá cao mà bán ra thì khách họ lại không hài lòng, cho dù mình mang đổi trả lại nếu bị quả sượng, quả thối nhưng vẫn cứ mất khách. Chung quy là có khi chính khách lựa chọn thế.

vitomxau

Xe container
Đất đèn sinh ra khí exitilen và một số chất độc hại khác, còn ở đây là Ethylen là một hormon thực vật ở dạng khí, hormon này được hình thành ngay từ trong cây, với vai trò chính kích thích gây chín, làm già hóa và rụng hoa quả( không độc).
Ồ, cảm ơn cụ đã giải đáp !

Westman

Xe hơi
vỉa hè khu e bán 45k 1 kg, hàng đống đổ bán

Kitcat

Xe container
Đất đèn nó có dạng bột màu vàng không cụ? Năm trước em mua sầu thấy trên vỏ có rắc bột vàng rải rác. Sợ quá.
Mít từ trong Nam và miền Trung ra gần như 100% bị chặt vát cuống là vì sao ạ? Chỉ có mít thái họ mới chặt vát, mít ta thì 1 số đục lỗ, số ít họ để nguyên trái. Nếu là Ethylen thì không cần đục với chặt đúng không cụ?

Kitcat

Xe container
"
Các thương gia sẽ dùng một loại thuốc màu vàng, pha vào trong một thùng nhựa và ngâm sầu riêng trong đó một ngày. Do thịt quả chưa chín có màu trắng, nên khi được ngâm sẽ hấp thu toàn bộ màu vàng của thuốc này, từ đó trông không khác là mấy so với thịt của quả chín cây.

Sau khi vớt ra, người ta sẽ đem những quả sầu riêng này đi phơi khô, bôi một loại "kem" màu cam lên cuống của nó, cuối cùng là gắn mác, đóng thùng xuất khẩu.

Bài viết nói thêm: "Vì vậy, những ai yêu thích sầu riêng cần ghi nhớ, lần tới muốn mua sầu riêng của Thái nên để ý. Nếu trên vỏ sầu riêng có vương bột màu vàng hoặc phần cuống trên có bột kem màu cam, thì sẽ là những quả đã bị ngâm tẩm bằng chất hóa học.

"
Em xác nhận đã từng mua phải quả sầu riêng còm mắc bột vàng ở vỏ. Khí Ethylen không có chuyện có bột màu vàng.

Kitcat

Xe container
Ông nào bán quả ngâm tẩm, chết vì ung thư đầu tiên
Nói về việc tại sao sầu riêng ngày nay được ngâm hóa chất ngày càng nhiều và tràn lan như vậy. Một người nhiều năm kinh doanh sầu riêng cho biết là hiện nay các lái buôn muốn mua sầu riêng là phải mua cả vườn, đến vụ là phải mua như vậy mới có lợi nhuận nhiều, mua như vậy nên có cả quả xanh lẫn quả chín. Quả chín thì không nói, nhưng những quả còn xanh thì phải chờ rất lâu mới chín nên những quả này thường được sử dụng thuốc để ép chín đồng loạt để cung cấp ra thị trường.

Loại dung dịch được các lái buôn sử dụng để nhúng sầu riêng vào được pha chế từ hóa chất kích thích và bột nghệ. Sau khi nhúng hóa chất khoảng 2 đến 3 ngày, sầu riêng sẽ chín đều và đưa ra thị trường tiêu thụ hoặc được công nhân tách các múi bán cho các lò chế biến trái cây sấy khô.

Những hóa chất này cực độc, không hề có tên trong danh mục thuốc bảo vệ thực vật, và bị cấm sử dụng. Theo các chuyên gia nông nghiệp, hiện nay thương lái thường ủ chín trái cây bằng hóa chất có tên là Tebuconazole và Carbendazim. Đây là loại hóa chất diệt nấm theo phương thức lưu dẫn, thuộc nhóm cực độc, phân hủy chậm và có nguy cơ gây ung thư, quái thai, vô sinh.

Người tiếp xúc với những chất này có thể bị hại gan, nguy hiểm khi chúng dính vào miệng và mắt. Tebuconazole đã bị Cơ quan Quản lý Dược và Thực phẩm Hoa Kỳ đưa vào danh sách chất gây ung thư thuộc nhóm cực độc và đã bị loại khỏi thị trường từ lâu, nhưng vì lợi nhuận mà không ít lái thương vẫn sử dụng mà không màng đến sức khỏe của người tiêu dùng.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Thôi nghe các cụ bàn luận thì em nhịn cho lành, đúng là khổ vì miếng ăn, chọn đc quả sầu quả mít mà phải huy động hết cả trí lực phân biệt đau hết đầu :D